เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149730 กระทู้ ใน 4436 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

18 พฤษภาคม 2024 | 06:49:20 AM
หน้า: 1 ... 20 21 [22] 23 24 ... 325
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ตาดู-หูฟัง  (อ่าน 1598522 ครั้ง)
TRON
The Snow Goose

« ตอบ #315 เมื่อ: 13 เมษายน 2010 | 03:45:10 PM »

ไปกันใหญ่แล้ว CD Player
เพชร วิปลาส
Oxygene

วันนี้จะฟังเพลงอะไรดีน้อ...

« ตอบ #316 เมื่อ: 13 เมษายน 2010 | 03:57:07 PM »

ถ้าต้องซื้อจริงๆ งบขนาดนี้ ผมว่า ซื้อ Playstation 3  ของ Sony ยังคุ้มกว่า ซื้อ CD Player ครับ ดู DVD / Blueray / CD ทั้งภาพเสียง น่าจะ OK นะครับ

แฟนผมถามว่าชอบดูหนัง ฟังเพลง เล่นเกมทำไมไม่ซื้อ Playstation 3 เพราะทำได้ทุกอย่าง

ผมตอบกลับไปว่าถ้าซื้อคงถูกไล่ออกจากงาน เพราะวันๆคงไม่ทำอะไรแล้วนอกจากเล่นเกม ดูหนัง ฟังเพลง เลยหยุดไว้แค่เครื่องเล่นดีวีดีกับสเตอริโอ ไว้ดูหนัง ฟังเพลง หยุดกิเลสไว้เท่านี้ แค่นี้วันๆก็แทบไม่มีเวลาแล้ว ยิงฟันยิ้ม ฮ่าๆ

เป็นความทรงจำดีๆที่ครั้งนึงเราเคยไปถึงแกรมมี่มาแล้ว...

เชิญชม collection โมเดลของผม  
ขายซีดี, ดีวีดีเพลง  .  .
TRON

« ตอบ #317 เมื่อ: 13 เมษายน 2010 | 04:21:24 PM »

คนเล่นเครื่องเสียงจริงแนะนำให้เล่นแยกกันนี่ครับ  ยิ้มกว้างๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13 เมษายน 2010 | 09:32:45 PM โดย TRON » บันทึกการเข้า
The Black Tulip
Blade Runner

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #318 เมื่อ: 13 เมษายน 2010 | 06:56:42 PM »

คนเล่นเครื่องเสียงจริงแนะนำให้เล่นแยกกันนี่ครับ

จริงครับ
   ถ้างบเท่ากัน ซื้อ CD Player อย่างเดียว เสียงดีกว่า ตระกูล DVD Payer ทุกกรณี รวมทั้งตระกูล Play Station ด้วย
   ผมมองว่า ถ้าไม่ serious เรื่องคุณภาพเสียง มี choice นี้อีกทางครับ

สรุปแล้วกัน
    งบ 10000  บาท ซื้อ NAD ดีที่สุดครับ ถามมาให้แล้วครับ จากผู้รู้ในวงการเครื่องเสียงครับ (ขอสงวนนามครับ เพราะเขาตอบฟันธงมาให้เลยครับ)
    เสียงดี ไม่มีปัญหาเรื่องบริการหลังขายด้วยครับ เชียร์สุดๆเลยครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13 เมษายน 2010 | 07:05:12 PM โดย The Black Tulip » บันทึกการเข้า
TRON

« ตอบ #319 เมื่อ: 13 เมษายน 2010 | 09:23:40 PM »

ถ้าอย่างนั้นคุณ Otallica ต้องไปลองฟังทั้ง NAD (รุ่น 515 ไม่เกินงบ) หรือ Marantz รุ่นไม่งบเช่นกัน เพราะคุณ deja vu ได้แนะนำไว้แล้วว่าลำโพงคุณน่าจะเหมาะกับ Marantz มากกว่า ส่วนรุ่นอะไรก็แล้วแต่งบเพราะลักษณะเสียงแต่ละยี่ห้อก็คงไม่ต่างก้ันในแต่ละรุ่นอยู่ที่งบประมาณของคุณเอง ทั้งนี้ทั้งนั้นคุณ deja vu ก็แนะนำว่าให้ลองฟังเอง แต่ก็คงวัดยากเพราะคุณคงยกลำโพงของคุณไปลองฟังไม่ได้อยู่ดี 

ผมเข้าใจว่าลึกๆแล้วหลายๆคนก็อยากเล่นแผ่นเสียงกันทั้งนั้น แต่การเล่นแผ่นเสียงมันไม่ง่ายเหมือนการเล่นซีดีด้วยการที่ต้องใช้ปัจจัยอะไรหลายๆอย่างเพิ่มเิติม คือต้องมีเวลาให้มันมากจริงๆทั้งรายละเอียดการดูแลรักษา การหยิบมาฟังเป็นต้น ในเมื่อคนที่เล่นซีดีก็เลือกเดินทางมาทางนี้แล้วและได้สะสมแผ่นซีดีมามากมาย การจะให้เปลี่ยนไปเล่นแผ่นเสียงคงเป็นเรื่องยากมาก จะซื้อ Turntable (Hardware) ซักตัวคงไม่ยากหรอกครับ แต่การจะต้องมาไล่ซื้ออัลบั้มที่เราสะสมเป็นซีดี (Software) แ้ล้วไปซื้อเป็นแผ่นเสียงอีกรอบคงเป็นเรื่องนักหนามาก เพราะแผ่นเสียงบางอัลบั้มเก่าๆแผ่นดีๆราคาก็ไม่ใช่ว่าถูกๆและต้องไปไล่ประมูลในอีเบย์ ส่วนหลายๆอัลบั้มที่เราเก็บเป็นซีดีในยุค 90's ถึงต้น 00's ก็มีมากที่ไม่ได้ทำแผ่นเสียงออกมา ส่วนอัลบั้มใหม่ๆทุกวันนี้ก็ใช่ว่าจะมีออกเป็นแผ่นเสียงทุกอัลบั้มอีก หรือถ้ามีออกราคาก็แพงกว่าแผ่นซีดีธรรมดาอีก (จริงๆคิดว่ามีน้อยมากที่ออกเป็นแผ่นเสียงด้วย) คือถ้าเราไม่ได้ฟังเพลงแต่ยุคเก่าๆ 70's - 80's อย่างเดียวจริงๆแผ่นเสียงคงตอบโจทย์ความต้องการเราไม่ได้หรอกครับ

ส่วนมือใหม่ที่จะคิดจะเริ่มสะสมแล้วคิดเล่นแผ่นเสียงเลยนี่ผมว่าโอเคกว่านะครับ แต่ก็ต้องศึกษารายละเอียดการเล่นกันจริงๆจังๆ เพราะต้องดูแลมากเป็นพิเศษ ใจต้องรักจริงๆ ส่วนแนวเพลงก็คงต้องจำกัดในยุคเก่าๆเป็นหลัก ทุกวันนี้เขาถึงได้มีแผ่น Mini lp มาเติมเต็มความต้องการของคนที่อยากเล่นแผ่นเสียงแต่มีข้อจำกัดหลายๆอย่างถึงต้องเล่นซีดีเป็นหลักแต่อยากสะสมแพ็คเกจที่เหมือนแผ่นเสียงไงครับ (เหมือนผมเป็นต้น) ถึงแม้ขนาดมันจะเล็กกว่ามาก แต่ก็มีเสน่ห์และดูน่าสะสมกว่าซีีดีธรรมดา 

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14 เมษายน 2010 | 11:24:52 AM โดย TRON » บันทึกการเข้า

« ตอบ #320 เมื่อ: 13 เมษายน 2010 | 10:26:23 PM »

ปัญหาเรื่องแผ่นเสียงเก่าๆ สภาพดีๆ ราคาอาจจะสูงขึ้น และหายากขึ้น ก็เป็นปัญหาใหญ่สำหรับผู้ทีรักจะฟังแผ่นเสียง
  อาจจะไม่เหมาะสำหรับผู้ที่ไม่ serious มากเรื่องคุณภาพเสียง หรือ มีงบประมาณจำกัดครับ
   พูดอย่างนี้ไม่ได้หมายความว่า ไม่ควรเล่น แต่ราคา software ในระยะยาวแล้ว มูลค่าไม่ใช่น้อย และราคามักจะแพงกว่า  Hardware  เสมอ เป็นสัจธรรมครับ
   ถ้ายังไม่พร้อม ก็แนะนำให้ฟัง CD ไปก่อนครับ
.. polotoon ..

« ตอบ #321 เมื่อ: 13 เมษายน 2010 | 10:34:56 PM »

ถ้าผมมีกำลังลองได้ ผมจะลองให้หมดเลยแหละครับ แล้วค่อยเลือกว่าจะไปทางไหน ต้องลงทุนหน่อย เล่นเครื่องเสียง ซื้อแผ่นฟัง ยังไงก็ต้องใช้เงินอยู่แล้ว มีโอกาสลองได้ ต้องลองครับ  ยิ้มกว้างๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13 เมษายน 2010 | 10:59:47 PM โดย polotoon » บันทึกการเข้า

« ตอบ #322 เมื่อ: 13 เมษายน 2010 | 10:44:55 PM »

ถ้าผมมีกำลังลองได้ ผมจะลองให้หมดเลยแหละครับ แล้วค่อยเลือกว่าจะไปทางไหน ต้องลงทุนหน่อย เล่นเครื่องเสัง ซื้อแผ่นฟัง ยังไงก็ต้องใช้เงินอยู่แล้ว มีโอกาสลองได้ ต้องลองครับ  ยิ้มกว้างๆ

พูดผิดหรือเปล่าครับ เครื่องเส็ง ??

« ตอบ #323 เมื่อ: 13 เมษายน 2010 | 10:59:35 PM »

ถ้าผมมีกำลังลองได้ ผมจะลองให้หมดเลยแหละครับ แล้วค่อยเลือกว่าจะไปทางไหน ต้องลงทุนหน่อย เล่นเครื่องเสัง ซื้อแผ่นฟัง ยังไงก็ต้องใช้เงินอยู่แล้ว มีโอกาสลองได้ ต้องลองครับ  ยิ้มกว้างๆ

พูดผิดหรือเปล่าครับ เครื่องเส็ง ??
พิมพ์ผิดครับพี่ เมาแดด  ยิ้มกว้างๆ

deja vu
The Dark Side of the Moon

« ตอบ #324 เมื่อ: 14 เมษายน 2010 | 08:36:33 PM »

คนเล่นเครื่องเสียงจริงแนะนำให้เล่นแยกกันนี่ครับ

จริงครับ
   ถ้างบเท่ากัน ซื้อ CD Player อย่างเดียว เสียงดีกว่า ตระกูล DVD Payer ทุกกรณี รวมทั้งตระกูล Play Station ด้วย
   ผมมองว่า ถ้าไม่ serious เรื่องคุณภาพเสียง มี choice นี้อีกทางครับ

สรุปแล้วกัน
    งบ 10000  บาท ซื้อ NAD ดีที่สุดครับ ถามมาให้แล้วครับ จากผู้รู้ในวงการเครื่องเสียงครับ (ขอสงวนนามครับ เพราะเขาตอบฟันธงมาให้เลยครับ)
    เสียงดี ไม่มีปัญหาเรื่องบริการหลังขายด้วยครับ เชียร์สุดๆเลยครับ

ปกติถ้ามีเพื่อนมาให้จัดชุดให้ผมจะแนะนำ มารานซ์ กับแนด อยู่2ยี่ห้อเพราะคุณภาพมาตราฐาน
   บริการหลังการขายดี

ในกรณ๊ของคุณ Otallica ผมมองว่าเสียงกลางของมารานซ์จะช่วยเพิ่มเนื้อเสียงให้ไพโอเนียร์
   และเสียงแหลมที่ออกหวานๆของมารานซ์จะช่วยลดความคมของเจบีแอลลงได้บ้าง
   แต่นี่เป็นการคาดเดาเท่านั้นนะครับ   

แต่ถ้าคิดจะเปลี่ยนแอมป์แล้ว รอไว้เปลี่ยนพร้อมกันเลยดีกว่าครับ

Otallica
Fragile

ทุกคนต้องตาย ดังนั้นชีวิตที่มีอยู่ จึงมีค่ายิ่งนัก

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #325 เมื่อ: 15 เมษายน 2010 | 11:03:08 AM »

ขอบคุณสำหรับคำตอบครับ
เท่ากับตอนนี้ก็เล็งอยู่สองยี่ห้อ
Marantz CD-5001
NAD C521 BEE

แต่ที่สำคัญผมจะเก็บเงินได้เมื่อไหร่ นี่ละปัญหาที่สำคัญกว่า  ยิ้มกว้างๆ

666 มองแคบ ใจแคบ โลกแคบ      มองกว้าง ใจกว้าง โลกกว้าง 999

ถ้าทรายอยู่ในรองเท้า คุณจะทำอย่างไร.... ถ้ามีเรื่องในใจ คุณก็ควรจะทำเหมือนที่คุณทำกับรองเท้า o^_^o

There's nothing herE BuT What here's minE... 6^_^9

« ตอบ #326 เมื่อ: 15 เมษายน 2010 | 11:04:57 AM »

ขอบคุณสำหรับคำตอบครับ
เท่ากับตอนนี้ก็เล็งอยู่สองยี่ห้อ
Marantz CD-5001
NAD C521 BEE

แต่ที่สำคัญผมจะเก็บเงินได้เมื่อไหร่ นี่ละปัญหาที่สำคัญกว่า  ยิ้มกว้างๆ
เชียร์ NAD ครับ  ยิ้ม

ปีศาจลายคราม

Reap What You Sow

« ตอบ #327 เมื่อ: 18 เมษายน 2010 | 01:20:55 AM »

พูดจริงๆ เสียงจากเครื่องเล่น CD ระดับราคา 200000-300000 บาท เสียงยังสู้ Turntable ระดับราคา (รวมหัวเข็ม) 20000-30000 บาท ยังไม่ได้เลย  น่าจะเล่นแผ่นเสียงดีกว่าครับ
  ฟัง CD จาก Com ผ่าน  amp ก็พอครับ  เก็บเงินไว้ก่อนดีกว่าครับ

+100 แต่ต้องเซ็ตอัพดี ๆ ด้วยนะครับ สำหรับเครื่องเล่นแผ่นเสียง  ยิ้มกว้างๆ
อั๋น501
Voyage Of The Acolyte

« ตอบ #328 เมื่อ: 21 เมษายน 2010 | 09:53:49 AM »

ชวนเพื่อนๆสมาชิกไปเที่ยวชมงานแสดงเครื่องเสียง โฮมเธียเตอร์ เอวีมัลติมีเดีย BAV 2010 SHOW REVOLUTION ในวันที่ 1-4 กรกฎาคม 2553
ณ GRAND MERCURE FORTUNE BANGKOK HOTEL FORTUNE TOWN สี่แยกพระรามเก้า รัชดา
นัดกันไปพร้อมกันเดินเที่ยวงานดูหนังฟังเพลงกับสื่อทุกฟอร์แม็ท แผ่นเสียง ซีดี บูลเรย์ และลองไปฟังไฟล์เพลง24/96khzหรือ24/192khzที่งานได้เลยครับ
TRON

« ตอบ #329 เมื่อ: 21 เมษายน 2010 | 10:07:53 AM »

ชวนเพื่อนๆสมาชิกไปเที่ยวชมงานแสดงเครื่องเสียง โฮมเธียเตอร์ เอวีมัลติมีเดีย BAV 2010 SHOW REVOLUTION ในวันที่ 1-4 กรกฎาคม 2553
ณ GRAND MERCURE FORTUNE BANGKOK HOTEL FORTUNE TOWN สี่แยกพระรามเก้า รัชดา
นัดกันไปพร้อมกันเดินเที่ยวงานดูหนังฟังเพลงกับสื่อทุกฟอร์แม็ท แผ่นเสียง ซีดี บูลเรย์ และลองไปฟังไฟล์เพลง24/96khzหรือ24/192khzที่งานได้เลยครับ

น่าสนใจครับ แต่อีกนานเลยกว่าจะถึง ยังไงใกล้ๆแล้วรบกวนมาเืตือนกันอีกทีนะครับ เผื่อจะนัดไปกันหลายๆคน
หน้า: 1 ... 20 21 [22] 23 24 ... 325
พิมพ์