เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149730 กระทู้ ใน 4436 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

18 พฤษภาคม 2024 | 04:39:38 AM
หน้า: 1 ... 34 35 [36] 37 38 ... 325
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ตาดู-หูฟัง  (อ่าน 1598442 ครั้ง)
TRON
The Snow Goose

« ตอบ #525 เมื่อ: 10 มิถุนายน 2010 | 12:56:36 PM »

ที่ผมพูดถึงนี่ไม่เกี่ยวกับว่าซีดีเล่นกับเครื่องเล่นดีวีดีอะไรนะครับ คนละประเด็นกันเลย ผมหมายถึงเสียงที่ฟังจากแผ่นซีดีโดยเครื่องเล่นซีดี และเสียงที่ฟังจากแผ่นดีวีดีโดยเครื่องเล่นดีวีดีครับ ผมก็เข้าใจว่าเสียงซีดีต้องดีกว่าแหละครับ เพียงแต่ความรู้สึกหลายๆครั้งเหมือนเสียงจากดีวีดีมันเหมือนเนื้อเสียงมันละเอียดกว่าบ้าง และไม่เกี่ยวกับว่าผมดูภาพไปด้วยแต่อย่างใดครับ  เป็นเรื่องเสียงล้วนๆ
.. polotoon ..

« ตอบ #526 เมื่อ: 10 มิถุนายน 2010 | 12:59:36 PM »

ยิ่งถ้าเทียบแบบนี้แล้ว ซีดี คือคำตอบครับ

อั๋น501
Voyage Of The Acolyte

« ตอบ #527 เมื่อ: 10 มิถุนายน 2010 | 01:09:41 PM »

ที่ผมพูดถึงนี่ไม่เกี่ยวกับว่าซีดีเล่นกับเครื่องเล่นดีวีดีอะไรนะครับ คนละประเด็นกันเลย ผมหมายถึงเสียงที่ฟังจากแผ่นซีดีโดยเครื่องเล่นซีดี และเสียงที่ฟังจากแผ่นดีวีดีโดยเครื่องเล่นดีวีดีครับ ผมก็เข้าใจว่าเสียงซีดีต้องดีกว่าแหละครับ เพียงแต่ความรู้สึกหลายๆครั้งเหมือนเสียงจากดีวีดีมันเหมือนเนื้อเสียงมันละเอียดกว่าบ้าง และไม่เกี่ยวกับว่าผมดูภาพไปด้วยแต่อย่างใดครับ  เป็นเรื่องเสียงล้วนๆ
ผมอ่านคำถามและคำตอบก็ยังเข้าใจว่าคุณTRONเอาแผ่นซีดีไปเล่นกับเครื่องเล่นดีวีดีแล้วชอบเสียงของเครื่องเล่นดีวีดีมากกว่า
เวลาที่เอาแผ่นซีดีไปเล่นกับเครื่องเล่นซีดี คำถามของคุณTRONที่ว่าฟังเพลงจากแผ่นดีวีดีใช่ไหมครับ แล้วเพลงที่ฟังจากแผ่นดีวีดี
คือเพลงพวกที่เป็นอะไรครับมิวสิควีดีโอใช่ไหมครับ

« ตอบ #528 เมื่อ: 10 มิถุนายน 2010 | 01:11:58 PM »

ผมว่า น่าจะหมายถึงเอาแผ่นซีดี Hell Freezed Over ไปเล่นกับเครื่องเล่นซีดี
สู้เอา แผ่นดีวีดี Hell Freezed Over ไปเล่นกับเครื่องเล่นดีวีดี ไม่ได้ ประมาณนี้น่ะครับ

deja vu
The Dark Side of the Moon

« ตอบ #529 เมื่อ: 10 มิถุนายน 2010 | 01:54:09 PM »

ถ้าแผ่นซีดีเล่นกับเครื่องเล่นซีดี  แผ่นดีวีดีเล่นกับเครื่องเล่นดีวีดี เสียงจากซีดีจะดีกว่ามากๆเลยครับ
  หรืออาจจะเป็นเพราะดีวีดีบันทึกเสียงมาจัดหรือเปล่า ทำให้ดูเหมือนเสียงมันมีน้ำหนักสดใสสะดุดหูกว่า
  (แต่ทั้งนี้แผ่นซีดีและดีวีดีต้องมาจากแหล่งผลิตเดียวกันด้วยนะครับ)

TRON

« ตอบ #530 เมื่อ: 10 มิถุนายน 2010 | 03:23:33 PM »

ผมว่า น่าจะหมายถึงเอาแผ่นซีดี Hell Freezed Over ไปเล่นกับเครื่องเล่นซีดี
สู้เอา แผ่นดีวีดี Hell Freezed Over ไปเล่นกับเครื่องเล่นดีวีดี ไม่ได้ ประมาณนี้น่ะครับ

ความเข้าใจของคุณโปโลตูนถูกต้องแล้วครับ แต่ผมไม่ได้หมายความว่าดีวีดีทุกแผ่นเสียงจะดีกว่า (ตามความรู้สึกผม) เสมอไปครับ ขึ้นอยู่กับการบันทึกเสียงจากแหล่งที่มาด้วย ยิ่งเพลงจากมิวสิควีดีโอเสียงไม่ดีกว่าซีดีแน่นอนไม่ต้องพูดถึงอย่างที่ผมบอกไป แต่ผมหมายถึงเสียงจากอัลบั้มหรือคอนเสิร์ตจริงๆเอาง่ายๆครับคือผมได้เปรียบเทียบการฟัง 2 อัลบั้มดังต่อไปนี้จากแผ่น cd และ dvd-audio โดยแผ่นซีดีก็เปิดจากเครื่องเล่นซีดีโดยเฉพาะ ส่วนแผ่น dvd-audio ก็เปิดกับเครื่องเล่นดีวีดีทั่วไป โดยเปิดระบบ stereo ธรรมดาไม่ใช่ 5.1 surroudn/DTS หรือ Hi-solution

Porcupine Tree - In Absentia
Opeth - Watershed

ผมมีความรู้สึกว่าเวลาฟังเสียงจากแผ่นดีวีดี เสียงมีความลึกกว่า โดยเฉพาะย่านเสียงทุ้มจะดีกว่าซีีดีธรรมดา แต่แน่นอนย่านเสียงแหลมของซีดีดูจะใสกว่า คือเหมือนมีข้อดีข้อด้อยต่างกัน แต่เหมือนเสียงจากดีวีดีฟังสบายหูกว่าเสียงลึกกว่าประมาณนี้ครับ

ถ้าเสาร์นี้ใครที่มีดีวีดีคอนเสริต์ที่มีแผ่นซีดี audio แถมมาด้วยเช่น David Gilmour - Live At Gdansk หรือ Roger Waters - In The Flesh Live เป็นต้น ก็น่าจะลองเอาไปเทสต์กันดูนะครับ เผื่อจะเข้าใจสิ่งที่ผมต้องการสื่อครับ
TRON

« ตอบ #531 เมื่อ: 10 มิถุนายน 2010 | 03:28:28 PM »

ผมถึงถามว่าเผื่อใครทราบรายละเอียดของเสียงในหลักเทคนิคจริงๆว่าของซีดีความละเอียดอยู่ที่เท่าไหร่และของดีวีดีอยู่ที่เท่าไหร่ (ดีวีดีธรรมดานะครับไ่ม่นับดีวีดีออดิโอ hi-resolution ซึ่งดีกว่าซีดีแน่นอนอยู่แล้ว)

« ตอบ #532 เมื่อ: 10 มิถุนายน 2010 | 03:31:22 PM »

เช่นนี้แล้ว ผมว่าน่าจะเป็นความชอบส่วนตัวนะครับ ว่าชอบเสียงแบบไหนมากกว่า
ทีนี้ ผมมาคิดดูว่า อย่างเรื่อง format ก็เป็นความชอบส่วนตัว
ลักษณะเสียง ก็เป็นความชอบส่วนตัว
ดังนั้น การจะบอกว่า อันไหนดี คำว่าเสียงดี น่าจะหมายถึง เสียงที่คนส่วนใหญ่ชอบมากกว่า เพราะเวลาพูดว่าดี จะได้เป็นมาตรฐานที่คนส่วนใหญ่เข้าใจ

TRON

« ตอบ #533 เมื่อ: 10 มิถุนายน 2010 | 03:41:13 PM »

ครับอยู่ที่ความชอบส่วนตัวจริงครับ แต่ผมไม่ได้ปักใจว่าเสียงดีวีดีมันดีกว่าเสมอไปและลึกๆก็ยังคิดว่าซีดีต้องดีกว่า เพียงแต่ความรู้สึกที่ได้ฟังดีวีดีบางแผ่นมันทำให้ผมคิดเท่านั้นเอง เพียงแต่ถ้าใครมีข้อมูลทางเทคนิคมาอ้างอิงในความแตกต่างด้านความละเอียดของเสียงซีดีและดีวีดีก็จะได้เป็นคาามรู้เพิ่มเติ่มครับ
Otallica
Fragile

ทุกคนต้องตาย ดังนั้นชีวิตที่มีอยู่ จึงมีค่ายิ่งนัก

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #534 เมื่อ: 10 มิถุนายน 2010 | 04:00:22 PM »

http://www.audio-teams.com/teams_colum/impedance_mat/1.shtml

ลองดู ครับ ลองอ่านดู แต่ถ้ารู้อยู่แล้ว ก็ปล่อยผ่านไปครับผม

666 มองแคบ ใจแคบ โลกแคบ      มองกว้าง ใจกว้าง โลกกว้าง 999

ถ้าทรายอยู่ในรองเท้า คุณจะทำอย่างไร.... ถ้ามีเรื่องในใจ คุณก็ควรจะทำเหมือนที่คุณทำกับรองเท้า o^_^o

There's nothing herE BuT What here's minE... 6^_^9
TRON

« ตอบ #535 เมื่อ: 10 มิถุนายน 2010 | 04:13:35 PM »

http://www.audio-teams.com/teams_colum/impedance_mat/1.shtml

ลองดู ครับ ลองอ่านดู แต่ถ้ารู้อยู่แล้ว ก็ปล่อยผ่านไปครับผม

ขอบคุณมากครับ ถึงแม้ไม่ตรงกับที่ผมอยากทราบ เพราะอันนี้พูดถึง dvd-audio ที่ความละเอียดมากว่า dvd ธรรมดา แต่อ่านแล้วได้ความรู้มากมาย ข้อมูลแบบนี้แหละครับที่ผมต้องการ ยิ้มกว้างๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10 มิถุนายน 2010 | 04:16:01 PM โดย TRON » บันทึกการเข้า
TRON

« ตอบ #536 เมื่อ: 10 มิถุนายน 2010 | 04:21:30 PM »

ว่าแต่พออ่านคอลัมน์นี้จบแล้ว ผมเสียดายแผ่น sacd/dvd-audio ที่ผมขายทิ้งไปแล้วยังไงไม่รู้ สงสัยคงต้องพึ่งไฟล์ hi-resolution ในอนาคตอันใกล้อย่างที่คุณอั๋นว่าไว้จริงๆ

« ตอบ #537 เมื่อ: 10 มิถุนายน 2010 | 04:24:07 PM »

อันที่จริง เรามักจะบอกว่า อะไรดีไม่ดี ตามที่เราชอบอยู่เสมอ ถ้าเอาทฤษฎีกันจริงๆแล้ว ฝั่งอนาล็อก ยกธงขาวไปนานแล้วล่ะครับ  ยิ้มกว้างๆ

Otallica
Fragile

ทุกคนต้องตาย ดังนั้นชีวิตที่มีอยู่ จึงมีค่ายิ่งนัก

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #538 เมื่อ: 10 มิถุนายน 2010 | 04:26:32 PM »

เรื่องไฟล์เพลง ผมก็เห็นด้วย ไม่ว่าจะเป็นหนัง หรือเพลง สะดวกกว่ากันด้วย
แต่้ถ้าในแง่ของ ของสะสม จับต้องได้ ถ้ายังยึดติดอยู่ ก็คง.... ต้องเสียเงินกันต่อไปครับ
ถ้าไม่คิดครอบครอง ผมว่าไฟล์นี่ละเจ๋งสุด ไม่เปลืองอะไรตั้งหลายอย่าง
แค่ความคิดเห็นส่วนตัวครับผม

666 มองแคบ ใจแคบ โลกแคบ      มองกว้าง ใจกว้าง โลกกว้าง 999

ถ้าทรายอยู่ในรองเท้า คุณจะทำอย่างไร.... ถ้ามีเรื่องในใจ คุณก็ควรจะทำเหมือนที่คุณทำกับรองเท้า o^_^o

There's nothing herE BuT What here's minE... 6^_^9

« ตอบ #539 เมื่อ: 10 มิถุนายน 2010 | 04:40:24 PM »

จริงๆแล้วโลกยุคใหม่ เขาก็เล่นไฟล์กันเป็นหลักแล้ว แต่คนที่นิยมของสะสมก็ยังมีไม่น้อย
นี่ถ้าเล่นทั้งสองลักษนะคงมึนน่าดูเลย  ยิ้มกว้างๆ

หน้า: 1 ... 34 35 [36] 37 38 ... 325
พิมพ์