เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149728 กระทู้ ใน 4436 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

17 พฤษภาคม 2024 | 10:27:17 AM
หน้า: 1 ... 169 170 [171] 172 173 ... 325
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ตาดู-หูฟัง  (อ่าน 1598077 ครั้ง)
อั๋น501
Voyage Of The Acolyte

« ตอบ #2550 เมื่อ: 09 กรกฎาคม 2011 | 06:35:43 AM »

เครื่องเล่นซีดีตัวเก่งของผมก็ยังใช้ประจำการอยู่แต่เล่นผ่าน DAC ภายนอกของยี่ห้อ M2TECH Young Dac 32bit/384khz High Resolution Dac
และผมใช้เครื่องเล่น HD PC Player สำหรับเล่นไฟล์เพลงโดยเล่นผ่าน(USB) Young Dac เช่นกันโดยไปควบคุมเลือกเพลงที่จอมอนิเตอร์ข้างๆที่นั่งฟัง
อั๋น501

« ตอบ #2551 เมื่อ: 09 กรกฎาคม 2011 | 06:47:15 AM »

เป็นชุดซีสเต็มดูหนังและฟังเพลงในปัจจุบันของผมเล่นแบบง่ายๆไม่ได้ซับซ้อนและแต่ละชิ้นไม่มีราคาแพงอะไรมากนัก
หัวใจสำคัญของซีสเต็มของผมก็คือห้องฟังนี่เอง อาจจะต้องลงทุนลงแรงมากหน่อยแต่ก็เป็นการลงทุนที่คุ้มค่ามากครับ
หากว่าเราทำห้องฟังเพลงที่ดีแล้วก็ไม่ต้องไปเปลี่ยนใหม่เหมือนกับเปลี่ยนเครื่องเสียงหรอกครับ
อั๋น501

« ตอบ #2552 เมื่อ: 09 กรกฎาคม 2011 | 06:52:55 AM »

ผมอาจจะไม่มีตู้เก็บแผ่นเสียงหรือแผ่นซีดีอะไรเหมือนกับคนอื่นๆ มีแค่กล่องใส่ฮาร์ดดีสก์อยู่เท่านี้แต่รับรองได้ข้างในฮาร์ดดีสก์มีผลงานทั้งหนังบูลเรย์
และเพลงไว้มากมายอาจจะมากกว่าบางคนที่เก็บสะสมแผ่นไว้ชั่วชีวิตอีกครับ
TRON
The Snow Goose

« ตอบ #2553 เมื่อ: 09 กรกฎาคม 2011 | 11:06:28 AM »

อยากถามพี่อั๋นเกี่ยวกับซับวูฟเฟอร์หน่อยครับ ว่าพอเิพิ่มเข้าไปในชุดเครื่องเสียงของพี่แ้ล้วเป็นไงบ้าง
อั๋น501

« ตอบ #2554 เมื่อ: 09 กรกฎาคม 2011 | 12:05:05 PM »

อยากถามพี่อั๋นเกี่ยวกับซับวูฟเฟอร์หน่อยครับ ว่าพอเิพิ่มเข้าไปในชุดเครื่องเสียงของพี่แ้ล้วเป็นไงบ้าง

ผมต้องขออธิบายความเรื่องซับวูฟเฟอร์ก่อนครับ   การที่เราจะเพิ่มลำโพงซับฯเข้ามาในชุดซีสเต็มฟังเพลงนั้นสำหรับผมว่าเป็นเรื่องที่ดีมากเลยครับ
ซับฯไม่ใช่สำคัญสำหรับชุดโฮมเธียเตอร์เพียงอย่างเดียวเท่านั้น(ถ้าดูหนังจะขาดลำโพงซับวูฟเฟอร์ไม่ได้เลยครับ) การเล่นซีสเต็มระบบ 2.1 ch.
เป็นเรื่องที่ดีมากๆสำหรับพวกเราชาวร็อคหรือไม่ใช่ขาร็อคทั้งหลาย   ทำไมผมถึงบอกว่าการเพิ่มลำโพงซับฯเป็นเรื่องดีทั้งๆที่คอเครื่องเสียงออดิโอไฟล์ส่วนใหญ่แล้วจะไม่ต้องการลำโพงซับฯเข้ามาร่วมอยู่ในซีสเต็มก็ตาม  ผมก็อยากถามหน่อยลำโพงระดับซุปเปอร์ไฮเอ็นด์แพงๆมากๆยังแยกตัวตู้
ลำโพงเสียงความถี่ต่ำเสียงเบสและตัวตู้ลำโพงความถี่สูงเสียงกลางแหลมออกจากกันก็คือใช้ลำโพงข้างละ 2 ตู้ฟังแบบสเตริโอต้องใช้ 2 ข้างคือ 4 ตู้
ใครที่เคยเห็นห้องโชว์ของ KS ที่ใช้ลำโพง MBL ทั้งเซ็ทเป็นแบบนั้นเลย  หลักการเดียวกันครับแต่ย่อสเกลชุดซีสเต็มให้เล็กลงโดยการนำมาใช้กับ
ชุดซีสเต็มระดับพื้นๆ  ลำโพงซับฯนั้นเป็นลำโพงที่ใช้เพิ่มฐานเสียงเบสต่ำๆที่ลำโพงหลักคู่หน้าไม่สามารถให้ได้นั่นเอง  ถ้าเรารู้จักวิธีเซ็ทให้กลมกลืน
กับลำโพงหลักคู่หน้าได้ก็เหมือนกับว่าได้ได้เพิ่มเสียงเบสเป็นสิ่งที่ขาดไปของลำโพงคู่หน้า  เพราะบางคนเล่นลำโพงวางหิ้งมีข้อจำกัดสำหรับเสียงเบส
อยู่แล้ว แม้แต่ลำโพงวางพื้นบางตัวก็มีข้อจำกัดกับเสียงเบสเช่นกัน  การเพิ่มลำโพงซับฯจึงเป็นทางเลือกของผู้ที่ต้องการฟังดนตรีที่จะให้เสียงเบส
อย่างที่ต้องการแบบดนตรีร็อคอย่างที่พวกเราฟังนั่นเองครับ  ขนาดว่าชุดซีสเต็มของผมถือว่าไม่เล็กแล้วใช้ลำโพงวางพื้นขับด้วยเพาเพอร์แอมป์
คลาสสิค A ข้างละ 150 วัตต์ที่ 8 ohm. 300 วัตต์ที่ 4 ohm. (ลำโพงของผมเป็นลำโพง 4 ohm.) พอผมเพิ่มลำโพงซับฯเข้าไปในระบบเป็น 2.1 ch.
ผลที่ได้รับฟังจากการเซ็ทลำโพงซับฯ ได้ฐานคว่ามถี่ต่ำๆของเสียงเบสแผ่ขยายเต็มพื้นห้องเลยครับ ยิ่งฟังเพลงประเภทร็อคได้มันส์มากๆเห็นไหมครับ
ผมไม่เห็นมันจะไม่มีข้อไม่ดีตรงไหนเลยกับการฟังในระบบสเตริโอ 2.1 ch. แถมเอามาฟังแบบดูหนังก็ยิ่งดีกว่าระบบสเตริโอ 2 ch.ธรรมดาๆอีกครับ
และหากว่าฟังเพลงบางประเภทอาจจะไม่ต้องการเสียงจากความถี่ต่ำๆก็แค่ปิดลำโพงซับฯเท่านั้นง่ายจะตายไป

ท่านผีเพลง

Phantom of the Paradise

ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #2555 เมื่อ: 11 กรกฎาคม 2011 | 11:14:47 AM »

เห็นด้วยครับ ที่ว่ายุคสมัย มันเปลี่ยนไปแล้ว

ถ้าคนเล่นเครื่องเสียงสมัยใหม่
ยอมเอาเครื่องไฟฟ้าบางอย่าง เข้าห้องฟังเพลงได้
การใส่ซับฯ ควรจะเป็นสิ่งแรก ด้วยซ้ำไป ที่นักฟังเพลงต้องคิดถึง

สำหรับคนที่อยู่วงนอกของพวกบ้าเครื่องเสียง อาจจะงงว่า ไอ้เครื่องไฟฟ้าบางอย่างที่ว่า มันคืออะไร
เช่น (มีจริงๆนะครับ ในเมืองไทยก็มี)

1. เครื่องผลิตคลื่นสะท้อนโลก (SCHUMANN RESONANCE) เพิ่มพลังปราณ "ชี่"
http://www.6moons.com/audioreviews/acousticrevive/rr77.html
2. เครื่องละลายคลื่นบนแผ่นซีดี
3. เครื่องกำเนิดไฟ้ฟ้าขนาดเล็ก
4. ฟิวส์ไฟฟ้าอบความเย็นศูนย์เคลวิน

หนักสุด ก็เป็นเครื่องคอมฯ ที่เล่นไฟล์เพลง
ผมใช้ โน็ตบุค ซึ่งนักฟังเพลง บอกว่ายังได้ยินเสียงมอเตอร์ นับประสาอะไรกับ เครื่องตั้งโต๊ะล่ะ
(คนละอย่างกับ HTPC  ที่ออกแบบมาเพื่อเก็ยเสียงโดยเฉพาะ  ยิ้มเท่ห์)

พล่ามมา ก็เพื่อจะบอกว่า ถ้าฟังเพลงร็อค แล้วไม่มีเบส
ก็เหมือน คุณเดินออกจากบ้าน โดยไม่ได้ใส่กางเกงในนั่นแหละ  ยิงฟันยิ้ม

(ก็ไปได้... แต่ค่อก-แค่กๆ ฮิๆ)

deja vu
The Dark Side of the Moon

« ตอบ #2556 เมื่อ: 11 กรกฎาคม 2011 | 11:49:11 AM »

เห็นด้วยครับ ที่ว่ายุคสมัย มันเปลี่ยนไปแล้ว

ยอมเอาเครื่องไฟฟ้าบางอย่าง เข้าห้องฟังเพลงได้
การใส่ซับฯ ควรจะเป็นสิ่งแรก ด้วยซ้ำไป ที่นักฟังเพลงต้องคิดถึง

สำหรับคนที่อยู่วงนอกของพวกบ้าเครื่องเสียง อาจจะงงว่า ไอ้เครื่องไฟฟ้าบางอย่างที่ว่า มันคืออะไร
เช่น (มีจริงๆนะครับ ในเมืองไทยก็มี)

1. เครื่องผลิตคลื่นสะท้อนโลก (SCHUMANN RESONANCE) เพิ่มพลังปราณ "ชี่"
http://www.6moons.com/audioreviews/acousticrevive/rr77.html
2. เครื่องละลายคลื่นบนแผ่นซีดี
3. เครื่องกำเนิดไฟ้ฟ้าขนาดเล็ก
4. ฟิวส์ไฟฟ้าอบความเย็นศูนย์เคลวิน

หนักสุด ก็เป็นเครื่องคอมฯ ที่เล่นไฟล์เพลง
ผมใช้ โน็ตบุค ซึ่งนักฟังเพลง บอกว่ายังได้ยินเสียงมอเตอร์ นับประสาอะไรกับ เครื่องตั้งโต๊ะล่ะ
(คนละอย่างกับ HTPC  ที่ออกแบบมาเพื่อเก็ยเสียงโดยเฉพาะ  ยิ้มเท่ห์)

พล่ามมา ก็เพื่อจะบอกว่า ถ้าฟังเพลงร็อค แล้วไม่มีเบส
ก็เหมือน คุณเดินออกจากบ้าน โดยไม่ได้ใส่กางเกงในนั่นแหละ  ยิงฟันยิ้ม

(ก็ไปได้... แต่ค่อก-แค่กๆ ฮิๆ)

แต่ถ้าซับฯไม่ดี หรือไม่แมทกับลำโพงเดิม
  อาจจะเหมือนเดินออกจากบ้าน โดยใส่กางเกงในตัวเดียวก็ได้นะครับ  ยิงฟันยิ้ม
อั๋น501

« ตอบ #2557 เมื่อ: 11 กรกฎาคม 2011 | 11:59:40 AM »

แต่ถ้าซับฯไม่ดี หรือไม่แมทกับลำโพงเดิม
  อาจจะเหมือนเดินออกจากบ้าน โดยใส่กางเกงในตัวเดียวก็ได้นะครับ  ยิงฟันยิ้ม

อันนี้ก็ใช่เช่นกัน แต่ก็ต้องขึ้นอยู่ว่าชุดซีสเต็มที่เล่นอยู่ใช้ลำโพงหลักคู่หน้าดีระดับไหน ส่วนลำโพงซับฯดูที่จุดตัดความถี่ต่ำต้องลงได้แถวๆ
20-25 hz อะไรประมาณนี้ยิ่งลงได้ต่ำๆยิ่งดีแต่ซับฯดีลงได้ต่ำกว่า 20 hz ราคาจะแพงครับ
deja vu

« ตอบ #2558 เมื่อ: 11 กรกฎาคม 2011 | 12:09:30 PM »

ในความเห็นส่วนตัวผมนะครับ
  เอาเงินที่จะเล่นซับฯ + ลำโพง ไปซื้อลำโพงตั้งพื้นที่เสียงเบสดีดี ดีกว่าครับ  ยิ้มกว้างๆ
.. polotoon ..

« ตอบ #2559 เมื่อ: 11 กรกฎาคม 2011 | 12:22:50 PM »

เอาเงินที่จะเล่นซับฯ + ลำโพง ไปซื้อลำโพงตั้งพื้นที่เสียงเบสดีดี ดีกว่าครับ  ยิ้มกว้างๆ
+1 ครับ ชอบแบบนี้มากกว่าครับ

อั๋น501

« ตอบ #2560 เมื่อ: 11 กรกฎาคม 2011 | 12:25:28 PM »

เอาเงินที่จะเล่นซับฯ + ลำโพง ไปซื้อลำโพงตั้งพื้นที่เสียงเบสดีดี ดีกว่าครับ  ยิ้มกว้างๆ

ถ้างบไม่ถึงเงินที่รวมกันแล้วก็ไม่สามารถจะซื้อลำโพงตั้งพื้นที่ให้เสียงเบสดีๆได้หรอกครับ เพราะลำโพงตั้งพื้นดีๆก็ต้องการกำลังขับของแอมป์ถึงๆอีก
ก็ต้องมาว่าที่แอมป์กันอีกใช่ไหมเฮีย
ท่านผีเพลง

Phantom of the Paradise

ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #2561 เมื่อ: 11 กรกฎาคม 2011 | 01:08:28 PM »

ผมซื้อซับฯ ดีดี
ต่อไป ขายลำโพง หรือแอมป์ ก็ยังเก็บ ซับฯ ดีดี ไว้ใช้ได้

ซับฯดีดีที่ว่า เห็นคุณอั๋นแกหาอยู่
ใครมีอยู่ ไม่ได้ใช้ โปรดติดต่อมานะครับ ให้ราคาดี ไม่หักราคา

ปล. ยี่ห้อ ซันไฟร์ ใช่มั๊ง อิอิ

ปีศาจลายคราม

Reap What You Sow

« ตอบ #2562 เมื่อ: 11 กรกฎาคม 2011 | 01:15:36 PM »

+1 ครับ ชอบแบบนี้มากกว่าครับ
ในความเห็นของผม ซับวูฟเฟอร์กับระบบโฮมเธียเตอร์ถือว่าโอเค
แต่ในการเล่นระบบสเตริโอสองแชนแนล ผมว่ามันเป็นส่วนเกินยังไงไม่ทราบ
ใครจะเล่นสองแชนแนลแล้วเพิ่มซับฯเข้าไปก็แล้วแต่เถอะครับ
แต่ผมไม่เคยทำ และไม่คิดจะทำด้วย
ถ้าลำโพงปกติที่เราเล่นอยู่นั้นยังให้อะไรไม่พอ ก็ถือเสียว่า...
Nothing in the world is perfect. ครับ ยิ้มกว้างๆ
deja vu

« ตอบ #2563 เมื่อ: 11 กรกฎาคม 2011 | 01:32:41 PM »

ถ้างบไม่ถึงเงินที่รวมกันแล้วก็ไม่สามารถจะซื้อลำโพงตั้งพื้นที่ให้เสียงเบสดีๆได้หรอกครับ เพราะลำโพงตั้งพื้นดีๆก็ต้องการกำลังขับของแอมป์ถึงๆอีก
ก็ต้องมาว่าที่แอมป์กันอีกใช่ไหมเฮีย

ผมซื้อซับฯ ดีดี
ต่อไป ขายลำโพง หรือแอมป์ ก็ยังเก็บ ซับฯ ดีดี ไว้ใช้ได้

ซับฯดีดีที่ว่า เห็นคุณอั๋นแกหาอยู่
ใครมีอยู่ ไม่ได้ใช้ โปรดติดต่อมานะครับ ให้ราคาดี ไม่หักราคา

ปล. ยี่ห้อ ซันไฟร์ ใช่มั๊ง อิอิ

ผมอาจจะเป็นคนที่ไม่ชอบเสียงเบสมากก็ได้  แค่เบสที่มีอยู่ก็ทำให้คึกคักได้พอแล้ว
  ยิ่งอายุมากๆแล้วอาจทำให้หัวใจวายเอาได้ง่าย แลบลิ้น

สำหรับคนที่พร้อมทั้งทุนทรัพย์ ทุนความรู้ และทุนประสบการ์ณ อย่างคุณแจ็คและคุณอั๋น
  คงหาซับฯดีๆได้ไม่ยาก  ส่วนมือใหม่+มือเก่า ที่ไม่มีซักกะทุนก็หาดีๆได้ยากนะครับ  ยิ้มกว้างๆ
อั๋น501

« ตอบ #2564 เมื่อ: 11 กรกฎาคม 2011 | 01:45:23 PM »

คนมีประสบการณ์ที่เคยเล่นเคยสัมผัสมาก่อนเท่านั้นถึงจะรู้ว่าการเล่นแบบ 2.1 ch.นั้นเยี่ยมเหมาะกับคอร็อคหรือไม่ใช่ขาร็อคมากขนาดไหน
ผมจะบอกให้ผมเคยฟังซีสเต็มที่ใช้ลำโพงตั้งพื้นราคา 500,000 บาทกับซีสเต็มที่ใช้ลำโพงวางหิ้งบอกชื่อหน่อยก็ได้จะได้อ้างอิงยี่ห้อ Totemรุ่นThe One
กับซับฯคู่ของยี่ห้อ Totemรุ่นสายไฟวูฟเวอร์ 10 นิ้ว 2 ตัว 500วัตต์ความถี่ลงได้ถึง 20hz ราคาลำโพงรวมซับฯคู่แล้วแค่ 200,000 กว่าบาทเท่านั้นแค่
ครึ่งเดียวของลำโพงวางพื้น แต่เชื่อไหมครับผมกับเพื่อนฟังแล้วตอบได้เลยคุณภาพเสียงที่ได้รับฟังจากลำโพง Totem ให้ทั้งฐานเสียงเบสต่ำๆได้อย่าง
ยอดเยี่ยมมากแถมดุลเสียงกลางแหลมก็ยังดีด้วยครับ  กับอีกลำโพงตั้งพื้นที่ราคาแพงเท่าตัวกับให้ไม่ได้อย่างที่คาดหวังเลยครับ ถ้าเอามาฟังเพลงร็อค
ยิ่งไม่ต้องพูดถึงเลยลำโพงตั้งพื้นระดับธรรมดาๆพื้นๆราคาไม่กี่หมื่นบาทไม่ต้องไปคาดหวังอะไรเลยครับ  คนที่ไม่เคยสัมผัสเอาไว้มีประสบการณ์
การเล่นแบบ 2.1 ch.ก่อนแล้วค่อยมาคุยกันอะไรที่ยังไม่รู้ไม่เคยเล่นสำหรับผมจะไม่มาคุยให้เสียเวลาหรอกครับ  
หน้า: 1 ... 169 170 [171] 172 173 ... 325
พิมพ์