เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149727 กระทู้ ใน 4436 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

17 พฤษภาคม 2024 | 08:56:18 AM
หน้า: 1 ... 173 174 [175] 176 177 ... 325
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ตาดู-หูฟัง  (อ่าน 1597980 ครั้ง)
ปีศาจลายคราม
The Snow Goose

Reap What You Sow

« ตอบ #2610 เมื่อ: 26 กรกฎาคม 2011 | 09:09:18 AM »

งบสี่หมื่นแบ่งแบบ(มัก)ง่ายๆแอมป์ 2 หมื่น ลำโพง 2 หมื่น ได้สบายๆครับไม่มีปัญหา
    แต่อยากจะเล่าเรื่องงบให้ฟัง  มีหัวหน้าเพื่อนคนหนึ่งชวนผมไปเลือกซื้อเครื่องเสียง ผมเลยให้เขากำหนด
  งบประมาณมาก่อนเพื่อจะเลือกได้ตรงจุด หัวหน้าบอกว่าตั้งงบไว้ ห้าหมื่นบาท ขาดเกินนิดหน่อย ไปลองฟังกันอยู่
  4-5 ครั้ง จัดตัวนี้ปนตัวโน้นผสมตัวนั้น(ภายในงบ) ลองกันยังไงๆก็ไม่ถูกใจเสียที
    ผลสุดท้ายลองไม่คุมงบดู ไปฟังครั้งเดียวได้มาเลยครับ แอมป์+ลำโพง+ซีดี+สาย ราคาสองแสนบาท  แลบลิ้น

เหมือนเพื่อนผมเลยชวนผมไปเลือกซื้อเครื่องเสียง วางงบประมาณไว้ก่อนเพื่อจะไม่ให้ซื้อเกินงบ
ตั้งงบไว้ห้าหมื่นถึงหกหมื่นบาทขาดเกินได้นิดหน่อย  ไปลองฟังด้วยกันจัดเครื่องนี้ผสมเครื่องโน้น
ลองฟังไปลองฟังมาไม่ถูกใจเสียที(เหมือนหัวหน้าเฮียเลย) ผลสุดท้ายคุมงบไม่อยู่เล่นไปร่วมแสนบาท
เห็นบ่นๆว่าอยากจะเปลี่ยนแอมป์อีกแล้ว เพื่อนคนนี้ผมอยู่แถวๆชลบุรีเฮียน่าจะรู้จักดีนะ
แปลกดีนะครับ พฤติกรรมการซื้อเครื่องเสียงของคนบางคน
ตามธรรมดาถ้าเราอยากได้เครื่องไหน ไปลองฟังมาแล้วชอบใจ เครื่องนี้ล่ะใช้เลย (เอาแน่) เราก็เก็บเงินไว้ซื้อ หรือถ้ามีเงินอยู่แล้วภายในงบ ก็ไปซื้อมาฟังที่บ้านเลย ไม่เห็นจะยาก
นี่อะไร บางทียังฟังได้ไม่พ้นเบิร์น-อิน ก็เปลี่ยนอีกแล้ว
ชาติก่อนคนที่เล่นเครื่องเสียงแบบนี้เขาชื่อ "นายบุญทุ่ม" หรือครับ? ยิ้มกว้างๆ
deja vu
The Dark Side of the Moon

« ตอบ #2611 เมื่อ: 26 กรกฎาคม 2011 | 09:14:59 AM »

งบสี่หมื่นแบ่งแบบ(มัก)ง่ายๆแอมป์ 2 หมื่น ลำโพง 2 หมื่น ได้สบายๆครับไม่มีปัญหา
    แต่อยากจะเล่าเรื่องงบให้ฟัง  มีหัวหน้าเพื่อนคนหนึ่งชวนผมไปเลือกซื้อเครื่องเสียง ผมเลยให้เขากำหนด
  งบประมาณมาก่อนเพื่อจะเลือกได้ตรงจุด หัวหน้าบอกว่าตั้งงบไว้ ห้าหมื่นบาท ขาดเกินนิดหน่อย ไปลองฟังกันอยู่
  4-5 ครั้ง จัดตัวนี้ปนตัวโน้นผสมตัวนั้น(ภายในงบ) ลองกันยังไงๆก็ไม่ถูกใจเสียที
    ผลสุดท้ายลองไม่คุมงบดู ไปฟังครั้งเดียวได้มาเลยครับ แอมป์+ลำโพง+ซีดี+สาย ราคาสองแสนบาท  แลบลิ้น

เหมือนเพื่อนผมเลยชวนผมไปเลือกซื้อเครื่องเสียง วางงบประมาณไว้ก่อนเพื่อจะไม่ให้ซื้อเกินงบ
ตั้งงบไว้ห้าหมื่นถึงหกหมื่นบาทขาดเกินได้นิดหน่อย  ไปลองฟังด้วยกันจัดเครื่องนี้ผสมเครื่องโน้น
ลองฟังไปลองฟังมาไม่ถูกใจเสียที(เหมือนหัวหน้าเฮียเลย) ผลสุดท้ายคุมงบไม่อยู่เล่นไปร่วมแสนบาท
เห็นบ่นๆว่าอยากจะเปลี่ยนแอมป์อีกแล้ว เพื่อนคนนี้ผมอยู่แถวๆชลบุรีเฮียน่าจะรู้จักดีนะ

ก็ไม่เหมือนซักทีเดียวหรอกครับ  หัวหน้าผมซื้อครั้งแรกทีเดียวสองแสนเลย
  ส่วนเพื่อนคุณอั๋นครั้งแรกอยู่ในงบหกหมื่นพอดีเลย  แต่เปลี่ยนบ้างเพิ่มบ้าง
  เลยกลายเป็นแสนกว่าแล้ว ดีนะครับที่ไม่ค่อยมีเวลา ถ้ามีเวลาและอยู่ใกล้ๆร้าน
  ไม่รู้จะหมดไปอีกเท่าไหร่ (เครื่องเสียงนี่ไม่รู้เป็นยังไงยิ่งแพงยิ่งเพราะครับ)

อ้อ เพื่อนคุณอั๋นคนนั้นยังแอบมานินทาคุณอั๋นให้ผมฟังเลยครับว่า ไม่น่าชวนไปด้วยเล๊ย  ยิงฟันยิ้ม

JKNoremorse
Voyage Of The Acolyte

8 years later, woke up with two kids

jknoremorse@hotmail.com
« ตอบ #2612 เมื่อ: 26 กรกฎาคม 2011 | 11:14:05 AM »

พี่อั๋นครับ

2.1ch คือ 2 ลำโพง กับ 1 subwoofer ใช่ไหมครับ? (น่าสนใจนะครับ)
deja vu
The Dark Side of the Moon

« ตอบ #2613 เมื่อ: 26 กรกฎาคม 2011 | 01:37:21 PM »

พี่อั๋นครับ

2.1ch คือ 2 ลำโพง กับ 1 subwoofer ใช่ไหมครับ? (น่าสนใจนะครับ)

ขออนุญาตช่วยตอบนะครับ  ยิ้มกว้างๆ
 ใช่ครับ 2.1 คือลำโพง 1 คู่ กับซับ 1 ตัว
  สำหรับน้องตี๋วิธีนี้น่าสนใจมากครับ เล่นลำโพงวางหิ้งได้(เลือกกลางแหลมดีๆ)
  เสียงทุ้มใช้(แอคทีพ)ซับช่วย  แต่ต้องดูเรื่องงบอีกทีว่าพอหรือเปล่า
อั๋น501

« ตอบ #2614 เมื่อ: 26 กรกฎาคม 2011 | 08:02:55 PM »

พี่อั๋นครับ

ขออนุญาตช่วยตอบนะครับ  ยิ้มกว้างๆ
 ใช่ครับ 2.1 คือลำโพง 1 คู่ กับซับ 1 ตัว
  สำหรับน้องตี๋วิธีนี้น่าสนใจมากครับ เล่นลำโพงวางหิ้งได้(เลือกกลางแหลมดีๆ)
  เสียงทุ้มใช้(แอคทีพ)ซับช่วย  แต่ต้องดูเรื่องงบอีกทีว่าพอหรือเปล่า

เข้าใจถูกต้องแล้วครับ ระบบสเตริโอ 2.1ch. นั้นคือการเพิ่มลำโพงซับวูฟเฟอร์ เป็นการเล่นชุดเครื่องเสียงสเตริโอธรรมดาพื้นๆ
ที่เหมาะกับพวกเรามากกว่าระบบสเตริโอแบบ 2 ch. เพราะอะไรผมถึงได้แนะนำเช่นนี้  วันนี้ผมได้มีโอกาสไปลองฟังชุดซีสเต็ม
ที่โชว์รูมร้าน Piyanas สาขาแถวๆบ้านซึ่งประกอบด้วยอินทีเกรทแอมป์ยี่ห้อ Moon i.5 เครื่องเล่นซีดียี่ห้อเดียวกันรุ่น CD.5
ลำโพง B&W รุ่น CM5 (เป็นลำโพงวางหิ้ง) และได้เปลี่ยนลำโพงเป็นยี่ห้อ ProAc รุ่น D 1(เป็นลำโพงวางหิ้งเช่นกัน) ซึ่งชุดซีสเต็มนี้
ราคาไม่ใช่ถูกประมาณแสนปลายๆ ผมได้ลองฟังในห้องฟังเพลงซึ่งปรับแต่งอะคูสติกเสียงมาอย่างดี ทางร้านจะมีห้องโชว์ทั้งห้องดูหนัง
และห้องฟังเพลงแยกคนละห้อง ผมว่าแม้จะให้รายละเอียดปลายเสียงแหลมค่อนข้างดีแต่ก็ยังขาดน้ำหนักเสียงเบสตอนล่างๆอยู่ดี
หากว่าชุดซีสเต็มนี้เพิ่มซับวูฟเฟอร์เพื่อเติมฐานเสียงเบสตอนล่างอีกซักหน่อยก็จะเป็นชุดซีเต็มชั้นดีเลยครับ  เห็นไหมขนาดซีสเต็ม
ราคาเป็นหลักแสนบาทยังให้เสียงเบสดีพๆไม่ได้เลย แล้วนับประสาอะไรกับชุดซีสเต็มเล็กๆ อันนี้แนะนำให้เป็นข้อคิดสำหรับคนที่ไม่เคย
เล่นระบบสเตริโอ 2.1ch. ประสบการณ์ในการฟังและเล่นเท่านั้นจึงจะรู้ว่ามันเป็นเช่นไร
อั๋น501

« ตอบ #2615 เมื่อ: 26 กรกฎาคม 2011 | 08:07:25 PM »

ก็ไม่เหมือนซักทีเดียวหรอกครับ  หัวหน้าผมซื้อครั้งแรกทีเดียวสองแสนเลย
  ส่วนเพื่อนคุณอั๋นครั้งแรกอยู่ในงบหกหมื่นพอดีเลย  แต่เปลี่ยนบ้างเพิ่มบ้าง
  เลยกลายเป็นแสนกว่าแล้ว ดีนะครับที่ไม่ค่อยมีเวลา ถ้ามีเวลาและอยู่ใกล้ๆร้าน
  ไม่รู้จะหมดไปอีกเท่าไหร่ (เครื่องเสียงนี่ไม่รู้เป็นยังไงยิ่งแพงยิ่งเพราะครับ)

อ้อ เพื่อนคุณอั๋นคนนั้นยังแอบมานินทาคุณอั๋นให้ผมฟังเลยครับว่า ไม่น่าชวนไปด้วยเล๊ย  ยิงฟันยิ้ม

ฝากบอกเพื่อนผมด้วยนะเฮีย เมื่อไรจะเปลี่ยนอินทีเกรทแอมป์เห็นอยากได้แอมป์กำลังมากๆหน่อย
เพื่อไปขับเจ้าหัวจุกดำ B&W 802 ใจถึงๆหน่อยขยับทั้งทีให้ดีไปเลย
ท่านผีเพลง

Phantom of the Paradise

ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #2616 เมื่อ: 26 กรกฎาคม 2011 | 08:51:42 PM »

อ่านอย่างเดียว
เป็นงง  ฮืม
ก๊งเหล้าดีกว่า  แลบลิ้น

« ตอบ #2617 เมื่อ: 27 กรกฎาคม 2011 | 09:10:40 AM »

อ่านอย่างเดียว
เป็นงง  ฮืม
ก๊งเหล้าดีกว่า  แลบลิ้น
ถนอมสุขภาพด้วยก๊าบบ...
ไม่อยากเห็นพี่แจ๊คเป็นลิซึ่มก๊าบบบ... ยิ้มกว้างๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 27 กรกฎาคม 2011 | 09:34:26 AM โดย ปีศาจลายคราม » บันทึกการเข้า
ท่านผีเพลง

« ตอบ #2618 เมื่อ: 27 กรกฎาคม 2011 | 09:46:06 AM »

น่านซิ..
สุขภาพชักแย่..
อยากให้ความอยากหมดไปซะที
ทำยากชะมัดเลยครับ
ประเภทอยากใช้เงิน ไม่ใช่หาเงิน
อยากมีความสุข ไม่ใช่ทุกข์น้อย
อะไรพรรค์เนี่ย..
แต่ที่จริง ทุกสรรพสิ่งในโลก มันคือสิ่งเดียวกัน
(เพ้อไข้..)

อั๋น501

« ตอบ #2619 เมื่อ: 27 กรกฎาคม 2011 | 10:05:13 AM »

น่านซิ..
สุขภาพชักแย่..
อยากให้ความอยากหมดไปซะที
ทำยากชะมัดเลยครับ
ประเภทอยากใช้เงิน ไม่ใช่หาเงิน
อยากมีความสุข ไม่ใช่ทุกข์น้อย
อะไรพรรค์เนี่ย..
แต่ที่จริง ทุกสรรพสิ่งในโลก มันคือสิ่งเดียวกัน
(เพ้อไข้..)

ช่วงนี้ไม่ค่อยเห็นพี่ผีเข้ามาคุยกันบ้างเลย  รักษาสุขภาพหน่อยนะอายุมากแล้วรู้ตัวไว้ทำอะไรต้องระวังให้มากไว้
จะให้เหมือนเช่นหนุ่มๆ แบบผมไม่ได้หรอก โรคภัยอย่าให้มันมาอาศัยเราและเราต้องไม่ไปคบกับมันด้วย
เป็นห่วงนะจะบอกให้
ท่านผีเพลง

« ตอบ #2620 เมื่อ: 27 กรกฎาคม 2011 | 10:32:18 AM »

อยากหัวเราะ ให้ฟันคุดหักหมดปาก
ฮาๆ

จะให้เหมือนเช่นหนุ่มๆ แบบผมไม่ได้หรอก
แต่ยอมรับว่าเฮียอั๋น นี่หนุ่มเสมอเลยนะก๊าบ.. เจ๋ง

แต่ของพรรค์นี้ ธรรมชาติความเสื่อม มันจะไปจะมา ไม่ยักบอกกล่าวนะครับ

..พวกเราจงถึงพร้อม ด้วยความไม่ประมาทเถิด.. (พุทธวัจนะ)

« ตอบ #2621 เมื่อ: 27 กรกฎาคม 2011 | 01:28:28 PM »

อยากหัวเราะ ให้ฟันคุดหักหมดปาก
ฮาๆ

จะให้เหมือนเช่นหนุ่มๆ แบบผมไม่ได้หรอก
แต่ยอมรับว่าเฮียอั๋น นี่หนุ่มเสมอเลยนะก๊าบ.. เจ๋ง

แต่ของพรรค์นี้ ธรรมชาติความเสื่อม มันจะไปจะมา ไม่ยักบอกกล่าวนะครับ

..พวกเราจงถึงพร้อม ด้วยความไม่ประมาทเถิด.. (พุทธวัจนะ)
ส๊าาา... ธุ
เอ้า... ชนนน... ยิ้มกว้างๆ
อั๋น501

« ตอบ #2622 เมื่อ: 27 กรกฎาคม 2011 | 04:47:25 PM »

ฮาๆ

อย่าหัวเราะให้ฟันคุดหักหมดปากเชียวนะพี่ผี เพราะคนอายุมากแบบพี่ผีฟันหักแล้วไม่ขึ้นใหม่ด้วย
อย่างคำท่านว่าอย่าอยู่อย่างประมาท "อย่าอยู่เพื่อกินจงกินเพื่ออยู่" หรือ "อย่าเล่นแผ่นเสียงแล้วลืมทุกอย่างต้องเล่นได้ทุกอย่างแล้วไม่ลืมแผ่นเสียง" เป็นคำเตือนใจของท่านมหาจอมยุทธไร้สำนักจากเขาวงกต
.. polotoon ..

« ตอบ #2623 เมื่อ: 27 กรกฎาคม 2011 | 04:52:43 PM »

"อย่าอยู่เพื่อกินจงกินเพื่ออยู่" หรือ "อย่าเล่นแผ่นเสียงแล้วลืมทุกอย่างต้องเล่นได้ทุกอย่างแล้วไม่ลืมแผ่นเสียง"

เป็นคติที่ดีมากเลยครับพี่ จะจำไว้

« ตอบ #2624 เมื่อ: 27 กรกฎาคม 2011 | 05:00:52 PM »

ผมซื้อแผ่นเสียงจนไม่มีเงินเล่นฟอร์แมทอื่นแล้วก๊าบบบ... (ฮา) ยิ้มกว้างๆ
หน้า: 1 ... 173 174 [175] 176 177 ... 325
พิมพ์