เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149728 กระทู้ ใน 4436 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

17 พฤษภาคม 2024 | 10:50:50 AM
หน้า: 1 ... 190 191 [192] 193 194 ... 325
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ตาดู-หูฟัง  (อ่าน 1598095 ครั้ง)
ปีศาจลายคราม
The Snow Goose

Reap What You Sow

« ตอบ #2865 เมื่อ: 30 พฤศจิกายน 2011 | 04:45:13 PM »

"ลำโพงจมน้ำ"  ผมได้ไปบ้านเพื่อนที่อยู่ในหมู่บ้านเดียวกัน  เห็นเค้ากับเมียกำลังจัดการกับข้าวของที่โดนน้ำท่วม
ซึ่งในนั้นก็มีกล่องลำโพงที่ซื้อมายังไม่ได้แกะกล่องออกมาใช้งานเลย เป็นลำโพงยี่ห้อ Wharfedale
ช่วงที่เก็บของก่อนน้ำท่วมคนใช้ดันยกเอาไปเก็บไว้ในห้องเก็บของอยู่ชั้นล่างใต้บันได  ผมเห็นสภาพแล้วเสียดายมาก
ลำโพงแช่น้ำไว้เป็นเดือนเน่าเรียบร้อยครับ  ดีนะที่ยกเอาเครื่องเสียงและทีวีไว้ชั้น 2 ก่อนหน้าที่น้ำจะท่วมเพื่อนผม
ไม่ได้อยู่บ้านปล่อยให้เมียกับคนใช้เก็บของมาเห็นที่หลัง  เป็นข้อเตือนใจของคนเล่นเครื่องเสียงเลยครับ 
Wharfedale นี่ยังไม่เท่าไร แต่ถ้าเป็นพวก B&W ตระกูล 800 ไดม่อนด์ (ที่คุณอั๋น501ชื่นชมและคลั่งไคล้) หรือ Sonus Faber อะไรเทือกนี้ ถูกน้ำท่วมแล้วล่ะก็ ผมจะรู้สึกเสียดายแทนอักโข ไม่รู้พวกที่อยู่บ้านหรูอย่างแถว "เมืองเอก" เนี่ยจะทำลำโพงไฮเอนด์จมน้ำกันมั่งรึเปล่านะฮะ
อั๋น501
Voyage Of The Acolyte

« ตอบ #2866 เมื่อ: 30 พฤศจิกายน 2011 | 05:48:36 PM »

"ลำโพงจมน้ำ"  ผมได้ไปบ้านเพื่อนที่อยู่ในหมู่บ้านเดียวกัน  เห็นเค้ากับเมียกำลังจัดการกับข้าวของที่โดนน้ำท่วม
ซึ่งในนั้นก็มีกล่องลำโพงที่ซื้อมายังไม่ได้แกะกล่องออกมาใช้งานเลย เป็นลำโพงยี่ห้อ Wharfedale
ช่วงที่เก็บของก่อนน้ำท่วมคนใช้ดันยกเอาไปเก็บไว้ในห้องเก็บของอยู่ชั้นล่างใต้บันได  ผมเห็นสภาพแล้วเสียดายมาก
ลำโพงแช่น้ำไว้เป็นเดือนเน่าเรียบร้อยครับ  ดีนะที่ยกเอาเครื่องเสียงและทีวีไว้ชั้น 2 ก่อนหน้าที่น้ำจะท่วมเพื่อนผม
ไม่ได้อยู่บ้านปล่อยให้เมียกับคนใช้เก็บของมาเห็นที่หลัง  เป็นข้อเตือนใจของคนเล่นเครื่องเสียงเลยครับ 
Wharfedale นี่ยังไม่เท่าไร แต่ถ้าเป็นพวก B&W ตระกูล 800 ไดม่อนด์ (ที่คุณอั๋น501ชื่นชมและคลั่งไคล้) หรือ Sonus Faber อะไรเทือกนี้ ถูกน้ำท่วมแล้วล่ะก็ ผมจะรู้สึกเสียดายแทนอักโข ไม่รู้พวกที่อยู่บ้านหรูอย่างแถว "เมืองเอก" เนี่ยจะทำลำโพงไฮเอนด์จมน้ำกันมั่งรึเปล่านะฮะ

ไม่ใช่แค่ลำโพงอย่างเดียวเครื่องใช้ไฟฟ้าทุกชนิดอย่างเช่นเครื่องซักผ้า ปั๊มน้ำ ตู้เย็น ฯลฯ ที่เราพอที่จะยกหนีน้ำได้
หรือยกหนุนขึ้นสูงแต่ก็ไม่ได้ทำเพราะคิดว่าระดับน้ำคงท่วมไม่ถึงภายในตัวบ้านและประมาท  ผมเสียดายของเหล่าทั้งนั้น
ไปซื้อใหม่ก็ต้องเสียเงิน  ส่วนลำโพง B&W ซีรี่สตระกูล 800 ไดม่อนด์นั้นผมชื่นชอบกับน้ำเสียง  แต่ไม่ได้คลั่งไคล้หรอกครับ
เพราะลำโพงระดับไฮเอ็นด์ทั้งหลายผมก็ชื่นชอบมากมายของดีๆใครจะไม่ชอบ  หมู่บ้านแถวเมืองเอกผมว่าอาจจะมีบ้านของนักเล่นเครื่องเสียง
ที่มีชุดซีสเต็มระดับไฮเอ็นด์จมน้ำบ้าง  บ้านเพื่อนผมอยู่แถวๆสะพานใหม่เล่นลำโพง Sonus Faber รุ่น Amati  กลัวมากรีบยกลำโพง
หนีขึ้นชั้น 2 ตั้งแต่นิคมฯโรจนะแตกแล้ว  พอรู้ข่าวว่าบางบัวทองแตกรีบโทรมาหาผมเราก็คิดว่าจะไม่กลัวผมถามว่าอยู่ที่ไหนเค้าว่าอพยพหนี
มาลงใต้แล้ว(บ้านเมีย) ซึ่งตอนนั้นกระแสน้ำยังมาไม่ถึงบ้านผม
undeaʇh
Fragile

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #2867 เมื่อ: 01 ธันวาคม 2011 | 04:31:21 PM »

มือใหม่ไม่ทราบจริงๆครับว่า ชุดเครื่องเสียงจำเป็นที่ต้องมีระบบไฟฟ้าสำรองอย่างเช่นพวก UPS เพื่อป้องกันในกรณีที่ไฟฟ้าเกิดดับหรือกระแสไฟตกด้วยรึเปล่าครับ

อั๋น501

« ตอบ #2868 เมื่อ: 01 ธันวาคม 2011 | 04:59:56 PM »

มือใหม่ไม่ทราบจริงๆครับว่า ชุดเครื่องเสียงจำเป็นที่ต้องมีระบบไฟฟ้าสำรองอย่างเช่นพวก UPS เพื่อป้องกันในกรณีที่ไฟฟ้าเกิดดับหรือกระแสไฟตกด้วยรึเปล่าครับ

ไม่ต้องใช้ระบบไฟฟ้าสำรองอย่าง UPS ถ้าจะต้องใช้เลือกเป็นพวกเครื่องกรองไฟหรือเครื่องคุมไฟมากกว่าครับ
เมตัลลิก้าเมก้าเดธ
Fragile

« ตอบ #2869 เมื่อ: 01 ธันวาคม 2011 | 05:27:47 PM »

ไม่ต้องใช้ระบบไฟฟ้าสำรองอย่าง UPS ถ้าจะต้องใช้เลือกเป็นพวกเครื่องกรองไฟหรือเครื่องคุมไฟมากกว่าครับ

อีกอย่างไม่ควรต่อกับปลั๊กลอย ครับ - -ผมเทส ออนเกียว โดยเร่งเสียงขึ้นเรื่อยๆ ซักพัก วูปครับ หาสาเหตุไม่เจอ พอเปลี่ยนมาเสียปลั๊กธรรมดาแล้วปกติดี ครับ

อั๋น501

« ตอบ #2870 เมื่อ: 01 ธันวาคม 2011 | 08:25:38 PM »

อีกอย่างไม่ควรต่อกับปลั๊กลอย ครับ - -ผมเทส ออนเกียว โดยเร่งเสียงขึ้นเรื่อยๆ ซักพัก วูปครับ หาสาเหตุไม่เจอ พอเปลี่ยนมาเสียปลั๊กธรรมดาแล้วปกติดี ครับ

ไม่น่าใช่อาจจะเป็นเพราะว่าปลั๊กลอยมีคุณภาพไม่ดีทนกระแสได้น้อยพวกปลั๊กลอยถูกๆ
Fragile

« ตอบ #2871 เมื่อ: 01 ธันวาคม 2011 | 10:39:47 PM »

ไม่น่าใช่อาจจะเป็นเพราะว่าปลั๊กลอยมีคุณภาพไม่ดีทนกระแสได้น้อยพวกปลั๊กลอยถูกๆ

อืม จริงๆผมกลัวมันลัดวงจรมากกว่าครับ ตอนนี้โอเคแล้ว

อั๋น501

« ตอบ #2872 เมื่อ: 02 ธันวาคม 2011 | 07:46:47 AM »

น่าจะเป็นเช่นนั้น  การใช้ปลั๊กลอยหรือปลั๊กรางควรที่จะหาที่มันทนกระแสสูงๆได้โดยเฉพาะปลั๊กตัวเมียควรที่จะเป็นของดีหน่อย
อาจจะไม่ต้องใช้ปลั๊กรางพวกยี่ห้อเทพๆราคาแพง  ถ้าทำเองได้ DIY จะประหยัดและดีด้วยอันที่จริงแล้วปลั๊กลอยทำไม่ยาก
เลือกเส้นไฟขนาดหน้าตัดใหญ่หน่อยใช้ปลั๊กตัวเมียและตัวผู้เอายี่ห้อมาตรฐาน(ของแท้)ราคาตัวละหลักร้อยบาทก็พอ ลองไปดูร้านขายอุปกรณ์ไฟฟ้า
แต่ถ้าจะเลือกใช้เครื่องกรองไฟ Line Coditioner หรือคุมไฟ Stabiliizer ใช้ของยี่ห้อบ้านเราราคาก็ไม่แพงเท่ากับของนอก  ถามว่าอุปกรณ์พวกนี้
จำเป็นไหมสำหรับชุดซีสเต็ม  เพราะบางคนที่เล่นชุดซีสเต็มใหญ่ๆระดับไฮเอ็นด์ไม่ได้ใช้อุปกรณ์เสริมพวกนี้เลย อาจจะเลือกใช้กับเครื่องที่กินกระแส
ไฟน้อยอย่างเช่นเครื่องเล่นซีดีหรือปรีแอมป์ฯ ส่วนเพาเวอร์แอมป์กำลังวัตต์สูงๆกินกระแสไฟมากไม่เหมาะที่เอามาใช้  เพราะอุปกรณ์เหล่านี้
จะจำกัดกระแสไฟไว้คือบางรุ่นที่มีขนาดเล็กจะทนกระแสไฟได้น้อย  ต้องดูที่แอมป์ของเราด้วยว่ากินกระแสไฟกี่วัตต์และดูว่าเครื่องคุมไฟเหล่านี้
จะให้ใช้ไฟได้กี่วัตต์(วัตต์ไฟฟ้า)

« ตอบ #2873 เมื่อ: 02 ธันวาคม 2011 | 10:33:38 AM »

ผมใช้ปลั๊กรางระบบป้องกันไฟกระชาก MRZ TVSS (Transient Voltage Surge Suppressor) รุ่น T-6 (มีรูเสียบ 6 รู) ราคาพันกว่าบาท คงจะดีกว่าปลั๊กรางอันละร้อยกว่าบาทและคุ้มค่ากว่าปลั๊กรางไฮเอนด์อันละหลายหมื่นที่โฆษณาอยู่ตามหน้าหนังสือเครื่องเสียงทั่วไป (เงินหลายหมื่นผมขอเก็บไว้ซื้อเครื่องเสียงเป็นชิ้นเป็นอันดีกว่าครับ)
อั๋น501

« ตอบ #2874 เมื่อ: 02 ธันวาคม 2011 | 04:31:07 PM »

ผมใช้ปลั๊กรางระบบป้องกันไฟกระชาก MRZ TVSS (Transient Voltage Surge Suppressor) รุ่น T-6 (มีรูเสียบ 6 รู) ราคาพันกว่าบาท คงจะดีกว่าปลั๊กรางอันละร้อยกว่าบาทและคุ้มค่ากว่าปลั๊กรางไฮเอนด์อันละหลายหมื่นที่โฆษณาอยู่ตามหน้าหนังสือเครื่องเสียงทั่วไป (เงินหลายหมื่นผมขอเก็บไว้ซื้อเครื่องเสียงเป็นชิ้นเป็นอันดีกว่าครับ)

ต้องถามคุณหมอนักเพลงว่าปลั๊กรางราคาหลักหมื่นที่คุณหมอใช้ต่างกับพันกว่าบาทที่พี่ปีศาจฯใช้อยู่อย่างไร  ส่วนผมไม่ได้ใช้ปลั๊กรางแต่
ใช้เครื่องคุมไฟ/กรองไฟแทนปลั๊กรางใช้กับอุปกรณ์ภาคดิจิตอลทั้งหมด ปรีแอมป์และเครื่องเล่นโปรเจคเตอร์ เพาเวอร์แอมป์ต่อตรงจาก
ปลั๊กผนังห้องที่เดินเมนด้วยสายไฟขนาดหน้าตัดใหญ่ต่อเข้าเบรกเกอร์เลยแยกออกจากอุปกรณ์เครื่องใช้ไฟฟ้าชนิดอื่นๆ  ผมเป็นคนที่ไม่ได้ชอบ
เล่นกับไฟฟ้าหรือพวกสายไฟจะเลือกใช้สายไฟขนาดให้เหมาะกับอุปกรณ์ต่างๆ  เพราะผมไม่มีความเชื่อว่าการลงทุนกับสายไฟแพงๆว่า
มันจะคุ้มค่าหรือทำให้คุณภาพเสียงจากชุดซีสเต็มดีขึ้นมากมายอย่างนักเล่นเครื่องเสียงคนอื่นๆบอก  อาจจะเป็นเพราะว่าหูของผมมีประสบการณ์
น้อยนิดก็ได้ก็เลยฟังไม่แตก  ไม่เหมือนกับการปรับอคูสติกเสียงจากห้องฟังที่หูของผมฟังออกเพราะเสียงนั้นเดินทางมาถึงหูเราโดยตรง
ถ้าคลื่นเสียงต้องตกกระทบกับพื้นผิววัสถุรอบด้านย่อมส่งผลให้คลื่นเสียงเปลี่ยนไป  แบบนี้ฟังง่ายมากแค่ห้องเปล่าๆโดยที่ยังไม่ได้มีเฟอร์นิเจอร์
เข้ามาไว้ในห้องเสียงพูดยังก้องสะท้อนมากแต่เวลาเรายกเก้าอี้มานั่งใส่ผ้าม่านที่หน้าต่างมีตู้วางของ เสียงพูดเริ่มก้องสะท้อนน้อยลงทันที
เห็นไหมว่าอคูสติกเสียงของห้องมีผลขนาดไหน  ซึ่งต่างกับการเล่นกับสายไฟหากว่าเราเดินระบบไฟในห้องอย่างถูกต้องใช้สายไฟขนาดใหญ่
ลงกราวน์ที่ดีแยกปลั๊กไฟเบรกเกอร์ออกจากอุปกรณ์ชนิดอื่นๆใช้ปลั๊กไฟและเบรกเกอร์มีคุณภาพแค่นี้ก็น่าจะพอเพียงแล้ว

« ตอบ #2875 เมื่อ: 02 ธันวาคม 2011 | 05:27:22 PM »

สมัยก่อน ตอนที่ยังไม่มีอุปกรณ์จัดการหรือควบคุมไฟสารพัดยี่ห้อขายกันเกร่อเหมือนเดี๋ยวนี้ เขาก็ยังเล่นกันได้โดยไม่ต้องกังวลเรื่องไฟตก ไฟขาด ไฟกระชาก ไฟเกิน และอีกอย่าง ระบบการจ่ายกระแสไฟตามบ้านเรือนสมัยก่อนนั้นแย่กว่าสมัยนี้เยอะ...

แต่เขาก็ยังเล่นกันได้นะครับ
อั๋น501

« ตอบ #2876 เมื่อ: 02 ธันวาคม 2011 | 05:31:07 PM »

ผมพึ่งสังเกตุว่ากระทู้คุยเรื่องเครื่องเสียงนี้มีคนเข้าอ่านเกิน 60000 แล้วครับและส่วนมากจะเป็นบุคคลทั่วไปเข้ามาอ่านด้วยครับ
เมื่อคืนนี้เห็นมีบุคคลทั่วไปเข้ามาอ่าน 12-13 คนพร้อมกันซึ่งเป็นเรื่องที่น่าแปลกใจมาก  เพราะเว็ป thaiprog. เป็นเรื่องที่เกี่ยวกับดนตรีเป็นส่วนใหญ่
เพื่อนๆสมาชิกของเราอาจจะไม่ได้เข้ามาคุยหรือเข้ามาอ่านกันมากนัก  ซึ่งผมก็รู้สึกดีใจที่มีบุคคลทั่วๆไปสนใจกับกระทู้เรื่องเครื่องเสียงนี้
แรกๆก็คิดว่าจะไม่ค่อยมีใครสนใจเข้ามาอ่านกัน  เพราะมีแต่ขาประจำอยู่ไม่กี่คนที่แวะเวียนเข้ามาคุย  ผมก็อยากจะให้บุคคลทั่วไปสมัครเข้าเป็น
สมาชิกและจะได้แวะเวียนเข้ามาคุยกันบ้าง จะได้มีเรื่องราวความหลากหลายในประเด็นได้คุยกันเชิญสมัครเข้ามาได้เลยยินดีต้อนรับทุกๆท่านครับ
Fragile

« ตอบ #2877 เมื่อ: 02 ธันวาคม 2011 | 06:10:57 PM »

ผมพึ่งสังเกตุว่ากระทู้คุยเรื่องเครื่องเสียงนี้มีคนเข้าอ่านเกิน 60000 แล้วครับและส่วนมากจะเป็นบุคคลทั่วไปเข้ามาอ่านด้วยครับ
เมื่อคืนนี้เห็นมีบุคคลทั่วไปเข้ามาอ่าน 12-13 คนพร้อมกันซึ่งเป็นเรื่องที่น่าแปลกใจมาก  เพราะเว็ป thaiprog. เป็นเรื่องที่เกี่ยวกับดนตรีเป็นส่วนใหญ่
เพื่อนๆสมาชิกของเราอาจจะไม่ได้เข้ามาคุยหรือเข้ามาอ่านกันมากนัก  ซึ่งผมก็รู้สึกดีใจที่มีบุคคลทั่วๆไปสนใจกับกระทู้เรื่องเครื่องเสียงนี้
แรกๆก็คิดว่าจะไม่ค่อยมีใครสนใจเข้ามาอ่านกัน  เพราะมีแต่ขาประจำอยู่ไม่กี่คนที่แวะเวียนเข้ามาคุย  ผมก็อยากจะให้บุคคลทั่วไปสมัครเข้าเป็น
สมาชิกและจะได้แวะเวียนเข้ามาคุยกันบ้าง จะได้มีเรื่องราวความหลากหลายในประเด็นได้คุยกันเชิญสมัครเข้ามาได้เลยยินดีต้อนรับทุกๆท่านครับ

เดี๋ยวนี้จะหาเวปบอร์ดหรือเวปคุยกันเรื่องฟังเพลงหรือเครื่องเสียงแบบแน่นๆ หายากเต็มทีครับ
ไทยพร็อก มี ผู้เชี่ยวชาญหลายด้ายจนกลายเป็นเหมือน ตำรา หรือสารานุกรมขนาดย่อมเรื่องเพลงและเรื่องฟังเพลง จึงทำให้น่าติดตามครับ
ใช้ภาษาเขียนเข้าใจง่าย ไม่ต้องนำไปแปล 8 ตลบ แบบหนังสือสมัยนี้ ครับ

ไม่ว่าจะฟังเพลงแนวใหน หรือฟังเครื่องราคาเท่าใหร่ถ้าใจรักในการฟังเพลงและดูหนังแล้ว เข้ามาคุยกันได้ทุกเมื่อครับ
ผมถึงความน้อยนิด จะได้ติดตามอ่านและเสนอข้อคิดเห็นด้วย

« ตอบ #2878 เมื่อ: 06 ธันวาคม 2011 | 08:30:40 AM »

เมื่อคืนนี้เห็นมีบุคคลทั่วไปเข้ามาอ่าน 12-13 คนพร้อมกันซึ่งเป็นเรื่องที่น่าแปลกใจมาก  เพราะเว็ป thaiprog. เป็นเรื่องที่เกี่ยวกับดนตรีเป็นส่วนใหญ่
เพื่อนๆสมาชิกของเราอาจจะไม่ได้เข้ามาคุยหรือเข้ามาอ่านกันมากนัก  ซึ่งผมก็รู้สึกดีใจที่มีบุคคลทั่วๆไปสนใจกับกระทู้เรื่องเครื่องเสียงนี้
แรกๆก็คิดว่าจะไม่ค่อยมีใครสนใจเข้ามาอ่านกัน  เพราะมีแต่ขาประจำอยู่ไม่กี่คนที่แวะเวียนเข้ามาคุย  ผมก็อยากจะให้บุคคลทั่วไปสมัครเข้าเป็น

บางที การสนทนาธรรมระหว่างขาประจำไม่กี่คนอาจเป็นประโยชน์หรือเป็นการจุดประกายความคิดแก่ผู้ที่เข้ามาอ่านก็ได้ครับ ยิ้มกว้างๆ
อั๋น501

« ตอบ #2879 เมื่อ: 06 ธันวาคม 2011 | 09:00:18 AM »

เมื่อคืนนี้เห็นมีบุคคลทั่วไปเข้ามาอ่าน 12-13 คนพร้อมกันซึ่งเป็นเรื่องที่น่าแปลกใจมาก  เพราะเว็ป thaiprog. เป็นเรื่องที่เกี่ยวกับดนตรีเป็นส่วนใหญ่
เพื่อนๆสมาชิกของเราอาจจะไม่ได้เข้ามาคุยหรือเข้ามาอ่านกันมากนัก  ซึ่งผมก็รู้สึกดีใจที่มีบุคคลทั่วๆไปสนใจกับกระทู้เรื่องเครื่องเสียงนี้
แรกๆก็คิดว่าจะไม่ค่อยมีใครสนใจเข้ามาอ่านกัน  เพราะมีแต่ขาประจำอยู่ไม่กี่คนที่แวะเวียนเข้ามาคุย  ผมก็อยากจะให้บุคคลทั่วไปสมัครเข้าเป็น

บางที การสนทนาธรรมระหว่างขาประจำไม่กี่คนอาจเป็นประโยชน์หรือเป็นการจุดประกายความคิดแก่ผู้ที่เข้ามาอ่านก็ได้ครับ ยิ้มกว้างๆ

น่าจะเป็นเช่นที่พี่ปีศาจฯว่าไว้ก็ได้ครับ  ขาประจำที่แวะเวียนเข้ามาคุยเพียงไม่กี่คนอาจจะมีข้อมูล ข้อคิดที่ให้ประโยชน์บางอย่างก็เป็นได้
เว็ป thaiprog. ของเรานี้เน้นเรื่องดนตรี(เพลง)เป็นเมนหลักอย่างอื่นๆมาเสริมเพื่อความหลากหลาย  ผมว่าเป็นส่วนที่ดีมากใครอยากคุย
กับเรื่องอะไรก็ว่ามามีให้คุยกันหมดมากน้อยก็สุดแล้วแต่  ไม่ได้จำกัดเพียงแค่ดนตรีอย่างเดียว
หน้า: 1 ... 190 191 [192] 193 194 ... 325
พิมพ์