เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149728 กระทู้ ใน 4436 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

17 พฤษภาคม 2024 | 09:50:08 AM
หน้า: 1 ... 234 235 [236] 237 238 ... 325
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ตาดู-หูฟัง  (อ่าน 1598072 ครั้ง)
อั๋น501
Voyage Of The Acolyte

« ตอบ #3525 เมื่อ: 08 มีนาคม 2012 | 02:22:16 PM »

ยังไม่ได้ลองเล่นดูเลย   ผมแค่สนใจปรีเก่าๆแบบพี่ผีบ้างเท่านั้น  เจ้าปรีจูนเนอร์มารานซ์ 24 อาจจะยังไม่ใช่โทนเสียงที่ผมต้องการ
ต้องขอลองฟังดูก่อน  ตอนนี้อยากหาสูตรผสมทางเสียงดนตรีว่ายุดอดีตกับปัจจุบันจะไปด้วยกันได้หรือป่าว

สูตรผสมของการฟังเพลงยุดใหม่  ดิจิตอลซอฟต์ + เครื่องเสียงวินเทจ = เสียงดนตรีที่ไพเรา่ะ
เป็นการหักล้างข้อดี-ข้อเสียซึ่งกันและกัน

เป็นสูตรของคนเจ้าชู้ (หลายใจ + รักพี่เสียดายน้อง) หรือเปล่าครับ  ยิงฟันยิ้ม

สูตรของเฮียเดจาวูน่าลองใช้ดูเหมือนกัน   เฮียเป็นคนหลายใจไม่ใช่เป็นคนรักเดียวใจเดียวอย่างที่เห็นเหรอ
deja vu
The Dark Side of the Moon

« ตอบ #3526 เมื่อ: 08 มีนาคม 2012 | 03:44:29 PM »

ยังไม่ได้ลองเล่นดูเลย   ผมแค่สนใจปรีเก่าๆแบบพี่ผีบ้างเท่านั้น  เจ้าปรีจูนเนอร์มารานซ์ 24 อาจจะยังไม่ใช่โทนเสียงที่ผมต้องการ
ต้องขอลองฟังดูก่อน  ตอนนี้อยากหาสูตรผสมทางเสียงดนตรีว่ายุดอดีตกับปัจจุบันจะไปด้วยกันได้หรือป่าว

น่าจะลองใช้แอมป์รุ่นปัจจุบันเล่นกับลำโพงรุ่นเก่า
  ผมมองว่าแอมป์รุ่นใหม่ให้รายละเอียดของเสียงที่ดี ส่วนลำโพงรุ่นเก่าจะให้เสียงที่มีความไพเราะและเป็นเอกลักษณ์เฉพาะตัวดี

ท่านผีเพลง

Phantom of the Paradise

ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #3527 เมื่อ: 08 มีนาคม 2012 | 03:56:22 PM »

ใช่ปรีตัวนี้รึเปล่าครับเฮียอั๋น

deja vu
The Dark Side of the Moon

« ตอบ #3528 เมื่อ: 08 มีนาคม 2012 | 03:58:01 PM »

สูตรของเฮียเดจาวูน่าลองใช้ดูเหมือนกัน   เฮียเป็นคนหลายใจไม่ใช่เป็นคนรักเดียวใจเดียวอย่างที่เห็นเหรอ
[/quote][/quote]

ผมเปลี่ยน(เครื่องเสียง)ไม่บ่อยหรอกครับยังไม่ถึงสิบเลย
  ไม่เหมือนคุณอั๋นหรอกครับอยู่ไม่ถึงเดือนก็เปลี่ยนอีกแล้ว ถึงตอนนี้คงมีเป็นร้อยแล้ว  ยิ้มกว้างๆ

คนที่รักเดียวใจเดียวตัวจริงต้องยกให้พี่โป่งยี่สิบกว่าปีไม่เคยเปลี่ยน  ยิ้มกว้างๆ

ปีศาจลายคราม
The Snow Goose

Reap What You Sow

« ตอบ #3529 เมื่อ: 08 มีนาคม 2012 | 05:34:13 PM »

สูตรของเฮียเดจาวูน่าลองใช้ดูเหมือนกัน   เฮียเป็นคนหลายใจไม่ใช่เป็นคนรักเดียวใจเดียวอย่างที่เห็นเหรอ
[/quote]

ผมเปลี่ยน(เครื่องเสียง)ไม่บ่อยหรอกครับยังไม่ถึงสิบเลย
  ไม่เหมือนคุณอั๋นหรอกครับอยู่ไม่ถึงเดือนก็เปลี่ยนอีกแล้ว ถึงตอนนี้คงมีเป็นร้อยแล้ว  ยิ้มกว้างๆ

คนที่รักเดียวใจเดียวตัวจริงต้องยกให้พี่โป่งยี่สิบกว่าปีไม่เคยเปลี่ยน  ยิ้มกว้างๆ

[/quote]
ผมเปลี่ยนเครื่องเสียงยากไม่ใช่เพราะรักเดียวใจเดียวเหมือนพี่โป่ง...
แต่เพราะไม่มีเงินเปลี่ยน -- เป็นคำตอบสุดท้ายครับ ยิงฟันยิ้ม ยิ้มกว้างๆ ยิงฟันยิ้ม
Pong-Wanchai
The Snow Goose

« ตอบ #3530 เมื่อ: 09 มีนาคม 2012 | 01:20:12 PM »

ไม่เหมือนคุณอั๋นหรอกครับอยู่ไม่ถึงเดือนก็เปลี่ยนอีกแล้ว ถึงตอนนี้คงมีเป็นร้อยแล้ว  ยิ้มกว้างๆ

คนที่รักเดียวใจเดียวตัวจริงต้องยกให้พี่โป่งยี่สิบกว่าปีไม่เคยเปลี่ยน  ยิ้มกว้างๆ

ขอบคุณที่กรุณาเอ่ยชื่อถึงครับ...  ยิ้มกว้างๆ  ยิ้มกว้างๆ  ยิ้มกว้างๆ

สาเหตุที่ผมไม่เปลี่ยนทั้งลำโพงและพาวเวอร์แอมป์ก็เพราะว่ามันยัง "ถูกหู" ผมอยู่เลย...ความดัง 250 Watts ต่อลำโพงหนึ่งข้าง
อย่างยี่ห้อ JBL 250Ti นี่จนถึงปัจจุบันก็ยังหาคู่อื่นมาทดแทนไม่ได้ในความคิดของผม  ยิ้มเท่ห์

แล้วก็พาวเวอร์แอมป์ Hafler DH-500 นี่มันก็ขับเสียงออกมาได้สะใจผมตลอดระยะเวลาที่ผ่านมา เหมือนกับใช้กีตาร์วินเทจเก่าๆ
ซึ่งทุกวันนี้บรรดานักดนตรีก็ยังแสวงหามันมาครอบครองด้วยราคาอันสูงลิ่วถึงแม้ว่าเทคโนโลยี่จะข้ามทศวรรษมาเป็นยุค The
New Milennium แล้วก็ตามที  ยิ้ม

ส่วนไอ้ Tape Deck ยี่ห้อ Nakamichi รุ่น Dragon อันสุดยอดสมัยก่อน เดี๋ยวนี้ไม่ได้แตะแม้แต่นิดเดียว บางทีอาจเสียแล้วก็เป็น
ไปได้  ฮืม

การดูหนังฟังเพลงของผมมีการซื้อซ๊อฟท์แวร์ตลอดเวลา ฮาร์ดแวร์ก็มีการเพิ่มเมื่อมี "ของใหม่" เข้ามาในตลาดและอยู่ตัวแล้ว
ไม่ว่าจะเป็น CD Recorder หรือว่า DVD Recorder ผมก็กวาดมาหมด ครั้นพอมาถึงยุคของไฟล์เพลง ขณะนี้ก็กำลังดูอยู่ห่างๆ
ครับ อีกไม่นานคงจะได้รู้กัน !!  เจ๋ง
อั๋น501

« ตอบ #3531 เมื่อ: 09 มีนาคม 2012 | 04:36:19 PM »

ในเว็บไทยพร็อกของเรามีเพื่อนๆน้องๆสมาชิกที่เล่นเครื่องอยู่ 2 ประเภทคือประเภทที่ 1  ไม่ได้ใส่ใจกับเรื่องเครื่องเสียง  แต่สนใจกับตัวซอฟต์แวร์
มากกว่าไม่ว่าจะเป็นแผ่นเสียงหรือซีดี  ประเภทที่ 2 คือเล่นทั้งเครื่องเสียงและตัวซอฟต์แวร์  แต่ประเภทหลังมีอยู่ไม่กี่คนเท่านั้น  ลองดูซิว่าใคร
อยู่ประเภทใด
อั๋น501

« ตอบ #3532 เมื่อ: 09 มีนาคม 2012 | 04:40:12 PM »

ใช่ปรีตัวนี้รึเปล่าครับเฮียอั๋น

ไม่ใช่รุ่นนี้แต่คล้ายๆ  รุ่นที่ผมเจอสภาพเหมือนของใหม่เจ้าของเดิมซื้อเพื่อเก็บไว้แทบไม่เคยใช้  ครั้งแรกผมเห็นยังคิดว่ารุ่นใหม่ทำเลียนแบบ
ของเก่า  น่าจะรุ่นใหญ่กว่านี้หากพี่ผีได้เห็นคงชอบถูกสเปกพี่ผีเลยครับ
อั๋น501

« ตอบ #3533 เมื่อ: 09 มีนาคม 2012 | 04:49:12 PM »

[/quote]

ไม่เหมือนคุณอั๋นหรอกครับอยู่ไม่ถึงเดือนก็เปลี่ยนอีกแล้ว ถึงตอนนี้คงมีเป็นร้อยแล้ว  ยิ้มกว้างๆ

คนที่รักเดียวใจเดียวตัวจริงต้องยกให้พี่โป่งยี่สิบกว่าปีไม่เคยเปลี่ยน  ยิ้มกว้างๆ

[/quote]

เข้าใจผิดแล้วเฮียจริงๆแล้วผมไม่ได้เปลี่ยนเครื่องเสียงบ่อยๆ  ตลอดชีวิตการเล่นเครื่องเสียงของผมน่าจะ 40 ปีกว่า
เล่นแค่นี้ถือว่าน้อยมากกับเวลานานขนาดนี้  ผมเล่นเครื่องเสียงมาตั้งแต่เด็กๆ เริ่มตั้งแต่วิทยุแร่ตอนนั้นอายุน่าจะสิบปี
เล่นแผ่นดำตั้งแต่เด็กๆ เล่นตามคุณพ่อและพี่ชายไอ้จะมาเล่นแค่ไม่ถึงสิบนั่นมันน้อยเกินไป  แสดงว่าเฮียมาเล่นเครื่องเสียงจริงๆ
เมื่อไม่นานมานี่เอง  อย่างของเฮียโป่งเค้าเรียกว่าอยู่ประเภทที่ 1 ไม่ใช่คนรักเครื่องเสียงแต่รักแผ่นเสียงครับ
ท่านผีเพลง

Phantom of the Paradise

ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #3534 เมื่อ: 10 มีนาคม 2012 | 09:27:11 PM »

เปลี่ยนฮาร์ดดิสแล้วครับ
120 กิ๊ก 5300 บาท
เพื่อรองรับการเล่นไฟล์ ด้วยโน้ตบุ๊ค อย่างสมบูรณ์แบบ

เด๋วไปสแกนไวรัสก่อน
ไม่งั้นเพื่อนผมลำบากแย่เลย  ร้องไห้ ร้องไห้

อั๋น501

« ตอบ #3535 เมื่อ: 11 มีนาคม 2012 | 10:41:36 AM »

เปลี่ยนฮาร์ดดิสแล้วครับ
120 กิ๊ก 5300 บาท
เพื่อรองรับการเล่นไฟล์ ด้วยโน้ตบุ๊ค อย่างสมบูรณ์แบบ

เด๋วไปสแกนไวรัสก่อน
ไม่งั้นเพื่อนผมลำบากแย่เลย  ร้องไห้ ร้องไห้

HDD( Hard Disk Drive)  Vs  SSD(Solid State Drive)   เริ่มมีคำถามถึงเรื่องคุณภาพการเก็บข้อมูลไฟล์เพลง
ว่าระหว่างเจ้าฮาร์ดดีสก์ 2 ชนิดนี้มีคุณภาพเสียงที่แตกต่างกันไหม    ในการเอามาเก็บข้อมูลไฟล์เพลง
เจ้าฮาร์ดดีสก์ที่แต่เดิมใช้เฉพาะเก็บข้อมูลจากคอมพิวเตอร์ด้านอื่นๆ ปัจจุบันในวงการเพลงและเครื่องเสียง
เจ้าฮาร์ดดีสก์นี้เข้ามามีบทบาทสำคัญในการใช้เก็บข้อมูลเพลงแทนที่แผ่นดำ แผ่นทองหรือแผ่นเงินที่เราคุ้นเคยกันอยู่มาช้านาน
ผมว่าต่อไปเราคงได้เห็นศิลปินเพลงออกผลงานเป็นแบบฮาร์ดไดรฟ์กันมากขึ้น  เดี๋ยวนี้ราคาฮาร์ดไดรฟ์ 8 GBสองสามร้อยบาทเท่านั้น
สามารถเก็บพวกไฟล์ Flac 16/44.1khz (ซีดี)ได้หลายอัลบั้มหรือจะเก็บไฟล์เพลงรายละเอียดสูงก็ยังได้  เป็นเรื่องที่ต้องจับตามอง
ว่าอนาคตการฟังเพลงยุดใหม่น่าจะมาทางนี้หมด   เมื่อ SSD จะต้องเข้ามาแทนที่ HDD แน่  แต่ต้องใช้เวลาเพราะ ณ ตอนนี้ราคาของ SSD
ยังแพงอยู่มาก  ต้องถามพี่ผีว่า SSD มีเป็นแบบ External ออกมาขายหรือยังไม่นับพวกฮาร์ดไดรฟ์เอาที่มีเป็นความจุสูงๆเป็นร้อยกิ๊กขึ้นไป
พี่ผีลองทดสอบดูว่าใช้เจ้า SSD แล้วคุณภาพเสียงดีขึ้นไหม 
อั๋น501

« ตอบ #3536 เมื่อ: 11 มีนาคม 2012 | 11:31:38 AM »

โน๊ตบุ๊ค + DAC + ชุดซีสเต็ม = เสียงดนตรี
สูตรนี้เป็นไง  เป็นวิถีทางการเล่นเครื่องเสียงยุดปัจจุบันและน่าจะเป็นวิถีทางที่ถูกต้อง ถ้าต้องการต้นสัญญาณเสียงใช้ไฟล์เพลงรายละเอียดสูง
ต้นสัญญาณ: โน๊ตบุ๊ค(Mac)หรือ Mac mini +  โปรแกรม Amarra หรือ Pure Music + DAC
                   PCหรือโน๊ตบุ๊ค + โปรแกรม Foobar 2000หรือเจรีเวอร์ + DAC
ข้อแนะนำการใช้ PC นั้นจะมีข้อเสียคือเสียงพัดลมของเครื่องจะดังรบกวนเป็นปัญหาที่ลีกเลี่ยงไม่ได้  ถ้าเป็น PC ใช้เป็น Mac mini จะดีกว่า
เครื่องคอมฯ PC ทั่วๆไปและที่สำคัญเจ้า Mac ไม่มีเชื้อไวรัสให้มากวนใจด้วยครับ
JKNoremorse

8 years later, woke up with two kids

jknoremorse@hotmail.com
« ตอบ #3537 เมื่อ: 12 มีนาคม 2012 | 09:03:38 AM »

โน๊ตบุ๊ค + DAC + ชุดซีสเต็ม = เสียงดนตรี
สูตรนี้เป็นไง  เป็นวิถีทางการเล่นเครื่องเสียงยุดปัจจุบันและน่าจะเป็นวิถีทางที่ถูกต้อง ถ้าต้องการต้นสัญญาณเสียงใช้ไฟล์เพลงรายละเอียดสูง
ต้นสัญญาณ: โน๊ตบุ๊ค(Mac)หรือ Mac mini +  โปรแกรม Amarra หรือ Pure Music + DAC
                   PCหรือโน๊ตบุ๊ค + โปรแกรม Foobar 2000หรือเจรีเวอร์ + DAC
ข้อแนะนำการใช้ PC นั้นจะมีข้อเสียคือเสียงพัดลมของเครื่องจะดังรบกวนเป็นปัญหาที่ลีกเลี่ยงไม่ได้  ถ้าเป็น PC ใช้เป็น Mac mini จะดีกว่า
เครื่องคอมฯ PC ทั่วๆไปและที่สำคัญเจ้า Mac ไม่มีเชื้อไวรัสให้มากวนใจด้วยครับ

เพิ่งอ่านคอลัมน์คล้าย ๆ แบบที่พี่อั๋นแนะนำจากที่ธรรมนูญครับ ถือว่าน่าสนใจทีเดียวสำหรับผู้ที่ไม่ต้องการเครื่องมือ หรือ ฮาร์ดแวร์มากเกินไป
แต่ผมยังไม่ค่อยเก็ตเรื่องของอุปกรณ์เท่าไหร่  ลังเล

กรณีจะเล่นไฟล์
1) Mac PC + software สำหรับเล่นเพลง
2) DAC (แอมป์)
3) Speaker ดี ๆ (มือสอง) ซักคู่

3 อย่างนี้ พอหรือเปล่าครับ ? เห็นว่าตอนนี้มี DAC แบบ Wireless ด้วยครับ
The Black Tulip
Blade Runner

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #3538 เมื่อ: 12 มีนาคม 2012 | 09:48:08 AM »

เพิ่งอ่านคอลัมน์คล้าย ๆ แบบที่พี่อั๋นแนะนำจากที่ธรรมนูญครับ ถือว่าน่าสนใจทีเดียวสำหรับผู้ที่ไม่ต้องการเครื่องมือ หรือ ฮาร์ดแวร์มากเกินไป
แต่ผมยังไม่ค่อยเก็ตเรื่องของอุปกรณ์เท่าไหร่  ลังเล

1) Mac PC + software สำหรับเล่นเพลง
3) Speaker ดี ๆ (มือสอง) ซักคู่

3 อย่างนี้ พอหรือเปล่าครับ ? เห็นว่าตอนนี้มี DAC แบบ Wireless ด้วยครับ

Recommend
1. Mac PC+Dual OS (windows) +Foobar
2. DAC
3. Integrate Amp
4. Speakers
JKNoremorse

8 years later, woke up with two kids

jknoremorse@hotmail.com
« ตอบ #3539 เมื่อ: 12 มีนาคม 2012 | 10:39:17 AM »

Recommend
1. Mac PC+Dual OS (windows) +Foobar
2. DAC
3. Integrate Amp
4. Speakers

DAC ตัวเดียวไม่พอหรอครับ?
หน้า: 1 ... 234 235 [236] 237 238 ... 325
พิมพ์