เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149728 กระทู้ ใน 4436 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

17 พฤษภาคม 2024 | 10:31:54 AM
หน้า: 1 ... 244 245 [246] 247 248 ... 325
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ตาดู-หูฟัง  (อ่าน 1598085 ครั้ง)
deja vu
The Dark Side of the Moon

« ตอบ #3675 เมื่อ: 03 เมษายน 2012 | 04:45:04 PM »

ประเด็นเรื่องสาย(เฉพาะดิจิตอล)เห็นถกเถียงกันหลายกลุ่มเลยว่ามีผลหรือไม่มีผล
    ผมเลยสงสัยว่าสมมุติว่าในกรณีมีผล ดังนั้นถ้าเราก๊อปไฟล์แต่ละครั้งโดยใช้สายคนละเส้นกัน
 ก็จะได้ไฟล์ที่คุณภาพไม่เหมือนกันด้วย ใช่หรือเปล่าครับ
    ในทางกลับกันถ้าเราบอกว่าไฟล์แต่ละอันที่เราก๊อปมาจะต้องเหมือนต้นฉบับทุกอย่าง ถ้าอย่างนั้น
 สายก็ต้องไม่มีผลกับคุณภาพแต่อย่างใด ใช่หรือเปล่าครับ

หรือสายจะมีผลเฉพาะตอนเล่นอย่างเดียว ตอนก๊อปไม่มีผล งง  ฮืม

ผมจะขอเสริมข้อมูลของพี่ผีคาลิกซ์เพิ่มขึ้นอีกเล็กน้อย    เรื่องประเด็นของสาย USB ที่เฮียเดจาวูถามไว้ ผมตอบแบบคนที่มีความรู้แค่ผิวๆนะครับ
ข้อสงสัยที่ว่าการถ่ายข้อมูล(ไฟล์)นั้นมีความจำเป็นต้องใช้สาย USB ราคาแพงที่เป็นยี่ห้อสายสัญญาณดีๆจำเป็นไหม ไม่จำเป็นครับของให้ใช้
สาย USB ทั่วๆไปที่พอมีคุณภาพพอสมควร ในที่นี้คือสาย USB ที่ใช้งานได้เพราะสาย USB บางเส้นเสียบต่อเข้าคอมพิวฯแล้วมองไม่เห็นข้อมูล
เป็นบ่อยๆถ้าเจอสาย USB ถูกๆของแถมอะไรแบบนี้  ทำไมผมถึงบอกว่าไม่จำเป็นเพราะการถ่ายข้อมูลนั้นของให้มาแบบครบถ้วนก็พอแล้ว
เพราะว่าเล่นกลับนั้่นต้องใช้ ปัฟเฟอร์(Buffer) หน่วยความจำพักข้อมูลจากคอมพิวเตอร์ไม่ใช่เล่นแบบเรียลไทม์(Real Time) เหมือนเครื่องเล่นซีดี
ส่วนสำคัญที่เป็นสะพานเชื่อมข้อมูลระหว่างคอมพิวฯและ DAC คือสาย USB ดีๆจำเป็นต้องใช้ในส่วนนี้ครับ

พอจะเริ่มเข้าใจแล้วครับ 
  หรือว่ามีผมไม่รู้เรื่องอยู่คนเดียว ไม่เห็นมีใครสงสัยเรื่องนี้เลย  ยิ้มกว้างๆ
อั๋น501
Voyage Of The Acolyte

« ตอบ #3676 เมื่อ: 03 เมษายน 2012 | 05:14:51 PM »

ประเด็นเรื่องสาย(เฉพาะดิจิตอล)เห็นถกเถียงกันหลายกลุ่มเลยว่ามีผลหรือไม่มีผล
    ผมเลยสงสัยว่าสมมุติว่าในกรณีมีผล ดังนั้นถ้าเราก๊อปไฟล์แต่ละครั้งโดยใช้สายคนละเส้นกัน
 ก็จะได้ไฟล์ที่คุณภาพไม่เหมือนกันด้วย ใช่หรือเปล่าครับ
    ในทางกลับกันถ้าเราบอกว่าไฟล์แต่ละอันที่เราก๊อปมาจะต้องเหมือนต้นฉบับทุกอย่าง ถ้าอย่างนั้น
 สายก็ต้องไม่มีผลกับคุณภาพแต่อย่างใด ใช่หรือเปล่าครับ

หรือสายจะมีผลเฉพาะตอนเล่นอย่างเดียว ตอนก๊อปไม่มีผล งง  ฮืม

ผมจะขอเสริมข้อมูลของพี่ผีคาลิกซ์เพิ่มขึ้นอีกเล็กน้อย    เรื่องประเด็นของสาย USB ที่เฮียเดจาวูถามไว้ ผมตอบแบบคนที่มีความรู้แค่ผิวๆนะครับ
ข้อสงสัยที่ว่าการถ่ายข้อมูล(ไฟล์)นั้นมีความจำเป็นต้องใช้สาย USB ราคาแพงที่เป็นยี่ห้อสายสัญญาณดีๆจำเป็นไหม ไม่จำเป็นครับของให้ใช้
สาย USB ทั่วๆไปที่พอมีคุณภาพพอสมควร ในที่นี้คือสาย USB ที่ใช้งานได้เพราะสาย USB บางเส้นเสียบต่อเข้าคอมพิวฯแล้วมองไม่เห็นข้อมูล
เป็นบ่อยๆถ้าเจอสาย USB ถูกๆของแถมอะไรแบบนี้  ทำไมผมถึงบอกว่าไม่จำเป็นเพราะการถ่ายข้อมูลนั้นของให้มาแบบครบถ้วนก็พอแล้ว
เพราะว่าเล่นกลับนั้่นต้องใช้ ปัฟเฟอร์(Buffer) หน่วยความจำพักข้อมูลจากคอมพิวเตอร์ไม่ใช่เล่นแบบเรียลไทม์(Real Time) เหมือนเครื่องเล่นซีดี
ส่วนสำคัญที่เป็นสะพานเชื่อมข้อมูลระหว่างคอมพิวฯและ DAC คือสาย USB ดีๆจำเป็นต้องใช้ในส่วนนี้ครับ

พอจะเริ่มเข้าใจแล้วครับ 
  หรือว่ามีผมไม่รู้เรื่องอยู่คนเดียว ไม่เห็นมีใครสงสัยเรื่องนี้เลย  ยิ้มกว้างๆ

ผมว่าเรื่องคอมพิวเตอร์นั้นน้องๆในเว็บน่าจะรู้ดีกว่าพวกเราเหล่าสว.ที่ไม่ได้มีพื้นฐานการเล่นคอมพิวเตอร์มาก่อน
แต่การที่คอมพิวเตอร์เข้ามาเป็นส่วนหนึ่งของเครื่องเสียงบ้าน  น้องๆในเว็บอาจจะไม่ได้เล่นเครื่องเสียงก็เลย
อาจจะยังไม่รู้กับเรื่องเหล่านี้  ผมเองนั้นถ้าไม่ได้เล่นเครื่องเสียงมาก่อนและไม่มีความรู้เรื่องคอมพิวเตอร์อีกด้วย
คงอาจจะไม่รู้เรื่องเลย  เมื่อผมหันมาเล่นดิจิตอลซอฟต์เช่นนี้เรื่องคอมพิวเตอร์ก็ต้องใส่ใจและเรียนรู้บ้างเป็นเรื่องธรรมดาครับ
เฮียเดจาวูต้องสนใจและกล้าเล่นกล้าลองบ้าง  อย่าไปยึดติดกับของเดิมๆ  เพราะตอนนี้เฮียหันมาเล่นดิจิตอลซอฟต์อย่างเต็มตัวแล้ว
อย่ามัวแต่กล้าๆกลัวๆ  ผมต้องยอมรับพี่ผีคาลิกซ์ของเราขานี้กล้าเล่น กล้าลอง เล่นมันทุกฟอร์แม็ตเป็นคนที่เปิดใจยอมรับกับสิ่งใหม่ๆเสมอ
มีความสุขกับการได้เล่น ได้ลอง ได้เพื่อนกลุ่มใหม่เสมอมา  อย่างเครื่องเสียงเล่นทั้งวินเทจ เล่นเครื่องเสียงยุดใหม่ด้วย หนังก็ดูเพลงก็ฟัง
มันทุกแนว เว็บก็เล่นหลากหลายอะไรฮิตพี่ผีคาลิกซ์รู้จักหมด เกาหลี ญี่ปุ่น ฝรั่ง พี่ผีคาลิกซ์เอาหมด อย่างนี้เค้าเรียกว่า "คนไม่หลงยุด"
Pong-Wanchai
The Snow Goose

« ตอบ #3677 เมื่อ: 03 เมษายน 2012 | 06:07:02 PM »

เออ...อ...อ ตอนนี้ผมอยู่ไหนครับเนี่ย ?   ยิ้มกว้างๆ  ยิ้มกว้างๆ  ยิ้มกว้างๆ
ปีศาจลายคราม

Reap What You Sow

« ตอบ #3678 เมื่อ: 04 เมษายน 2012 | 08:51:55 AM »

เออ...อ...อ ตอนนี้ผมอยู่ไหนครับเนี่ย ?   ยิ้มกว้างๆ  ยิ้มกว้างๆ  ยิ้มกว้างๆ
น่าจะเป็นที่เดิม แต่พี่คงลุกไปไหนไม่ไหว...
ต้องการคนช่วยประคองกลับบ้านมั้ยครับ? ยิงฟันยิ้ม ยิ้มกว้างๆ ยิงฟันยิ้ม
ท่านผีเพลง

Phantom of the Paradise

ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #3679 เมื่อ: 04 เมษายน 2012 | 11:37:17 AM »

น่าจะเป็นที่เดิม แต่พี่คงลุกไปไหนไม่ไหว...
ต้องการคนช่วยประคองกลับบ้านมั้ยครับ? ยิงฟันยิ้ม ยิ้มกว้างๆ ยิงฟันยิ้ม
พี่เขาไม่ยอมลุกเองครับ พี่ปีศาจ
เป็นโรคกลัวกระบอกเป่าลม ยังกะริค แวกแม่น  ยิ้มกว้างๆ
<a href="http://www.youtube.com/watch?v=gYFUe71rz1w" target="_blank">http://www.youtube.com/watch?v=gYFUe71rz1w</a>

« ตอบ #3680 เมื่อ: 04 เมษายน 2012 | 01:59:51 PM »

ต้องการครับ ศุกร์นี้ช่วยมารับกลับด้วย !

« ตอบ #3681 เมื่อ: 04 เมษายน 2012 | 02:01:31 PM »

พี่เขาไม่ยอมลุกเองครับ พี่ปีศาจ
เป็นโรคกลัวกระบอกเป่าลม ยังกะริค แวกแม่น  ยิ้มกว้างๆ

ตั้งแต่เป็น ผจกญ ไม่เคยว่ายเวียนมาหาเลยนะขอรับ !?!?!?1
ท่านผีเพลง

« ตอบ #3682 เมื่อ: 04 เมษายน 2012 | 02:14:47 PM »

ตั้งแต่เป็น ผจกญ ไม่เคยว่ายเวียนมาหาเลยนะขอรับ !?!?!?1
ผมโดนปรับไปยังเข็ดไม่หายครับ
ไว้รอมีคนขับรถก่อนฮะพี่โป่ง..

« ตอบ #3683 เมื่อ: 04 เมษายน 2012 | 02:26:18 PM »

เป็นโรคกลัวกระบอกเป่าลม ยังกะริค แวกแม่น  ยิ้มกว้างๆ

ผมโดนปรับไปยังเข็ดไม่หายครับ
ไว้รอมีคนขับรถก่อนฮะพี่โป่ง..

เมื่ออาทิตย์ที่แล้วผมก็โดนครับ ตอนตีสี่ นึกว่าไม่มีด่านแล้ว ต้องยื่นไปให้ สามพัน ถึงจะปล่อยตัวมา...
เสียดายเงินมาก !!!   อายจัง  อายจัง  อายจัง
อั๋น501

« ตอบ #3684 เมื่อ: 05 เมษายน 2012 | 08:08:54 AM »

พวกเส้นสายสำหรับเครื่องเสียงมีความสำคัญแค่ไหน  สะพานเชื่อมสัญญาณเสียงนั้นอาจจะมีความสำคัญ  แต่ก็อย่าให้มันมากเกินไป
สำหรับบางชุดซีสเต็ม   ผมไม่ค่อยเห็นด้วยกับบางคนที่ให้ความสำคัญมากมายกับพวกเส้นสายโดยเฉพาะสายไฟของเครื่อง
ข้อคิดหากเชื่อว่าสายไฟส่งผลกับคุณภาพเสียงได้มากมายเช่นนั้น  ทำไมบริษัทผู้ผลิตเครื่องเสียงจึงไม่มาเน้นสายไฟแทนอุปกรณ์และการ
ออกแบบดีไซน์วงวร  ง่ายดีจะตายไปลดต้นทุนกับพวกอุปกรณ์แล้วมาใช้สายไฟที่คิดว่าดีแทน
ปีศาจลายคราม

Reap What You Sow

« ตอบ #3685 เมื่อ: 05 เมษายน 2012 | 08:55:32 AM »

พวกเส้นสายสำหรับเครื่องเสียงมีความสำคัญแค่ไหน  สะพานเชื่อมสัญญาณเสียงนั้นอาจจะมีความสำคัญ  แต่ก็อย่าให้มันมากเกินไป
สำหรับบางชุดซีสเต็ม   ผมไม่ค่อยเห็นด้วยกับบางคนที่ให้ความสำคัญมากมายกับพวกเส้นสายโดยเฉพาะสายไฟของเครื่อง
ข้อคิดหากเชื่อว่าสายไฟส่งผลกับคุณภาพเสียงได้มากมายเช่นนั้น  ทำไมบริษัทผู้ผลิตเครื่องเสียงจึงไม่มาเน้นสายไฟแทนอุปกรณ์และการ
ออกแบบดีไซน์วงวร  ง่ายดีจะตายไปลดต้นทุนกับพวกอุปกรณ์แล้วมาใช้สายไฟที่คิดว่าดีแทน

เห็นด้วยครับ
งั้นขอฝากคุณอั๋น501ไปเตือนพรรคพวกที่สำนักพิมพ์หนังสือ Audiophile หน่อยครับ ว่าบางคนเขียนเชียร์สรรพคุณสายไฟ A/C เสียจนโอเว่อร์และออกนอกหน้าเอามาก ๆ อ่านแล้วเอียนจริง ๆ ครับ -- สายไฟบ้าบออะไร ราคาเจ็ดแปดหมื่น เนรมิตเสียงจากเครื่องเสียงให้กลับกลายเป็นดีแบบแทบจะพลิกฝ่ามือ -- อ้อ แล้วเรื่องฟิวส์อีก นัยว่าเปลี่ยนฟิวส์แล้วจะทำให้เครื่องเสียงดีขึ้นอย่างฟังออก... ฟิวส์ตัวละสามสี่พันเนี่ยนะ ฮืม แลบลิ้น
ผมจะเลิกอ่านหนังสือฉบับนี้ก็เพราะความเว่อร์ของพวกนักวิจารณ์พวกนี้ล่ะครับ โกรธ
อั๋น501

« ตอบ #3686 เมื่อ: 05 เมษายน 2012 | 11:19:50 AM »

งั้นขอฝากคุณอั๋น501ไปเตือนพรรคพวกที่สำนักพิมพ์หนังสือ Audiophile หน่อยครับ ว่าบางคนเขียนเชียร์สรรพคุณสายไฟ A/C เสียจนโอเว่อร์และออกนอกหน้าเอามาก ๆ อ่านแล้วเอียนจริง ๆ ครับ -- สายไฟบ้าบออะไร ราคาเจ็ดแปดหมื่น เนรมิตเสียงจากเครื่องเสียงให้กลับกลายเป็นดีแบบแทบจะพลิกฝ่ามือ -- อ้อ แล้วเรื่องฟิวส์อีก นัยว่าเปลี่ยนฟิวส์แล้วจะทำให้เครื่องเสียงดีขึ้นอย่างฟังออก... ฟิวส์ตัวละสามสี่พันเนี่ยนะ ฮืม แลบลิ้น
ผมจะเลิกอ่านหนังสือฉบับนี้ก็เพราะความเว่อร์ของพวกนักวิจารณ์พวกนี้ล่ะครับ โกรธ

ผมเคารพการแสดงความคิดเห็นของคนอื่นๆครับ  แต่ส่วนตัวจะเชื่อหรือไม่เป็นอีกเรื่อง  การฟังเพลงมันใช้ความรู้สึกความนึกคิดจินตการ
ทางด้านอารมณ์ความชื่นชอบส่วนตัวกับการได้ยินได้ฟังนั้นๆของแต่ละคน เป็นเสียงดนตรีที่จับต้องไม่ได้ไม่เป็นรูปธรรม เป็นแค่คลื่นเสียงที่มาจากอากาศหูของมนุษย์ที่ได้สัมผัสอาจจะรับรู้ไม่เหมือนกัน  การที่ผมไม่ค่อยเห็นด้วยกับเรื่องสายไฟนั้นไม่ใช่ไม่เห็นด้วยทั้งหมด  สายไฟเข้าเครื่องนั้น
สำคัญครับแต่ต้องเป็นสายไฟที่เหมาะสมกับเครื่องนั้นๆเช่นเพาเวอร์แอมป์กำลังสูงๆควรที่ต้องใช้สายไฟขนาดเบอร์ใหญ่ๆที่ต้องทนกระแสได้
เหมือนสายเมนไฟตามบ้านต้องใช้ขนาดสายเบอร์ใหญ่ตามมาตรฐาน   แต่กับสายไฟเข้าเครื่องเส้นละหลายๆหมื่นหรือเป็นแสนบาทนั้นผมไม่เห็น
ด้วยกับการที่ต้องมาลงทุนกับแค่สายไฟเส้นเดียวด้วยเงินมากมายเช่นนี้ แล้วจะให้ผลกับเสียงดีขึ้นอย่างที่เค้าบอกกันจริงหรือป่าว เสียงเบสมากขึ้น
เสียงกลางแหลมดีขึ้น  ผมว่าผลข้างเคียงเช่นนี้ถ้าเซ็ตอัพลำโพงได้ลงตัวเสียงเบสหรือแหลมได้มาดีขึ้นไม่ยากหรอกครับ  ผมถึงต้องลงทุนทำห้องฟัง
เพลงอย่างเป็นเรื่องเป็นราวก็เพราะเหตุนี้  การเซ็ตอัพชุดซีสเต็มกับห้องฟังนั้นมีผลกับเสียงอย่างมากมาย  ทุกวันนี้ผมไม่ต้องไปลงทุนกับสายไฟ
ถ้าผมต้องการเสียงที่ดีขึ้นต้องแก้ปัญหาที่ต้นเหตุคือห้องฟังเพลงครับ  ไม่ใช่แค่ลงทุนเปลี่ยนสายไฟหรือสายสัญญาณแล้วทุกอย่างจะดีขึ้น
คลื่นเสียงมาจากอากาศย่อมตกกระทกกับพื้นผิววัสถุนั้นๆล่ะครับคือปัญหาของเสียง  อุปกรณ์ปรับอคูสติกเสียงมีความสำคัญมากกว่าสายไฟมากมายนักเป็นหลักการเป็นทฤษฎีเสียงเป็นวิทยาศาสตร์ที่พิสูจน์ได้ครับ
ท่านผีเพลง

« ตอบ #3687 เมื่อ: 05 เมษายน 2012 | 03:50:38 PM »

ผมก็เคารพทุกท่านครับ
คนฟังเพลง ย่อมเท่าเทียมกันอยู่แล้ว
จะฟังเพลงจากวิทยุธานินท์ หรือจากแม็คอินทอส
มันก็แค่คลื่นเสียง ที่อากาศกระแทกตัวมาหาเรา ก็เท่านั้น

ที่เรามาพูดคุยกันเรื่องเครื่องเสียง ที่ดูเหมือนไร้สาระ ในมุมมองคนอื่น ผมก็ยอมรับได้ครับ
เพราะสิ่งเหล่านี้เป็นความเชื่อ ความชอบส่วนบุคคล
และเราก็คงไม่เห็น นักเลงพระเครื่อง คนเลี้ยงนกเขา นกปรอดหัวจุก ... ไร้สาระด้วยใช่ไหมครับ

แต่ที่มาพูดคุยนี่ ผมถือว่าเป็นบทเรียนครับ
อย่างให้ เอาเยี่ยง ไม่ใช่เอาอย่าง
ไม่ใช่ ไปหลงผิด ใช้ของตามที่พ่อค้าเชียร์ เพราะเป็นหน้าที่ของเขาอยู่แล้ว
ตัวเราต่างหากที่ต้องเก็บข้อมูลให้มาก

เพื่ออะไร..
ก็เพื่อเป็นฐานข้อมูลการตัดสินใจ ในการลงทุนอะไรต่อมิอะไรสักอย่าง ในภายภาคหน้าครับ

...แม้แต่จะจีบหญิงซักคน  ผมยังต้องเก็บข้อมูลเร้ย.. เจ๋ง

deja vu
The Dark Side of the Moon

« ตอบ #3688 เมื่อ: 05 เมษายน 2012 | 04:30:57 PM »

สายไฟยังพอฟังออกบ้าง  ฟิวส์พอมีผลบ้าง  แต่เปลี่ยนถ่านรีโมทนี่  ฮืม  ฮืม
  ทำไมคนออกแบบเครื่องเสียง ...ช่างไม่รู้อะไรบ้างเลย... เรื่องง่ายๆแค่เนียะ ยิงฟันยิ้ม
อั๋น501

« ตอบ #3689 เมื่อ: 05 เมษายน 2012 | 05:37:39 PM »

ผมก็เคารพทุกท่านครับ
คนฟังเพลง ย่อมเท่าเทียมกันอยู่แล้ว
จะฟังเพลงจากวิทยุธานินท์ หรือจากแม็คอินทอส
มันก็แค่คลื่นเสียง ที่อากาศกระแทกตัวมาหาเรา ก็เท่านั้น

ที่เรามาพูดคุยกันเรื่องเครื่องเสียง ที่ดูเหมือนไร้สาระ ในมุมมองคนอื่น ผมก็ยอมรับได้ครับ
เพราะสิ่งเหล่านี้เป็นความเชื่อ ความชอบส่วนบุคคล
และเราก็คงไม่เห็น นักเลงพระเครื่อง คนเลี้ยงนกเขา นกปรอดหัวจุก ... ไร้สาระด้วยใช่ไหมครับ

แต่ที่มาพูดคุยนี่ ผมถือว่าเป็นบทเรียนครับ
อย่างให้ เอาเยี่ยง ไม่ใช่เอาอย่าง
ไม่ใช่ ไปหลงผิด ใช้ของตามที่พ่อค้าเชียร์ เพราะเป็นหน้าที่ของเขาอยู่แล้ว
ตัวเราต่างหากที่ต้องเก็บข้อมูลให้มาก

เพื่ออะไร..
ก็เพื่อเป็นฐานข้อมูลการตัดสินใจ ในการลงทุนอะไรต่อมิอะไรสักอย่าง ในภายภาคหน้าครับ

...แม้แต่จะจีบหญิงซักคน  ผมยังต้องเก็บข้อมูลเร้ย.. เจ๋ง

ระดับพี่ผีจีบผู้หญิงยังต้องเก็บข้อมูลไม่ต้องใช้ตัวช่วยด้วยนับถือๆ    แล้วข้อมูลส่วนตัวหาจากไหน(คลิปลับ)
การเล่นเครื่องเสียงหรือสิ่งใดก็แล้วแต่เป็นความชื่นชอบส่วนตัวอย่างแท้จริง     ห้ามเลียนแบบ
กระทู้นี้เหมือนกับเป็นการพูดคุยแลกเปลี่ยนความคิดของการเล่นเครื่องเสียง   ฟังเพลงทุกรูปแบบ
ไม่ได้จำกัดว่าจะต้องเห็นดี เห็นงามด้วยเสมอไป  ทุกๆคนย่อมมีแนวทางการเล่นเครื่องเสียงหรือสิ่งใดไม่เหมือนกันอยู่แล้วครับท่าน
เป็นความพึ่งพอใจของแต่ละคนที่จะชื่นชอบอะไรหรือไม่ชอบอะไรก็ย่อมเป็นเรื่องธรรมดาของมนุษย์ครับ
วิถีการเล่นอาจจะแตกต่างกัน  แต่จุดหมายเดียวกันคือการฟังดนตรีที่เรารักก็เท่านั้นเอง  โยมอย่าไปคิดมาก
อย่างคำที่ว่า "คิดมากปวดหัวมีผัวดีกว่า" ขอยืมสำนวนของผู้หญิงยุดใหม่มาใช้หน่อย
หน้า: 1 ... 244 245 [246] 247 248 ... 325
พิมพ์