เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149730 กระทู้ ใน 4436 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

17 พฤษภาคม 2024 | 09:57:40 PM
หน้า: 1 ... 260 261 [262] 263 264 ... 325
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ตาดู-หูฟัง  (อ่าน 1598258 ครั้ง)
ปีศาจลายคราม
The Snow Goose

Reap What You Sow

« ตอบ #3915 เมื่อ: 10 พฤษภาคม 2012 | 09:51:06 AM »

Mark Levinson No 585  อินทีเกรทแอมป์รุ่นใหม่ล่าสุด หลังจากออกรุ่นแรก No 383 มาสิบปีกว่าแล้ว
กำลังขับ 225 วัตต์/ข้าง  แต่ที่สำคัญมี DAC บิวอินมาให้ด้วยสามารถรองรับการเล่นไฟล์รายละเอียดสูงได้เลย
เล่นตามกระแสนิยมแล้วครับ น่าสนใจมาก แต่ราคา 10,000 เหรียญ(US)  แพงหรือป่าวไม่รู้ต้องถามคุณหนูนกแก้ว "คิดไปเอง"ราคารุ่น No 383 ช่วงที่ออกมาใหม่ๆ สองแสนกว่าบาทกำลังขับ 100 วัตต์/ข้าง ราคาในบ้านน่าจะประมาณ 270,000 บาท(ถ้าจำไม่ผิด)
ต้องดูว่าตัวแทนใหม่จะเปิดราคา No 585 ตั้งไว้เท่าไร  พี่ปีศาจฯเตรียมตัวจองได้เลย ยิ้มกว้างๆ

ตอนนี้ฝนเริ่มตกแล้ว ราคาคงไม่แพงเหมือนตอนอากาศร้อนหรอกครับ  ยิ้มกว้างๆ
แอมป์นะครับ ไม่ใช่แอร์ ยิ้มกว้างๆ
ท่านผีเพลง
Voyage Of The Acolyte

Phantom of the Paradise

ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #3916 เมื่อ: 10 พฤษภาคม 2012 | 11:02:39 AM »

ประหยัดกันหน่อยนะครับ
ช่วงนี้ ช่างสับสนกันดีแท้ๆ

เครื่องเสียงที่ดี คืออะไร ผมใคร่ขอถามบ้างครับ

« ตอบ #3917 เมื่อ: 10 พฤษภาคม 2012 | 01:28:04 PM »

เครื่องเสียงที่ดี คืออะไร ผมใคร่ขอถามบ้างครับ

ตอบยากครับ เพราะคำว่า "ดี" ของผมกับ "ดี" ของพี่แจ็คและคนอื่น ๆ นั้นอาจไม่เหมือนกันก็ได้
เอาเป็นว่าใครก็ตามที่มีเครื่องเสียงแล้วฟังเพลงได้ไพเราะเพลิดเพลินทุกวัน โดยไม่ต้องเปลี่ยนเครื่องเสียงบ่อย ๆ ก็แสดงว่าเครื่องเสียงนั้น "ดี" สำหรับเขาแล้วครับ ยิ้มกว้างๆ
อั๋น501

« ตอบ #3918 เมื่อ: 11 พฤษภาคม 2012 | 11:59:20 AM »

Mark Levinson No 585  อินทีเกรทแอมป์รุ่นใหม่ล่าสุด หลังจากออกรุ่นแรก No 383 มาสิบปีกว่าแล้ว
กำลังขับ 225 วัตต์/ข้าง  แต่ที่สำคัญมี DAC บิวอินมาให้ด้วยสามารถรองรับการเล่นไฟล์รายละเอียดสูงได้เลย
เล่นตามกระแสนิยมแล้วครับ น่าสนใจมาก แต่ราคา 10,000 เหรียญ(US)  แพงหรือป่าวไม่รู้ต้องถามคุณหนูนกแก้ว "คิดไปเอง"ราคารุ่น No 383 ช่วงที่ออกมาใหม่ๆ สองแสนกว่าบาทกำลังขับ 100 วัตต์/ข้าง ราคาในบ้านน่าจะประมาณ 270,000 บาท(ถ้าจำไม่ผิด)
ต้องดูว่าตัวแทนใหม่จะเปิดราคา No 585 ตั้งไว้เท่าไร  พี่ปีศาจฯเตรียมตัวจองได้เลย ยิ้มกว้างๆ

ตอนนี้ฝนเริ่มตกแล้ว ราคาคงไม่แพงเหมือนตอนอากาศร้อนหรอกครับ  ยิ้มกว้างๆ

เฮียแกชอบบ่นกับผมว่าทำไมอินทิเกรทแอมป์สมัยนี้ถึงได้มีราคาที่จับต้องกันได้ยากเย็นนัก ไม่อยากที่จะใช้คำว่าแพง
เพราะเดี๋ยวคนที่มีปัจจัย(เงิน)พร้อมจะบอกว่าไม่เห็นจะแพงเลย  อันที่จริงแล้วเครื่องเสียงก็เหมือนสินค้าประเภทอื่นๆ
ที่มีทั้งราคาต่ำและสูงหรือสูงกว่า  ตั้งแต่เริ่มเปิดหัวกระทู้เรื่องอินทิเกรทแอมป์ผมแนะนำอินทิเกรทแอมป์ตั้งแต่ตัวแรก
NAD 3020 ราคาห้าพันบาทเรื่อยๆมามีหลากหลายราคาคละกันไป  ผมว่ายุดนี้หาอินทิเกรทแอมป์เล่นไม่ยากเหมือนสมัยก่อนด้วยซ้ำไป
อยากให้เฮียลองไปฟังอินทิเกรทแอมป์จากจีนราคาไม่สูงนับเป็นตัวเลือกอีกทางหนึ่ง
ท่านผีเพลง

« ตอบ #3919 เมื่อ: 11 พฤษภาคม 2012 | 12:50:15 PM »

ลำโพงคอม หรือหูฟัง
ก็นับว่าเป็นเครื่อง(ผลิต)เสียงนะครับ  ยิ้มเท่ห์

เห็นมีคุณปีศาจฯตอบอยู่คนเดียว
คนอื่นๆ ไม่ตอบกันสักหน่อย
มันไม่มีถูก-ผิด นะครับ

เอ้า.. ใครเขียนได้ถูกใจ ในเหตุผล
ผมมีรางวัลให้
เป็นโปสเตอร์ วงเยส ขวัญใจชาวเรา 1 ใบเต็มๆ

ปล. คุณปีศาจฯ ต้องฟันธงมาใหม่นะครับ อันเก่าไม่นับ อ้ะ

« ตอบ #3920 เมื่อ: 11 พฤษภาคม 2012 | 01:23:26 PM »

ก็นับว่าเป็นเครื่อง(ผลิต)เสียงนะครับ  ยิ้มเท่ห์

เอ้า.. ใครเขียนได้ถูกใจ ในเหตุผล
เป็นโปสเตอร์ วงเยส ขวัญใจชาวเรา 1 ใบเต็มๆ

ปล. คุณปีศาจฯ ต้องฟันธงมาใหม่นะครับ อันเก่าไม่นับ อ้ะ

แสดงว่าความเห็นของผมยังไม่ประทับใจแจ็ค (ไม่ใช่จอร์จ) เท่าที่ควร จึงมีปัจฉิมลิขิตหรือป.ล.ทิ้งท้ายไว้ให้ฟันธงมาใหม่ ยิ้มกว้างๆ
เอ้า... ฟันธง เอ๊ย ให้ความเห็นใหม่ก็ได้
แต่ไม่ได้หวัง "โปสเตอร์" นะ เพราะผมหวัง "ลำโพง" ของพี่แจ็คต่างหากล่ะ ยิงฟันยิ้ม
เครื่องเสียงที่ดีก็คือ เครื่องเสียงอะไรก็ได้ที่เราฟังแล้วเสียงมันดีเสียจนเราอยากจะเสียเวลาฟังเพลงอยู่กับมันนาน ๆ
อาจจะหลายชั่วโมง ครึ่งค่อนวัน หรือเป็นวันก็ได้ โดยที่ไม่รู้สึกเบื่อเลย
ถ้าเครื่องเสียงของท่านฟังได้สักสิบนาทีก็เริ่มรู้สึกเบื่อหรือเสียงไม่เพราะ และไม่สามารถ (ทน) ฟังต่อไปได้ ผมขอเสนอแนะให้เปลี่ยน "เครื่องเสียง" หรือมิฉะนั้นก็เปลี่ยน "หู" ของท่านได้แล้วครับ (ฮา) ยิงฟันยิ้ม
noprock
Selling England By The Pound
**

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #3921 เมื่อ: 11 พฤษภาคม 2012 | 01:47:44 PM »

...เครื่องเสียงดี  คือเครื่องเสียงที่ฟังเพลงอะไร แนวไหนก็เพราะ   ฟังจากแผ่นประเภทไหนก็เพราะครับผม...
deja vu
The Dark Side of the Moon

« ตอบ #3922 เมื่อ: 11 พฤษภาคม 2012 | 02:18:04 PM »

เฮียแกชอบบ่นกับผมว่าทำไมอินทิเกรทแอมป์สมัยนี้ถึงได้มีราคาที่จับต้องกันได้ยากเย็นนัก ไม่อยากที่จะใช้คำว่าแพง
เพราะเดี๋ยวคนที่มีปัจจัย(เงิน)พร้อมจะบอกว่าไม่เห็นจะแพงเลย  อันที่จริงแล้วเครื่องเสียงก็เหมือนสินค้าประเภทอื่นๆ
ที่มีทั้งราคาต่ำและสูงหรือสูงกว่า  ตั้งแต่เริ่มเปิดหัวกระทู้เรื่องอินทิเกรทแอมป์ผมแนะนำอินทิเกรทแอมป์ตั้งแต่ตัวแรก
NAD 3020 ราคาห้าพันบาทเรื่อยๆมามีหลากหลายราคาคละกันไป  ผมว่ายุดนี้หาอินทิเกรทแอมป์เล่นไม่ยากเหมือนสมัยก่อนด้วยซ้ำไป
อยากให้เฮียลองไปฟังอินทิเกรทแอมป์จากจีนราคาไม่สูงนับเป็นตัวเลือกอีกทางหนึ่ง

แอมป์จากจีนเห็นมีอยู่หลายยี่ห้อ แต่ไม่เคยฟังเลยคุณอั๋นพอจะแนะนำสัก 2-3 ยี่ห้อได้ไหมครับ
  เผื่อถ้ามีโอกาสเข้ากรุงจะลองไปฟังดู
อั๋น501

« ตอบ #3923 เมื่อ: 11 พฤษภาคม 2012 | 02:47:31 PM »

...เครื่องเสียงดี  คือเครื่องเสียงที่ฟังเพลงอะไร แนวไหนก็เพราะ   ฟังจากแผ่นประเภทไหนก็เพราะครับผม...

พี่ผีคาลิกซ์ รีบให้รางวัลกับคำตอบนี้ได้เลย ยิ้มเท่ห์  ผมก็ถวิลหาเครื่อง(ผลิต)เสียงแบบนี้เหมือนกัน ยิ้มกว้างๆ
.. polotoon ..

« ตอบ #3924 เมื่อ: 11 พฤษภาคม 2012 | 03:56:00 PM »

55 อยากได้โปสเตอร์ครับ

เครื่องเสียงที่ดี คือ เครื่องเสียงที่ถูกใจเราครับ แต่ก็ต้องพอจะเป็นที่ยอมรับของเพื่อนพ้องในระดับเดียวกันบ้าง

เช่น บางท่านบอกว่า ฟังจาก เครื่องเล่นซีดี ดีที่สุด เครื่องเล่นแผ่นเสียงก็จะไม่ใช่สิ่งที่เขาคนนั้นต้องการ
เครื่องเล่นซีดีที่เขาถูกใจ พอใจ ย่อมต้องเป็นเครื่องที่เหมาะสมกับตัวเขา จะบอกว่า เครื่องเล่นซีดีชั้นดีทั้งหลาย ดีกว่าตัวที่เขามี
มันก็คงจะถูก ถ้าเทียบเสป็ค เทียบเสียงกันจริงๆแล้ว แต่มันไม่ดีสำหรับเขาแน่ ถ้าได้เพียงแค่ ไปลองฟัง ชั่วครั้งชั่วคราว
หรือต้องให้เขา อดเป็นเจ้าของสิ่งอื่น เพื่อมาเป็นเจ้าของเครื่องเล่นซีดีนั้น

ทีนี้พอเราพอใจแล้ว ทำไมต้องบอกว่าต้องเป็นที่ยอมรับในหมู่เพื่อนพ้องระดับเดียวกันด้วย ก็เพราะการจะพิจารณาความดีของสิ่งใดๆ
เช่น เวลที่มีการโหวตให้ เครื่องที่ดีในด้านใดด้านหนึ่ง ล้วนต้องเป็นที่ยอมรับของคนกลุ่มหนึ่งๆ
หากมีเพียงไม่กี่คนที่บอกว่า เครื่องนั้นดี เราก็คงไม่ค่อยมั่นใจ เชื่อถือ

ในทางเดียวกัน หากเราคิดเพียงเครื่องของเราดีที่สุดแล้ว โดยลำพัง ไม่สนใจความเห็นใคร เช่นนั้น เราก็คงจะมีความสุขใจเป็นที่สุดเสมอ
แต่เป็นความสุขใจของเราคนเดียว

เข้าทำนอง นกน้อยทำรังแต่พอตัว คนฟังเพลงฟังเตรื่องแต่พอดี ( ไม่ใช่เฉพาะเครื่องของนายพอดีนะครับ ยิ้มกว้างๆ )

deja vu
The Dark Side of the Moon

« ตอบ #3925 เมื่อ: 11 พฤษภาคม 2012 | 04:57:58 PM »

ตอนเด็กๆที่เริ่มเล่นเครื่องเสียง คิดว่าเครื่องเสียงที่ดีคือเครื่องเสียงที่มีราคาแพงยิ่งแพงยิ่งดี
 ปัจจุบันก็มีความคิดนี้เป็นส่วนประกอบอยู่บ้างแต่ไม่ทั้งหมด เครื่องเสียงที่ดีน่าจะคือเครื่องเสียง
 ที่ตอบสนองความต้องการของเราได้ครบถ้วน แต่ความต้องการของแต่ละคนไม่เหมือนกัน ดังนั้น
 เครื่องเสียงที่ดีของแต่ละคนย่อมต้องแตกต่างกันไป  สรุปแล้วเครื่องเสียงที่ดีคงไม่มีในโลกนี้หรอกครับ
.. polotoon ..

« ตอบ #3926 เมื่อ: 12 พฤษภาคม 2012 | 11:21:12 AM »

การเปรียบเทียบเครื่องเสียงตามสถาบันต่างๆ มักจะมีการจัดลำดับขั้นตามงบประมาณควบคู่ไปด้วย
เช่น เครื่องเล่นซีดีดีเด่น ภายในงบ 30000 บาท เป็นต้น

อั๋น501

« ตอบ #3927 เมื่อ: 12 พฤษภาคม 2012 | 06:37:11 PM »

ก็นับว่าเป็นเครื่อง(ผลิต)เสียงนะครับ  ยิ้มเท่ห์

"เครื่องเสียงที่ดี คืออะไร"  เป็นคำถามที่คนเล่นเครื่องเสียงพยายามหาคำตอบมาโดยตลอด
เหมือนกับที่เราถามตัวเองว่าเปลี่ยนเครื่องเสียงไปทำไม  หาคำตอบให้ได้ก่อนว่าเราจะเปลี่ยน
เครื่องเสียงไปทำไม  ถ้าได้คำตอบเมื่อนั้นเราจะเข้าใจเองว่าเครื่องเสียงที่ดีที่สุดมันคืออะไร ยิ้มกว้างๆ

การเปรียบเทียบเครื่องเสียงตามสถาบันต่างๆ มักจะมีการจัดลำดับขั้นตามงบประมาณควบคู่ไปด้วย
เช่น เครื่องเล่นซีดีดีเด่น ภายในงบ 30000 บาท เป็นต้น

การเปรียบเทียบหรือการแบ่งคลาสเครื่องเสียงของหนังสือเครื่องเสียงของเมืองนอกนั้น
ไม่ใช่คำตอบว่าเครื่องเสียงที่ดีนั้น คืออะไร  เป็นแค่การแสดงความคิดเห็นส่วนตัวของนักวิจารณ์
หรือนักเขียนคนนั้นๆเท่านั้นครับ  ผมก็แสดงความคิดเห็นแบบนั้นได้เช่นกัน ยิ้มเท่ห์

ตอนเด็กๆที่เริ่มเล่นเครื่องเสียง คิดว่าเครื่องเสียงที่ดีคือเครื่องเสียงที่มีราคาแพงยิ่งแพงยิ่งดี
 ปัจจุบันก็มีความคิดนี้เป็นส่วนประกอบอยู่บ้างแต่ไม่ทั้งหมด เครื่องเสียงที่ดีน่าจะคือเครื่องเสียง
 ที่ตอบสนองความต้องการของเราได้ครบถ้วน แต่ความต้องการของแต่ละคนไม่เหมือนกัน ดังนั้น
 เครื่องเสียงที่ดีของแต่ละคนย่อมต้องแตกต่างกันไป  สรุปแล้วเครื่องเสียงที่ดีคงไม่มีในโลกนี้หรอกครับ

อันนี้ก็เป็นการแสดงความคิดเห็นหรือความชื่นชอบส่วนตัวเท่านั้น ในโลกนี้ของแพงมักจะดีกว่าของที่ถูก
แต่ก็ไม่เสมอไปอาจจะมีบ้างถ้าเอาราคาและความคุ้มค่ามาเปรียบเทียบเป็นเปอร์เซ็นต์แบบนี้ของถูกย่อม
คุ้มค่ากว่าอยู่แล้ว  อย่างเช่นแอมป์ยี่ห้อ A ราคา 50,000 บาท กับอีกยี่ห้อ B ราคา 100,000 บาทหากเทียบเป็น
ตัวเงินแพงกว่า 100% ก็ไม่ได้หมายความว่ายี่ห้อ B จะให้คุณภาพดีกว่ายี่ห้อ A ถึง 100% อาจจะดีกว่าแค่ 15%
เราต้องจ่ายแพงกว่าเท่าตัว เมื่อเทียบแบบนี้แล้วยี่ห้อ A ย่อมคุ้มค่ามากกว่าใช่ไหมครับ ยิ้มเท่ห์

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 12 พฤษภาคม 2012 | 06:40:06 PM โดย อั๋น501 » บันทึกการเข้า
อั๋น501

« ตอบ #3928 เมื่อ: 13 พฤษภาคม 2012 | 08:11:22 AM »

Mark Levinson No 585  อินทีเกรทแอมป์รุ่นใหม่ล่าสุด หลังจากออกรุ่นแรก No 383 มาสิบปีกว่าแล้ว
กำลังขับ 225 วัตต์/ข้าง  แต่ที่สำคัญมี DAC บิวอินมาให้ด้วยสามารถรองรับการเล่นไฟล์รายละเอียดสูงได้เลย
เล่นตามกระแสนิยมแล้วครับ น่าสนใจมาก แต่ราคา 10,000 เหรียญ(US)  แพงหรือป่าวไม่รู้ต้องถามคุณหนูนกแก้ว "คิดไปเอง"ราคารุ่น No 383 ช่วงที่ออกมาใหม่ๆ สองแสนกว่าบาทกำลังขับ 100 วัตต์/ข้าง ราคาในบ้านน่าจะประมาณ 270,000 บาท(ถ้าจำไม่ผิด)
ต้องดูว่าตัวแทนใหม่จะเปิดราคา No 585 ตั้งไว้เท่าไร  พี่ปีศาจฯเตรียมตัวจองได้เลย ยิ้มกว้างๆ

ตอนนี้ฝนเริ่มตกแล้ว ราคาคงไม่แพงเหมือนตอนอากาศร้อนหรอกครับ  ยิ้มกว้างๆ

เพราะเดี๋ยวคนที่มีปัจจัย(เงิน)พร้อมจะบอกว่าไม่เห็นจะแพงเลย  อันที่จริงแล้วเครื่องเสียงก็เหมือนสินค้าประเภทอื่นๆ
ที่มีทั้งราคาต่ำและสูงหรือสูงกว่า  ตั้งแต่เริ่มเปิดหัวกระทู้เรื่องอินทิเกรทแอมป์ผมแนะนำอินทิเกรทแอมป์ตั้งแต่ตัวแรก
NAD 3020 ราคาห้าพันบาทเรื่อยๆมามีหลากหลายราคาคละกันไป  ผมว่ายุดนี้หาอินทิเกรทแอมป์เล่นไม่ยากเหมือนสมัยก่อนด้วยซ้ำไป

แอมป์จากจีนเห็นมีอยู่หลายยี่ห้อ แต่ไม่เคยฟังเลยคุณอั๋นพอจะแนะนำสัก 2-3 ยี่ห้อได้ไหมครับ
  เผื่อถ้ามีโอกาสเข้ากรุงจะลองไปฟังดู

ผมเคยฟังอินทิเกรทแอมป์ยี่ห้อ Prima Luna เป็นแบรนด์ที่ต้นกำเนิดมาจากทางยุโรปแต่ผลิตในประเทศจีน ราคาพอเอื้อมถึงกันได้บ้าง
เป็นอินทิเกรทแอมป์หลอดให้น้ำเสียงชวนฟังมากๆ ผมเคยฟังรุ่น Prima Luna Two กำลังขับ 50 วัตต์/ข้างใช้หลอดเบอร์ KT88 X 4
หากเป็นรุ่น One กำลังขับ 35 วัตต์/ข้างใช้หลอดเบอร์ EL34 X 4 ลองไปหาฟังร้านแถวชลบุรีน่าจะมีเดี๋ยวถ้าได้ลองฟังยี่ห้ออะไรมา
จะมาบอกกล่าวกันอีกที

ลองเข้าไปดูสินค้าของ บริษัท ดิจิตอล ไฮไฟ มีเดีย จำกัด เจ้านี้นำเข้าพวกอินทิเกรทแอมป์จากจีนมาเพียบหลากหลายรุ่น
แต่ผมยังไม่เคยฟังอินทิเกรทแอมป์ของเจ้านี้ เห็นตามหน้าโฆษณาในหนังสือ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13 พฤษภาคม 2012 | 08:39:56 AM โดย อั๋น501 » บันทึกการเข้า
ท่านผีเพลง

« ตอบ #3929 เมื่อ: 13 พฤษภาคม 2012 | 08:50:05 AM »

รางวัลๆๆ
โปสเตอร์วงถูกใจใช่เลย

"เครื่องเสียงที่ดี คืออะไร ผมใคร่ขอถามบ้างครับ"

คุณปีศาจฯ  เครื่องเสียงที่ดีก็คือ เครื่องเสียงอะไรก็ได้ที่เราฟังแล้วเสียงมันดีเสียจนเราอยากจะเสียเวลาฟังเพลงอยู่กับมันนาน ๆ
อาจจะหลายชั่วโมง ครึ่งค่อนวัน หรือเป็นวันก็ได้ โดยที่ไม่รู้สึกเบื่อเลย

-เห็นด้วยครับ-

คุณnoprock  ...เครื่องเสียงดี  คือเครื่องเสียงที่ฟังเพลงอะไร แนวไหนก็เพราะ   ฟังจากแผ่นประเภทไหนก็เพราะครับผม...

คุณpolotoon   เครื่องเสียงที่ดี คือ เครื่องเสียงที่ถูกใจเราครับ แต่ก็ต้องพอจะเป็นที่ยอมรับของเพื่อนพ้องในระดับเดียวกันบ้าง[/i]

คุณdeja vu     เครื่องเสียงที่ดีน่าจะคือเครื่องเสียง ที่ตอบสนองความต้องการของเราได้ครบถ้วน

อีกหลายคน ยังไม่แก้เซ็งๆ เขียนเล่าความรู้สึกบ้างหรือครับ  ยิงฟันยิ้ม
ไม่ได้ถามว่า ดีที่สุดนะครับ ถามแค่ว่าที่พูดกันว่าดี  นั้นมันคือดียังไงครับ

4-5 ท่านที่ตอบมา ถูกต้องครับ แต่ยังไม่ถูกใจผมจังๆ

ขอใบ้ให้นิดนึง ว่าคำตอบนี้ มีคนในเว็บนี้ ค้นพบแล้วครับ แฮ่ม..
(อาจจะมากกว่า 1 คนด้วยซ้ำไป ฮิๆ)

หน้า: 1 ... 260 261 [262] 263 264 ... 325
พิมพ์