เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149730 กระทู้ ใน 4436 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

18 พฤษภาคม 2024 | 03:47:56 AM
หน้า: 1 ... 29 30 [31] 32 33 ... 325
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ตาดู-หูฟัง  (อ่าน 1598397 ครั้ง)
deja vu
The Dark Side of the Moon

« ตอบ #450 เมื่อ: 17 พฤษภาคม 2010 | 01:30:56 PM »

นั่นน่ะสิครับ ไอ้แผ่นที่บันทึกมาดี ๆ ก็มีอยู่เหมือนกัน ผมไม่เถียง แต่ก็มีน้อยครับที่เข้าขั้น audiophile เพราะส่วนใหญ่แล้ว rock ยังไงมันก็ยังเป็น rock

ผมคิดว่าคุณ The Black Tulip และคุณ polotoon ต้องเคยได้อ่านคอลัมน์เยี่ยมห้องฟังตามหนังสือเครื่องเสียงบ้างมาแล้วเป็นแน่ ตัวผมเองชอบอ่านคอลัมน์พวกนี้มาก เพราะนอกจากจะได้เห็นภาพชุดเครื่องเสียงสวย ๆ ยั่วกิเลสแล้ว ยังได้แนวคิดเรื่องการจัดแต่งห้อง การปรับอะคูสติก และความคิดตลอดจนรสนิยมของเจ้าของห้องและเครื่องเสียงนั้นด้วย ลองสังเกตดูเพลงที่พวกเขาฟังหรือซอฟต์แวร์ที่พวกเขามีอยู่นั้นสิครับ พวกเขาไม่ฟังเพลงร็อคกันหรอกครับ เพราะโดยส่วนมากพวกเขาฟังแจ๊สส์ คลาสสิก และแผ่น audiophile ที่เน้นการบันทึกเสียงดี ๆ เป็นหลักเอาไว้ก่อน ผมว่าคนเล่นเครื่องเสียงจริงจังแล้วเน้นฟังร็อคด้วยนี่มีน้อย ที่เห็นชัด ๆ ตอนนี้ก็มีคุณ The Black Tulip คนหนึ่งล่ะครับ คนอื่นผมไม่ทราบ เพราะเห็นฟังเกลี่ย ๆ คละกันอยู่หลายแนว

จริงๆแล้ว มีห้องฟังจำนวนมากที่ไม่เคยได้รับการเยี่ยมชมและเผยแพร่ให้ผู้ฟังหรือผู้อ่านได้รับรู้
 ผมคิดว่าห้องฟังที่ได้เห็นหรืออ่านจากสื่อนั้นเป็นเพียงส่วนน้อย
 ถ้าสังเกตจากยอดขายแผ่น ก็ยังเชื่อนะครับว่าเพลง Rock ก็ยังขายดีกว่าเพลงแนวอื่น
 จึงไม่น่าเป็นไปได้ ที่นักฟังเพลงส่วนใหญ่ ที่เล่นเครื่องเสียง จะฟังเพลง Classic หรือ Jazz หรือ Audiophile เท่านั้น

ผมเห็นด้วยครับที่เพลงร็อคขายดี และคนที่เล่นเครื่องเสียงหลายคนฟังกัน
   แต่นักเล่นเครื่องเสียงระดับสูง(แพง)  จะมีฟังเพลงร็อคน้อยมากนะครับ
The Black Tulip
Blade Runner

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #451 เมื่อ: 18 พฤษภาคม 2010 | 09:52:56 PM »

ถ้าย้อนอดีตได้ ท่านคิดว่าท่านจะเริ่มต้นฟังเพลงอย่างไร ซื้อแผ่น หรือซื้อเครื่องเสียง หรือจะฟังเพลงจากลำโพงคอมพิวเตอร์
TRON
The Snow Goose

« ตอบ #452 เมื่อ: 18 พฤษภาคม 2010 | 10:01:34 PM »

แน่นอนต้องเล่นแผ่นเสียงครับ แต่ผมมาไกลเกินจะเริ่มใหม่แล้ว และไม่สะดวกที่จะเล่นด้วย ผมไม่ใช่คนละเอียดที่จะมาดูแลอะไรมากมายกับการเล่นแผ่นเสียง ถึงจะเล่นก็คงไม่ได้เสียงที่ออกมาเต็มประสิทธิภาพอะไรมาก คงจะเล่นแบบคนธรรดาที่ไม่เน้นมาก
kongbei
Administrator

ขงปี่

pink_floyd@thaiprog.net
ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #453 เมื่อ: 18 พฤษภาคม 2010 | 11:41:04 PM »

อายุขนาดผมคงไม่ต้องย้อนอดีตมาก แต่มองไปอนาคตอยากได้ชุดเครื่องเสียงดีๆ ระดับ Hi End เลยยิ่งดี มาฟังซีดีกับแผ่นเสียง
ǝɹoɔǝsıɐuuoʎɐɯʎɹbuɐ

nagoya_mega_snake@windowslive.com
ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #454 เมื่อ: 18 พฤษภาคม 2010 | 11:51:07 PM »

ผมเองก็คงไม่ย้อนอดีตเพราะประสบการณ์การฟังเพลงยังแค่หางอึ่ง แต่ในอนาคตเมื่อเริ่มมีรายได้ที่แน่นอนของตัวเองก็อยากมีเครื่องเสียงดีๆที่พอจะฟังได้เป็นกลางสำหรับทุกแนวสักชุดนึง และคงจะตามเก็บแค่ฟอร์แมทซีดี เพราะถ้าต้องเล่นแผ่นเสียงด้วย กระเป๋าเงินของผมคงรองรับสุดยอดหม้อต้มจับฉ่ายของเพลงที่ผมฟังไม่ใหวแน่ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18 พฤษภาคม 2010 | 11:53:57 PM โดย ((((l i l i u m))))™ » บันทึกการเข้า

Stay cheap, praise the explicit, embrace the scuzz, be true to art and yourself, eat shit, keep music evil.
lilivm's self-indulgence: https://rateyourmusic.com/~potatahtapapoh
deja vu

« ตอบ #455 เมื่อ: 19 พฤษภาคม 2010 | 09:24:09 AM »

ถ้าย้อนอดีตได้ ท่านคิดว่าท่านจะเริ่มต้นฟังเพลงอย่างไร ซื้อแผ่น หรือซื้อเครื่องเสียง หรือจะฟังเพลงจากลำโพงคอมพิวเตอร์

ผมเริ่มฟังเพลงอย่างจริงจังตอนอยู่ ม.ศ.1 เริ่มสนใจเครื่องเสียงตอน ม.ศ.2
   สมัยนั้น ต้องแผ่นเสียงอย่างเดียวครับ ไม่มีตัวเลือกอื่น เทปหายากไม่ค่อยนิยมกัน
   ซีดียังไม่เกิด คอมฯไม่ต้องพูดถึงเลย
panyarak

« ตอบ #456 เมื่อ: 19 พฤษภาคม 2010 | 09:31:28 AM »

ถ้าย้อนอดีตได้ อยากจะอัดรายการวิทยุที่เปิดเพลงสากลอย่าง Top Teen Talent, Nitespot, I.S. Song Hits, Let It be Me, The Quiet Storm, Sunday Gap ฯลฯ เก็บไว้ครับ เดี๋ยวนี้ไม่ได้เปิดวิทยุเลย

.. polotoon ..

« ตอบ #457 เมื่อ: 19 พฤษภาคม 2010 | 09:33:03 AM »

ถ้าย้อนได้ ผมขอเก็บสะสม เทป ซีดี หรือ แผ่นเสียง อย่างใดอย่างหนึ่งก็พอครับ  ยิ้มกว้างๆ

deja vu

« ตอบ #458 เมื่อ: 19 พฤษภาคม 2010 | 09:45:23 AM »

ถ้าย้อนอดีตได้ อยากจะอัดรายการวิทยุที่เปิดเพลงสากลอย่าง Top Teen Talent, Nitespot, I.S. Song Hits, Let It be Me, The Quiet Storm, Sunday Gap ฯลฯ เก็บไว้ครับ เดี๋ยวนี้ไม่ได้เปิดวิทยุเลย

ผมเคยอัดรายการ TTT , IS Song Hits (ช่วงที่นำแผ่น rock n rool music  ของเต่าทองมาเปิด)
  โดยใช้วิทยุกระเป๋าหิ้ว  จำได้ว่าตอนเปิดฟังครั้งแรกตื่นเต้นมากเลย
Otallica
Fragile

ทุกคนต้องตาย ดังนั้นชีวิตที่มีอยู่ จึงมีค่ายิ่งนัก

« ตอบ #459 เมื่อ: 19 พฤษภาคม 2010 | 11:14:18 AM »

ถ้าย้อนได้ ผมอยากจะปรับเปลี่ยนตัวเอง โดยการซื้อเพื่อฟัง มากกว่าซื้อมาครอบครองมากกว่า
และถ้าเป็นไปได้ พอเพียง เพียงพอ เท่านั้น

666 มองแคบ ใจแคบ โลกแคบ      มองกว้าง ใจกว้าง โลกกว้าง 999

ถ้าทรายอยู่ในรองเท้า คุณจะทำอย่างไร.... ถ้ามีเรื่องในใจ คุณก็ควรจะทำเหมือนที่คุณทำกับรองเท้า o^_^o

There's nothing herE BuT What here's minE... 6^_^9
TRON

« ตอบ #460 เมื่อ: 19 พฤษภาคม 2010 | 11:32:52 AM »

ถ้าย้อนได้ ผมอยากจะปรับเปลี่ยนตัวเอง โดยการซื้อเพื่อฟัง มากกว่าซื้อมาครอบครองมากกว่า
และถ้าเป็นไปได้ พอเพียง เพียงพอ เท่านั้น

เห็นด้วยเหมือนกัน แต่อันนี้คงไม่ต้องย้อนครับ อยู่ที่จะปรับเปลี่ยนตั้งแต่ตอนนี้ได้หรือไม่ แต่ผมว่ามันยากมากครับ สำหรับผมนะ

แต่ผมว่าเราไม่ต้องคิดมากหรอกครับ มันเป็นงานอดิเรกที่ทำให้ชีวิตเรามีความสุข ยังไงเสียดีกว่าเราเอาเงินไปเที่ยวเตร่ กินเหล้า เสื้อผ้าแฟชั่น เล่นกอล์ฟ อะไรที่มันไม่เข้าทำและสิ้นเปลืองมากกว่านี้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19 พฤษภาคม 2010 | 11:35:22 AM โดย TRON » บันทึกการเข้า
.. polotoon ..

« ตอบ #461 เมื่อ: 19 พฤษภาคม 2010 | 11:44:37 AM »

เที่ยวเตร่ กินเหล้า เสื้อผ้าแฟชั่น เล่นกอล์ฟ

โดนกันหลายคนเลยนะครับเนี่ย

kongbei
Administrator

ขงปี่

pink_floyd@thaiprog.net
« ตอบ #462 เมื่อ: 19 พฤษภาคม 2010 | 11:45:53 AM »

เที่ยวเตร่ กินเหล้า เสื้อผ้าแฟชั่น เล่นกอล์ฟ

ใครเล่นกอล์ฟเหรอครับ
TRON

« ตอบ #463 เมื่อ: 19 พฤษภาคม 2010 | 11:46:51 AM »

ขออภัยถ้ากระทบคนในบอร์ดเรานะครับ เท่าที่เห็นไม่ค่อยมีนี่ครับ อันนี้แล้วแต่นะครับ บางคนอาจมองว่าสะสมซีดีแผ่นเสียงก็ไร้สาระเหมือนกันครับ
The Black Tulip
Blade Runner

« ตอบ #464 เมื่อ: 23 พฤษภาคม 2010 | 01:14:29 PM »

มีเพื่อนแนะนำให้ไปสังสรรค์ใน web เครื่องเสียง Thaiaudioclub มีรายชื่อคุ้นๆอยู่หลายท่าน

http://www.thaiaudioclub.net/board/
หน้า: 1 ... 29 30 [31] 32 33 ... 325
พิมพ์