เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149729 กระทู้ ใน 4436 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

17 พฤษภาคม 2024 | 02:01:46 PM
หน้า: 1 ... 38 39 [40] 41 42 ... 325
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ตาดู-หูฟัง  (อ่าน 1598146 ครั้ง)
ปีศาจลายคราม
The Snow Goose

Reap What You Sow

« ตอบ #585 เมื่อ: 16 มิถุนายน 2010 | 11:34:31 AM »

คุณDeja Vu และคุณปีศาจลายคราม มาร่วมฟังเพลงด้วยกันในวันเสาร์นี้ซิครับ
จะได้ร่วมพูดคุยแลกเปลี่ยนความคิดเรื่องเพลงกันถ้าว่างมาซิครับ
ต้องขออภัยที่ไปไม่ได้จริง ๆ เพราะวันเสาร์นี้ต้องเข้าทำงานที่บริษัททั้งวันครับ
อั๋น501
Voyage Of The Acolyte

« ตอบ #586 เมื่อ: 16 มิถุนายน 2010 | 02:18:17 PM »

คุณDeja Vu และคุณปีศาจลายคราม มาร่วมฟังเพลงด้วยกันในวันเสาร์นี้ซิครับ
จะได้ร่วมพูดคุยแลกเปลี่ยนความคิดเรื่องเพลงกันถ้าว่างมาซิครับ
ต้องขออภัยที่ไปไม่ได้จริง ๆ เพราะวันเสาร์นี้ต้องเข้าทำงานที่บริษัททั้งวันครับ
เสียดายเหมือนกันครับเลยอดเจอคุณdeja vuและคุณปีศาจลายคราม
อันที่จริงการจัดงานThaiprog's Meeting#6.2 มันก็เหมือนกับการที่สหายคอเดียวกัน
มาพบปะพูดคุยฟังเพลงร่วมกันตามบ้านเพื่อนแต่ครั้งนี้เปลี่ยนจากบ้านเพื่อนมาเป็นห้องฟังเพลง
ของหนังสือAUDIOPHILEแทนครับ โดยพวกเรามาร่วมฟังเพลงแลกเปลี่ยนประสบการณ์
ของสองสื่อฟอร์แม็ทแผ่นเสียงกับดิจิตอลยุดใหม่คือไฟล์เพลง ผมว่ารับรองได้ว่างานนี้ไม่เหมือนใครแน่
เพราะเพลงที่เรานำมาลองฟังกันเป็นแนวเพลงที่พวกเราชื่นชอบและนำมาเองทั้งนั้นมันน่าสนุกนะครับ
แถมยังได้ฟังชุดเครื่องเสียงที่ยังไม่เคยฟังด้วย(ผมเองก็ยังไม่เคยฟังชุดเครื่องเสียงที่ใช้อ้างอิงนี้)
ตัวผมเองก็อยากฟังเพลงจากเครื่องเสียงชุดนี้เหมือนกันครับ
Pong-Wanchai

« ตอบ #587 เมื่อ: 16 มิถุนายน 2010 | 02:32:25 PM »

คุณอั๋นจะให้ผมนำแผ่นอะไรไปเพิ่มเติมมั้ย ?
ผมจะเอาแผ่น Sgt. ไปด้วยเผื่อว่าใครต้องการฟัง The Beatles ซึ่งตั้งแต่ซิ้อมาจากอเมริกาสมัยออกวางขายใหม่ๆ ครั้งแรก เชื่อหรือไม่ว่ายังไม่
เคยเปิดฟังเลยจริงๆ  สงสัยคงต้องให้ ท่านผี เปิดซิงเป็นคนแรก  ยิงฟันยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม
อั๋น501

« ตอบ #588 เมื่อ: 16 มิถุนายน 2010 | 02:39:05 PM »

ได้ครับคุณโป่ง THE BEATLES แผ่นอื่นๆถ้ามีเอามาด้วยก็ได้นะครับ
Pong-Wanchai

« ตอบ #589 เมื่อ: 16 มิถุนายน 2010 | 02:55:13 PM »

สงสัยฟังกันถึงวันอาทิตย์ก็ไม่จบ  ยิงฟันยิ้ม   ยิงฟันยิ้ม   ยิงฟันยิ้ม
อั๋น501

« ตอบ #590 เมื่อ: 18 มิถุนายน 2010 | 02:44:02 PM »

วันพรุ่งนี้พวกเราชาวTHAIPROG  มีนัดMEETING#6.2ฟังเพลงกันที่ห้องฟัง
ของหนังสือAUDIOPHILE เพื่อนๆน้องๆต้องการจะไปร่วมด้วยขอเชิญทุกท่านนะครับ
เข้าร่วมพูดคุยฟังเพลงหรือสอบถามเรื่องเครื่องเสียงและเรื่องการเล่นไฟล์เพลงที่จะให้คุณเสียงที่ดี
ว่าเราควรเล่นกันเช่นใด วันเวลาสถานที่ตามที่ลงไว้ให้แล้วครับ
อั๋น501

« ตอบ #591 เมื่อ: 21 มิถุนายน 2010 | 06:07:32 PM »

ผมขอคุยเรื่องเครื่องเสียงของวันงานMEETING#6.2ที่กระทู้นี้นะครับจะได้เข้ากับหัวเรื่องกระทู้
ชุดเครื่องเสียงที่ทางทีมงานจัดให้ใช้ฟังเพลงกันประกอบด้วย
ลำโพงยี่ห้อSONICE รุ่นALLEGRAเป็นลำโพงสามทางแยกตัวตู้มิดเรนจ์กับทวีตเตอร์และตู้วูฟเฟอร์ออกจากกัน
โครงสร้างตัวตู้เป็นModular Cabinet Technology ชื่อยี่ห้ออาจจะไม่คุ้นสำหรับบ้านเราตัวผมเองก็พึ่งได้ฟัง
พร้อมกับพวกเราที่ไปร่วมงาน เป็นลำโพงอาจจะไม่เหมาะกับแนวดนตรีร็อคหนักๆมากนักเพราะลักษณะน้ำเสียงจะออกไปทาง
โปร่งๆกลางแหลมสดๆสะอาดๆหน่อยแต่ตอนที่ผมเอาแผ่นที่เป็นเพลงร้องหรือแนวJAZZไปลองฟังเสียงออกมาดีทีเดียวเลยครับ
เสียงเบสตอนล่างๆอาจยังไม่ทิ้งตัวมากนักเพราะขนาดวูฟเฟอร์เป็นข้อจำกัด แต่ถ้ากลางแหลมต้องยกให้เลย
เพาเวอร์แอมป์ยี่ห้อAMPZILLA 2000โมโนบล็อก300วัตต์ต่อข้างนี่ก็เป็นอีกยี่ห้อหนึ่งที่ผมไม่เคยฟังแอมป์ยี่ห้อนี้มาก่อนเลย
ไม่ว่ารุ่นใด คุณภาพและกำลังของมันสามารถขับลำโพงอยู่ครับ ผมว่าจะเหลือๆด้วยว้ำไปยิ่งมาจับคู่กับปรีแอมปหลอด์ยี่ห้อAUDIO VALVE
ด้วยแล้วน้ำเสียงไปทางนุ่มนวลชวนฟังมาก ปรีแอมป์AUDIO VALVE รุ่นEKLIPSE ผมเคยฟังและคุ้นเคยมากครับ(แต่เป็นรุ่นก่อนหน้านี้)
รุ่นนี้เป็นรุ่นใหม่หน้าตาเหมือนเดิมแต่อัพเกรดเบอร์หลอดใหม่ให้คุณภาพดีขึ้น  ยังมีต่อนะครับขอพักก่อน(ดูฟุตบอล)แล้วผมจะกลับมาเล่าต่อ
อั๋น501

« ตอบ #592 เมื่อ: 01 กรกฎาคม 2010 | 07:33:46 PM »

ผมติดค้างไว้ว่าจะเล่าเรื่องการทำห้องฟังเพลงของผมให้อ่านกัน
ห้องกับเสียงเพลงนี่ใครว่าไม่เกี่ยวกันคงจะไม่ถูกต้องนักและคิดว่าไม่สำคัญก็อาจจะไม่ถูกอีก
ในชีวิตผมผูกพันธ์กับเสียงเพลงมาแต่วัยเด็ก รักที่จะฟังดนตรี มากกว่าที่เล่นดนตรีเอง
เพราะผมไม่มีพรสรรค์ในเรื่องการเล่นดนตรีเลย ผมเคยบอกกับเพื่อนๆสมัยก่อนว่า
"ผมอยากเป็นนักฟังดนตรีที่ดี  ดีกว่าเป็นนักเล่นดนตรีที่เลว"
ผมชื่นชอบและรักการฟังเพลงมาทั้งชีวิต สิ่งที่ผมเรียนรู้จากการฟังเพลงก็คือเราต้องมีเครื่องเสียง
ที่ดีด้วย ถึงจะได้รับฟังดนตรีได้อย่างไพเราะ ผมถึงได้บอกว่าเครื่องเสียงต้องอยู่คู่กับการฟังเพลง
มันแยกกันไม่ได้หรอกครับ แต่มีปัจจัยอื่นๆมาประกอบด้วย นับตั้งแต่ผมมีชุดเครื่องเสียงชุดแรก
ผมไม่มีห้องฟังเพลงที่เป็นเรื่องเป็นราวหรอกครับ เป็นห้องโล่งๆมีหน้าต่างเป็นแถวมีประตูเป็นบาน
เปิดคู่เวลาฟังเพลงแต่ละครั้งดังไปทั่วบ้าน บ้านที่ผมอาศัยอยู่ในสมัยเด็กๆเป็นบ้านไม้อย่างที่ผมเคยเล่าใว้
ซึ่งในตอนนั้น ผมยังไม่มีห้องเป็นของตัวเอง หลังจากนั้นผมเริ่มมีห้องฟังเพลงของตัวเองเป็นห้องนอนเล็กๆ
ใช้ฟังเพลงไปด้วย เริ่มมีปัญหามันรู้สึก ว่าห้องมันเล็กไปสำหรับฟังเพลงเวลาเพื่อนๆมาฟังกันต้องนั่งฟัง
บนที่นอน ผมเลยพยายามหาห้องที่พอจะทำห้องฟังเพลงได้ ซึ่งตอนนั้นก็ได้พื้นที่ว่างของห้องใหญ่
ขอคุณแม่กั้นผนังเพื่อที่จะทำห้องฟังเพลง สัดส่วนได้เนื้อที่หน้ากว้างไม่ถึงสามเมตรความยาวหกเมตร
เพราะติดเสาบ้าน บ้านสมัยก่อนมักจะมีเสาอยู่กลางบ้านนี่เป็นปัญหาแรกที่ผมประสพ ต้องหาวิธีแก้
ผมปรึกษากับพี่เขยว่าอยากจะย้ายเสาบ้านจะมีปัญหากับโครงสร้างหรือเปล่า(เป็นเสาไม้)พี่เขยผมให้
คำแนะนำว่าขยับตำแหน่งเสาได้แต่จะต้องมีปัญหากับคุณแม่แน่ๆ อยู่ดีๆไปย้ายเสาบ้านคุณแม่ย่อมไม่เข้าใจ
ลูกชายแน่ว่าจะทำบ้าอะไร ผมต้องให้พี่เขยที่เป็นผู้รับเหมามายืนยันว่าย้ายเสาแล้วบ้านไม่พัง คุณแม่ผมถึงได้ยอม
คราวนี้ก็ได้ความกว้างของห้องประมาณสามเมตรกว่าๆ พอไหวครับเพราะได้เต็มที่เท่านี้ ผมจึงทำการค้ำยันแล้ว
จึงตัดเสาขยับแนวเดียวกับคานรับพื้นชั้นสอง เสร็จแล้วจึงกั้นผนังห้องใหม่ และนี่คือการทำห้องฟังเพลงห้องแรกในชีวิตผม
ผนังที่ผมใช้กรุห้องทั้งหมดเป็นไม้ลังที่ใส่เครื่องยนต์ของรถวอลโว่ไม้หนาเป็นนิ้ว ผมไปเหมาซื้อมาจากบริษัทวอลโว่เลยครับ
บังเอิญเพื่อนผมมันทำงานอยู่ที่บริษัทวอลโว่อยู่แผนกอะไหล่รถยนต์ ไม้ลังพวกนี้ใส่เครื่องยนต์มาจากนอกลายไม้สวยมากครับ
แต่ขอโทษทีกว่าจะถอดตะปูได้หมดเล่นแทบรากเลือด และมีปัญหาสำคัญที่สุดคือเรื่องปลวกครับมันเล่นงานห้องผมซะไม่เหลือเลย
เล่นกินเป็นขนม อย่างไปเชื่อว่าอบน้ำยามาจากนอกแล้วจะกันปลวกได้ (ยังมีต่อขอพักยกก่อนครับ)

อั๋น501

« ตอบ #593 เมื่อ: 01 กรกฎาคม 2010 | 09:39:27 PM »

ต่อจากตอนที่แล้ว
หลังจากที่ผมทำห้องฟังเพลงห้องแรกนั้น เป็นห้องที่ยังไม่ได้ให้ความสนใจทางด้านอะคูสติกภายในห้อง
ผมยังไม่ได้ให้ความสำคัญกับเรื่องอะคูสติกเสียง ต่อมาผมย้ายบ้านมาอยู่บ้านที่มีลักษณะคล้ายตึกแถวสามชั้น
ผมอยู่ชั้นที่สาม ห้องฟังเพลงห้องที่สองของผมก็ได้เริ่มต้นขึ้น คราวนี้ผมเริ่มเรียนรู้วิธีปรับแต่งอะคูสติกเสียง
ขนาดห้องประมาณสามเมตรครึ่งคูณห้าเมตรเป็นสัดส่วนที่พอได้อาจจะเล็กไปหน่อยเนื้อที่มีแค่นี้
จากห้องธรรมดาทั่วๆไปมีหน้าต่างสองด้านมีประตูเข้าออกสองทาง ห้องฟังเพลงห้องนี้ของผมเหมือนกับเป็น
งานทดลองด้านอะคูสติก ผมเริ่มทำแผงDiffusionไม้ร่องใช้เอง(แผงสะท้อนกระจายเสียง)เป็นอุปกรณ์ปรับอะคูสติก
ขั้นพื้นฐาน เพื่อหลีกหนีเรื่องEarly Reflection เสียงสะท้อนจากผนังห้อง ผมทดลองใช้วัสถุหลายชนิดทั้งแผ่นโฟมใน
การปรับอะคูสติกเสียงทำการแปะนั่น แปะโน่นทดลองไปเรื่อย เหมือนการเรียนรู้ไปในตัว จนสามารถปรับแต่ง
สภาพแวดล้อมได้ดีพอสมควรครับ มีข้อควรระวังสำหรับท่านที่มีห้องฟังเพลงอยู่ชั้นสามแบบนี้ ต้องมีร่างกายที่แข็งแรง
เพราะต้องแบกแอมป์หรือลำโพงขึ้นลงบันไดสามชั้นไม่ใช่เรื่องง่ายนะครับ ผมได้เรียนรู้เกี่ยวกับระบบแอร์ปรับอากาศ
จากห้องนี้ เพราะติดแอร์แบบติดผนังแรกๆก็เสียงลมไม่ค่อยดังเท่าไรพอรับได้อยู่ๆไปเป็นปีเสียงลมเริ่มดังกว่าเสียงเพลงแล้วครับ
จนพวกๆแซวผมว่าแอร์เสียงดีกว่าแอมป์อีก ยิ่งห้องเก็บเสียงรบกวนภายนอกดีเท่าไรเสียงลมของเครื่องปรับอากาศต้องเงียบที่สุด
ผมจะเล่าเรื่องที่ผมทำไม้ร่อง ใช้เวลาทำตั้งแต่เช้ากว่าจะทำเสร็จหนึ่งแผงเล่นเอาตีหนึ่ง(ทำ2แผง)ผมทำกับช่างไม้ข้างบ้านแกอายุมากแล้ว
ทำไปดื่มเหล้าขาวไป ผมต้องเป็นผู้ช่วยแกตลอดเพราะเขาไม่เคยทำต้องคอยบอกวิธีทำเล่นเอาเหนื่อยสุดๆผมหายจากบ้านไปทั้งวัน
โดยคนที่บ้านไม่รู้ว่าผมไปไหนที่แท้อยู่ข้างๆบ้าน(ข้างบ้านเป็นร้านทำประตูหน้าต่างวงกบ)เป็นประสบการณ์ที่ผมไม่ลืมเลยครับ
หลังจากนั้นผมก็ย้ายบ้านอีกแล้ว ครั้งนี้ย้ายมาอยู่ทาวน์เฮาส์ กับห้องฟังเพลงห้องที่สามจะเป็นใช่ใดพรุ่งนี้ผมจะมาเล่าต่อ.....
อั๋น501

« ตอบ #594 เมื่อ: 02 กรกฎาคม 2010 | 10:51:58 AM »

หลังจากที่ผมย้ายที่อยู่อาศัยจากบ้านหลังเดิม มาเป็นบ้านแบบทาวน์เฮาส์ผมต้องมาเจอกับข้อจำกัดมากมายมีเรื่องที่ต้องคิด
แก้ปัญหาในการหาพื้นที่ทำห้องฟังเพลง ผมเอาแปลนบ้านมาดูเพื่อหาวิธีวางตำแหน่งห้องฟังเพลงไว้บริเวณใดของตัวบ้าน
และต้องไม่กระทบกับการใช้ชีวิตประจำวันของครอบครัว ผมขอกล่าวถึงลักษณะบ้านทาวน์เฮาส์ของผมก่อน
ก่อนที่ผมจะซื้อบ้านหลังนี้ผมรู้ข้อจำกัดของแบบบ้านทาวน์เฮาส์อยู่แล้วเลยต้องหาหลังที่อยู่ติดกับสวนสาธารณะคือยอมจ่าย
แพงกว่าปกติเป็นค่าทำเลที่ตั้งของบ้าน เพราะอะไรผมถึงห่วงตำแหน่งที่ตั้งของบ้าน รู้ๆอยู่ว่าบ้านแบบทาวน์เฮาส์จะต้องใช้ผนังบ้าน
ร่วมกับผู้อื่นบ้านเป็นลักษณะเป็นเรือนแถวไม่มีพื้นที่รอบข้าง ถ้ามีต้องเป็นห้องหัวมุมเท่านั้นผมก็อยากได้แต่บังเอิญมีคนซื้อไปแล้ว
ผมเลยต้องซื้อได้หลังกลาง แต่ก็ไม่เป็นไรครับขอให้บริเวณหน้าบ้านติดสวนสาธารณะ(ตรงข้ามเป็นสวนสาธารณะ)ทำไมผมถึงต้อง
การทำเลบ้านแบบนี้ กลับมาดูที่ตัวบ้านผม ตามปกติแล้วบ้านแบบทาวน์เฮาส์จะมีหน้ากว้างประมาณสี่เมตรถึงหกเมตรแล้วแต่ละโครงการ
จะเลือกวางแปลนบ้านในลักษณะเช่นใด สำหรับบ้านของผมหน้ากว้างหกเมตรเนื้อที่18ตารางวาเท่านั้น เห็นพื้นที่แล้วไม่น่าจะหาทางทำ
ห้องฟังเพลงได้เลย ลักษณะของบ้านบริเวณหน้าบ้านเป็นที่จอดรถกว้าง3เมตรลึกเข้าไปในตัวบ้าน4เมตรถ้าจอดรถแล้วจะเหลือส่วน
ตัวรถเลยตัวบ้านออกมาหน่อยแล้วเป็นประตูรั้วหน้าบ้าน ผมคิดๆดูว่าจะวางห้องฟังเพลงไว้ส่วนใด บริเวณห้องนั่งเล่นหรือห้องรับแขก
กว้าง3เมตรคูณ4เมตรลึกเข้าไปเป็นส่วนของที่ทานอาหารบันไดขึ้นชั้นสองและห้องน้ำชั้นล่าง ผมเลยตัดสินใจทุบผนังกั้นระหว่างที่จอดรถ
กับห้องนั่งเล่นออกเพื่อใช้พื้นที่หน้ากว้างของตัวบ้านเป็น6เมตรแล้วมากั้นส่วนที่เป็นห้องนั่งเล่นกับที่ทานอาหารติดประตูไว้เพื่อใช้เดิน
ผ่านเข้าบ้าน และมากั้นทางเข้าที่จอดรถติดประตูไม้กว้างเมตรคูณสองเมตรแล้วประตูเข้าบ้านของเดิมเป็นกระจบบานเลื่อนเอาออก
ก่อปิดเป็นผนังทึบใส่บล็อกแก้วเป็นบางส่วนเพื่อรับแสงสว่างจากภายนอก(อันที่จริงห้องฟังเพลงห้องนี้ของผมมีรูปประกอบแต่ผม
เอารูปลงกระทู้ไม่เป็น รวมทั้งมีรูปห้องฟังเพลงห้องที่สองด้วย)ปัญหาของห้องนี้ที่ผมต้องหาวิธีแก้ก็คือเรื่องพื้นที่เป็นส่วนของที่จอดรถเดิม
พื้นจะต่ำกว่าระดับพื้นตัวบ้านประมาณสามสิบห้าเซ็นติเมตร ผมต้องยกพื้นขึ้นเพื่อให้มันเป็นระดับเดียวกันกับพื้นห้องนั่งเล่น จะได้เป็น
พื้นเดียวกันทั้งห้อง ที่นี้ผมต้องทำพื้นยังไงจึงจะไม่ให้พื้นอยู่ๆไปแล้วมันทรุดตัวแตกร้าว อย่างบ้านข้างๆต่อเติมห้องแบบผมแต่แล้วเกิดปัญหา
พื้นทรุด ผมไม่ต้องการให้เป็นเช่นนั้น เลยต้องหาวิธีให้พื้นใหม่ที่อยู่ได้อย่างถาวร  ผมขอพักยกก่อนแล้วค่อยกลับมาเล่าใหม่ครับ
อั๋น501

« ตอบ #595 เมื่อ: 02 กรกฎาคม 2010 | 01:56:18 PM »

กลับมาเล่ากันต่อครับ ผมว่าถึงไหนแล้ว
ถึงตอนที่จะต้องยกพื้นที่จอดรถขึ้นให้ได้ระดับเดียวกับพื้นห้องนั่งเล่น ผมใช้วิธีทำคานเกาะกับคานของตัวบ้านเดิม
แล้วใช้พื้นสำเร็จปูไว้บนคานเกาะให้คานที่ทำขึ้นใหม่เป็นบ่ารับพื้นสำเร็จไว้ พอเสร็จแล้วถึงเทคอนกรีตทับบนพื้นสำเร็จอีกครั้ง
ที่นี้ผมก็จะได้พื้นห้องฟังเพลงแล้ว ที่ผมบอกว่าต้องการหน้าบ้านติดสวนสาธารณะเพราะอะไร เมื่อผมเอาที่จอดรถในบ้านไปใช้ทำ
ห้องฟังเพลง รถก็ต้องไม่มีที่จอดใช่ไหมครับผมอาศัยจอดรถบริเวณสวนสาธารณะตรงข้ามหน้าบ้านซึ่งที่ตรงนั้นเป็นสระบัวขนาดใหญ่
สามารถจอดรถได้เป็นอย่างดี(ถ้าไม่กลัวรถหาย)พื้นที่ตรงนั้นไม่ได้รบกวนชาวบ้านหรือใครอื่นเพราะมันอยู่ตรงข้ามหน้าบ้านผมเลย
เมื่อผมมองออกไปหน้าบ้านก็จะเห็นรถจอดอยู่(ถ้าไม่เห็นคือรถหาย)นี่เป็นการวางแผนล่วงหน้าไว้ที่ผมต้องจ่ายราคาบ้านแพงกว่าชาวบ้าน
เพราะตรงนี้ครับ ที่นี้มาว่ากันถึงเรื่องการปรับแต่งอะคูสติกภายในห้อง ขนาดห้องฟังเนื้อที่อยู่ที่สามเมตรครึ่งคูณหกเมตร ผนังห้องสองด้าน
สามเมตรครึ่งต้องใช้ร่วมกับบ้านข้างๆอีกสองด้านหกเมตรติดกับในตัวบ้านและอีกด้านหกเมตรอยู่ด้านหน้าบ้านเป็นทางเข้าบ้าน
ตำแหน่งที่ผมวางชุดเครื่องเสียงตั้งอยู่ด้านกว้างสามเมตรครึ่ง ผนังด้านนี้สำคัญเพราะต้องติดกับชาวบ้าน ผมจึงต้องกรุด้วยแผ่นยิบซั่มหนา12มม.
ทาอักด้วยกาวชนิดพิเศษผมไม่ต้องการขึ้นโครงเพราะจะทำให้ห้องแคบลงแล้วปิดทับด้วยเป็นแผ่นฟองน้ำชนิดพิเศษสอดไส้ด้วยแผ่นอะลูมินั่นอยู่ตรงกลาง
หนา12มม.ปิดทับผนังสามด้านคือด้านหลังลำโพงและด้านข้างลำโพงซ้ายขวาด้านละสามเมตร ผมใช้ไม้ร่องแผงDiffusor,Trapปรับอะคูสติกเสียง
ผลการรับฟังเสียงออกมาดีน่าพอใจ แต่ก็มีบางสิ่งที่ผมไม่มีทางแก้เลยต้องยอม ก็คือห้องฟังเพลงนี้มีประตูสองชุด ประตูหนึ่งชุดคือประตูหน้าบ้าน
ประตูอีกชุดเป็นทางเชื่อมเข้าในตัวบ้าน ซึ่งประตูบานนี้ตำแหน่งที่ตั้งของมันอยู่ด้านใกล้ลำโพง ทำให้ผมมีปัญหาในการเซ็ทลำโพงมากขยับลำโพง
ถอยเข้าถอยออกลำบากติดแนวประตู ผมลองหาวิธีลงรูปห้องนี้ให้ได้ดูกัน(รอตัวช่วยก่อน)โดยรวมแล้วถือว่าใช้ได้สำหรับห้องฟังเพลง
ของบ้านทาวน์เฮาส์ ถึงมันจะยากลำบากเพียงใดผมก็พร้อมที่จะทุ่มเททำให้ได้ จากห้องฟังเพลงห้องนี้ของผมทำให้ผมมีประสบการณ์มากมาย
ในการสร้างห้องฟังเพลงที่มีพื้นที่จำกัดและปัจจัยรอบข้างไม่อำนวย และห้องฟังเพลงที่ผมจะเล่าต่อไปนี้จะเป็นเหมือนความฝันที่ผมอยาก
จะสร้างมันมานานแสนนานแล้ว ไม่เคยมีโอกาสทำครั้งนี้ผมต้องสร้างมันให้ได้.......โปรดติดตามตอนต่อไป
ปีศาจลายคราม

Reap What You Sow

« ตอบ #596 เมื่อ: 06 กรกฎาคม 2010 | 08:50:55 AM »

ได้อ่านหนังสือ Audiophile เล่มล่าสุดประจำเดือนนี้ มีคอลัมน์เยี่ยมห้องฟังของอัยการท่านหนึ่งที่ทั้งเล่นแผ่นเสียงและฟังเพลงร็อคและ prog ด้วย ชุดเครื่องเสียงของเขาผมว่าจัดได้เรียบง่ายมาก แถมห้องฟังก็ไม่ได้ตกแต่งอะไรให้มีลักษณะเป็น audiophile เลย และยังใช้เป็นห้องทำงานอีกด้วย เห็นเจ้าของห้องเขาบอกว่า ฟังเพลง ไม่ใช่ฟังเครื่อง

บอกตามตรงว่า ในบรรดาห้องฟังที่ผ่าน ๆ มา ห้องฟังของอัยการท่านนี้โดนใจผมมากที่สุด และอีกห้องหนึ่งที่โดนใจมาก ๆ คือห้องฟังของคุณธานินทร์ โชติดิลก อดีตมือกีตาร์วง Convention ซึ่งเคยมีเอ็ดเวิร์ด แวนโซ่ เป็นนักร้องนำ

ผมว่าห้องฟังที่กล่าวมานี้มีลักษณะติดดินมาก และใกล้เคียงความเป็นมนุษย์มากที่สุดครับ
อั๋น501

« ตอบ #597 เมื่อ: 06 กรกฎาคม 2010 | 09:53:21 AM »

ได้อ่านหนังสือ Audiophile เล่มล่าสุดประจำเดือนนี้ มีคอลัมน์เยี่ยมห้องฟังของอัยการท่านหนึ่งที่ทั้งเล่นแผ่นเสียงและฟังเพลงร็อคและ prog ด้วย ชุดเครื่องเสียงของเขาผมว่าจัดได้เรียบง่ายมาก แถมห้องฟังก็ไม่ได้ตกแต่งอะไรให้มีลักษณะเป็น audiophile เลย และยังใช้เป็นห้องทำงานอีกด้วย เห็นเจ้าของห้องเขาบอกว่า ฟังเพลง ไม่ใช่ฟังเครื่อง

บอกตามตรงว่า ในบรรดาห้องฟังที่ผ่าน ๆ มา ห้องฟังของอัยการท่านนี้โดนใจผมมากที่สุด และอีกห้องหนึ่งที่โดนใจมาก ๆ คือห้องฟังของคุณธานินทร์ โชติดิลก อดีตมือกีตาร์วง Convention ซึ่งเคยมีเอ็ดเวิร์ด แวนโซ่ เป็นนักร้องนำ

ผมว่าห้องฟังที่กล่าวมานี้มีลักษณะติดดินมาก และใกล้เคียงความเป็นมนุษย์มากที่สุดครับ
ห้องที่ใช้ฟังเพลงของคุณธรัมพ์ ชาลีจันทร์(เลขานุการอัยการศูงสุด)บังเอิญผมสนิทกับคุณธรัมพ์ เลยรู้เรื่องราวความเป็นมาของการฟังเพลง
และเล่นเครื่องเสียงของคุณธรัมพ์  จากการฟังเพลงและการทำงานอยู่ร่วมกัน ซึ่งเป็นการประสานเอาระหว่างห้องทำงานกับห้องฟังเพลงใช้ร่วมกัน
อย่างลงตัวมาก เนื่องจากไม่มีห้องว่างที่จะแยกห้องฟังเพลงออกเลยต้องใช้ห้องร่วมกันครับ และที่สำคัญคุญธรัมพ์ รู้จักเลือกชุดเครื่องเสียงที่ใช้ฟังเพลง
ได้อย่างดีดูเหมือนซีสเต็มง่ายๆแต่ขอโทษที ไม่ธรรมดาเลยครับ เริ่มจากลำโพงProAc 1'SC ลำโพงเล็กที่ในวงการถือว่าเป็นตำนานแล้วครับ
แอมป์หลอดยี่ห้อCARY รุ่นSLI80 เป็นแอมป์หลอดที่ให้น้ำเสียงนุ่มนวลชวนฟังเมื่อมาจับคู่กับลำโพงProAc 1SCแล้วเมื่อเป็นเนื้อคู่กัน
เครื่องเล่นซีดียี่ห้อLinn รุ่นKarik และพระเอกของซีสเต็มคือเครื่องเล่นแผ่นเสียงLINN LP12 ก่อนที่จะเปลี่ยนเป็นLINN LP12
ใช้ของThorens Jubilee อยู่ เห็นรายการซีสเต็มของคุณธรัมพ์ แล้วก็ย่อมรู้ว่าเจ้าของซีสเต็มเลือกเล่นได้อย่างลงตัวมาก
คุณธรัมพ์ แกฟังเพลงจากชุดเครื่องเสียงชั้นดีครับ ไม่ใช่สักแต่จะฟังเพลงจากเครื่องเสียงอะไรก็ได้ และการที่เราจะทำห้องฟังเพลงขึ้นมากนั้น
ถ้าเราอยากที่จะทำก็สามารถทำขึ้นมาได้ทั้งนั้น มันอยู่ที่ใจว่าอยากที่จะมีหรือเปล่า ผมก็เป็นมนุษย์ธรรมดาหาเช้ากินค่ำ ประเภทเงินเป็นปัญหาตลอดครับ
แต่ด้วยความรักในเสียงเพลง ไม่ได้แค่สะสมแผ่นเสียงหรือซ๊ดีอย่างเดียว ผมฟังเสียงเพลงผ่านชุดเครื่องเสียงครับ คนที่สะสมแผ่นเสียงหรือซีดีไว้เพื่ออะไร
ถ้าไม่เอาไว้ฟังเพลงหรือเอาไว้เก็บ(ผมว่าไปซื้อสิ่งของอย่างอื่นมาตั้งโชว์ดีกว่า)ห้องฟังเพลงของผมถูกสร้างขึ้นมาจากรักเสียงเพลงครับ
ผมรักสิ่งใดแล้วก็ย่อมทุ่นเทให้กับมันครับ ผมทำมาจากน้ำพักน้ำแรงของผมเป็นความภูมิใจครับที่เราสร้างมันมากับมือและผมยืนยันครับ
มนุษย์ทุกคนในเว็ปนี้ก็สามารถมีห้องฟังเพลงได้ ถ้าปัจจัยรอบตัวพร้อมครับ
อั๋น501

« ตอบ #598 เมื่อ: 06 กรกฎาคม 2010 | 12:56:46 PM »

ต่อจากตอนที่แล้ว
หลังจากที่ผมทำห้องฟังเพลงห้องแรกนั้น เป็นห้องที่ยังไม่ได้ให้ความสนใจทางด้านอะคูสติกภายในห้อง
ผมยังไม่ได้ให้ความสำคัญกับเรื่องอะคูสติกเสียง ต่อมาผมย้ายบ้านมาอยู่บ้านที่มีลักษณะคล้ายตึกแถวสามชั้น
ผมอยู่ชั้นที่สาม ห้องฟังเพลงห้องที่สองของผมก็ได้เริ่มต้นขึ้น คราวนี้ผมเริ่มเรียนรู้วิธีปรับแต่งอะคูสติกเสียง
ขนาดห้องประมาณสามเมตรครึ่งคูณห้าเมตรเป็นสัดส่วนที่พอได้อาจจะเล็กไปหน่อยเนื้อที่มีแค่นี้
จากห้องธรรมดาทั่วๆไปมีหน้าต่างสองด้านมีประตูเข้าออกสองทาง ห้องฟังเพลงห้องนี้ของผมเหมือนกับเป็น
งานทดลองด้านอะคูสติก ผมเริ่มทำแผงDiffusionไม้ร่องใช้เอง(แผงสะท้อนกระจายเสียง)เป็นอุปกรณ์ปรับอะคูสติก
ขั้นพื้นฐาน เพื่อหลีกหนีเรื่องEarly Reflection เสียงสะท้อนจากผนังห้อง ผมทดลองใช้วัสถุหลายชนิดทั้งแผ่นโฟมใน
การปรับอะคูสติกเสียงทำการแปะนั่น แปะโน่นทดลองไปเรื่อย เหมือนการเรียนรู้ไปในตัว จนสามารถปรับแต่ง
สภาพแวดล้อมได้ดีพอสมควรครับ มีข้อควรระวังสำหรับท่านที่มีห้องฟังเพลงอยู่ชั้นสามแบบนี้ ต้องมีร่างกายที่แข็งแรง
เพราะต้องแบกแอมป์หรือลำโพงขึ้นลงบันไดสามชั้นไม่ใช่เรื่องง่ายนะครับ ผมได้เรียนรู้เกี่ยวกับระบบแอร์ปรับอากาศ
จากห้องนี้ เพราะติดแอร์แบบติดผนังแรกๆก็เสียงลมไม่ค่อยดังเท่าไรพอรับได้อยู่ๆไปเป็นปีเสียงลมเริ่มดังกว่าเสียงเพลงแล้วครับ
จนพวกๆแซวผมว่าแอร์เสียงดีกว่าแอมป์อีก ยิ่งห้องเก็บเสียงรบกวนภายนอกดีเท่าไรเสียงลมของเครื่องปรับอากาศต้องเงียบที่สุด
ผมจะเล่าเรื่องที่ผมทำไม้ร่อง ใช้เวลาทำตั้งแต่เช้ากว่าจะทำเสร็จหนึ่งแผงเล่นเอาตีหนึ่ง(ทำ2แผง)ผมทำกับช่างไม้ข้างบ้านแกอายุมากแล้ว
ทำไปดื่มเหล้าขาวไป ผมต้องเป็นผู้ช่วยแกตลอดเพราะเขาไม่เคยทำต้องคอยบอกวิธีทำเล่นเอาเหนื่อยสุดๆผมหายจากบ้านไปทั้งวัน
โดยคนที่บ้านไม่รู้ว่าผมไปไหนที่แท้อยู่ข้างๆบ้าน(ข้างบ้านเป็นร้านทำประตูหน้าต่างวงกบ)เป็นประสบการณ์ที่ผมไม่ลืมเลยครับ
หลังจากนั้นผมก็ย้ายบ้านอีกแล้ว ครั้งนี้ย้ายมาอยู่ทาวน์เฮาส์ กับห้องฟังเพลงห้องที่สามจะเป็นใช่ใดพรุ่งนี้ผมจะมาเล่าต่อ.....

รูปที่1 (จากห้องฟังเพลงห้องที่สองของผม)
เป็นแผงไม้ร่อง Diffusor ที่ผมทำขึ้นมาใช้เองโดยคำนวนตามสูตรของRPG
นอกจากแผงไม้ร่อง ผมยังได้ทำขาลำโพงสำหรับProAc 1'SC ใช้เองด้วยครับ

อั๋น501

« ตอบ #599 เมื่อ: 06 กรกฎาคม 2010 | 01:02:50 PM »

รูปที่2 
ผมทำขาลำโพงProAc 1'SC ด้วยเหล็กกับไม้มะค่าผสมกัน ซึ่งตอนนั้นมีคนชอบและจะให้
ผมทำให้แบบนี้หลายคนครับ
หน้า: 1 ... 38 39 [40] 41 42 ... 325
พิมพ์