เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149728 กระทู้ ใน 4436 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

17 พฤษภาคม 2024 | 01:11:36 PM
หน้า: 1 ... 44 45 [46] 47 48 ... 325
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ตาดู-หูฟัง  (อ่าน 1598123 ครั้ง)
อั๋น501
Voyage Of The Acolyte

« ตอบ #675 เมื่อ: 11 กรกฎาคม 2010 | 11:32:02 AM »

เครื่องเล่นPc Media Processor ของผมได้เปลี่ยนรูปโฉมใหม่  ผมเปลี่ยนเคสใส่ตัวเครื่องใหม่ครับ
เคสใหม่นี้มีช่องใส่ฮาร์ทดีสเพิ่มได้ด้วยครับ
อั๋น501

« ตอบ #676 เมื่อ: 11 กรกฎาคม 2010 | 11:51:59 AM »

ผมนำรูปห้องของท่านหนึ่งที่เล่นเครื่องเสียงไฮเอ็นด์ ชุดในซีสเต็มนี้มีเครื่องเล่นPc Media Processorอยู่ด้วยครับ
อั๋น501

« ตอบ #677 เมื่อ: 11 กรกฎาคม 2010 | 11:58:58 AM »

ขอโทษมือใหม่หัดลงรูป  ตัวหนังสือเลยขาดๆ
ผมเอารูปห้องนักเล่นเครื่องเสียงซีสเต็มระดับไฮเอ็นด์ ยังมีเครื่องเล่นไฟล์เพลงด้วยครับใช้เครื่องเล่นPc Media Processor
เหมือนของผมแต่เคสต่างกันเท่านั้น(ในรูปเครื่องที่สองจากล่าง)ต่อผ่านUSB-DAC ของยี่ห้อLINN(วางอยู่บน)
อั๋น501

« ตอบ #678 เมื่อ: 11 กรกฎาคม 2010 | 12:03:33 PM »

ห้องฟังเพลงห้องนี้ท่านเจ้าของฟังเพลงทุกฟอร์แมทไม่ว่าจะเป็นแผ่นเสียง,ซีดีหรือไฟล์เพลงครับ
Pong-Wanchai
The Snow Goose

« ตอบ #679 เมื่อ: 11 กรกฎาคม 2010 | 01:32:57 PM »

ส.ว. ควรทำอย่างอื่นเมื่อย ไม่เห็นบ่น อาทิตย์ละ2ครั้งนะครับ
ของผม ทานแอปเปิ้ล วันละลูก คริๆ

เล่น "พลิกโผ" แบบนี้ ผมไม่รับประกันนะครับ !!!

...ผลไม้น่ะ รับทานไปเหอะ มันดีแน่ต่อร่างกาย แต่จะแก้ตรงจุดหรือเปล่ามันก็อีกประเด็นนึง  ยิ้มกว้างๆ
ท่านผีเพลง

Phantom of the Paradise

ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #680 เมื่อ: 11 กรกฎาคม 2010 | 01:36:45 PM »

ส.ว. ควรทำอย่างอื่นเมื่อย ไม่เห็นบ่น อาทิตย์ละ2ครั้งนะครับ
ของผม ทานแอปเปิ้ล วันละลูก คริๆ

เล่น "พลิกโผ" แบบนี้ ผมไม่รับประกันนะครับ !!!

...ผลไม้น่ะ รับทานไปเหอะ มันดีแน่ต่อร่างกาย แต่จะแก้ตรงจุดหรือเปล่ามันก็อีกประเด็นนึง  ยิ้มกว้างๆ

ส.ว.โป่ง ควรปฏิบัติ ข้อใดข้อหนึ่ง (ที่เหลือ ผมขอน้อมรับไปเอง)

1. รับทานผลไม้ "ลูกหมาก"
หรือ
2. รับทาน "น้องแอปเปิ้ล" อนุโลม "น้องเปิ้ล" ก็ได้ครับ

ขอให้ท่านสมาชิกสูงวัยผู้ทรงเกียรติ กดปุ่มเลือกด้วยครับ คริๆ

« ตอบ #681 เมื่อ: 11 กรกฎาคม 2010 | 01:55:52 PM »

ผมขออนุญาติฟัง ท่าน ส.ว. อั๋น เล่าเรื่องเครื่องเสียงต่อก่อนครับ ยังไม่อยากกดปุ่ม vote อายุมากแล้ว มือมันสั่นคร้าบ...บ...บ
อั๋น501

« ตอบ #682 เมื่อ: 11 กรกฎาคม 2010 | 05:02:05 PM »

ส.ว.โป่ง ควรปฏิบัติ ข้อใดข้อหนึ่ง (ที่เหลือ ผมขอน้อมรับไปเอง)

1. รับทานผลไม้ "ลูกหมาก"
หรือ
2. รับทาน "น้องแอปเปิ้ล" อนุโลม "น้องเปิ้ล" ก็ได้ครับ

ขอให้ท่านสมาชิกสูงวัยผู้ทรงเกียรติ กดปุ่มเลือกด้วยครับ คริๆ

ทั้งสองส.ว.คุยเรื่องอะไรกันนี่ เด็กๆอย่างผมไม่เห็นรู้เรื่องเลยครับ
สงสัยเมื่อคืนนี้แย่งน้องแอปเปิ้ลกันแน่เลย ก็อย่างว่าล่ะครับอายุมากแล้ว
ไม่เข้ารู้ตัวกัน ไม่เหมือนหนุ่มๆแบบผมไม่ต้องพึ่งน้องแอปเปิ้ลหรอกครับ.....จุ๊จุ๊
ท่านผีเพลง

Phantom of the Paradise

ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #683 เมื่อ: 11 กรกฎาคม 2010 | 06:37:39 PM »

กลับเข้าเรื่องครับ  ยิงฟันยิ้ม

ห้องของคุณอั๋น สัมผัสแล้ว พูดย่อๆ ก็คือ
ยกโรงภาพยนต์มาไว้ในบ้าน นั่นเอง
ไม่ใช่พวก มินิ-เธียเตอร์  โกรธ
แต่เป็น แกรนด์อีจีวี กันเลยทีเดียว  ยิงฟันยิ้ม

เรื่องภาพ ผมกับพี่โป่งยอมแพ้โดยสิ้นเชิง
ส่วนเรื่องเสียง ยังต้องขอล้างหู กันอีกหลายยกครับ
ที่พูดนี่ ไม่ใช่ว่าไม่ดี หรือใครดีกว่าใครนะครับ

แต่ผมรู้สึกว่า เครื่องเสียงคุณอั๋น (ที่จริงแอมป์ก็ตัวเดียวกัน แลบลิ้น) มันเสียงแบบไฮเอ็นด์อ้ะ
คือ สดใส บุคลิกสง่าเท่ห์ เก๋ไก๋ สะอาด ไม่มีคัลเลอร์ เยี่ยมจริงๆ
แต่ผม(+พี่โป่ง) จะชอบเสียงแบบ น้องนาบ้านนา หน่อยๆนะครับ
คือ อาจจะไม่เนี๊ยบ ทำอะไรเปิ่นๆมั่ง แต่เว้ากันซื่อๆ นะครับ

ด้วยแรงบันดาลใจจากเมื่อวาน
วันนี้ ผมก็มี โฮมเธียเตอร์ กะเขาเหมือนกัน
เสียง ระบบ สเตอริโอ (ไม่ใช่เซอร์ราวด์ อย่างเขา แต่เราใช้เปิดดังๆ เข้าไว้ ฮา ยิ้มกว้างๆ)
จอภาพ ระบบ จอไวด์ ถึงไม่ใช่ เฮ็ชดี แต่ของเรา ก็เฮ็ชพี (มากกว่าตั้งหลายตัวอกษร)

อนาถาเถียเต้อ

ฟังเพลง ผ่าน foobar2000 หรือ itune ก็ได้
ฟังแบบ 16/44.1 24/96 24/192 ก็ได้เหมือนกันครับ ผมใช้ goldwave
รอให้ D/A Converter ราคาอ่อนโยนซักหน่อย ค่อยเอามาต่อออกทางช่อง USB ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11 กรกฎาคม 2010 | 06:43:13 PM โดย ۞ ળં૮યબ૮અતે૭ » บันทึกการเข้า

deja vu
The Dark Side of the Moon

« ตอบ #684 เมื่อ: 12 กรกฎาคม 2010 | 09:23:54 AM »

ขอถามแบบเด็กไม่มีความรู้เลยนะครับว่าถ้าเกิดผมชอบฟังเพลงหลายแนวอย่างเช่น Prog, Jazz, Hard Rock, Death Metal, Folk/Acoustic, Ambient, Electronics, Shoegaze, Noise, New Age, Britpop, Classical, Industrial เรื่อยไปจนถึงป๊อปทั่วๆไป เราจะสามารถหาเครื่องเสียงที่สามารถฟังได้โอเคกับดนตรีหลายๆประเภทอย่างนี้ได้รึเปล่าครับ (พอดีอยากทราบไว้เป็นความรู้เผื่อสำหรับอนาคตน่ะครับ)

ขอตอบปัญหาของน้องเหม่งเลยนะครับว่ามีทั้งได้และไม่ได้

ที่ได้คือเครื่องเสียงดีๆมักจะฟังเพลงอะไรก็ไพเราะอยู่ในระดับหนึ่งอยู่แล้ว

ที่ไม่ได้คือเครื่องแต่ละตัวจะมีลักษณะเสียงเฉพาะของตัวเอง ซึ่งคงไม่สามาถที่จะทำให้เหมาะสมกับดนตรีได้ทุกประเภทหรอกครับ
    เหมือนนักดนตรีแจ๊ส ที่จะให้เล่นเพลงร็อคหรือคันทรี่ก็คงจะพอเล่นได้ แต่คงสู้นักดนตรีร็อคหรือคันทรี่โดยตรงไม่ได้

คงเป็นหน้าที่ของคนฟังเพลงล่ะครับที่จะหาความสมดุลย์ของเครื่องเสียงกับเพลง ที่จะทำให้เราพึงพอใจได้มาที่สุด

ขอโทษที่ขัดจังหวะ (ถือว่าเป็นโฆษณาคั่นรายการก็แล้วกัน) ขอเชิญคุณอั๋นและสว.ท่านอื่นต่อครับ

อั๋น501

« ตอบ #685 เมื่อ: 12 กรกฎาคม 2010 | 10:04:30 AM »

กลับเข้าเรื่องครับ  ยิงฟันยิ้ม

ห้องของคุณอั๋น สัมผัสแล้ว พูดย่อๆ ก็คือ
ยกโรงภาพยนต์มาไว้ในบ้าน นั่นเอง
ไม่ใช่พวก มินิ-เธียเตอร์  โกรธ
แต่เป็น แกรนด์อีจีวี กันเลยทีเดียว  ยิงฟันยิ้ม

เรื่องภาพ ผมกับพี่โป่งยอมแพ้โดยสิ้นเชิง
ส่วนเรื่องเสียง ยังต้องขอล้างหู กันอีกหลายยกครับ
ที่พูดนี่ ไม่ใช่ว่าไม่ดี หรือใครดีกว่าใครนะครับ

แต่ผมรู้สึกว่า เครื่องเสียงคุณอั๋น (ที่จริงแอมป์ก็ตัวเดียวกัน แลบลิ้น) มันเสียงแบบไฮเอ็นด์อ้ะ
คือ สดใส บุคลิกสง่าเท่ห์ เก๋ไก๋ สะอาด ไม่มีคัลเลอร์ เยี่ยมจริงๆ
แต่ผม(+พี่โป่ง) จะชอบเสียงแบบ น้องนาบ้านนา หน่อยๆนะครับ
คือ อาจจะไม่เนี๊ยบ ทำอะไรเปิ่นๆมั่ง แต่เว้ากันซื่อๆ นะครับ

ด้วยแรงบันดาลใจจากเมื่อวาน
วันนี้ ผมก็มี โฮมเธียเตอร์ กะเขาเหมือนกัน
เสียง ระบบ สเตอริโอ (ไม่ใช่เซอร์ราวด์ อย่างเขา แต่เราใช้เปิดดังๆ เข้าไว้ ฮา ยิ้มกว้างๆ)
จอภาพ ระบบ จอไวด์ ถึงไม่ใช่ เฮ็ชดี แต่ของเรา ก็เฮ็ชพี (มากกว่าตั้งหลายตัวอกษร)

อนาถาเถียเต้อ

ฟังเพลง ผ่าน foobar2000 หรือ itune ก็ได้
ฟังแบบ 16/44.1 24/96 24/192 ก็ได้เหมือนกันครับ ผมใช้ goldwave
รอให้ D/A Converter ราคาอ่อนโยนซักหน่อย ค่อยเอามาต่อออกทางช่อง USB ครับ

อะไรจะกันระดับท่านผีถึงได้ยอมเป็นพระรองเช่นนี้  เล่นเอาLCDจอใหญ่ไปให้ยาหยีดูซีส์รี่เกาหลีสงสัยท่านผีจะมีแผนเหนือชั้น
ถ้าแผนนี้ได้ผลบอกด้วยนะครับ ผมจะได้เอาบ้างครับ
ส่วนอีกเรื่องผมชวนมาฟังเพลงจากไฟล์นะครับ ไม่ได้ให้ฟังเสียงจากเครื่อง ยังไงกันนี่ท่านผีมาผิดงานหรือเปล่าครับ
เฮียโป่งก็เหมือนกันให้มาเป็นคณะลูกขุน แต่ยังไงกันเห็นดูแต่หนังประเภทหาดูยากๆทั้งนั้น(แต่หาซื้อได้แถวคลองถมหรือไปเดินแถวพันธุ์ทิพย์พลาซ่า
เดี๋ยวจะมีคนขายมาถามเอง พี่ครับ!มีหนัง...เอาไหมครับ)

deja vu
The Dark Side of the Moon

« ตอบ #686 เมื่อ: 12 กรกฎาคม 2010 | 10:16:07 AM »

เออ อันนี้สงสัยมานานแล้วครับ ว่าทำไมเด็กในเว็ปนี้ค่อนข้างโพสกันเรียบร้อย
  ผิดกับพวก สว. ที่ค่อนข้าติดเรท R กันอยู่เรื่อย ผมขอสันนิษฐาน 2 ข้อนะครับ

ข้อแรก  ไม่เคย
  ข้อสอง   เบื่อแล้ว

« ตอบ #687 เมื่อ: 12 กรกฎาคม 2010 | 10:26:21 AM »

เออ อันนี้สงสัยมานานแล้วครับ ว่าทำไมเด็กในเว็ปนี้ค่อนข้างโพสกันเรียบร้อย
  ผิดกับพวก สว. ที่ค่อนข้าติดเรท R กันอยู่เรื่อย ผมขอสันนิษฐาน 2 ข้อนะครับ

ข้อแรก  ไม่เคย
  ข้อสอง   เบื่อแล้ว

ผมขอตอบข้อสองนะครับ แต่ต้องเพิ่มเติมหน่อยเพื่อให้ความหมายกระชับขึ้น คือว่า...

ข้อสอง เบื่อ พวกสมาชิก ส.ว. ผู้ทรงเกียรติเหล่านี้ แล้ว !!!  

อีกอย่างนึงก็คือ กลัวจะกลายเป็น ส.ค. (=เสียคน) อย่างเช่นบรรดาผู้สูงวัยทั้งหลาย  ยิ้มกว้างๆ

ความจริงแล้วเป็นการ คลายเครียด อย่านึกเป็นอื่น ตัวจริงของพวกเราไม่ได้เป็นอย่างที่คิดเสมอไปนะครับ  ยิ้มเท่ห์
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 12 กรกฎาคม 2010 | 10:28:29 AM โดย Pong-Wanchai » บันทึกการเข้า
อั๋น501

« ตอบ #688 เมื่อ: 12 กรกฎาคม 2010 | 10:28:40 AM »

ข้อแรก  ไม่เคย
  ข้อสอง   เบื่อแล้ว

ผมขอตอบหน่อยครับ
ข้อแรก ไม่เคยคงไม่ใช่
ข้อสอง เบื่อแล้วคงไม่ใช่อีก
ขอตอบผิดทุกข้อครับ
ดีนะที่ผมยังไม่ได้อยู่ในกลุ่มส.ว.ผมอยู่ในกลุ่มหนุ่มใหญ่เท่านั้นครับ
เลยติดแค่เรทPG13
อั๋น501

« ตอบ #689 เมื่อ: 12 กรกฎาคม 2010 | 10:45:19 AM »

ขอถามแบบเด็กไม่มีความรู้เลยนะครับว่าถ้าเกิดผมชอบฟังเพลงหลายแนวอย่างเช่น Prog, Jazz, Hard Rock, Death Metal, Folk/Acoustic, Ambient, Electronics, Shoegaze, Noise, New Age, Britpop, Classical, Industrial เรื่อยไปจนถึงป๊อปทั่วๆไป เราจะสามารถหาเครื่องเสียงที่สามารถฟังได้โอเคกับดนตรีหลายๆประเภทอย่างนี้ได้รึเปล่าครับ (พอดีอยากทราบไว้เป็นความรู้เผื่อสำหรับอนาคตน่ะครับ)

ขอตอบปัญหาของน้องเหม่งเลยนะครับว่ามีทั้งได้และไม่ได้

ที่ได้คือเครื่องเสียงดีๆมักจะฟังเพลงอะไรก็ไพเราะอยู่ในระดับหนึ่งอยู่แล้ว

ที่ไม่ได้คือเครื่องแต่ละตัวจะมีลักษณะเสียงเฉพาะของตัวเอง ซึ่งคงไม่สามาถที่จะทำให้เหมาะสมกับดนตรีได้ทุกประเภทหรอกครับ
    เหมือนนักดนตรีแจ๊ส ที่จะให้เล่นเพลงร็อคหรือคันทรี่ก็คงจะพอเล่นได้ แต่คงสู้นักดนตรีร็อคหรือคันทรี่โดยตรงไม่ได้

คงเป็นหน้าที่ของคนฟังเพลงล่ะครับที่จะหาความสมดุลย์ของเครื่องเสียงกับเพลง ที่จะทำให้เราพึงพอใจได้มาที่สุด

ขอโทษที่ขัดจังหวะ (ถือว่าเป็นโฆษณาคั่นรายการก็แล้วกัน) ขอเชิญคุณอั๋นและสว.ท่านอื่นต่อครับ

คำตอบของคุณdeja vuไม่ได้เป็นโฆษณาคั่นราการแล้วครับผมว่าเป็นรายการจริงเลยครับ
เป็นคำตอบของคนเข้าใจเครื่องเสียงดีว่าเครื่องเสียงแต่ละยี่ห้อ แต่ละรุ่นมันเหมาะกับแนวดนตรีเช่นใด
คงไม่มีเครื่องเสียงรุ่นใดที่จะเหมาะกับดนตรีทุกประเภทในโลกนี้อย่างคำถามที่ถามมาหรอกครับ
แต่เครื่องเสียงดีๆมันก็ฟังเพลงได้หลากหลายประเภทอยู่แล้วอาจจะมีข้อจำกัดอยู่บ้างหรืออยู่ที่ราคาเป็นตัวกำหนด
เราจึงได้เห็นแต่ละยี่ห้อมีจากรุ่นเล็กๆไล่ขึ้นไปถึงรุ่นใหญ่ๆราคาก็จะแตกต่างกันด้วยครับ
หน้า: 1 ... 44 45 [46] 47 48 ... 325
พิมพ์