เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149730 กระทู้ ใน 4436 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

17 พฤษภาคม 2024 | 05:44:03 PM
หน้า: 1 ... 47 48 [49] 50 51 ... 325
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ตาดู-หูฟัง  (อ่าน 1598199 ครั้ง)
ปีศาจลายคราม
The Snow Goose

Reap What You Sow

« ตอบ #720 เมื่อ: 15 กรกฎาคม 2010 | 10:02:24 PM »

ผมกำลังนั่งอมยิ้มอีกแล้วครับ  ยิงฟันยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม

ในมือก็ถือแก้วเต็มไปด้วยน้ำแข็งและสิ่งที่คุณปีศาจฯชอบ...แต่ว่าแต่เมื่อไหร่เราจะมาชนกันอีกซักทีล่ะครับ  ยิ้มกว้างๆ
อมยิ้มตอนนี้เลยหรือพี่

มันกรึ่มๆ มาตั้งแต่เมื่อคืนแล้วที่ไป Wine & Dipper ดู Kaleidoscope มา
เสร็จแล้วไปต่อร้านข้าวต้มกับพี่ต้อมและเจอพี่เอกมันต์อีก...ก็เลยยาวเกือบถึงเช้าครับ  ยิ้ม
น่าอิจฉาคุณ Pong-Wanchai จังครับที่มีโอกาสได้สัมผัส "ตำนาน" ร็อคเกอร์ไทยอย่างใกล้ชิดหลายคนด้วยกัน ไม่ทราบว่าคุณ Pong-Wanchai พอจะรู้จักคุณเอ็ดเวิร์ด แวนโซ่ และคุณธานินทร์ โชติดิลก อดีตสมาชิกวง Convention บ้างไหมครับ?
Pong-Wanchai

« ตอบ #721 เมื่อ: 16 กรกฎาคม 2010 | 05:41:58 AM »

น่าอิจฉาคุณ Pong-Wanchai จังครับที่มีโอกาสได้สัมผัส "ตำนาน" ร็อคเกอร์ไทยอย่างใกล้ชิดหลายคนด้วยกัน ไม่ทราบว่าคุณ Pong-Wanchai พอจะรู้จักคุณเอ็ดเวิร์ด แวนโซ่ และคุณธานินทร์ โชติดิลก อดีตสมาชิกวง Convention บ้างไหมครับ?

ผมสนิทกับ Edward Vanzo พอสมควร แล้วก็รู้จักกับพี่ชายของเค้าคือ John Vanzo ซึ่งปัจจุบันอาศัยอยู่ในประเทศสหรัฐอเมริกา
เมื่อเดือนที่แล้วแกโทร.ทางไกลมาหาพี่ต้อม ผมก็ได้คุยด้วย เพราะกำลังทานข้าวอยู่ด้วยกันที่บ้านเพื่อนสนิทพอดี  ยิ้มกว้างๆ

ส่วน คุณธานินทร์ โชติดิลก ผมไม่รู้จักครับ รู้จักแต่คนชื่อ ธานินทร์ ที่ออกแบบปกเทป 501 ของ Roger Waters ชุด
Performed Live เมื่อก่อนทำอยู่ที่บริษัทต้นสังกัดเพลงในประเทศไทยหลายแห่ง.
.. polotoon ..

« ตอบ #722 เมื่อ: 16 กรกฎาคม 2010 | 08:13:15 AM »

ผมกำลังนั่งอมยิ้มอีกแล้วครับ  ยิงฟันยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม

ในมือก็ถือแก้วเต็มไปด้วยน้ำแข็งและสิ่งที่คุณปีศาจฯชอบ...แต่ว่าแต่เมื่อไหร่เราจะมาชนกันอีกซักทีล่ะครับ  ยิ้มกว้างๆ
อยากชนจอกกับพี่ Pong-Wanchai อยู่เหมือนกันครับ ผมจะได้เสวนากับพี่เรื่องวงร็อคของไทยด้วย แต่ว่านัดที่ใกล้จะถึงเร็ว ๆ นี้คงจะต้องขอบายไปก่อนครับ
อ้าว อีกตั้งหลายวัน บายอีกแล้วหรือครับ ยิ้มกว้างๆ

อั๋น501
Voyage Of The Acolyte

« ตอบ #723 เมื่อ: 16 กรกฎาคม 2010 | 08:27:59 AM »

ผมสนิทกับ Edward Vanzo พอสมควร แล้วก็รู้จักกับพี่ชายของเค้าคือ John Vanzo ซึ่งปัจจุบันอาศัยอยู่ในประเทศสหรัฐอเมริกา
เมื่อเดือนที่แล้วแกโทร.ทางไกลมาหาพี่ต้อม ผมก็ได้คุยด้วย เพราะกำลังทานข้าวอยู่ด้วยกันที่บ้านเพื่อนสนิทพอดี  ยิ้มกว้างๆ

ส่วน คุณธานินทร์ โชติดิลก ผมไม่รู้จักครับ รู้จักแต่คนชื่อ ธานินทร์ ที่ออกแบบปกเทป 501 ของ Roger Waters ชุด
Performed Live เมื่อก่อนทำอยู่ที่บริษัทต้นสังกัดเพลงในประเทศไทยหลายแห่ง.

พูดถึงวงดนตรีรุ่นเก่าๆในดนตรีของบ้านเรา  บังเอิญผมได้มีเพื่อนที่ทำงานร่วมกันเจอกันทุกวันเป็นมือกีต้าร์อดีตวงกรีนแอปเบิ้ลเก่า
เขาเป็นเพื่อนรุ่นเดียวกับวงร็อคดังๆของบ้านเราในอดีตอาทิเช่นThe Fox ,V I P และอัศนี/วัสสันต์ เขาชื่อปรีดา ประดิษสุวรรณ
ตัวคุณปรีดา เขาชอบเล่าเรื่องราวในอดีตสมัยที่เล่นดนตรีให้ฟังเป็นประจำ  เคยโซโลกีต้าร์Gibson  Les PaulในเพลงHotel California
ให้ผมฟังฝีมือยังไว้ลายอยู่  ผมเคยบอกกับเฮียโป่งไว้แล้ว ว่างๆตัวแกอยากจะเล่นคนตรีให้กับผมและเฮียโป่งฟัง ถ้าวันไหนเฮียโป่งว่าง
บอกมาได้เลยนะครับ  มาดูโชว์เล่นกีต้าร์Gibson Les Paul คู่กายของแกที่ใช้หากินมาสี่สิบปีแล้ว เดินทางไปทั่วร้อยเอ็ดเจ็ดแม่น้ำ
ผมได้ฟังเรื่องราวอันมากมายสมัยที่แกเล่นดนตรีหากิน  ซึ่งตอนนี้เลิกอาชีพเล่นดนตรีแล้วแต่มาทำงานกับผมทำสระว่ายน้ำครับ

ปีศาจลายคราม

Reap What You Sow

« ตอบ #724 เมื่อ: 17 กรกฎาคม 2010 | 09:17:35 AM »

เมื่อเดือนที่แล้วแกโทร.ทางไกลมาหาพี่ต้อม ผมก็ได้คุยด้วย เพราะกำลังทานข้าวอยู่ด้วยกันที่บ้านเพื่อนสนิทพอดี  ยิ้มกว้างๆ

ที่ได้เรียนถามคุณ Pong-Wanchai ว่ารู้จักคุณธานินทร์ โชติดิลกหรือไม่นั้นก็เพราะว่าผมเคยอ่านเจอคอลัมน์ "We're an Audiophile" ในหนังสือเครื่องเสียง Audiophile ซึ่งได้ไปเยี่ยมห้องฟังของคุณธานินทร์และสัมภาษณ์เจ้าของห้อง ผมเองก็เพิ่งทราบว่าคุณธานินทร์นอกจากจะเป็นนักดนตรี (อดีตมือกีตาร์ของวง Convention) แล้ว แกยังเล่นเครื่องเสียงอีกด้วย และเข้าใจว่าปัจจุบันแกคงเปลี่ยนไปทำงานอาชีพอื่นแล้ว ผมเห็นเครื่องเสียงในห้องฟังของคุณธานินทร์แล้วก็รู้สึกว่า "ไม่ธรรมดา" เลย โดยเฉพาะเครื่องเล่นแผ่นเสียง Technics SP-10 ซึ่งแต่ก่อนมักใช้ในสถานีวิทยุและมีราคาแพงมาก นอกจากนี้แกยังสะสมแผ่นเสียงเพลงร็อคไว้เป็นจำนวนมากและยังเล่นกีตาร์ให้คนที่ไปสัมภาษณ์ได้ฟังอีกด้วย สไตล์การแต่งห้องฟังก็ไม่ได้เน้นตบแต่งให้เป็น audiophile มากนัก เน้นเฉพาะเรื่องเครื่องและแผ่นเสียงมากกว่า เมื่อพิจารณาดูจากอุปกรณ์ต่าง ๆ ที่ใช้ก็นับว่าเป็นนักดนตรีที่มีรสนิยมที่ดีในการเล่นเครื่องเสียงคนหนึ่ง ผมเห็นรูปปัจจุบันของคุณธานินทร์เทียบกับรูปขาวดำที่อยู่ในความทรงจำสมัยที่แกยังอยู่กับวง Convention (ประมาณสามสิบกว่าปีก่อน) แล้ว เห็นได้ชัดว่าเปลี่ยนไปเยอะครับ (สมัยก่อน ตอนฟังรายการ Top Teen Talent ของคุณวิฑูรย์ วทัญญู ผมเคยได้ยินสปอตเสียงคุณธานินทร์เปิดออกอากาศรณรงค์ต่อต้านการใช้ยาเสพติดด้วย เข้าใจว่าวง Convention ในตอนนั้นเป็นวงดนตรีวงหนึ่งซึ่งมีรายการ Top Teen Talent สนับสนุนอยู่ครับ)
Pong-Wanchai

« ตอบ #725 เมื่อ: 17 กรกฎาคม 2010 | 09:33:12 AM »

ที่ได้เรียนถามคุณ Pong-Wanchai ว่ารู้จักคุณธานินทร์ โชติดิลกหรือไม่นั้นก็เพราะว่าผมเคยอ่านเจอคอลัมน์ "We're an Audiophile" ในหนังสือเครื่องเสียง Audiophile ซึ่งได้ไปเยี่ยมห้องฟังของคุณธานินทร์และสัมภาษณ์เจ้าของห้อง ผมเองก็เพิ่งทราบว่าคุณธานินทร์นอกจากจะเป็นนักดนตรี (อดีตมือกีตาร์ของวง Convention) แล้ว แกยังเล่นเครื่องเสียงอีกด้วย และเข้าใจว่าปัจจุบันแกคงเปลี่ยนไปทำงานอาชีพอื่นแล้ว ผมเห็นเครื่องเสียงในห้องฟังของคุณธานินทร์แล้วก็รู้สึกว่า "ไม่ธรรมดา" เลย โดยเฉพาะเครื่องเล่นแผ่นเสียง Technics SP-10 ซึ่งแต่ก่อนมักใช้ในสถานีวิทยุและมีราคาแพงมาก นอกจากนี้แกยังสะสมแผ่นเสียงเพลงร็อคไว้เป็นจำนวนมากและยังเล่นกีตาร์ให้คนที่ไปสัมภาษณ์ได้ฟังอีกด้วย สไตล์การแต่งห้องฟังก็ไม่ได้เน้นตบแต่งให้เป็น audiophile มากนัก เน้นเฉพาะเรื่องเครื่องและแผ่นเสียงมากกว่า เมื่อพิจารณาดูจากอุปกรณ์ต่าง ๆ ที่ใช้ก็นับว่าเป็นนักดนตรีที่มีรสนิยมที่ดีในการเล่นเครื่องเสียงคนหนึ่ง ผมเห็นรูปปัจจุบันของคุณธานินทร์เทียบกับรูปขาวดำที่อยู่ในความทรงจำสมัยที่แกยังอยู่กับวง Convention (ประมาณสามสิบกว่าปีก่อน) แล้ว เห็นได้ชัดว่าเปลี่ยนไปเยอะครับ (สมัยก่อน ตอนฟังรายการ Top Teen Talent ของคุณวิฑูรย์ วทัญญู ผมเคยได้ยินสปอตเสียงคุณธานินทร์เปิดออกอากาศรณรงค์ต่อต้านการใช้ยาเสพติดด้วย เข้าใจว่าวง Convention ในตอนนั้นเป็นวงดนตรีวงหนึ่งซึ่งมีรายการ Top Teen Talent สนับสนุนอยู่ครับ)

สงสัยคงจะเป็นอย่างนั้นครับ เพราะว่าพีวิทูรเคยเล่าให้ฟังว่ามีเทปแสดงสดของวง Convention อัดเก็บเอาไว้ด้วย
แต่ผมก็ยังไม่เคยฟังซะที แกแค่บอกให้เราน้ำลายไหลเล่นๆ

ผมว่าถ้าอยากคุยกับคุณธานินทร์จริงๆ ก็คงไม่ยากหรอกครับ ยิ่งเคยลงหนังสือ Audiophile มาแล้วยิ่งง่ายใหญ่
คุณอั๋นเค้าสนิทกับทั้ง บ.ก. และ เจ้าของ ถ้าหากติดต่อผ่านหนังสือก็คงจะเป็นไปได้ครับ  ยิ้มกว้างๆ
อั๋น501

« ตอบ #726 เมื่อ: 17 กรกฎาคม 2010 | 04:43:29 PM »

2 ส.ว. ตลุยร้านเครื่องเสียง

อั๋น501

« ตอบ #727 เมื่อ: 17 กรกฎาคม 2010 | 05:05:21 PM »

วันนี้ผมมีโอกาสได้พบกับท่านส.ว.Deja Vu นับเป็นครั้งแรกที่เราทั้งสองนัดพบกัน
หลังจากที่พูดคุยกันเรื่องเครื่องเสียงมาเป็นเวลานานแล้ว แต่ไม่เคยมีโอกาสได้เจอตัวจริง
พึ่งวันนี้ถึงได้พบกัน คุณDeja Vu ก็เพราะความที่คุณDeja Vu อยากจะหาซื้อเครื่องเล่นซีดีมือสองดีๆ
มาใช้ฟังเพลงแทนตัวเก่า จึงได้ชวนผมเพื่อมาเป็นเพื่อน เราถึงได้มาเจอกันที่ร้านMr.Balance พันธุ์ทิพย์พลาซ่า ชั้น5
แถวประตูน้ำ ผมคิดว่าที่นี่เพื่อนๆสมาชิกคงรู้จักกันดีอยู่แล้ว เพราะเป็นแหล่งรวมIT ที่ใหญ่ที่สุดของบ้านเรา
ผมจะขอเล่าเรื่องราวด้วยรูปถ่ายนะครับ

ร้านมิสเตอร์บาลานซ์ มีเครื่องเสียงมือสองจำนวนมากมายเรียกว่าดูแล้วตาลาย
ผมกับคุณDeja Vu ได้ลองเลือกฟังเครื่องเล่นซีดีกันหลายยี่ห้อ

อั๋น501

« ตอบ #728 เมื่อ: 17 กรกฎาคม 2010 | 06:25:48 PM »

เครื่องเสียงหลากหลายรุ่น หลายยี่ห้อมีทั้งเครื่องรุ่นเก่าๆคลาสสิกอย่างเช่นลำโพงหรือแอมป์รวมทั้งเครื่องเล่นแผ่นเสียงด้วยครับ

อั๋น501

« ตอบ #729 เมื่อ: 17 กรกฎาคม 2010 | 06:37:03 PM »

ยังมีพวกแผ่นซีดี แผ่นเสียง ดีวีดี มือสองอีกมากมาย

ท่านส.ว.Deja Vu ของเราสงสัยจะเล่นพวกMini Lp Cd ไม่ได้เสียแล้วก็ดูซิครับขนาดเล่นใส่แว่นตาอ่านรายละเอียดบนปกซีดียังไม่มองค่อยเห็นเลย
อั๋น501

« ตอบ #730 เมื่อ: 17 กรกฎาคม 2010 | 06:42:36 PM »

[img]http:

หาเจอแล้วแผ่นเสียงของEAGLES ชุด Hotel California ที่ร้านนี้ก็มีไม่ต้องไปหาไกลที่ไหน
อั๋น501

« ตอบ #731 เมื่อ: 17 กรกฎาคม 2010 | 06:43:44 PM »

อั๋น501

« ตอบ #732 เมื่อ: 17 กรกฎาคม 2010 | 06:47:40 PM »

6.jpg][/U:[img]http:
อั๋น501

« ตอบ #733 เมื่อ: 17 กรกฎาคม 2010 | 06:49:42 PM »

[img]http:
อั๋น501

« ตอบ #734 เมื่อ: 17 กรกฎาคม 2010 | 06:57:36 PM »

ลำโพงB&W801คู่นี้เหมาะกับท่านผีเพลงมากครับ 
หน้า: 1 ... 47 48 [49] 50 51 ... 325
พิมพ์