เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149727 กระทู้ ใน 4436 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

17 พฤษภาคม 2024 | 08:59:44 AM
หน้า: 1 ... 53 54 [55] 56 57 ... 325
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ตาดู-หูฟัง  (อ่าน 1597982 ครั้ง)
kongbei
Administrator
The Snow Goose

ขงปี่

pink_floyd@thaiprog.net
ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #810 เมื่อ: 23 กรกฎาคม 2010 | 10:33:28 PM »

ร้านเครื่องเสียงที่พันทิพผมเคยหลายครั้งอยู่ คนขายพูดตรงและขวานผ่าซากมาก จนบางทีทำให้อารมณ์เสียได้เหมือนกัน แต่จริงๆแล้วเป็นคนที่ไม่ได้เลวร้ายอะไร
ถ้าหมายถึงร้าน Mr. Balance ผมก็ไม่ได้ว่าเจ้าของร้านไม่ดีนะ ตรงกันข้าม เผลอ ๆ แกอาจจะขายอย่างจริงใจและตรงไปตรงมามากกว่าเจ้าอื่นเสียด้วยซ้ำ แต่ท่าทางพูดน้อย ไม่ยิ้มแย้มของแกนี่ เล่นเอาคนไม่รู้จักมักคุ้นสะดุดหัวคะมำไปเลยครับ

ในร้านนี้มีชั้นวางแผ่นมือ 2 อยู่ตามที่เห็นในรูป ข้างในมีแต่อัลบั้มดีๆ เด็ดๆ ผมได้แผ่นจากร้านนี้มาหลายแผ่นอยู่ ราคาไม่แพง บางแผ่นถูกจนน่าใจหาย แต่ถ้ารื้อแผ่นดูมากไป อาจจะโดนพี่แว่นเจ้าของร้านเหน็บได้ ตอนที่ไปครั้งล่าสุดเห็นขายแผ่นเพลงไรท์ด้วย
อั๋น501
Voyage Of The Acolyte

« ตอบ #811 เมื่อ: 25 กรกฎาคม 2010 | 04:41:03 PM »

วันนี้ผมได้มีโอกาสได้ลองฟังเครื่องเล่นไฟล์เพลง ที่อาจจะเรียกได้ว่าดีที่สุด
แห่งยุดนี้ ถือว่าเป็นบุญหูของผมครับ ราคาค่าตัวของเครื่องนี้น่าจะใกล้เคียงหลักล้านบาท
แล้วผมจะมาเล่าให้อ่านกันในโอกาสต่อไป

อั๋น501

« ตอบ #812 เมื่อ: 26 กรกฎาคม 2010 | 07:26:27 PM »

วันนี้ผมได้มีโอกาสได้ลองฟังเครื่องเล่นไฟล์เพลง ที่อาจจะเรียกได้ว่าดีที่สุด
แห่งยุดนี้ ถือว่าเป็นบุญหูของผมครับ ราคาค่าตัวของเครื่องนี้น่าจะใกล้เคียงหลักล้านบาท
แล้วผมจะมาเล่าให้อ่านกันในโอกาสต่อไป

ผมจะขอเล่าเรื่องที่มีโอกาสได้ฟังเครื่องเล่นดิจิตอลที่ดีที่สุดของยุดนี้ 
เป็นของยี่ห้อBOULDER รุ่น1021 เป็นเครื่องเล่นPlayer ที่มีคุณสมบัติเหนือนกว่าเครื่องเล่นซีดีธรรมดามากมายนัก
ผมจะขอเรียกBoulder 1021ว่าเป็นเครื่องเล่นPlayer(ไม่ใช่เครื่องเล่นซีดี) คุณสมบัติของมันเล่นไฟล์เพลงดิจิตอล
รูปแบบอะไรก็ได้ไม่ว่าจะเป็น24/96Khzหรือ24/192Khz ฯลฯอะไรพวกนี้เครื่องเล่นนี้สามารถเล่นได้หมด
และที่สำคัญเครื่องเล่นPlayerตัวนี้ไม่เชื่อว่าเล่นจากแผ่นซีดีแล้วจะให้เสียงที่มีคุณภาพดี  จากรูปเครื่องเราจะเห็น
ที่ใส่แผ่นซีดีใช่ไหมครับ  แต่เป็นเรื่องที่แปลกมากเวลาเราฟังเพลงจากแผ่นซีดีนั้น เราไม่ได้ฟังเสียงเพลงจาก
ตัวแผ่นซีดีนะครับ เครื่องเล่นจะเอาเฉพาะข้อมูลที่แผ่นซีดีบันทึกไว้แล้วเอาไปเก็บไว้ก่อนแล้วแปลงเป็นไฟล์
อัพแซมปลิ้งเรทใหม่ให้คุณภาพเสียงดีกว่าของซีดีเดิมอีกครับ พูดง่ายๆเหมือนกับเวลาเราRipเพลงจากแผ่นซีดี
แล้วมาแปลงไฟล์ให้เป็น24/96Khz แล้วเล่นผ่านUSB DACดีๆแบบที่ผมฟังอยู่  มันเป็นหลักเดียวกันแต่กรรมวิธี
ของเครื่องเล่นPlayerตัวนี้ซับซ้อนกว่าที่ผมเล่น  ผมเคยบอกไว้ว่าเสียงจากไฟล์นั้นดีกว่าซีดีแต่ก็ไม่มีใครเชื่อ
เครื่องเสียงของยี่ห้อBOULDER นั้นเป็นระดับไฮเอ็นด์ราคาระดับบนสุดๆ คนที่จะซื้อยี่ห้อนี้ได้ต้องเงินไม่ใช่ปัญหา
ยังมีอีกหลายๆยี่ห้อที่ทำเครื่องเล่นแบบนี้ออกมา  ผมได้ฟังเพลงจากเครื่องเล่นPlayerตัวนี้แล้วขอบอกเลยว่าใครที่ว่า
เสียงจากแผ่นเสียงนั้นดีที่สุด ถ้าไม่เคยฟังเสียงเพลงจากเครื่องเล่นBOULDER 1021 Playerตัวก่อน อย่าบอกว่า
เสียงจากแผ่นเสียงนั้นดีที่สุดผมไม่เชื่อหรอกครับ
ปีศาจลายคราม

Reap What You Sow

« ตอบ #813 เมื่อ: 27 กรกฎาคม 2010 | 09:01:15 AM »

1. ชอบโฟโนสเตจของ Boulder เขาว่ารูปสวย เสียงก็ดี และแพงชะมัด ดังนั้น บุญจึงไม่ (เคย) ถึงครับ
2. อยากจะบอกว่า ดีที่สุดของคุณอั๋น501 อาจไม่ใช่ดีที่สุดของผมหรือคนอื่นอีกหลายคนก็ได้นะครับ
อั๋น501

« ตอบ #814 เมื่อ: 27 กรกฎาคม 2010 | 10:08:04 AM »

1. ชอบโฟโนสเตจของ Boulder เขาว่ารูปสวย เสียงก็ดี และแพงชะมัด ดังนั้น บุญจึงไม่ (เคย) ถึงครับ
2. อยากจะบอกว่า ดีที่สุดของคุณอั๋น501 อาจไม่ใช่ดีที่สุดของผมหรือคนอื่นอีกหลายคนก็ได้นะครับ

คุณปีศาจลายครามว่าไว้ถูกต้องครับ  เสียงที่ดีที่สุดของผมอาจจะไม่ได้ดีที่สุดของคนอื่นๆ
เพราะแต่ละคนมีพื้นฐานการฟังเพลงไม่เหมือนกันอยู่แล้วครับ ถ้าเอาความชื่นชอบส่วนตัวมาเป็นข้อกำหนดอีก
เสียงที่ดีที่สุดก็อาจจะไม่ใช่เสียงที่คนบางคนชอบก็ได้  ผมถึงไม่เชื่อว่าเสียงจากแผ่นเสียงนั้นดีที่สุด

Pong-Wanchai

« ตอบ #815 เมื่อ: 29 กรกฎาคม 2010 | 07:20:09 AM »

ผมคิดว่าการรับฟังจาก "หู" ของแต่ละคนมีความ "แตกต่าง" กันอยู่แล้ว ยิ่งมีความเป็นส่วนตัว คือ "ความชอบ" มาเกี่ยวข้องเป็น
พื้นฐานส่วนใหญ่ ด้วยแล้วล่ะก็ ไม่มีทางที่คนเราจะมีรสนิยมเหมือนกันได้ทุกคน เพราะฉะนั้น "สินค้า" ที่ผลิตมารองรับจึงมีทุกรูปแบบ
ทั้งนี้แล้วแต่กระเป๋าสตางค์ครับ ว่าจะควักได้มากหรือน้อยแค่ไหน ความพอดีของใครอยู่ตรงจุดใด ก็เท่านี้เองครับ  ยิ้มกว้างๆ  ยิ้มกว้างๆ  ยิ้มกว้างๆ

โดยส่วนตัวผมเอง ผมว่าพอดีแล้วกับระบบเสียง แต่ระบบภาพนี่ คุณอั๋น ทำผมนอนไม่หลับไปหลายวัน ต้องคิดหาตังมาใช้หน่อย  ยิ้มเท่ห์
The Black Tulip
Blade Runner

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #816 เมื่อ: 30 กรกฎาคม 2010 | 07:27:49 AM »

น่าสนใจมาก Boulder ตัวนี้ แต่ราคาแพงมากครับ
  ตามความเห็นผม เวลานี้ทุกยี่ห้อก็มุ่งมาทำ Digital Front Format มีทั้ง DAC / DAC+Preamp / DAC+Integrate Amp
   น่าจะมีการแข่งขันกัน และราคาน่าจะลดลง ในขณะที่เทคโนโลยี่ยังปรับปรุงคุณภาพได้อีก น่าจะรอสัก2-3 ปี ค่อยซื้อจะคุ้มกว่า
    ตอนนี้ซื้อ Amp+ลำโพงรอไว้ก่อนครับ
deja vu
The Dark Side of the Moon

« ตอบ #817 เมื่อ: 30 กรกฎาคม 2010 | 08:54:05 AM »

น่าสนใจมาก Boulder ตัวนี้ แต่ราคาแพงมากครับ
  ตามความเห็นผม เวลานี้ทุกยี่ห้อก็มุ่งมาทำ Digital Front Format มีทั้ง DAC / DAC+Preamp / DAC+Integrate Amp
   น่าจะมีการแข่งขันกัน และราคาน่าจะลดลง ในขณะที่เทคโนโลยี่ยังปรับปรุงคุณภาพได้อีก น่าจะรอสัก2-3 ปี ค่อยซื้อจะคุ้มกว่า
    ตอนนี้ซื้อ Amp+ลำโพงรอไว้ก่อนครับ

เห็นด้วยเลยครับ  และถ้าได้แอมป์กับลำโพงที่ดีด้วยแล้วไม่ว่าต้นทางจะเล่นอะไร
    ก็ทำให้เสียงดีในระดับหนึ่งได้

« ตอบ #818 เมื่อ: 30 กรกฎาคม 2010 | 08:55:49 AM »

ถ้าสังเกตดี ๆ Boulder และเครื่อง digital front ยี่ห้ออื่นนี่ลักษณะมันคงเหมือน CPU ของคอมพิวเตอร์ยังไงยังงั้นเลยนะครับ เพียงแต่วางอยู่ในแนวนอน ไม่ใช่แนวตั้งเหมือน computer CPU ทั่ว ๆ ไป ลองถ้าได้ตั้งขึ้นในลักษณะเป็นแท่งในแนวตั้ง รับรองได้ว่าไม่ต่างอะไรเลยจาก computer CPU ครับ

ไม่ได้อคติกับเจ้าเครื่อง digital front นะครับ แต่ผมเห็นรูปร่างหน้าตามันมายังไง ก็ว่าไปตามนั้นแบบตรงไปตรงมาล่ะครับ
อั๋น501

« ตอบ #819 เมื่อ: 30 กรกฎาคม 2010 | 10:49:54 PM »

ผมจะมาเล่าเรื่องการบันทึกเสียงดนตรีสดๆในแบบต้นฉบับที่เป็นมาสเตอร์24/96khz(ไฟล์)
แล้วเล่นกลับมาฟังเปรียบเทียบกันระหว่างดนตรีสดๆกับไฟล์เพลงเปิดเพลงเปรียบเทียบกันเลย ผมพึ่งไปลองสัมผัสมาครับ
จะมาเล่าให้อ่านกันในโอกาสต่อไป
อั๋น501

« ตอบ #820 เมื่อ: 30 กรกฎาคม 2010 | 11:11:24 PM »

ผมลงรูปเล่าเรื่องให้ดูไปก่อนนะครับ

อั๋น501

« ตอบ #821 เมื่อ: 30 กรกฎาคม 2010 | 11:22:32 PM »

ลำโพงยี่ห้อATC ตัวนี้ที่ใช้ฟังเพลงกันไม่อยากจะบอกราคาเลยครับ1,200,000บาท !

« ตอบ #822 เมื่อ: 31 กรกฎาคม 2010 | 01:19:13 AM »

ร้านเครื่องเสียงที่พันทิพผมเคยหลายครั้งอยู่ คนขายพูดตรงและขวานผ่าซากมาก จนบางทีทำให้อารมณ์เสียได้เหมือนกัน แต่จริงๆแล้วเป็นคนที่ไม่ได้เลวร้ายอะไร
ถ้าหมายถึงร้าน Mr. Balance ผมก็ไม่ได้ว่าเจ้าของร้านไม่ดีนะ ตรงกันข้าม เผลอ ๆ แกอาจจะขายอย่างจริงใจและตรงไปตรงมามากกว่าเจ้าอื่นเสียด้วยซ้ำ แต่ท่าทางพูดน้อย ไม่ยิ้มแย้มของแกนี่ เล่นเอาคนไม่รู้จักมักคุ้นสะดุดหัวคะมำไปเลยครับ

ในร้านนี้มีชั้นวางแผ่นมือ 2 อยู่ตามที่เห็นในรูป ข้างในมีแต่อัลบั้มดีๆ เด็ดๆ ผมได้แผ่นจากร้านนี้มาหลายแผ่นอยู่ ราคาไม่แพง บางแผ่นถูกจนน่าใจหาย แต่ถ้ารื้อแผ่นดูมากไป อาจจะโดนพี่แว่นเจ้าของร้านเหน็บได้ ตอนที่ไปครั้งล่าสุดเห็นขายแผ่นเพลงไรท์ด้วย
ผมว่าคุณเจ้าของร้านแกไม่มีอะไรหรอกครับ พอเข้าไปถึงร้านก็บอกแกสักหน่อยว่าขออนุญาตดูแผ่นเสียง/ซีดีหน่อยนะครับ แกก็คงไม่ว่าอะไร ผมเคยได้แผ่นเสียงราคาไม่แพงจากร้านนี้มาก็มากอยู่ อย่างอัลบั้ม In the Region of the Summer Stars นี่ ใหม่กริ๊บทั้งนอกและในเลยทีเดียว ผมว่าถ้าเลือกนานแต่ซื้อเยอะ เจ้าของร้านแกคงไม่ว่าหรอกครับ

« ตอบ #823 เมื่อ: 31 กรกฎาคม 2010 | 01:44:51 AM »

ผมจะขอเล่าเรื่องที่มีโอกาสได้ฟังเครื่องเล่นดิจิตอลที่ดีที่สุดของยุดนี้ 
เป็นของยี่ห้อBOULDER รุ่น1021 เป็นเครื่องเล่นPlayer ที่มีคุณสมบัติเหนือนกว่าเครื่องเล่นซีดีธรรมดามากมายนัก
ผมจะขอเรียกBoulder 1021ว่าเป็นเครื่องเล่นPlayer(ไม่ใช่เครื่องเล่นซีดี) คุณสมบัติของมันเล่นไฟล์เพลงดิจิตอล
รูปแบบอะไรก็ได้ไม่ว่าจะเป็น24/96Khzหรือ24/192Khz ฯลฯอะไรพวกนี้เครื่องเล่นนี้สามารถเล่นได้หมด
และที่สำคัญเครื่องเล่นPlayerตัวนี้ไม่เชื่อว่าเล่นจากแผ่นซีดีแล้วจะให้เสียงที่มีคุณภาพดี  จากรูปเครื่องเราจะเห็น
ที่ใส่แผ่นซีดีใช่ไหมครับ  แต่เป็นเรื่องที่แปลกมากเวลาเราฟังเพลงจากแผ่นซีดีนั้น เราไม่ได้ฟังเสียงเพลงจาก
ตัวแผ่นซีดีนะครับ เครื่องเล่นจะเอาเฉพาะข้อมูลที่แผ่นซีดีบันทึกไว้แล้วเอาไปเก็บไว้ก่อนแล้วแปลงเป็นไฟล์
อัพแซมปลิ้งเรทใหม่ให้คุณภาพเสียงดีกว่าของซีดีเดิมอีกครับ พูดง่ายๆเหมือนกับเวลาเราRipเพลงจากแผ่นซีดี
แล้วมาแปลงไฟล์ให้เป็น24/96Khz แล้วเล่นผ่านUSB DACดีๆแบบที่ผมฟังอยู่  มันเป็นหลักเดียวกันแต่กรรมวิธี
ของเครื่องเล่นPlayerตัวนี้ซับซ้อนกว่าที่ผมเล่น  ผมเคยบอกไว้ว่าเสียงจากไฟล์นั้นดีกว่าซีดีแต่ก็ไม่มีใครเชื่อ
เครื่องเสียงของยี่ห้อBOULDER นั้นเป็นระดับไฮเอ็นด์ราคาระดับบนสุดๆ คนที่จะซื้อยี่ห้อนี้ได้ต้องเงินไม่ใช่ปัญหา
ยังมีอีกหลายๆยี่ห้อที่ทำเครื่องเล่นแบบนี้ออกมา  ผมได้ฟังเพลงจากเครื่องเล่นPlayerตัวนี้แล้วขอบอกเลยว่าใครที่ว่า
เสียงจากแผ่นเสียงนั้นดีที่สุด ถ้าไม่เคยฟังเสียงเพลงจากเครื่องเล่นBOULDER 1021 Playerตัวก่อน อย่าบอกว่า
เสียงจากแผ่นเสียงนั้นดีที่สุดผมไม่เชื่อหรอกครับ
อยากให้จับ Boulder 1021 มากัดกับ Oracle Delphi Mk VI ดูสักตั้ง เพื่อพิสูจน์สมมติฐานว่า หากดิจิตอลจะเอาชนะอะนาล็อกให้ได้นั้น ราคาของมันต้องแพงกว่าอะนาล็อกถึงสามเท่าตัว (จำขี้ปากคนอื่นมาพูดอีกทีครับ)

ในเมื่อ Boulder 1021 ราคาเป็นหลักล้าน ผมคิดว่า Oracle Delphi Mk VI + SME V tonearm + หัวเข็มชั้นเยี่ยมอีกสักหัว ราคารวมทั้งชุดมันคงเทียบ Boulder ไม่ได้หรอกครับ ขอเดาเอาว่าอาจเกินครึ่งล้านมานิดหน่อย สำหรับ Oracle (ประมาณหกถึงเจ็ดแสน)

ผมเห็นว่าเป็นคู่ชกที่น่าจะสมน้ำสมเนื้อกันดีทีเดียว (ไม่ทราบใครเห็นเหมือนผมบ้าง?) และขอให้เอามาขึ้นสังเวียนภายใต้ปัจจัยและสภาพแวดล้อมอย่างเดียวกันด้วย (เครื่องขยาย ลำโพง อุปกรณ์ ห้องฟัง ฯลฯ)

ขอทำนายว่ามันหยด -- เอาให้มันรู้ดำรู้แดงไปเลย

ไม่ทราบว่า คุณอั๋น501 หรือบก.ใหญ่ของหนังสือ Audiophile จะรับเป็นโปรโมเตอร์ศึกนี้บ้างหรือไม่ครับ? (คิดว่าตัวแทนจำหน่ายทั้งสองยี่ห้อนี้คงมีอยู่ในบ้านเรา หนังสือเครื่องเสียงที่มีเพาเวอร์ดี ๆ คงหยิบยืมมาทดสอบกันได้ไม่ยากหรอกครับ)

« ตอบ #824 เมื่อ: 31 กรกฎาคม 2010 | 01:50:37 AM »

Oracle Delphi Mk VI
หน้า: 1 ... 53 54 [55] 56 57 ... 325
พิมพ์