เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149730 กระทู้ ใน 4436 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

17 พฤษภาคม 2024 | 11:46:39 PM
หน้า: 1 ... 54 55 [56] 57 58 ... 325
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ตาดู-หูฟัง  (อ่าน 1598296 ครั้ง)
อั๋น501
Voyage Of The Acolyte

« ตอบ #825 เมื่อ: 31 กรกฎาคม 2010 | 06:33:25 AM »

คุณปิศาจลายครามอยากจะมาพิสูจน์เรื่องคุณภาพเสียงแผ่นเสียงกับไฟล์เพลง ในงานBAV 2010 SHOW เสาร์นี้
จัดกิจกรรมเรื่องเหล่านี้อยู่แล้ว ลองมาทดลองฟังที่งานได้เลยสังเวียนเดียวกันปัจจัยรอบด้านเหมือนกัน(ห้องฟัง,ชุดเครื่องเสียงฯลฯ)
และที่สำคัญอย่างเอาความชื่นชอบส่วนตัวมาตัดสิน ต้องฟังให้เป็นอย่างมีพื้นฐานของการฟังเพลงที่ดีด้วยครับ
ผมคงไม่จัดกิจกรรมแบบนี้แล้วครับเพราะเวลาที่ผมจัดกิจกรรมงานลักษณะนี้ ก็ไม่มีเพื่อนๆสมาชิกอยากจะมาร่วมงานกันเท่าไร
งานBAV 2010 SHOW มีถึงวันอาทิตย์นี้หาเวลาไปกันครับ
panyarak
The Snow Goose

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #826 เมื่อ: 06 สิงหาคม 2010 | 04:40:00 PM »

ไม่ทราบว่า รถพี่อั๋นแต่งแบบนี้รึเปล่าครับ

JKNoremorse

8 years later, woke up with two kids

jknoremorse@hotmail.com
« ตอบ #827 เมื่อ: 06 สิงหาคม 2010 | 04:50:43 PM »

ไม่ทราบว่า รถพี่อั๋นแต่งแบบนี้รึเปล่าครับ

ฮ่า ๆ ของพี่อั๋นอาจจะเจ๋งกว่านี้นะครับ

ปล. ผมยังฮาเรื่อง "เปลือยรองเท้า" แล้วจะฟังเพลงได้ไพเราะของพี่ Panyarak ไม่หายเลย  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
อั๋น501

« ตอบ #828 เมื่อ: 06 สิงหาคม 2010 | 05:32:34 PM »

ผมสงสัยมานานแล้วครับ ว่าพวกที่แต่งเครื่องเสียงในรถแบบในรูปนี้เวลาจะฟังเพลงต้องมานั่งฟังนอกรถหรือเปล่า
หากฟังในรถสงสัยหูหนวกหรือหูพิการถาวรแน่ๆ ยิ้มกว้างๆ
Pong-Wanchai

« ตอบ #829 เมื่อ: 06 สิงหาคม 2010 | 05:57:20 PM »

ผมสงสัยมานานแล้วครับ ว่าพวกที่แต่งเครื่องเสียงในรถแบบในรูปนี้เวลาจะฟังเพลงต้องมานั่งฟังนอกรถหรือเปล่า
หากฟังในรถสงสัยหูหนวกหรือหูพิการถาวรแน่ๆ ยิ้มกว้างๆ

อย่างนี้ต้อง แก้ผ้า ฟังครับ เสียงจะได้ไม่สะท้อน !!!
อั๋น501

« ตอบ #830 เมื่อ: 09 สิงหาคม 2010 | 08:02:15 AM »

ตามปกติผมจะมีกิจกรรมวันหยุดในช่วงวันเสาร์-อาทิตย์เป็นประจำ อย่างเมื่อวันเสาร์ที่แล้วก็พาเพื่อนๆสมาชิก
ไปทัวร์งานBAV 2010 SHOW แต่มาวันเสาร์-อาทิตย์นี้ผมได้มีกิจกรรมพิเศษส่วนตัวมีโอกาสฟังไฟล์24bit/44.1khz
ของThe Beatlesจากลูกแอปเปิ้ลเขียว ที่ไม่ได้มีไว้กินแต่มีไว้ฟังผมได้ลองฟังเปรียบเทียบระหว่างฟอร์แม็ทซีดีรีมาสเตอร์(2009)
กับไฟล์Flac24bit/44.1khzอัลบั้มต่ออัลบั้ม เพลงต่อเพลงผลการรับฟังจะเป็นเช่นไรผมขอเล่าให้อ่านในกระทู้The Beatles Digital Remaster(2009)

อั๋น501

« ตอบ #831 เมื่อ: 11 สิงหาคม 2010 | 08:59:19 AM »

อนาคตของการฟังเพลงรูปแบบใหม่กำลังจะมาถึงแล้วครับ......
เรื่องการฟังเพลงจากรูปแบบไฟล์เพลงดิจิตอลรายละเอียดสูง ที่ผมนำเรื่องเหล่านี้มาเล่าให้อ่านกันมาโดยตลอดนั้น
วันนี้สิ่งเหล่านี้ได้เกิดขึ้นในวงการเพลงอย่างเป็นรูปธรรมแล้วครับ พวกเราคงจำกันได้ดีค่ายเพลงApple Records
เป็นค่ายเพลงที่วงThe Beatles ได้ก่อตั้งขึ้นมาในยุดอดีต ปัจจุบันอยู่ในสังกัดEMIดูแลอยู่ มีศิลปินที่ออกผลงานกับค่ายApple Records
อาทิเช่นMary Hopkin(เธอเป็นหนึ่งในศิลปินที่ผมชอบ),Billy Preston,Badfinger,James Taylor ฯลฯศิลปินเหล่านี้กำลังจะมีผลงาน
ออกมาในรูปแบบของไฟล์เพลงดิจิตอล(USB)แบบเดียวกับของThe Beatles ประมาณเดือนตุลาคมนี้  กระแสการฟังเพลงจากไฟล์
เพลงดิจิตอลเป็นสิ่งที่เราไม่อาจจะมองข้ามไปได้แล้วครับ  วันนี้เราอาจจะปฏิเสธมันแต่คงอีกไม่นานเราคงต้องยอมรับมันแล้วครับ

.. polotoon ..

« ตอบ #832 เมื่อ: 11 สิงหาคม 2010 | 09:01:48 AM »

ผมมีไฟล์ของศิลปินดังๆทั้งหลายอยู่มากมายแล้วล่ะครับพี่ แต่คุณภาพอาจจะไม่ดีเท่าที่กำลังจะทำออกมาเป็นทางการครับ ยิ้มกว้างๆ

อั๋น501

« ตอบ #833 เมื่อ: 11 สิงหาคม 2010 | 09:07:30 AM »

ผมมีไฟล์ของศิลปินดังๆทั้งหลายอยู่มากมายแล้วล่ะครับพี่ แต่คุณภาพอาจจะไม่ดีเท่าที่กำลังจะทำออกมาเป็นทางการครับ ยิ้มกว้างๆ

ไฟล์เพลงแบบที่คุณมีอยู่นั้น ผมและเพื่อนๆในกลุ่มที่เล่นไฟล์เพลงด้วยกันน่าจะมีรวมกันประมาณสามหมื่นกว่าอัลบั้มครับ ตกใจ

« ตอบ #834 เมื่อ: 11 สิงหาคม 2010 | 09:12:27 AM »

ไฟล์เพลงแบบที่คุณมีอยู่นั้น ผมและเพื่อนๆในกลุ่มที่เล่นไฟล์เพลงด้วยกันน่าจะมีรวมกันประมาณสามหมื่นกว่าอัลบั้มครับ ตกใจ
โอ้โฮ เยอะจังครับพี่ แต่พี่ก็มี 24 ชั่วโมงเท่าผมอยู่ดี

ไม่เอาแล้ว ไม่แหย่พี่ดีกว่า สักวันถ้านักฟังเล่นไฟล์กันทั่วบ้านทั่วเมือง ผมก็คงเล่นด้วยแหละครับพี่  ยิ้มกว้างๆ

อั๋น501

« ตอบ #835 เมื่อ: 11 สิงหาคม 2010 | 09:21:30 AM »

โอ้โฮ เยอะจังครับพี่ แต่พี่ก็มี 24 ชั่วโมงเท่าผมอยู่ดี

ไม่เอาแล้ว ไม่แหย่พี่ดีกว่า สักวันถ้านักฟังเล่นไฟล์กันทั่วบ้านทั่วเมือง ผมก็คงเล่นด้วยแหละครับพี่  ยิ้มกว้างๆ

ถ้าถึงวันนั้นคุณโปโลตูนเล่นฟังเพลงจากไฟล์ ต้องคิดถึงผมก่อนนะ  ผมเป็นหน่วยรบแนวหน้าฟังก่อนแบบเป็นเรื่องเป็นราว โดนต่อต้านมาโดยตลอด ร้องไห้
ปีศาจลายคราม

Reap What You Sow

« ตอบ #836 เมื่อ: 11 สิงหาคม 2010 | 09:23:31 AM »

ผมชอบและศรัทธาคุณอั๋น501 ในฐานะเจ้าตำรับเทป 501 และตอนนั้นคิดว่าคุณอั๋น501คงจะมีแผ่นเสียงและยังเก็บแผ่นเสียงแนว prog ดี ๆ ที่หายากและ bootleg ไว้มากมาย กะว่าถ้าเจอตัวจริงจะขอคุยข้อมูลเรื่องแผ่นเสียงแนว prog เสียหน่อย แต่แล้ววันหนึ่งก็พบว่าคุณอั๋น501ได้เปลี่ยนไปเล่นไฟล์เพลงเสียแล้ว รู้สึกเสียดายจริง ๆ ครับ

« ตอบ #837 เมื่อ: 11 สิงหาคม 2010 | 09:25:54 AM »

แน่นอนอยู่แล้วครับพี่ มีแนวหน้าชั้นดีแบบนี้ กองหลังก็สบายไปเลย

ว่าแต่ ของ Beatles ทำ Apple เขียว
ของ Stones ทำ ลิ้นชมพู

แล้วของศิลปินอื่นๆ จะทำเป็นรูปอะไรกันดีครับ

ลองนึกเล่นๆดู ผมว่าถ้า AC/DC ทำกระบอกปืนใหญ่โบราณให้เอาไปเสียบกับเครื่องเล่น คงจั๊กกะจี้น่าดูนะครับ ยิ้มกว้างๆ

deja vu
The Dark Side of the Moon

« ตอบ #838 เมื่อ: 11 สิงหาคม 2010 | 09:46:50 AM »

ผมชอบและศรัทธาคุณอั๋น501 ในฐานะเจ้าตำรับเทป 501 และตอนนั้นคิดว่าคุณอั๋น501คงจะมีแผ่นเสียงและยังเก็บแผ่นเสียงแนว prog ดี ๆ ที่หายากและ bootleg ไว้มากมาย กะว่าถ้าเจอตัวจริงจะขอคุยข้อมูลเรื่องแผ่นเสียงแนว prog เสียหน่อย แต่แล้ววันหนึ่งก็พบว่าคุณอั๋น501ได้เปลี่ยนไปเล่นไฟล์เพลงเสียแล้ว รู้สึกเสียดายจริง ๆ ครับ

แต่ผมไม่เสียดายหรอกครับ ทุกอย่างต้องมีการเปลี่ยนแปลง

กะจะไปฝากตัวเป็นลูกศิษย์คุณอั๋นเสียหน่อย(ไว้คอยดูดเพลง) ยิงฟันยิ้ม  เพราะคิดว่าอนาคตคงต้องเล่นไฟล์เพลงบ้าง
  ตอนนี้รอให้ชุดเครื่องเสียงที่บ้านเรียบร้อยก่อน
อั๋น501

« ตอบ #839 เมื่อ: 11 สิงหาคม 2010 | 09:47:21 AM »

ขอบคุณครับที่คุณปิศาจลายครามที่เคยศรัทธาผม อันที่จริงแล้วผมเปลื่ยนเฉพาะเรื่องการเล่นฟอร์แม็ทเท่านั้นแต่เรื่องการฟังเพลงก็ยังเหมือนเดิมครับ
ผมก็ฟังดนตรีแนวเดียวกับเทป501อยู่เช่นเดิมแต่เปลื่ยนรูปแบบการฟังเพลงเท่านั้น ผมก็ยังคุยเรื่องเพลงได้อยู่แต่ที่ไม่ได้คุยเพราะมีเพื่อนๆสมาชิก
ท่านอื่นๆที่เก่งๆพูดคุยกันอยู่แล้ว วันหลังคุณปิศาจลายครามต้องมาเจอผมแล้วเราจะได้แลกเปลื่ยนการฟังเพลงด้วยกัน มันถึงได้รสชาติมากกว่าการอ่าน
จากการในเขียนกระทู้
หน้า: 1 ... 54 55 [56] 57 58 ... 325
พิมพ์