เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149730 กระทู้ ใน 4436 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

17 พฤษภาคม 2024 | 09:48:05 PM
หน้า: 1 ... 80 81 [82] 83 84 ... 325
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ตาดู-หูฟัง  (อ่าน 1598250 ครั้ง)
อั๋น501
Voyage Of The Acolyte

« ตอบ #1215 เมื่อ: 29 ตุลาคม 2010 | 11:03:43 AM »

เรื่องตู้เก็บแผ่นเสียง,ซีดี,ดีวีดี,บูลเรย์หรือฟอร์แม็ตอะไรก็แล้วแต่ที่มันที่เป็นแผ่นดำ แผ่นเงินแผ่นทอง เป็นเรื่องสำคัญมากสำหรับพวกเราที่เป็นนักฟัง
เพลงเป็นนักสะสมกับฟอร์แม็ตที่จับต้องได้  ตู้เก็บแผ่นมีความจำเป็นมากจะมีลักษณะการใช้งานที่แตกต่างกันออกไป  ผมเลยจะเปิดประเด็นเรื่อง
ตู้เก็บแผ่นกับความจำเป็นที่ต้องมี  ใครมีตู้เก็บแผ่นที่บ้านเอารูปมาลงโชว์กันบ้างได้เลยครับผมจะเอาตู้เก็บแผ่นซีดีที่ผมออกแบบและทำเองมาลงให้ดู
กันก่อนเลยครับ แล้วจะนำเอาตู้เก็บแผ่นของคนอื่นๆที่ผมถ่ายรูปเก็บไว้มาลงให้ดูด้วยครับ

อันที่จริงแล้วผมอยากมีห้องเก็บสะสมแผ่นและหนังสือมากเลยครับ  แต่เนื่องจากที่บ้านไม่มีห้องเหลือแล้วครับเลยต้องทำตู้เก็บไว้ตามเนื้อที่
พอจะมีเหลืออยู่อย่างที่เห็นในรูป ตามมุมหน้าห้องฟังเพลง, หน้าห้องน้ำหรือพื้นที่ว่างในห้องนอนเล็ก
panyarak
The Snow Goose

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #1216 เมื่อ: 29 ตุลาคม 2010 | 11:16:11 AM »

ตู้ซีดี/ดีวีดี/หนังสือ ของผม ตามลิงค์นี้ครับ

http://www.thaiprog.net/webboard/index.php?topic=2289.0

อั๋น501

« ตอบ #1217 เมื่อ: 29 ตุลาคม 2010 | 11:32:08 AM »

ตู้ซีดี/ดีวีดี/หนังสือ ของผม ตามลิงค์นี้ครับ

http://www.thaiprog.net/webboard/index.php?topic=2289.0

บ้านของคุณpanyarak มีเนื้อที่กว้างขวางมากสามารถทำตู้เก็บแผ่นได้มากมายดูแล้วเป็นระเบียบสมกับเป็นของรักของสะสม
อั๋น501

« ตอบ #1218 เมื่อ: 29 ตุลาคม 2010 | 11:42:28 AM »

รูปนี้เป็นตู้เก็บแผ่นของเพื่อนรักเฮียโป่ง  เป็นตู้เก็บแผ่นที่สวยมากเป็นตู้ที่ใช้เก็บของสะสมที่ท่านเจ้าของห้องเอามาใส่แผ่นซีดีและแผ่นเสียง

panyarak

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #1219 เมื่อ: 29 ตุลาคม 2010 | 11:56:07 AM »

บ้านของคุณpanyarak มีเนื้อที่กว้างขวางมากสามารถทำตู้เก็บแผ่นได้มากมายดูแล้วเป็นระเบียบสมกับเป็นของรักของสะสม

ยังอาศัยบ้านคุณพ่อคุณแม่อยู่ครับ เป็นข้าราชการจะมีบ้านของตัวเองนี่แสนยากจริงๆ ครับ

喜 ? 多 ? 郎
Tubular Bells

« ตอบ #1220 เมื่อ: 29 ตุลาคม 2010 | 12:22:57 PM »

ยังอาศัยบ้านคุณพ่อคุณแม่อยู่ครับ เป็นข้าราชการจะมีบ้านของตัวเองนี่แสนยากจริงๆ ครับ

อยู่กับคุณพ่อคุณแม่ น่ารักจังครับ.  ยิงฟันยิ้ม

ปีศาจลายคราม

Reap What You Sow

« ตอบ #1221 เมื่อ: 29 ตุลาคม 2010 | 12:47:28 PM »

ตอนนี้เห็นกำลังฮิตสายลำโพง JPS Aluminata นัยว่าขายดีมาก เปลี่ยนสายแล้วเหมือนเปลี่ยนเครื่องใหม่
 ราคาแค่ 300,000 บาท(สามแสนบาทถ้วน)เอง  คุณอั๋นไม่สนใจบ้างหรือครับ แค่ขายโตโยต้าคันที่ขับอยู่ก็
 เล่นได้แล้ว   ยิ้มกว้างๆ
ถ้าสายราคาสามแสน ราคาซิสเต็มเครื่องเสียงทั้งชุดก็ควรจะสูงขึ้นไปอีกห้าหรือสิบเท่า เพราะราคาสายสัญญาณไม่ควรจะเกิน 20% ของราคาซิสเต็มทั้งชุด ถ้าแพงกว่านี้หรือแพงพอ ๆ กับเครื่อง ผมว่ามันไร้สาระแล้วครับ

บางชุดที่ใช้ราคาแค่แสนกว่าบาทเอง  มันควรจะเป็นอย่างที่คุณปีศาจฯว่าเครื่องแพงกว่าสายสัญญาน+สายลำโพง
  ซัก4-5เท่า แต่นี่สายลำโพงอย่างเดียวก็แพงกว่าเครื่องแล้ว กล้าซื้อจริงๆ
  ส่วนผมไม่กล้าไปลองกลัวลองแล้วจะติดใจ เดี๋ยวจะต้องขายรถไปซื้อ ยิ้มกว้างๆ
จริง ๆ นะครับ เรื่องเส้นหรือสายนี้ไม่ใช่เรื่องฮา, เราเปลี่ยนเครื่องที่เป็นองค์ประกอบหลักของชุดยังจะดีเสียกว่า
ซิสเต็มทั้งชุดราคาแสนกว่าบาทแต่เล่นสายลำโพงหรือสายสัญญาณที่แพงกว่าทั้งซิสเต็มเป็นเท่าตัวหรือสองเท่า ผมว่ามันไม่ไร้สาระไปหน่อยหรือ? แค่สายราคาเกินครึ่งของซิสเต็มมันก็เหลือจะทนแล้วครับ
อั๋น501

« ตอบ #1222 เมื่อ: 29 ตุลาคม 2010 | 12:50:51 PM »

เป็นตู้เก็บเพลงและหนังยุดใหม่  ขนาดเล็กๆวางมุมไหนของห้องก็ได้นี่คือกล่องใส่ฮาร์ดดีส์กPro Box 4 Bay Enclosure สามารถเก็บHDD. ได้ถึง 4 ลูก
(คูณจำนวนHDD สี่ลูกๆละ 2 TB)สามารถเก็บความจุรวมของHDD ได้ทั้งหมด 8 TB จะเก็บเพลงที่เป็นไฟล์Flacหรือ WAV
ได้ทั้งหมดประมาณ 30000-40000 อัลบั้ม ถ้าเป็นแผ่นมากมายขนาดนี้จะต้องเก็บใส่ตู้ใหญ่ขนาดไหนครับถึงจะเก็บหมด

« ตอบ #1223 เมื่อ: 29 ตุลาคม 2010 | 12:53:15 PM »

บ้านที่ผมอยู่ทุกวันนี้ก็อาศัยใบบุญของแม่เช่นกัน ผมทำงานเอกชนก็จริง แต่ก็ไม่ต่างอะไรจากทำราชการครับ
ภรรยาของผมมีที่ทางและทรัพย์สินมากกว่า แต่ผมถือว่าของเธอก็คือของเธอ -- ไม่ยุ่งเกี่ยวหรือก้าวก่ายกันครับ
อั๋น501

« ตอบ #1224 เมื่อ: 29 ตุลาคม 2010 | 02:15:00 PM »

เป็นตู้เก็บซีดีที่ตู้แรกในชีวิตที่ผมทำใช้เองมีอายุไม่ต่ำกว่า 25 ปีมาแล้ว ซึ่งเวลานั้นซีดีพึ่งเกิดขึ้นใหม่ๆผมมีแต่ตู้เก็บแผ่นเสียงยังไม่มีตู้ใส่ซีดีก็เลยทำขึ้น
มาใช้เอง ทุกวันนี้ยังเก็บเป็นที่ระลึกอยู่เลยครับ
Pong-Wanchai

« ตอบ #1225 เมื่อ: 29 ตุลาคม 2010 | 02:27:39 PM »

คุณอั๋น "โอน" ตู้ใส่แผ่นซีดี มาให้ผมหนึ่งตู้ และทำใหม่ให้อีกหนึ่งตู้ เดี๋ยวจะถ่ายมาให้ดู แต่ว่าต้องรอนานเพราะว่า
ลูกสาวไม่อยู่บ้านครับ ยังเรียนอยู่ แล้วก็ถึงแม้ว่าจะอยู่บ้านก็ไม่รู้ว่าจะถ่ายรูปให้หรือเปล่า  ฮืม  โกรธ  ฮืม

คุณอั๋น501 มีรูปตู้ที่ยกให้ผมมาแล้วถ่ายเก็บเอาไว้หรือเปล่าครับ ? สีดำๆ น่ะ  ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 29 ตุลาคม 2010 | 02:32:03 PM โดย Pong-Wanchai » บันทึกการเข้า
อั๋น501

« ตอบ #1226 เมื่อ: 30 ตุลาคม 2010 | 06:12:40 AM »

คุณอั๋น "โอน" ตู้ใส่แผ่นซีดี มาให้ผมหนึ่งตู้ และทำใหม่ให้อีกหนึ่งตู้ เดี๋ยวจะถ่ายมาให้ดู แต่ว่าต้องรอนานเพราะว่า
ลูกสาวไม่อยู่บ้านครับ ยังเรียนอยู่ แล้วก็ถึงแม้ว่าจะอยู่บ้านก็ไม่รู้ว่าจะถ่ายรูปให้หรือเปล่า  ฮืม  โกรธ  ฮืม

คุณอั๋น501 มีรูปตู้ที่ยกให้ผมมาแล้วถ่ายเก็บเอาไว้หรือเปล่าครับ ? สีดำๆ น่ะ  ยิงฟันยิ้ม

นานมากแล้วเฮีย  ตอนนั้นผมไม่ได้ถ่ายรูปเก็บไว้รอเฮียถ่ายรูปตู้เก็บแผ่นมาลงก็แล้วกัน  ถ่ายรูปตู้เก็บแผ่นเสียงของเฮียด้วยนะ
ประเด็นอยู่ที่ตู้เก็บแผ่นไม่ใช่ตัวแผ่นเสียงหรือซีดี ฯลฯนะครับอาจจะเป็นกล่องใส่แผ่นอะไรก็ได้ที่เราใช้เก็บแผ่นเช่นลังเก็บของหรือกล่องกระดาษ

« ตอบ #1227 เมื่อ: 30 ตุลาคม 2010 | 07:29:06 AM »

รูปนี้เป็นตู้เก็บแผ่นของเพื่อนรักเฮียโป่ง  เป็นตู้เก็บแผ่นที่สวยมากเป็นตู้ที่ใช้เก็บของสะสมที่ท่านเจ้าของห้องเอามาใส่แผ่นซีดีและแผ่นเสียง
เป็นรูปที่บ้านอัยการซึ่งเคยลงในหนังสือ Audiophile ใช่ไหมครับ?
เพชร วิปลาส
Oxygene

วันนี้จะฟังเพลงอะไรดีน้อ...

« ตอบ #1228 เมื่อ: 30 ตุลาคม 2010 | 12:35:43 PM »

เห็นรูปแผ่นเสียงวงที่เราชอบวางเรียงกันเยอะๆแล้วมีความสุขครับ
เป็นอะไรที่มีเสน่ห์อย่างประหลาดและคลาสสิก

เป็นความทรงจำดีๆที่ครั้งนึงเราเคยไปถึงแกรมมี่มาแล้ว...

เชิญชม collection โมเดลของผม  
ขายซีดี, ดีวีดีเพลง  .  .
อั๋น501

« ตอบ #1229 เมื่อ: 30 ตุลาคม 2010 | 05:09:17 PM »

ผมได้มีโอาสได้ฟังเพลงจากซีสเต็มชุดนี้ โดยมีประเด็นที่น่าสนใจอยู่ว่าวันนั้นผมได้ลองฟังเพลงเปรียบเทียบกันระหว่างแผ่นเสียงและซีดีด้วยอัลบั้ม
ชุดเดียวกันเล่นฟังกันกับท่านเจ้าของซีสเต็มเพลงต่อเพลง  ลองทายดูซิว่าผมกับท่านเจ้าของซีสเต็มได้ฟังแล้วมีความชอบฟอร์แม็ตอะไรมากกว่ากันซึ่งเจ้าของชุดซีสเต็มเป็นคนที่ชื่นชอบกับการเล่นแผ่นเสียงเป็นทุนอยู่แล้ว

หน้า: 1 ... 80 81 [82] 83 84 ... 325
พิมพ์