เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149729 กระทู้ ใน 4436 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

17 พฤษภาคม 2024 | 01:58:05 PM
หน้า: 1 ... 88 89 [90] 91 92 ... 325
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ตาดู-หูฟัง  (อ่าน 1598141 ครั้ง)
ปีศาจลายคราม
The Snow Goose

Reap What You Sow

« ตอบ #1335 เมื่อ: 12 พฤศจิกายน 2010 | 03:56:04 PM »

แล้วเจ้าดินน้ำมันกาว Blu-tac หรือ UHU ที่ใช้ยึดลำโพงกับขาตั้งเนี่ย จะปั้นขนาดสักเท่าไรดีครับ?
เห็นเขาว่าถ้าใช้มากเกินไป เสียงจะตายด้าน ไม่เปิดโปร่ง จริงไหมครับ?
(ความจริงผมไม่ค่อยชอบใช้วัสดุจำพวก Blu-tac นี่เลย เพราะมันทำให้ก้นลำโพงเลอะเทอะเวลาถอดออกจากขาตั้ง แถมทำความสะอาดยากด้วย แต่จำเป็นต้องใช้ เพราะกลัวภรรยาเผลอเดินชนลำโพงหล่นจากขาตั้งครับ)
อั๋น501
Voyage Of The Acolyte

« ตอบ #1336 เมื่อ: 12 พฤศจิกายน 2010 | 03:59:56 PM »

ถ้าเอาน้ำ+ข้าวสารมากรอกวางขาทำโพงไว้บนเตาไฟ เสียงที่ได้คงหอมหวานน่า(กิน)ฟัง คงทำให้คนฟัง
 อิ่ม(ท้อง)เอมใจแน่นอน

คุณแจ็ค ตอนนี้เราอยู่ที่ไหนกันเนี่ยะ มองไม่เห็นแผ่นดินเลย มีแต่น้ำ
ออกทะเลกันแล้ว ยังหาฝั่งไม่เจอรึไงครับ? ยิ้มกว้างๆ
นอกจากเรื่องสัดส่วนของการกรอกทรายลงขาตั้งลำโพงแล้ว เราจะทราบได้อย่างไรว่ากรอกทรายไปได้แล้วเท่าไร เพราะขาตั้งลำโพงส่วนใหญ่มักทำสีทึบ (ส่วนใหญ่เป็นสีดำ) มองปริมาณทรายที่กรอกลงไปไม่เห็นครับ
ลำโพงผมก็กรอกทรายเหมือนกันครับ แต่กรอกแค่ไหนไม่รู้ เพราะน้องชายกรอกมาให้แล้ว ( สบายไป )  ยิ้มกว้างๆ
ลำพังขาตั้ง Audioarts (Lovan) ของผมแต่ละข้างมันก็หนักมากอยู่แล้ว ผมก็เลยไม่ได้กรอกทราย
ความจริงก็อยากกรอกทรายดูบ้างเหมือนกัน แต่ไม่รู้ว่าจะกรอกแค่ไหน ก็เลยถือโอกาสถามซะเลยครับ ยิ้มกว้างๆ

การใช้ทรายกรอกขาตั้งลำโพงนั้นเป็นหลักการที่มีเหตุมีผลครับ  เนื่องจากขาตั้งลำโพงแต่ละชนิดอาจจะมีมวลของน้ำหนักไม่เหมือนกัน
ขาตั้งจึงเป็นส่วนที่รองรับตัวลำโพงจะต้องมั่งคงแข็งแรงเป็นส่วนที่จะต้องรองรับแรงปะทะของคลื่นความถี่เสียงต่างๆด้วยครับ  เราจึงเห็นลำโพง
เล็กอย่างProAc 1 SC หรือTotem  model 1 sig.ถึงต้องการขาตั้งลำโพงที่มีคุณภาพ การกรอกทรายสำหรับขาลำโพงนั้นจึงมีผลกับตัวลำโพง
ผมจะขยายความให้อ่านกันครับ  
อั๋น501

« ตอบ #1337 เมื่อ: 12 พฤศจิกายน 2010 | 04:16:07 PM »

ทรายมันเกี่ยวข้องอะไรกับเครื่องเสียงหรือ  ถ้าคนที่เล่นเครื่องเสียงคงจะทราบกันดีว่าทรายนั้นสำคัญการมีผลกับคุณภาพเสียงของลำโพงวางหิ้ง
ก็คือลำโพงที่ใช้ขาตั้งเพราะเป็นที่รู้ๆกันอยู่ขาตั้งลำโพงนั้นสำคัญมากกับลำโพงเล็ก  ที่ผมจะเล่าประสพการณ์ต่อไปนี้เป็นเรื่องของทรายที่นำเอา
มากรอกขาตั้งลำโพง ทรายที่นักเล่นเครื่องเสียงใช้นำมากรอกขาตั้งลำโพงนั้นส่วนมากจะเป็นทรายละเอียดตากแห้งพวกทรายแม่น้ำที่ใช้ก่อสร้าง
ราคาถูกถุงละ 30 บาท(20 กก.)แต่ก็มีทรายที่นักเล่นเครื่องเสียงเชื่อว่ามันดีกว่าทรายแม่น้ำก็คือทรายจากภูเขาไฟซื้อกันในราคากก.ละหลายร้อยบาท
ใส่ขวดอย่างดีติดยี่ห้อ ผมก็ยังคิดไม่ออกเลยว่าคุณสมบัติมันดีกว่าทรายแม่น้ำบ้านเราอย่างไรเห็นมีนักวิจารณ์เครื่องเสียงชื่นชมกัน  หากว่าทรายภูเขาไฟ
มีคุณสมบัติดีจริง  บังเอิญบริษัทผมได้นำเข้าทรายภูเขาชนิดหนึ่งที่มีชื่อเรียกว่าทรายซีโอไลท์จากประเทศออสเตรียซึ่งบริษัทนำเข้ามาขายเพื่อใช้
กับถังกรองน้ำสำหรับสระว่ายน้ำ  ผมก็เลยเกิดความคิดว่าถ้าทรายภูเขาไฟมันใช้ได้ทรายซีโอไลท์มันก็ต้องเหมือนกันเพราะความหนาแน่นของทราย
ซีโอไลท์มันสูงกว่าทรายแม่น้ำธรรมดาด้วยซ้ำไป ขนาดกรองพวกเชื้อโรคได้ จากรูปจะเห็นว่าเม็ดทรายจะสีสวยไม่เหมือนเม็ดทรายแม่น้ำทั่วๆไป
แถมราคาถูกกว่าทรายภูเขาไฟมาก ผมมันพวกDIY ชอบทดลองอยู่แล้วซึ่งตอนนั้นผมเล่นลำโพงเล็กอยู่ด้วย

ทรายที่จะกรอกในขาลำโพงผมใช้สัดส่วนประมาณ 1 ใน 3 ของความสูงของขาตั้ง  การกรอกทรายนั้นใช้วิธีอะไรในการกะน้ำหนักเพื่อให้เท่ากัน
ทุกขา  ผมใช้ถ้วยทำขนมเป็นตัวกำหนดน้ำหนัก 1 ถ้วยประมาณครึ่งกก.(ดูรูป)ต้องใจเย็นมากใช้เวลากรอกนานเหมือนกันเพราะรูของขาตั้งมันเล็ก

ที่เห็นอยู่เป็นทรายภูเขาซีโอไลท์ผมมีเหลืออยู่ถ้าพี่ผีหรือคุณปิศาจลายครามต้องการเอาไปได้เลยครับ  เอาไปลองกรอกขาตั้งลำโพงดู

อั๋น501

« ตอบ #1338 เมื่อ: 12 พฤศจิกายน 2010 | 04:35:55 PM »

ผมได้เคยเล่นลำโพงเล็กอย่างTotem model 1 sig.กับระบบ 2.1 ch.เสริมด้วยซับวูฟเฟอร์รุ่นThunder ทำไมเล่น Totem model 1 sig.แล้วต้อง
ใช้ซับวูฟเฟอร์ช่วยด้วย อาจจะมีคนสงสัยเพราะผมใช้แค่อินทิเกรตแอมป์กำลัง 150 วัตต์ต่อข้างขับมันยังเอาไม่อยู่เลยครับ ใครที่เล่นอยู่คงรู้ดีว่า
แอมป์ที่ใช้กับมันได้ต้องเป็นแอมป์กำลังถึงๆระดับไฮเอ็นด์เท่านั้นถึงจะเอาอยู่  ผมว่าเป็นการลงทุนไม่คุ้มค่าเลยครับถ้าลองเล่นแอมป์ระดับไฮเอ็นด์แล้ว
น่าจะขยับไปเล่นลำโพงตั้งพื้นดีๆคุ้มกว่าครับ  ขาตั้งที่ผมใช้กับmodel 1 sig.นั้นผมกรอกทรายภูเขาซีโอไลท์
อั๋น501

« ตอบ #1339 เมื่อ: 12 พฤศจิกายน 2010 | 04:47:42 PM »

แล้วเจ้าดินน้ำมันกาว Blu-tac หรือ UHU ที่ใช้ยึดลำโพงกับขาตั้งเนี่ย จะปั้นขนาดสักเท่าไรดีครับ?
เห็นเขาว่าถ้าใช้มากเกินไป เสียงจะตายด้าน ไม่เปิดโปร่ง จริงไหมครับ?
(ความจริงผมไม่ค่อยชอบใช้วัสดุจำพวก Blu-tac นี่เลย เพราะมันทำให้ก้นลำโพงเลอะเทอะเวลาถอดออกจากขาตั้ง แถมทำความสะอาดยากด้วย แต่จำเป็นต้องใช้ เพราะกลัวภรรยาเผลอเดินชนลำโพงหล่นจากขาตั้งครับ)

เจ้าดินน้ำมันblu tac นั้นใช้ปั้นเท่าหัวนิ้วมือก็พอวางไว้สี่มุมแล้ววางลำโพงกดทับแค่นี้ก็อยู่แล้วครับ  คุณสมบัติของมันจะยึดแน่นแต่กะออกแล้วไม่ติด
กับผิวไม้ใต้ลำโพงหรือโลหะทำให้ไม่เป็นรอยกับผิววัสถุ  มันอาจจะช่วยให้เสียงเบสนิ่งขึ้นเพราะตัวตู้ลำโพงมันยึดแน่นมั่งคงกับขาตั้งลำโพงครับ
ผมว่าสิ่งที่สำคัญที่สุดคือกันเมียเดินชนแล้วลำโพงไม่หล่นจากขาตั้งแบบที่คุณปิศาจลายครามว่าไว้
อั๋น501

« ตอบ #1340 เมื่อ: 12 พฤศจิกายน 2010 | 04:52:19 PM »

และขอมากรอกหม้อ เอ้ย กรอกขามั้งครัฟ  ยิ้มเท่ห์

ผมมีทรายภูเขาซีโอไลท์เหลืออยู่แยะ ท่านผีจะเอาได้เลยนะครับจะเก็บไว้ให้ เอาไปลองใช้ดู ถ้าไม่ได้ผลเอาไปผสมปูนเทพื้นที่บ้านได้เลย
TRON

« ตอบ #1341 เมื่อ: 12 พฤศจิกายน 2010 | 07:04:04 PM »

โอกาสสำหรับคนที่อยากเล่นทุกอย่างทั้งแผ่นเสียง, เทปคาสเซ็ท, ซีดี หรือ USB ในเครื่องเดียวมาถึงแล้ว ยิ้มกว้างๆ

http://cgi.ebay.com/USB-TURNTABLE-RECORD-CD-PLAYER-LP-CASSETTE-TO-CD-Mp3-/160475815452?pt=LH_DefaultDomain_0&hash=item255d1a9e1c#ht_4907wt_905
TRON

« ตอบ #1342 เมื่อ: 12 พฤศจิกายน 2010 | 07:08:24 PM »

วอร์คแมนแผ่นเสียง  ยิ้มกว้างๆ

The Black Tulip
Blade Runner

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #1343 เมื่อ: 12 พฤศจิกายน 2010 | 07:40:38 PM »

ผมมีขาตั้ง totem แต่เททรายทิ้งไปหมดนานแล้ว  สนใจทรายภูเขาไฟเหมือนกัน แต่แว่วว่าราคาแพงไม่ใช่เล่น
อั๋น501

« ตอบ #1344 เมื่อ: 13 พฤศจิกายน 2010 | 05:06:49 AM »

โอกาสสำหรับคนที่อยากเล่นทุกอย่างทั้งแผ่นเสียง, เทปคาสเซ็ท, ซีดี หรือ USB ในเครื่องเดียวมาถึงแล้ว ยิ้มกว้างๆ

http://cgi.ebay.com/USB-TURNTABLE-RECORD-CD-PLAYER-LP-CASSETTE-TO-CD-Mp3-/160475815452?pt=LH_DefaultDomain_0&hash=item255d1a9e1c#ht_4907wt_905

เป็นพวกมินิคอมโป้เอาดีไม่ได้ซักอย่าง

อันนี้น่าจะเหมาะกับการเล่นแผ่นซิงเกิ้ล 7 นิ้วแผ่นบ้านเราที่ใช้ตามตู้เพลงสมัยก่อน เฮียโป่งมีเก็บสะสมไว้มากมายแต่ไม่ได้ไว้ฟัง
เพราะถ้าจะเอามาเล่นกลัวเข็มแผ่นเสียงจะพังเสียก่อน  ใช้เครื่องเล่นแผ่นเสียงวอร์คแมนรุ่นนี้น่าจะเหมาะครับ
อั๋น501

« ตอบ #1345 เมื่อ: 13 พฤศจิกายน 2010 | 05:25:35 AM »

ลำโพงผมก็กรอกทรายเหมือนกันครับ แต่กรอกแค่ไหนไม่รู้ เพราะน้องชายกรอกมาให้แล้ว ( สบายไป )  ยิ้มกว้างๆ

ลำโพงตั้งพื้นบางรุ่นอย่างของเสี่ยโปโล ยังมีช่องให้กรอกทรายด้วยครับ เป็นการเพิ่มน้ำหนักความมั่งคงของตัวตู้ลำโพง
ส่วนมากลำโพงตั้งพื้นที่มีช่องให้กรอกทรายได้จะเป็นพวกลำโพงตั้งพื้นขนาดเล็กอย่างเช่นของยี่ห้อTotem รุ่นArro ถ้าจำไม่ผิด
ก็มีช่องด้านหลังลำโพงให้กรอกทรายเหมือนกัน
blueframe
Moving Pictures

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #1346 เมื่อ: 13 พฤศจิกายน 2010 | 10:44:17 AM »

เครื่อง turntable ยี่ห้อ Sony ที่ผมมีอยู่เครื่องนึงก็มีโทนอาร์ม และหัวเข็มแบบนี้ล่ะครับ หาอะไหล่ cartridge มาเปลี่ยนยังไม่ได้เลย
เฮดเชลล์ก็ถอดไม่ได้หรือถอดได้แต่ลำบากก็ไม่รู้เหมือนกันครับผมยังไม่กล้าลองแกะ โทนอาร์มและหัวเข็มลักษณะนี้เสียงที่ได้จะบอบบาง
แต่เครื่องเล่นที่พี่ Tron นำมาโพสต์ตัวนี้ถ้าได้มาพกพาก็คงสะดวกดี เวลาไปร้านแผ่นเสียงหรือเอาแผ่นไปแลกเปลี่ยนกันฟังจะได้มีเครื่องทดลองเปิดฟังคุณภาพกันได้ครับ ยิ้ม
ท่านผีเพลง

Phantom of the Paradise

ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #1347 เมื่อ: 13 พฤศจิกายน 2010 | 11:00:11 AM »

ใครพก คงเท่พิลึกหละ
ถ้าให้แจ่ม ต้องหิ้วมือถือรุ่นกระติกน้ำด้วย
รับรองสาว หันมองจนคอเคล็ด
แหล่ม..ม

ว่าแต่ พี่อั๋นเพิ่งกลับเข้าบ้าน ตี5 รึไงคับ 555

อั๋น501

« ตอบ #1348 เมื่อ: 13 พฤศจิกายน 2010 | 01:09:51 PM »

ใครพก คงเท่พิลึกหละ
ถ้าให้แจ่ม ต้องหิ้วมือถือรุ่นกระติกน้ำด้วย
รับรองสาว หันมองจนคอเคล็ด
แหล่ม..ม

ว่าแต่ พี่อั๋นเพิ่งกลับเข้าบ้าน ตี5 รึไงคับ 555

ก็เมื่อคืนผมไปขุดทรายภูเขาให้กับท่านผีไง รู้เปล่าว่าตอนนี้ทรายหาซื้อยากนะขนาดทรายแม่น้ำบ้านเรายังขาดตลาดเลย เพราะมีขาใหญ่เหมาไป
ช่วยน้ำท่วม ทรายนี่มันมีประโยชน์หลายอย่างใช้ก่อสร้างบ้านเมืองก็ได้ ใช้ใส่ถุงกั้นน้ำท่วมก็ยังได้แถมใช้กรอกขาลำโพงได้อีกใช้ใส่กะบะทราย
ทำแท่นวางเครื่องเสียงผมทำใช้เองและทำให้ชาวบ้านมาหลายแท่นแล้ว อันนี้ผมแนะนำเลยให้ใช้วางเครื่องเล่นแผ่นเสียง
ปีศาจลายคราม

Reap What You Sow

« ตอบ #1349 เมื่อ: 13 พฤศจิกายน 2010 | 10:54:13 PM »

วอร์คแมนแผ่นเสียง  ยิ้มกว้างๆ

เครื่องเล่นแผ่นเสียงวอล์คแมนแบบนี้มีมาตั้งแต่ยุคคาสเสทวอล์คแมนหรือที่เรียกเป็นภาษาชาวบ้านว่า "ซาวน์ดอะเบาท์" แล้ว ในยุคนั้นเขาเรียกเครื่องเล่นแผ่นเสียงพกพาแบบวอล์คแมนว่า "sound burger" แต่มันเทอะทะมาก พกพาลำบาก ก็เลยไม่ได้รับความนิยมครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13 พฤศจิกายน 2010 | 11:04:50 PM โดย ปีศาจลายคราม » บันทึกการเข้า
หน้า: 1 ... 88 89 [90] 91 92 ... 325
พิมพ์