เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149730 กระทู้ ใน 4436 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

18 พฤษภาคม 2024 | 12:56:50 AM
หน้า: 1 ... 92 93 [94] 95 96 ... 325
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ตาดู-หูฟัง  (อ่าน 1598311 ครั้ง)
deja vu
The Dark Side of the Moon

« ตอบ #1395 เมื่อ: 02 ธันวาคม 2010 | 12:42:32 AM »

มีเกล็ดเล็กๆน้อยๆมาเล่าให้ฟัง

- คุณพอดีเจ้าของร้านแกมีเครื่องเสียงอยู่ 2 ชุด
    ชุดแรกใช้ลำโพง JBL ซึ่งเป็นยี่ห้อเดียวกับที่พี่โป่งใช้อยู่
    อีกชุดหนึ่งใช้ลำโพง ADS ซึ่งเป็นยี่ห้อเดียวกับที่คุณแจ็คใช้

- มีเฮียคนหนึ่งที่ชอบมานั่งที่ร้านนี้ แกใช้ปรี-เพาเวอร์ ของมาร์ค ลีวิสัน
    ลำโพงธีล 5 ใช้ฟังเพลงในห้องนอน เปิดกับแผ่นซีดีธรรมดาและ
    แผ่นเอ็มพี 3 ด้วย  ทั้งที่เครื่องของแกราคาใหม่ๆเหยียบล้านบาท
喜 ? 多 ? 郎
Tubular Bells

« ตอบ #1396 เมื่อ: 02 ธันวาคม 2010 | 12:51:55 AM »

- คุณพอดีเจ้าของร้านแกมีเครื่องเสียงอยู่ 2 ชุด
    ชุดแรกใช้ลำโพง JBL ซึ่งเป็นยี่ห้อเดียวกับที่พี่โป่งใช้อยู่
    อีกชุดหนึ่งใช้ลำโพง ADS ซึ่งเป็นยี่ห้อเดียวกับที่คุณแจ็คใช้

- มีเฮียคนหนึ่งที่ชอบมานั่งที่ร้านนี้ แกใช้ปรี-เพาเวอร์ ของมาร์ค ลีวิสัน
    ลำโพงธีล 5 ใช้ฟังเพลงในห้องนอน เปิดกับแผ่นซีดีธรรมดาและ
    แผ่นเอ็มพี 3 ด้วย  ทั้งที่เครื่องของแกราคาใหม่ๆเหยียบล้านบาท

Mp3 128 Kbps ด้วยป่าวคับ  ยิ้มกว้างๆ

อั๋น501
Voyage Of The Acolyte

« ตอบ #1397 เมื่อ: 02 ธันวาคม 2010 | 05:49:23 AM »

Mp3 128 Kbps ด้วยป่าวคับ  ยิ้มกว้างๆ

มาช่วยขยายความเรื่องเฮียขาประจำร้านที่แกมักจะมานั่งเล่นพูดคุยกับมีสเตอร์พอดีอยู่เป็นประจำ(บ้านเฮียแกอยู่แถวๆนั้น) ผมเคยเจอแกอยู่เสมอ
เวลาที่ไปยังแซวว่าแกเป็นผู้จัดการร้านเลยครับ ผมพูดคุยกับเฮียแกในฐานะพวกคอเดียวกัน(คอเครื่องเสียงไม่ใช่คอสุราเรไร)ชุดซีสเต็มของเฮียแก
ใช้ลำโพงตั้งพื้นขนาดใหญ่ยี่ห้อTHIEL รุ่น CS 5 เพาเวอร์แอมป์ของมาร์ค ลีวิสัน(No.333)และปรีแอมป์ใช้ของยี่ห้อเดียวกัน(No.38s)ส่วนเครื่อง
เล่นซีดีก็ใช้ของมาร์คเช่นกันNo.39 ที่สำคัญทำให้เฮียเดจาวูแปลกใจเฮียแกอายุน่าจะใกล้เจ็ดสิบแล้วแต่ยังเล่นพวกเอ็มพี 3ด้วย ถ้าดูจากอายุรุ่นนี้แล้ว
เล่นชุดซีสเต็มระดับนี้เฮียแกน่าจะเล่นแผ่นเสียงมากกว่าที่จะมาฟังไฟล์MP3 เท่าที่ผมคุยกับแกรู้สึกว่าใช้เครื่องเล่นiPod มาต่อเล่นทันยุดสมัยมาก
ผมไม่แน่ใจว่าเครื่องเล่นiPodเราสามารถเลือกความละเอียดของขนาดไฟล์ได้มากแค่ไหน(เมียผมเล่นอยู่เหมือนกัน)ถ้าเลือกขนาดไฟล์ใหญ่ๆหน่อย
อาจจะกินเนื้อที่มากแต่จะให้คุณภาพเสียงที่ดีกว่าขนาดไฟล์ที่เล็กๆ เพราะเดี๋ยวนี้แอมป์รุ่นใหม่ๆมีช่องต่อ(Dock)สำหรับiPodติดมาด้วยเป็นเหมือนกับ
ช่องต่อสัญญาณพื้นฐานธรรมดาแล้ว น้องๆที่เล่นiPodหรือไอโฟนอยู่เอามาต่อเล่นกับเครื่องเสียงบ้านได้เลย
อั๋น501

« ตอบ #1398 เมื่อ: 02 ธันวาคม 2010 | 11:12:37 AM »

ที่ยังไม่เล่าต่อเพราะไม่ค่อยมีเวลา กับอยากจะดูอะไรจากลำโพงใหม่นี้อีกสักหน่อย
 ครั้งแรกที่ฟังเสียงออกบางๆใสๆแต่รายละเอียดมีมาก ทุ้ม กลาง แหลมไปคนละทางกันเลย
 พยายามขยับที่วางลำโพงไปเรื่อยๆ พอเริ่มวันที่สามเสียงเริ่มกลมกลืนนุ่มนวลขึ้น คิดว่ามาจาก
 สายลำโพงด้วยยังไม่เข้าที่ เป็นสายไบไวร์จากจีนไม่รู้ยี่ห้ออะไร(ขนาดอาจารย์อั๋นยังไม่รู้จักเลย)
 เส้นใหญ่มากใสถุงอย่างดีถ้าบอกว่าเส้นละหมื่นก็คงมีคนเชื่อ

ลำโพงตัวนี้ต้องขอเวลาอีกหน่อยดูแววว่ามีโอกาสเสียงดีกว่านี้ได้อีก แต่โดยรวมแล้วชอบ
 แวนเดอร์ทีนมากกว่ารายละเอียดน้อยกว่าแต่ฟังผ่อนคลายมากกว่า แม่(แม่จริงๆนะครับ)บอกว่า
 ตัวเก่าใหญ่ไปวางแล้วเกะกะบ้านมาก  ก็เลยต้องรบกับตัวนี้ต่อไปว่าจะหาชั้นวางเครื่อง สายไฟ
 ตัวกรองไฟมาใช้อาจจะทำให้ดีขึ้น ที่แน่ๆลำโพงตัวนี้วางแล้วทำให้ห้องรับแขกดูดีมีราศรีขึ้นมาก

ผมเอารูปสายลำโพงของเฮียเดจาวูลงให้ดูลักษณะมีราศรีเหมือนของราคาแพงเลยครับ  ส่วนลำโพงของเฮียแกให้มาบอกเองว่ายี่ห้ออะไร
เดี๋ยวนี้เฮียแกเล่นมุขน่าดูมีขยักไว้ก่อนไม่ยอมบอกชื่อยี่ห้อลำโพงที่เล่นด้วย พี่ผียืมมุขนี้ไปใช้ได้นะ

อั๋น501

« ตอบ #1399 เมื่อ: 02 ธันวาคม 2010 | 08:17:28 PM »

วันนี้ผมได้ไปเยี่ยมห้องฟังของคุณหมอ และได้มีโอกาสได้ฟังเครื่องเล่นDAC/CD Transport & Player ของยี่ห้อMOON รุ่น 750D เป็นเครื่องเล่น
ที่มีภาคDAC ทำงานที่ 32 บิตจริงๆแบบFully Asynchronous ใช้ชิพที่ดีที่สุดแบบ 32 bit รุ่นESS SABRE 32 Reference Audio DAC เสียดายที่มีเวลา
น้อยเลยได้ฟังอย่างไม่เต็มที่เอาไว้โอกาสหน้าต้องขอรบกวนคุณหมออีกเครื่องเล่นดีๆแบบนี้ไม่ได้หาโอกาสได้ฟังง่ายๆนะครับ ยิ่งมาเล่นกับชุดซีสเต็ม
ระดับไฮเอ็นด์อย่างนี้ด้วยแล้ว
喜 ? 多 ? 郎

« ตอบ #1400 เมื่อ: 02 ธันวาคม 2010 | 08:35:03 PM »

ที่จริงอยากจะถาม เรื่องราคานะครับ แต่คิดว่าคงไม่มีใครยอมบอก  ยิ้มกว้างๆ ถ้ามีรูป บวกบอกราคาด้วย คงดูเพลินดีไม่หยอก ฯ

อั๋น501

« ตอบ #1401 เมื่อ: 02 ธันวาคม 2010 | 08:45:30 PM »

ที่จริงอยากจะถาม เรื่องราคานะครับ แต่คิดว่าคงไม่มีใครยอมบอก  ยิ้มกว้างๆ ถ้ามีรูป บวกบอกราคาด้วย คงดูเพลินดีไม่หยอก ฯ

บอกราคาได้ครับ เครื่องเล่นDAC/CD Transport & Player ของยี่ห้อ MOON รุ่น 750Dราคา 400,000 บาท(สี่แสนบาท)เป็นเครื่องเล่นซีดีที่สามารถ
เล่นไฟล์เพลงHi-Res.ได้ด้วย เห็นราคาแล้วคงพอจะทายได้นะว่าคุณภาพเสียงเป็นเช่นใด
喜 ? 多 ? 郎

« ตอบ #1402 เมื่อ: 02 ธันวาคม 2010 | 08:50:53 PM »

บอกราคาได้ครับ เครื่องเล่นDAC/CD Transport & Player ของยี่ห้อ MOON รุ่น 750Dราคา 400,000 บาท(สี่แสนบาท)เป็นเครื่องเล่นซีดีที่สามารถ
เล่นไฟล์เพลงHi-Res.ได้ด้วย เห็นราคาแล้วคงพอจะทายได้นะว่าคุณภาพเสียงเป็นเช่นใด

อืมมม หือออ แหล่มเลยครับ ตัวที่อยู่ข้างหลัง ทรงเหลี่ยมๆ งามดีครับ ฯ

blueframe
Moving Pictures

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #1403 เมื่อ: 02 ธันวาคม 2010 | 08:54:13 PM »

ที่ยังไม่เล่าต่อเพราะไม่ค่อยมีเวลา กับอยากจะดูอะไรจากลำโพงใหม่นี้อีกสักหน่อย
 ครั้งแรกที่ฟังเสียงออกบางๆใสๆแต่รายละเอียดมีมาก ทุ้ม กลาง แหลมไปคนละทางกันเลย
 พยายามขยับที่วางลำโพงไปเรื่อยๆ พอเริ่มวันที่สามเสียงเริ่มกลมกลืนนุ่มนวลขึ้น คิดว่ามาจาก
 สายลำโพงด้วยยังไม่เข้าที่ เป็นสายไบไวร์จากจีนไม่รู้ยี่ห้ออะไร(ขนาดอาจารย์อั๋นยังไม่รู้จักเลย)
 เส้นใหญ่มากใสถุงอย่างดีถ้าบอกว่าเส้นละหมื่นก็คงมีคนเชื่อ

ลำโพงตัวนี้ต้องขอเวลาอีกหน่อยดูแววว่ามีโอกาสเสียงดีกว่านี้ได้อีก แต่โดยรวมแล้วชอบ
 แวนเดอร์ทีนมากกว่ารายละเอียดน้อยกว่าแต่ฟังผ่อนคลายมากกว่า แม่(แม่จริงๆนะครับ)บอกว่า
 ตัวเก่าใหญ่ไปวางแล้วเกะกะบ้านมาก  ก็เลยต้องรบกับตัวนี้ต่อไปว่าจะหาชั้นวางเครื่อง สายไฟ
 ตัวกรองไฟมาใช้อาจจะทำให้ดีขึ้น ที่แน่ๆลำโพงตัวนี้วางแล้วทำให้ห้องรับแขกดูดีมีราศรีขึ้นมาก

ผมเอารูปสายลำโพงของเฮียเดจาวูลงให้ดูลักษณะมีราศรีเหมือนของราคาแพงเลยครับ  ส่วนลำโพงของเฮียแกให้มาบอกเองว่ายี่ห้ออะไร
เดี๋ยวนี้เฮียแกเล่นมุขน่าดูมีขยักไว้ก่อนไม่ยอมบอกชื่อยี่ห้อลำโพงที่เล่นด้วย พี่ผียืมมุขนี้ไปใช้ได้นะ

น่าสนใจมากครับ ช่วยเฉลยราคาให้ได้ทราบจะดีไม่น้อยครับพี่ ยิ้ม
อั๋น501

« ตอบ #1404 เมื่อ: 02 ธันวาคม 2010 | 09:10:24 PM »

ตัวเก่าใหญ่ไปวางแล้วเกะกะบ้านมาก  ก็เลยต้องรบกับตัวนี้ต่อไปว่าจะหาชั้นวางเครื่อง สายไฟ

ผมเอารูปสายลำโพงของเฮียเดจาวูลงให้ดูลักษณะมีราศรีเหมือนของราคาแพงเลยครับ  ส่วนลำโพงของเฮียแกให้มาบอกเองว่ายี่ห้ออะไร

น่าสนใจมากครับ ช่วยเฉลยราคาให้ได้ทราบจะดีไม่น้อยครับพี่ ยิ้ม

สายลำโพงนี้ราคาไม่แพงหรอกครับ เป็นสายลำโพงมือสองแต่เดี๋ยวให้เฮียเดจาวูมาบอกดีกว่าครับ การซื้อเครื่องเสียงนั้นชุดซีสเต็มมีให้เลือก
หาซื้อหลากหลายราคาตามปัจจัยเรื่องเงินของแต่ละคนมันไม่เหมือนกัน บางคนมีงบลงทุนซื้อมากหรือบางคนมีงบน้อยก็ซื้อเล่นตามกำลัง
มีวิธีการเล่นเครื่องเสียงร้อยแปดวิธีอาจจะใช้เงินลงทุนไม่เท่ากันของแต่ละคน ขึ้นอยู่กับความต้องการและวิธีการเล่นครับถ้าอยากรู้ราคาหรืออะไร
ที่ผมพอช่วยได้ลองถามมาได้เลยครับ
The Black Tulip
Blade Runner

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #1405 เมื่อ: 03 ธันวาคม 2010 | 07:38:59 AM »

ที่จริงอยากจะถาม เรื่องราคานะครับ แต่คิดว่าคงไม่มีใครยอมบอก  ยิ้มกว้างๆ ถ้ามีรูป บวกบอกราคาด้วย คงดูเพลินดีไม่หยอก ฯ

รายละเอียด และรูปครับ

http://www.thaiaudioclub.net/board/index.php?topic=6610.0
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03 ธันวาคม 2010 | 07:40:43 AM โดย The Black Tulip » บันทึกการเข้า
อั๋น501

« ตอบ #1406 เมื่อ: 03 ธันวาคม 2010 | 10:45:38 AM »

ทำไมลงรูปไม่ได้อีกแล้วครับ แถมรูปที่เคยลงๆไว้แล้วหายไปหมดเลยแบบนี้ผมต้องทำอย่างไรดีช่วยแนะนำคนเล่นคอมพิวเตอร์ไม่เป็นด้วย
เอาวิธีง่ายๆนะครับ ถ้ายุ่งยากนักผมจะทำไม่เป็น(เมียไม่สอนให้แล้วด้วย)
JKNoremorse

8 years later, woke up with two kids

jknoremorse@hotmail.com
« ตอบ #1407 เมื่อ: 03 ธันวาคม 2010 | 11:38:13 AM »

ทำไมลงรูปไม่ได้อีกแล้วครับ แถมรูปที่เคยลงๆไว้แล้วหายไปหมดเลยแบบนี้ผมต้องทำอย่างไรดีช่วยแนะนำคนเล่นคอมพิวเตอร์ไม่เป็นด้วย
เอาวิธีง่ายๆนะครับ ถ้ายุ่งยากนักผมจะทำไม่เป็น(เมียไม่สอนให้แล้วด้วย)

พี่อั๋นครับ ถ้างั้นคงต้องหาตัวช่วยเพิ่มครับ

คงต้องใช้บริการของ www.photobucket.com แล้วครับ http://photobucket.com/
ลงทะเบียน แล้วปะรูปลงไป แล้วใช้ลิงค์ที่ 4 มาวางเวลาพิมพ์กระทู้ครับ

ใช้เวลาหน่อยในการลงทะเบียน แต่ไม่ได้ยุ่งยากอย่างที่คิดครับ
ค่อย ๆ ทำไปนะครับ ... ใจเย็น ๆ .... นะครับ  จุมพิต จุมพิต จุมพิต
อั๋น501

« ตอบ #1408 เมื่อ: 03 ธันวาคม 2010 | 01:55:45 PM »

พี่อั๋นครับ ถ้างั้นคงต้องหาตัวช่วยเพิ่มครับ

คงต้องใช้บริการของ www.photobucket.com แล้วครับ http://photobucket.com/
ลงทะเบียน แล้วปะรูปลงไป แล้วใช้ลิงค์ที่ 4 มาวางเวลาพิมพ์กระทู้ครับ

ใช้เวลาหน่อยในการลงทะเบียน แต่ไม่ได้ยุ่งยากอย่างที่คิดครับ
ค่อย ๆ ทำไปนะครับ ... ใจเย็น ๆ .... นะครับ  จุมพิต จุมพิต จุมพิต

ขอบคุณหลายๆ ผมจะพยายามทำดูเรื่องอะไรๆผมพอทำได้หมดยกเว้นเรื่องคอมพิวเตอร์นี่ยอมแพ้จริงๆ
TRON
The Snow Goose

« ตอบ #1409 เมื่อ: 03 ธันวาคม 2010 | 01:59:52 PM »

คอมพิวเตอร์อาจไม่เหมาะกับคน พูดเร็ว ทำเร็ว ใจเร็ว อย่างพี่อั๋นกระมังครับ เพราะขั้นตอนมันเยอะกว่าการเล่นเครื่องเสียงเสียอีก ยิ้มกว้างๆ
หน้า: 1 ... 92 93 [94] 95 96 ... 325
พิมพ์