เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149728 กระทู้ ใน 4436 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

17 พฤษภาคม 2024 | 10:31:52 AM
หน้า: 1 ... 103 104 [105] 106 107 ... 325
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ตาดู-หูฟัง  (อ่าน 1598085 ครั้ง)
ปีศาจลายคราม
The Snow Goose

Reap What You Sow

« ตอบ #1560 เมื่อ: 01 มกราคม 2011 | 08:23:21 PM »

ขอเรียนถามเรื่องทิศทางการต่อสายลำโพงหน่อยครับ (ต่อไปต่อมาชักสับสนเอง)
ในกรณีไม่มีลูกศรบ่งชี้ทิศทางการต่อ (จากแอมป์เข้าลำโพง) มีแต่ตัวอักษรชื่อยี่ห้อสกรีนไว้บนเปลือกสายเท่านั้น ให้ถือเอาทิศการอ่านตัวอักษรจากซ้ายไปขวาเป็นด้านต้นทางของสัญญาณ (แอมป์) ใช่ไหมครับ?
blueframe
Moving Pictures

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #1561 เมื่อ: 01 มกราคม 2011 | 08:42:18 PM »

ขอเรียนถามเรื่องทิศทางการต่อสายลำโพงหน่อยครับ (ต่อไปต่อมาชักสับสนเอง)
ในกรณีไม่มีลูกศรบ่งชี้ทิศทางการต่อ (จากแอมป์เข้าลำโพง) มีแต่ตัวอักษรชื่อยี่ห้อสกรีนไว้บนเปลือกสายเท่านั้น ให้ถือเอาทิศการอ่านตัวอักษรจากซ้ายไปขวาเป็นด้านต้นทางของสัญญาณ (แอมป์) ใช่ไหมครับ?
อยากทราบเหมือนกันครับ ผมก็ไม่รู้ทิศว่าจะต่อด้านไหนเข้า ก็เลยเอาทิศการอ่านตัวอักษรจากซ้ายไปขวา ออกจากแอมป์ไปเข้าลำโพงครับ
The Black Tulip
Blade Runner

« ตอบ #1562 เมื่อ: 01 มกราคม 2011 | 09:09:18 PM »

อยากทราบเหมือนกันครับ ผมก็ไม่รู้ทิศว่าจะต่อด้านไหนเข้า ก็เลยเอาทิศการอ่านตัวอักษรจากซ้ายไปขวา ออกจากแอมป์ไปเข้าลำโพงครับ
   น่าจะถูกต้องแล้วครับ
The Black Tulip
Blade Runner

« ตอบ #1563 เมื่อ: 01 มกราคม 2011 | 09:16:31 PM »

ถ้าสนใจ step-up transformer แบบที่ผมใช้ เห็นมีขาย 2 ตัวใน ebay

http://cgi.ebay.com/ws/eBayISAPI.dll?ViewItem&item=280604818732&ssPageName=STRK:MEWAX:IT

http://cgi.ebay.com/ws/eBayISAPI.dll?ViewItem&item=250743250531&ssPageName=STRK:MEWAX:IT
เห็นราคาแล้ว สู้ไม่ไหวครับ ขอเรียนตามตรงว่าถ้าไม่ได้เล่น step-up transformer ผมก็ใช้โฟโนสเตจ Black Cube ตัวเก่าต่อไปได้ สบายใจและไม่ยุ่งยาก แถมไม่เปลืองงบด้วย เพราะผมจะอั้นราคาค่า step-up transformer (เครื่อง vintage หรือมือสอง) ไว้ไม่เกิน 800 เหรียญยูเอสเท่านั้น ถ้าเกินกว่านี้ ผมว่าแพงไปครับ

ยี่ห้อตัวเลือกในใจตอนนี้ก็มี Quicksilver Audio, Denon (มีหลายรุ่นมาก), Ortofon และ Fidelity Research แต่อ่านรีวิวจากหลายที่แล้ว Quicksilver Audio เป็นตัวที่ประหยัดและคุ้มเงินดี แต่เสียงอาจมีข้อบกพร่องหลายจุดครับ

ถ้าเล่น step up รุ่นเล็กๆ ผมว่าไม่เล่นเสียเลยจะดีกว่า เพราะเสียงปลายแหลมกับเสียงทุ้มต่ำๆอาจหายไปถ้าใช้ step up รุ่นเล็กๆ
   เล่น Black Cube แบบเดิมน่าจะดีกว่า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 01 มกราคม 2011 | 10:29:21 PM โดย The Black Tulip » บันทึกการเข้า
อั๋น501
Voyage Of The Acolyte

« ตอบ #1564 เมื่อ: 02 มกราคม 2011 | 07:16:57 AM »

ถ้าสนใจ step-up transformer แบบที่ผมใช้ เห็นมีขาย 2 ตัวใน ebay

http://cgi.ebay.com/ws/eBayISAPI.dll?ViewItem&item=280604818732&ssPageName=STRK:MEWAX:IT

http://cgi.ebay.com/ws/eBayISAPI.dll?ViewItem&item=250743250531&ssPageName=STRK:MEWAX:IT
เห็นราคาแล้ว สู้ไม่ไหวครับ ขอเรียนตามตรงว่าถ้าไม่ได้เล่น step-up transformer ผมก็ใช้โฟโนสเตจ Black Cube ตัวเก่าต่อไปได้ สบายใจและไม่ยุ่งยาก แถมไม่เปลืองงบด้วย เพราะผมจะอั้นราคาค่า step-up transformer (เครื่อง vintage หรือมือสอง) ไว้ไม่เกิน 800 เหรียญยูเอสเท่านั้น ถ้าเกินกว่านี้ ผมว่าแพงไปครับ

ยี่ห้อตัวเลือกในใจตอนนี้ก็มี Quicksilver Audio, Denon (มีหลายรุ่นมาก), Ortofon และ Fidelity Research แต่อ่านรีวิวจากหลายที่แล้ว Quicksilver Audio เป็นตัวที่ประหยัดและคุ้มเงินดี แต่เสียงอาจมีข้อบกพร่องหลายจุดครับ

ผมว่าคุณปิศาจแผ่นเสียง ยังไม่ต้องซื้อStep-up Transformer ใช้โฟโนสเตจตัวเดิมไปก่อนแล้วเอาเงินไปเปลี่ยนลำโพงและเครื่องเล่นแผ่นเสียง
ตามลำดับดีกว่าครับ(ถ้าอยากเล่นStep-up Transformerไว้ที่หลังสุด)เพราะชุดซีสเต็มของคุณปิศาจแผ่นเสียงตอนนี้ยังไม่ลงตัวผมมองว่า
Step-up Transformer น่าจะไว้อันดับสุดท้าย

ใช่ครับ ทิศทางของตัวอักษรจากซ้ายไปขวาใช้แทนลูกศรบอกทิศทางของสายได้ครับ
อั๋น501

« ตอบ #1565 เมื่อ: 02 มกราคม 2011 | 10:11:34 AM »

ฝากข่าวประชาสัมพันธ์งาน BAV HI - END SHOW..........

BAV HI - END SHOW 2011
จัดโดย นิตยสาร AUDIOPHILE/VIDEOPHILE
ระหว่างวันที่ 27-30 มกราคม 2554
ณ บริเวณชั้น 3 และ ชั้น7 โรงแรมแลนมาร์ค กรุงเทพ ถนนสุขุมวิท(เดินทางโดยรถไฟฟ้าBTS ลงที่สถานีบางนา)

ไฮไลท์ของงาน อาทิ....
เชิญสัมผัสคุณภาพเสียงของซีสเต็มระดับสุดยอดไฮเอ็นด์
ในห้องจัดงานขนาดใหญ่ ที่สามารถรองรับประสิทธิภาพของชุดซีสเต็มได้อย่างเต็มที่
ชุดเครื่องเสียงที่นำมาจัดแสดงโชว์ล้วนเป็นรุ่นใหญ่ๆและรุ่นเรือธงของแต่ละยี่ห้อทั้งหมด

เครื่องเสียงระดับไฮเอ็นด์ที่มาร่วมงานอาทิเช่น.....
Soulution (เป็นครั้งแรกที่มาโชว์ในงานแสดงเครื่องเสียงของบ้านเรา)
Magico (ลำโพงรุ่นใหม่ล่าสุด)
Sonus Faber (ลำโพงรุ่นเรือธงผลิตขึ้นมาเพียง 30 คู่เท่านั้น)
Boulder (ไฮเอ็นด์เรียกพี่)
B & W/ Pass Labs (ดาวจรัลแสงแห่งวงการเครื่องเสียง)
ฺAyre/ Moon/ T + A/ Bryston/ ProAc/ Harbeth/ Burmester/ NAT (ชื่อเหล่านี้ไม่มีใครในวงการเครื่องเสียงไม่รู้จักขนเอาเครื่องระดับเรือธงมาโชว์)

สำหรับสมาชิกของเว็บThaiprog.  ทางนิตยสาร AUDIOPHILE/VIDEOPHILE
ขอมอบสิทธิพิเศษเข้าชมงาน......ฟรี!  จำนวน 100 ท่าน(บัตรชมงานเฉพาะชั้น 3 ราคา 100 บาท ชั้น 7 ชมฟรี)
โดยขอให้ลงชื่อ - นามสกุลไว้ที่กระทู้นี้ได้เลย(ให้บัตรท่านละ 1 ใบลงทะเบียนที่โต๊ะจำหน่ายบัตรหน้างาน)
ขอปิดรับรายชื่อภายในวันที่ 20 มกราคม 2554 เวลา 18.00 น.เท่านั้นครับ

รับรองว่า  นี่เป็นงานแสดงเครื่องเสียงระดับไฮเอ็นด์ครั้งแรกที่จะสร้างความพึงพอใจให้กับผู้ชมงานอย่างแน่นอน
ต้องการรายละเอียดเพิ่มเกี่ยวกับงาน สามารถสอบถามได้ที่ นิตยสารออดิโอไฟล์/วีดีโอไฟล์  โทร.02-720 4750

ขอบคุณมากครับ

ปฤษณ  กัญจา
บก.นิตยสารออดิโอไฟล์/วีดีโอไฟล์

อั๋น501

« ตอบ #1566 เมื่อ: 02 มกราคม 2011 | 10:28:41 AM »

งาน BAV HI - END SHOW 2011
เป็นงานแสดงเครื่องเสียงที่น่าสนใจมากครับ  ผมว่าอาจจะเป็นครั้งแรกของบ้านเราที่จัดงานเครื่องเสียงไฮเอ็นด์โชว์จริงๆ
ไม่ใช่แค่ใช้ชื่องานว่าไฮเอ็นด์แต่โชวเครื่องเสียงแบบทุกยี่ห้อจากราคาถูกๆยันแพงอะไรแบบนี้
งานแสดงเครื่องเสียงครั้งนี้ผู้จัดตั้งใจที่จะเอาชุดซีสเต็มระดับไฮเอ็นด์ล้วนๆมาโชว์ พวกเราน่าจะลองไปสัมผัสเสียงเพลงจากชุดซีสเต็มชั้นเยี่ยมแบบนี้
ข่าวว่าใช้ห้องโชว์ชุดซีสเต็มแค่ 13 ห้องฟังเท่านั้น
อั๋น501

« ตอบ #1567 เมื่อ: 02 มกราคม 2011 | 10:35:25 AM »

อั๋น501

« ตอบ #1568 เมื่อ: 02 มกราคม 2011 | 02:07:18 PM »

ผมได้ทดลองฟังUSB-DAC ราคาน่าจะถูกที่สุด เป็นUSB-DAC ที่ผมเลือกมาใช้ในชุดซีสเต็มเริ่มต้นแบบประหยัด
ผลการรับฟังเสียงเป็นที่น่าพอใจมากเลยครับ แล้วจะมาขยายความต่อในตอนต่อไป
ท่านผีเพลง

Phantom of the Paradise

ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #1569 เมื่อ: 02 มกราคม 2011 | 08:13:39 PM »

สัญญานที่เข้าดีเอซี ระหว่าง  coaxial กับ  Optical
มีความแตกต่างไหมครับ
จะได้ซื้อเล่ยกะเขามั่งครับเฮีย..

อั๋น501

« ตอบ #1570 เมื่อ: 03 มกราคม 2011 | 01:20:04 AM »

สัญญานที่เข้าดีเอซี ระหว่าง  coaxial กับ  Optical
มีความแตกต่างไหมครับ
จะได้ซื้อเล่ยกะเขามั่งครับเฮีย..

USB - DAC ตัวนี้ยี่ห้อSpitfire Mk 2 เป็นตัวที่คุ้มค่ากับราคาและคุณภาพเสียงมาก ถ้าพี่ผีหรือเพื่อนๆสมาชิกต้องการที่จะเล่นไฟล์เพลงเล่นDACตัวนี้
ได้เลย มีช่ิองต่อรับขั้วสัญญาณขาเข้าให้ครบทั้งUSB/Coaxial/Optical ผมได้ทดลองต่อจากเครื่องเล่นพีซีมีเดีย(คอมพิวเตอร์)โดยใช้ขั้วCoaxial(RCA)
ยังไม่ได้ลองต่อจากขั้วOptical หรือ USB เดี๋ยวลองแล้วจะมาบอกให้ครับ กับราคาค่าตัวประมาณสี่พันกว่าบาทสำหรับต้นทางและมาต่อด้วยอินทิเกรท
แอมป์ในราคาใกล้เคียงกัน รวมDAC/Ampหมื่นบาทมีเหลือจะมาว่ากันต่อในตอนต่อไป
อั๋น501

« ตอบ #1571 เมื่อ: 03 มกราคม 2011 | 08:53:15 AM »

ช่วงวันหยุดยาวปีใหม่นี้ผมไม่ได้ออกไปเที่ยวไกลๆที่ไหนเลยครับ  อยู่ที่บ้านฟังเพลงและไปหาญาติพี่น้องใกล้ๆ ทานข้าวนอกบ้านกับเมียและเพื่อนๆบ้าง
รถราถนนว่างมากๆน่าจะเป็นช่วงเวลที่ผมชอบกับการอยู่ในเมืองหลวงที่มีถนนรถวิ่งน้อยๆแบบนี้  เมื่อชีวิตผมสายเลือดมันมีแต่เสียงเพลงไม่ว่าจะช่วง
เวลาใดผมก็ต้องหาโอกาสหาเวลาไปฟังเพลงกับพวกๆเสมอ  เมื่อวานนี้ผมได้รับชวนจากท่านผู้ใหญ่ที่สนิทกันให้ไปฟังเพลงทานอาหารที่บ้านท่าน
ผมก็เลยถือโอกาสชักชวนคุณหมอนักเพลงของเราและยังมีเพื่อนนักเล่นเครื่องเสียงของคุณหมอร่วมไปด้วย  สนุกสนานกันมากเลยครับทั้งฟังเพลง
และทานอาหารในบรรยากาศนอกบ้านริมบ่อปลาในสวนแบบสวนอาหารพร้อมด้วยเสียงเพลงกล่อมไปตลอดช่างมีความสุขจริงๆครับ

คุณหมอกำลังสนใจกับการเล่นไฟล์เพลงอยู่ครับ

ท่านผีเพลง

Phantom of the Paradise

ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #1572 เมื่อ: 03 มกราคม 2011 | 04:42:39 PM »

รอด้วยจรดใจจ่อครัฟ..  ยิงฟันยิ้ม

อั๋น501

« ตอบ #1573 เมื่อ: 03 มกราคม 2011 | 06:47:34 PM »

อินทีเกรทแอมป์ดิจิตอลที่เห็นในรูปเป็นของยี่ห้อPOP/PULSE รุ่น 2070(Class-T Amp.) 50 วัตต์ต่อข้างแยกภาคจ่ายไฟออกจากตัวเครื่อง

Com/Dac/Amp. ราคารวมกันไม่เกินหมื่นบาท วงเงินขนาดนี้ผมว่าเป็นทางเลือกที่น่าสนใจมากสำหรับผู้ที่เริ่มต้นกับชุดซีสเต็มเล็กๆที่คุ้มค่า
แล้วจะเล่นกับลำโพงอะไรเดี๋ยวค่อยมาว่ากันต่อ

แต่ถ้าอินทีเกรทแอมป์ตัวแรกเล็กไปจะขยับให้กำลังมากขึ้นก็ต้องเป็นรุ่น 150 กำลังข้างละ 90 วัตต์ ราคาก็จะสูงขึ้นไปหน่อย
ข้อดีก็จะสามารถเล่นกับลำโพงขนาดใหญ่ขึ้น(ลำโพงตั้งพื้น)เป็นอีกทางเลือก

อั๋น501

« ตอบ #1574 เมื่อ: 03 มกราคม 2011 | 06:54:13 PM »

ลองดูท้ายแอมป์ซิครับ  ขั้วแจ๊ค(RCA)ต่อสัญญาณและขั้วต่อลำโพงดูดีกว่าอินทีเกรทแอมป์ยี่ห้อดังๆราคาครึ่งแสนอีก
รุ่น 150 มีขั้วต่อสัญญาณแบบXLR ให้ด้วย
หน้า: 1 ... 103 104 [105] 106 107 ... 325
พิมพ์