เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149690 กระทู้ ใน 4435 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

07 พฤษภาคม 2024 | 04:26:34 PM
Thai Progressive Rock CommunityThaiProgKeep Talkingขอปรึกษาเกี่ยวกับการเขียนรีวิวเพลงประกอบเกมสฺ์ ที่เวปThaiprog แห่งนี้ครับ
หน้า: [1]
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอปรึกษาเกี่ยวกับการเขียนรีวิวเพลงประกอบเกมสฺ์ ที่เวปThaiprog แห่งนี้ครับ  (อ่าน 3983 ครั้ง)
Gespenstvoharn
บุคคลทั่วไป
« เมื่อ: 19 ธันวาคม 2007 | 02:59:50 AM »

คือเท่าที่ฟังเจอหลายๆเกมสฺ์นะครับที่พอจะเข้่าข่าย Prog-Music(Match-Prog/Prog  Relate)หรือเป็น Contempolary instrument บางเกมสฺ์เพลงประกอบเพราะและมีความหลากหลายมาก ไม่ทราบว่าท่านอื่นมีความคิดเห็นอย่างไรบ้างครับ

ขอบคุณทุกความเห็นครับ

นภา จิตติสลักภรณ์
.. polotoon ..
The Snow Goose

« ตอบ #1 เมื่อ: 19 ธันวาคม 2007 | 10:10:56 AM »

เพลงเหล่านั้นจะมากับเกมส์ หาซื้อฟังไม่ค่อยได้น่ะสิครับ  เจ๋ง

ไม่ประสงค์ออกนาม
H to He, Who Am the Only One

« ตอบ #2 เมื่อ: 19 ธันวาคม 2007 | 04:32:59 PM »

เดี๋ยวนี้ผมไม่ได้เล่นเกมเป็นจริงเป็นจังเหมือนเมื่อก่อนเลยครับ / แต่ถ้าพูดถึงเพลงประกอบเกมส์ นี่มีแผ่นออกขายนะครับ ถ้าไม่เป็นพวก Single OP, ED ก็เป็น OST เลย ไม่ทราบเคยเล่นเครื่อง Neo Geo รึเปล่า? เครื่องเล่นเกมที่จัดได้ว่ามีตลับเกมแพงที่สุดเท่าที่เคยมีมา เพราะมันเป็นตลับ Rom ราคาเริ่มที่ 50,000yen ส่วนมากมีแต่เกมต่อสู้ เมื่อก่อนผมชอบมากโดยเฉพาะเกม The King of Fighter ซีรีย์นี้ภาค '96 จะเห็นได้ว่าตัวละครมีเพลงประจำตัวกันหมด โดยเฉพาะตัวเอกเพลงจะเด่นมาก พอมา King ปี '97 เพลงประกอบจะมีแต่เฉพาะตัวเอกเท่านั้น จนกระทั่งมาภาค '98 ก็ได้กลับมามีเพลงประจำตัวกันอีกครั้ง บางตัวผมว่าก็คล้ายๆ Prog นิดๆนะครับ หรือไม่ก็เพลง Blue
♫ phil_wc ♫
Phi
Blade Runner

นักดนตรีบ้าบอ

chupawicht@hotmail.com
ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #3 เมื่อ: 19 ธันวาคม 2007 | 06:46:46 PM »

ผมชอบเพลงmarioอ่ะ ใครมีขอหย่อยอยากได้
ถ้าเพลงจากเกมก็ฟังพวกเกมทหารน่ะ Call Of Duty, Brother in arms ...
ซึ้งดี
เพลงจากอนิเมชั่นFinal Fantasy VII Advance Children ก็มัน

The Black Tulip
Blade Runner

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #4 เมื่อ: 20 ธันวาคม 2007 | 01:37:54 PM »

ผมว่าดีนะครับ ที่มีแหล่งเพลงเพิ่มเติม เพราะบางเพลงอาจจะดีมาก เข้าขั้นได้ครับ
  แต่ปัญหาคือ ไม่รู้จัก ไม่เคยฟัง ไม่เคยเล่น
   ก็เลยมีความคิด อยากให้ใครที่เคยฟังเพลงเพราะๆ ดีๆ จากเกม ช่วยเล่าให้ฟังว่า มีอะไรน่าสนใจบ้างครับ
kongbei
Administrator
The Snow Goose

ขงปี่

pink_floyd@thaiprog.net
ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #5 เมื่อ: 20 ธันวาคม 2007 | 03:43:53 PM »

รีวิวเลยครับ
Gespenstvoharn
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #6 เมื่อ: 20 ธันวาคม 2007 | 04:37:30 PM »

ตอนนี้มีลิสท์อยูประมาฌ 4-5 game ที่จะเขียนgame นึงมีเพลงประกอบราวๆ 20-50 เพลงขอเวลาซักสัปดาห์นะครับแล้วจะค่อยทยอย post (ช่วงนี้ติดแต่งเพลงThe last love song on this little planet ^^!)
หน้า: [1]
พิมพ์