เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149685 กระทู้ ใน 4435 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

03 พฤษภาคม 2024 | 12:11:35 AM
Thai Progressive Rock CommunityThaiProgOutside The Wallมาแฮร์แบนด์กันตรงนี้ดีกว่าครับ
หน้า: [1] 2 3
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: มาแฮร์แบนด์กันตรงนี้ดีกว่าครับ  (อ่าน 21257 ครั้ง)
PANTERISTA
Fragile

Gonzalo PANTERISTA

« เมื่อ: 08 กุมภาพันธ์ 2010 | 12:49:16 PM »

จากกระทู้สุดท้ายของคุณพี่ล่างสุด
 ผมก็ชื่นชอบ Reb Beachมากเหมือนกันครับ เพลง Miles away ยังติดอยู่ในท๊อปเพลงบัลลาดบาดลึกของผมอยู่เลย

ส่วนการที่แฮร์แบนด์ล่มสลาย หลายๆคนก็คงรู้กันอยู่แล้วครับว่าเป็นเพราะสาเหตุใด และประการสำคัญอีกอย่าง มันเป็นเพียงแค่กระแสดนตรี ที่ไม่ใช่แนวดนตรี นักดนตรี อายุมากขึ้นๆ เขาก็คงไม่อยากมาแต่งตัว ไดร์ผม ทาปากกันแล้ว แต่ช่วงที่กระแสดนตรีนี้กำลังแรงนั้น ต้องยอมรับว่า มันสร้างเรตติ้งไปทั่วโลกจริงๆ พี่ๆลอง ไปฟังเพลงของไมโครนะครับ ผมว่าแกเอา....มาเยอะจริงๆ

ส่วนที่พี่Tronพูดถึง Bon Jovi ชุด Keep the Faith ถ้าจำไม่ผิด นั่นคือ แฮร์แบนด์ชุดสุดท้ายที่ผมซื้อสมัยนั้นครับ

ยังไงก็รบกวนสานต่อกระทู้นี้กันมันส์ๆนะครับ พี่ๆ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

panyarak
The Snow Goose

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #1 เมื่อ: 08 กุมภาพันธ์ 2010 | 01:37:47 PM »

วงที่ชอบเป็นบางเพลงก็มี Ratt, Rough Cutt, Giuffria, Survivor, Loverboy, Keel, Kingdom Come, Kick Axe, Twisted Sister, Poison, L.A. Guns, Autograph, Krokus, Def Lepperd, Great White, Hanoi Rocks, Ugly Kid Joe, Tygers of Pantang, W.A.S.P., Quiet Riot, Y&T, Savatage, Grim Reaper, Extreme, King Kobra, KISS, Whitesnake, Q5
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08 กุมภาพันธ์ 2010 | 01:53:21 PM โดย panyarak » บันทึกการเข้า

TRON

« ตอบ #2 เมื่อ: 08 กุมภาพันธ์ 2010 | 01:48:34 PM »

็ทุกวันนี้ยังประทับใจท่อนโซโลกีตาร์ไฟฟ้าที่มีแบ๊คกราวน์เป็นดนตรีอคูสติกในเพลง When The Children Cry ของ White Lion มาก

เกือบลืมอีกวงก็คือ Europe ถึงแม้หลายๆคนคงเลี่ยนกับ The Final Countdown ที่ตอนฟังใหม่นี่ััมันสุดยอดจริงๆ ผมชอบเสียงร้องของ Joey Tempest มาก ได้ดูตอนมาไทยยิ่งประทับใจ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08 กุมภาพันธ์ 2010 | 01:50:37 PM โดย TRON » บันทึกการเข้า
dr. buska
The Dark Side of the Moon

« ตอบ #3 เมื่อ: 08 กุมภาพันธ์ 2010 | 01:50:17 PM »

วงดนตรีหลายวง ที่มาก่อนเวลา ถ้ามาช่วงต้น 80  คงได้นับเป็น hair band ไปด้วย
alice cooper,kiss ต้นแบบ shock rock ที่ hair band  บางวงนำไปใช้
new york dolls มันคือ prototype
angel มีบางคนกล่าว วงนี้เป็นส่วนหนึ่งของต้นแบบการแต่งองค์ทรงเครื่องแบบ hair band เช่นกัน
aerosmith, hanoi rock วงเหล่านี้อยู่ต่อ จนมากลมกลืนไปด้วย

.. polotoon ..

« ตอบ #4 เมื่อ: 08 กุมภาพันธ์ 2010 | 03:51:48 PM »

็ทุกวันนี้ยังประทับใจท่อนโซโลกีตาร์ไฟฟ้าที่มีแบ๊คกราวน์เป็นดนตรีอคูสติกในเพลง When The Children Cry ของ White Lion มาก

เกือบลืมอีกวงก็คือ Europe ถึงแม้หลายๆคนคงเลี่ยนกับ The Final Countdown ที่ตอนฟังใหม่นี่ััมันสุดยอดจริงๆ ผมชอบเสียงร้องของ Joey Tempest มาก ได้ดูตอนมาไทยยิ่งประทับใจ
งานเดี่ยวสองชุดแรกของ Joey ออกอคูสติกร็อคเพราะน่าฟังมาก นี่ถ้าผมไม่ได้ชอบลองผลงานใหม่ๆ หรือไม่ให้โอกาสนักร้องวงแฮร์แบนด์แบบนี้ ก็คงพลาดไปอย่างน่าเสียดายมากเลย  ยิ้มกว้างๆ

ǝɹoɔǝsıɐuuoʎɐɯʎɹbuɐ

nagoya_mega_snake@windowslive.com
ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #5 เมื่อ: 08 กุมภาพันธ์ 2010 | 04:08:31 PM »

ได้ฟังไม่มาก แต่ก็ชื่นชอบชอบผลงานของวงอย่าง Winger, Great White, White Lion, Alcatrazz, Racer X, Ratt, Skagarack, Strangeways, Firehouse, Atlantic, Bon Jovi, Dokken, Quiet Riot, Skid Row, Europe, Guns n' Roses, Dominoe, Magnum, Krokus, Savatage, Whitesnake, Loudness, Red Dawn, Talisman, Treat, Y&T และ TNT อยู่เหมือนกันครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08 กุมภาพันธ์ 2010 | 04:12:46 PM โดย Lilium™ » บันทึกการเข้า

Stay cheap, praise the explicit, embrace the scuzz, be true to art and yourself, eat shit, keep music evil.
lilivm's self-indulgence: https://rateyourmusic.com/~potatahtapapoh
PANTERISTA
Fragile

« ตอบ #6 เมื่อ: 08 กุมภาพันธ์ 2010 | 04:48:40 PM »

Whitesnakeเนี่ย มาติดปีกสุดๆ ก็ตอนยุคแฮร์นี่ละครับ (ผมว่านะ) กับงานชุด 1987 ที่มีเพลงระดับเมกะฮิตทั้งอัลบัมเลย
Europe นี่คงไม่ปฎิเสธกับผลงานชุดดังกล่าวที่ทำให้พวกเขาดังคับโลกในสมัยนั้น แต่ชุด Out of This World ปี '88 ก็มีเพลงที่โดนหลายเพลง โจอี เทมเปสท์อยากเจาะตลาด จนงัดข้อกับ จอห์น นอรัม แต่งานชุดนั้นฟังมากกว่าThe Final นับดาวอีกครับ
ส่วนเพลงที่พี่ด้านบนเอ่ยถึง ของสิงโตเผือก When the Children Cry ฟังทีไรก็เนียนครับสำหรับลูกโซโล่ วิโต บราตาตอนนี้ไม่รู้ไปอยู่ไหนแล้ว น่าเสียดายฝีมือเช่นกันเพราะเก่งมากๆ ได้เอ๊ดดี แวน ฮาเลนมาเยอะเลย พอนำมาประยุคต์กะเทคนิกตัวเองดูแล้วทันสมัยและน่าดูกว่าด้วยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08 กุมภาพันธ์ 2010 | 04:51:12 PM โดย PANTERISTA » บันทึกการเข้า

TRON

« ตอบ #7 เมื่อ: 08 กุมภาพันธ์ 2010 | 05:08:11 PM »

Whitesnakeเนี่ย มาติดปีกสุดๆ ก็ตอนยุคแฮร์นี่ละครับ (ผมว่านะ) กับงานชุด 1987 ที่มีเพลงระดับเมกะฮิตทั้งอัลบัมเลย
Europe นี่คงไม่ปฎิเสธกับผลงานชุดดังกล่าวที่ทำให้พวกเขาดังคับโลกในสมัยนั้น แต่ชุด Out of This World ปี '88 ก็มีเพลงที่โดนหลายเพลง โจอี เทมเปสท์อยากเจาะตลาด จนงัดข้อกับ จอห์น นอรัม แต่งานชุดนั้นฟังมากกว่าThe Final นับดาวอีกครับ
ส่วนเพลงที่พี่ด้านบนเอ่ยถึง ของสิงโตเผือก When the Children Cry ฟังทีไรก็เนียนครับสำหรับลูกโซโล่ วิโต บราตาตอนนี้ไม่รู้ไปอยู่ไหนแล้ว น่าเสียดายฝีมือเช่นกันเพราะเก่งมากๆ ได้เอ๊ดดี แวน ฮาเลนมาเยอะเลย พอนำมาประยุคต์กะเทคนิกตัวเองดูแล้วทันสมัยและน่าดูกว่าด้วยครับ

+1 ผมฟัง Out Of This World มากกว่านับถอยหลังเหมือนกัน ถึงแม้จะโดนวิจารณ์ว่าเอาใจตลาดหรือเต็มไปด้วยเสียงคีย์บอร์ด แต่ผมว่าเขาทำออกมาได้น่าฟังจริงๆ คงไม่ต้องพูดถึงบัลลาดสุดยอดอย่าง Tomorrow ที่ทำเอา Carrie ธรรมดาไปเลย หรือเพลงรีเมคอย่าง Open Your Heart ที่สุดยอดมากๆ
จ่าวิส
Fragile

« ตอบ #8 เมื่อ: 08 กุมภาพันธ์ 2010 | 06:46:36 PM »

+1 ผมฟัง Out Of This World มากกว่านับถอยหลังเหมือนกัน ถึงแม้จะโดนวิจารณ์ว่าเอาใจตลาดหรือเต็มไปด้วยเสียงคีย์บอร์ด แต่ผมว่าเขาทำออกมาได้น่าฟังจริงๆ คงไม่ต้องพูดถึงบัลลาดสุดยอดอย่าง Tomorrow ที่ทำเอา Carrie ธรรมดาไปเลย หรือเพลงรีเมคอย่าง Open Your Heart ที่สุดยอดมากๆ

เอาจริงๆวง Europe ผมชอบ 2 ชุดแรกมากกว่าชุด The Final Count Down ซะอีก เล่นกันหนักหน่วงดีครับ แต่งานหลังๆที่เล่นเบาลงก้เพราะ มันได้อย่างเสียอย่าง แต่ชุด Start from the Dark เป็นต้นไปก็ไม่ไหวแล้ว

พวกวงแฮร์หลายวง ผมชอบสมัยเขาเล่นกันดิบๆแบบ Motley Crue ชุดแรกๆที่เล่นดุดันแบบ LA Metal หรือ Def Leppard ชุดแรกๆที่เล่นซาวด์แบบ NWOBHM พวกนี้ชอบมากกว่างานยุคหลังอีก

พอหลังจากยุคแฮร์สิ้นสุดหลายวงก็เปลี่ยนตัวเองไปเยอะครับ บางวงเปลี่ยนไปทำเพลงผู้ใหญ่ขึ้นแบบ Cinderella ที่เปลี่ยนไปเล่นฮาร์ดร็ิอคติดบลูส์จ๋าๆก็พอรับได้นะครับ แต่บางวงที่เปลี่ยนแนวไปเล่นซาวด์ติดกรันจ์แบบยุคนั้น (Def Leppard ชุด Slang, Dokken ตั้งแต่ชุดชื่อเดียวกับวง Motley Crue ชุดชื่อเดียวกับวงที่เปลี่ยนนักร้องนำเป็น John Corab) นี่รับไม่ได้จริงๆครับ   

จะมีก็แต่ Bon Jovi ละครับที่ยังตามฟังมาถึงทุกวันนี้ ถึงงานจะเปลี่ยนไปแต่เพลงก็ัยังเพราะไม่เสื่อมคลาย

ส่วนพวกที่ทำเพลงเสมอต้นเสมอปลายก็มีแบบ Poison, Firehouse, Slaughter ที่งานยุคหลังๆก็ยังทำโอเคอยู่ แต่ Firehouse นี่เบาไปเยอะเลยครับ (แต่ก็ยังเพราะแหละ)

PANTERISTA
Fragile

« ตอบ #9 เมื่อ: 08 กุมภาพันธ์ 2010 | 07:11:10 PM »

ขอบคุณพี่ๆทุกคนครับ  คิดวงไหนออก ในยุคแฮร์แบนด์ หรือชื่นชอบวงไหน ก็แสดงความคิดเห็นเรื่อยๆเลยนะครับ เผื่อคนที่ยังไม่เคยฟังแนวนี้จะได้เก็บไปเป็นข้อมูลสอยมากระแทก

ตอนนี้ผมกลับไปฟัง Lion ชุด Dangerous Attraction ('87) ติดหูดีครับ สมัยนั้นDoug Aldrich [Whitesnake,Bad Moon Rising,Dio,Burning Rain,etc] มือกีตาร์ เล่นได้สดมากเลย

จ่าวิส
Fragile

« ตอบ #10 เมื่อ: 08 กุมภาพันธ์ 2010 | 07:25:25 PM »

มีใครชอบแฮร์ที่เป็นผู้หญิงบ้างครับ ผมชอบวงอย่าง Laos (เล่นคล้ายๆบอนโจวี่) Vixen, Femme Fatale, Phantom Ble ใครมีอีกแชร์กันไำด้นะครับ
PANTERISTA
Fragile

« ตอบ #11 เมื่อ: 08 กุมภาพันธ์ 2010 | 07:33:24 PM »

มีใครชอบแฮร์ที่เป็นผู้หญิงบ้างครับ ผมชอบวงอย่าง Laos (เล่นคล้ายๆบอนโจวี่) Vixen, Femme Fatale, Phantom Ble ใครมีอีกแชร์กันไำด้นะครับ

ผมชอบVixenครับป๋า  สมัยนั้นแต่งตัวแบบว่า แร๊งงงงงงงงง

nagoya_mega_snake@windowslive.com
« ตอบ #12 เมื่อ: 08 กุมภาพันธ์ 2010 | 07:35:27 PM »

ขอบคุณพี่ๆทุกคนครับ  คิดวงไหนออก ในยุคแฮร์แบนด์ หรือชื่นชอบวงไหน ก็แสดงความคิดเห็นเรื่อยๆเลยนะครับ เผื่อคนที่ยังไม่เคยฟังแนวนี้จะได้เก็บไปเป็นข้อมูลสอยมากระแทก

ตอนนี้ผมกลับไปฟัง Lion ชุด Dangerous Attraction ('87) ติดหูดีครับ สมัยนั้นDoug Aldrich [Whitesnake,Bad Moon Rising,Dio,Burning Rain,etc] มือกีตาร์ เล่นได้สดมากเลย

พูดถึง Doug Aldrich แล้ว อยากบอกว่าชอบงานของวง Bad Moon Rising ของเค้ามากๆครับ อัลบั้ม Blood นี่ฟังยังไงก็ไม่มีเบื่อเลย มันเป็นฮาร์ดร๊อคที่หนักแน่นเข้มข้นแต่ก็แฝงด้วยความไพเราะอ่อนหวานเสนาะหู บวกกับเสียงร้องดิบกร้าวแต่ได้อารมณ์ของ Kal Swan ที่ทำให้เพลงน่าฟังมาก และด้วยความที่ดนตรีเค้าค่อนข้างซีเรียสจริงจังเลยทำให้ภาพลักษณ์แบบแฮร์แบนด์ค่อนข้างเจือจางด้วย

Stay cheap, praise the explicit, embrace the scuzz, be true to art and yourself, eat shit, keep music evil.
lilivm's self-indulgence: https://rateyourmusic.com/~potatahtapapoh
Shaman
Wish You Were Here

« ตอบ #13 เมื่อ: 08 กุมภาพันธ์ 2010 | 08:08:22 PM »

พูดถึง Doug Aldrich แล้ว อยากบอกว่าชอบงานของวง Bad Moon Rising ของเค้ามากๆครับ อัลบั้ม Blood นี่ฟังยังไงก็ไม่มีเบื่อเลย มันเป็นฮาร์ดร๊อคที่หนักแน่นเข้มข้นแต่ก็แฝงด้วยความไพเราะอ่อนหวานเสนาะหู บวกกับเสียงร้องดิบกร้าวแต่ได้อารมณ์ของ Kal Swan ที่ทำให้เพลงน่าฟังมาก และด้วยความที่ดนตรีเค้าค่อนข้างซีเรียสจริงจังเลยทำให้ภาพลักษณ์แบบแฮร์แบนด์ค่อนข้างเจือจางด้วย

งาของ Lion ชุด Stranger In The City ก็เยี่ยมครับ ส่วนงานของ Bad Moon Rising นี่ก็เป็นฮาร์ดร็อกที่มีริฟฟ์ดีๆอยู่เยอะมาก แต่ไม่ค่อยเน้นความเร็วเท่าไหร่

« ตอบ #14 เมื่อ: 08 กุมภาพันธ์ 2010 | 08:20:26 PM »

งาของ Lion ชุด Stranger In The City ก็เยี่ยมครับ ส่วนงานของ Bad Moon Rising นี่ก็เป็นฮาร์ดร็อกที่มีริฟฟ์ดีๆอยู่เยอะมาก แต่ไม่ค่อยเน้นความเร็วเท่าไหร่

ครับ ผมชอบ Bad Moon Rising ที่ไม่เน้นความเร็วนี่แหละ เพราะดนตรีเค้าแน่นสุดๆไปเลย ฟังอร่อยหูดีครับ

หน้า: [1] 2 3
พิมพ์