เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149676 กระทู้ ใน 4435 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

01 พฤษภาคม 2024 | 10:08:50 AM
หน้า: 1 [2] 3 4
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: Wishbone Ash  (อ่าน 30681 ครั้ง)
winston
The Dark Side of the Moon

Imagine there's no stairway to heaven

ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #15 เมื่อ: 19 กันยายน 2008 | 09:48:13 PM »

ใน audiophile เล่มปัจจุบัน จะมีบทความของวงนี้ เขียนโดยสมาชิกยอร์ดเราท่านหนึ่ง กล่าวถึงอัลบั้มสี่ชุดแรกของวง... น่าอ่านเป็นอย่างยิ่งขอรับ....

Facebook group สำหรับคนรักเพลงทุกรูปแบบ.....

http://tinyurl.com/allmusiclovers
The Black Tulip
Blade Runner

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #16 เมื่อ: 25 กันยายน 2008 | 03:17:03 PM »

อ่านแล้วครับ สุดยอดจริงๆ น่าจะเขียนอีกหลายๆวงครับ

kongbei
Administrator
The Snow Goose

ขงปี่

pink_floyd@thaiprog.net
ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #17 เมื่อ: 08 ตุลาคม 2008 | 08:47:57 PM »

http://www.cdjapan.co.jp/detailview.html?KEY=UICY-90768

Argus แผ่นล๊อตนี้เป็นยังไงบ้าง
ǝɹoɔǝsıɐuuoʎɐɯʎɹbuɐ

nagoya_mega_snake@windowslive.com
« ตอบ #18 เมื่อ: 08 ตุลาคม 2008 | 10:53:06 PM »

อัลบั้มแสดงสด Live Dates ก็น่าสนใจนะครับ คัดเลือกเพลงมาเล่นได้ดีมากๆ

Stay cheap, praise the explicit, embrace the scuzz, be true to art and yourself, eat shit, keep music evil.
lilivm's self-indulgence: https://rateyourmusic.com/~potatahtapapoh
.. polotoon ..

« ตอบ #19 เมื่อ: 13 ตุลาคม 2008 | 08:27:26 AM »

http://www.cdjapan.co.jp/detailview.html?KEY=UICY-90768

Argus แผ่นล๊อตนี้เป็นยังไงบ้าง
ตัวนั้นไม่ทราบ แต่ตัวนี้ก็น่าสนใจนะครับ

http://www.cdjapan.co.jp/detailview.html?KEY=UICY-3503   ยิ้มกว้างๆ

ท่านผีเพลง
Voyage Of The Acolyte

Phantom of the Paradise

« ตอบ #20 เมื่อ: 21 ตุลาคม 2008 | 11:02:23 AM »

เคยเห็นรูป"จานบิน" ที่ปกหลังชุด "อาร์กัส" หรือยังครับ
ซึ่งเป็นประเด็นให้เข้าใจกันไปว่า
วงนี้เคยเล่นแนวโปรก
ซึ่งไม่ใช่..  ยิ้ม

panyarak

« ตอบ #21 เมื่อ: 21 ตุลาคม 2008 | 03:43:02 PM »

Remastered CD บางรุ่น ทำรูปจานบินหายไปจากปกด้วยครับ

.. polotoon ..

« ตอบ #22 เมื่อ: 21 ตุลาคม 2008 | 04:28:42 PM »

วันก่อนหยิบ Cd รุ่นเก่ามาฟัง เสียงแข็งมากเลยครับ  ลังเล

ท่านผีเพลง

« ตอบ #23 เมื่อ: 21 ตุลาคม 2008 | 09:04:32 PM »

Remastered CD บางรุ่น ทำรูปจานบินหายไปจากปกด้วยครับ
ใช่ครับ
ผมละเซ็งเลย
ปกนี้็Hipgnosis ออกแบบซะอย่างดีทีเดียว

วันก่อนหยิบ Cd รุ่นเก่ามาฟัง เสียงแข็งมากเลยครับ  ลังเล
เอ.. ถ้างั้นคงต้องเล่นแผ่นรีมาสเตอร์ แล้วหละครับ
เพราะวงนี้ อัดเสียงดีมากๆครับ ทั้งเสียงร้อง และไลน์กีต้าร์ คมชัดและนุ่มนวล ในเวลาเดียวกัน
ฟังเพลิ้นเพลิน...

Pong-Wanchai

« ตอบ #24 เมื่อ: 31 กรกฎาคม 2009 | 09:58:48 AM »

อยากให้อัลบั้มชุด Live Dates ทำแบบ De-Luxe Edition เหมือนคณะ Kansas ชุด Two For The Show บ้าง
คือออกเป็นซีดีเพิ่มมาอีกหนีงแผ่นพร้อมเพลงแถมที่ถูกตัดออกไปจากยุคเดียวกัน
เผื่อว่าบางทีอาจจะมีเพลง Everybody Needs A Friend เวอร์ชัน live มาให้ฟังกันก็ได้
ซึ่งเท่าที่ผมทราบมาเพลงนี้ในยุค 70's คณะ Wishbone Ash เคยนำมาเล่นกันสดๆ แล้ว แต่เล่นเพียงไม่กี่ครั้งเท่านั้นครับ.
panyarak

« ตอบ #25 เมื่อ: 31 กรกฎาคม 2009 | 10:05:21 AM »

อยากให้อัลบั้มชุด Live Dates ทำแบบ De-Luxe Edition เหมือนคณะ Kansas ชุด Two For The Show บ้าง
คือออกเป็นซีดีเพิ่มมาอีกหนีงแผ่นพร้อมเพลงแถมที่ถูกตัดออกไปจากยุคเดียวกัน
เผื่อว่าบางทีอาจจะมีเพลง Everybody Needs A Friend เวอร์ชัน live มาให้ฟังกันก็ได้
ซึ่งเท่าที่ผมทราบมาเพลงนี้ในยุค 70's คณะ Wishbone Ash เคยนำมาเล่นกันสดๆ แล้ว แต่เล่นเพียงไม่กี่ครั้งเท่านั้นครับ.

เขาเล่นได้ห่วยกว่าต้นฉบับเลยไม่อยากให้เป็นที่แพร่หลายครับ แต่หาฟังได้จากอัลบั้ม Tracks ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 31 กรกฎาคม 2009 | 10:14:40 AM โดย panyarak » บันทึกการเข้า

Pong-Wanchai

« ตอบ #26 เมื่อ: 31 กรกฎาคม 2009 | 10:36:57 AM »

เขาเล่นได้ห่วยกว่าต้นฉบับเลยไม่อยากให้เป็นที่แพร่หลายครับ แต่หาฟังได้จากอัลบั้ม Tracks ครับ

ผมไม่มีอัลบั้มชุดนี้ครับ มีแต่ Bare Bones (1999) เลยอยากทราบว่ามันเป็นเวอร์ชั่นเดียวกันหรือเปล่าครับ
ซึ่งถ้าใช่มันก็ห่วยเอามากๆ แต่ก็เป็น line-up คนละยุคนะครับ
ความจริงแล้วผมอยากฟังเพลง Everybody Needs A Friend ตอนคณะ Wishbone Ash เล่นสดๆ สมัยทัวร์อัลบั้ม Wishbone Four
นั่นแหละครับ เพราะทราบมาว่าพวกเค้าเคยเล่นเพลงนี้ด้วย.

ท่านผีเพลง

« ตอบ #27 เมื่อ: 31 กรกฎาคม 2009 | 12:35:44 PM »

ผมไม่มีอัลบั้มชุดนี้ครับ มีแต่ Bare Bones (1999) เลยอยากทราบว่ามันเป็นเวอร์ชั่นเดียวกันหรือเปล่าครับ
ซึ่งถ้าใช่มันก็ห่วยเอามากๆ แต่ก็เป็น line-up คนละยุคนะครับ
ความจริงแล้วผมอยากฟังเพลง Everybody Needs A Friend ตอนคณะ Wishbone Ash เล่นสดๆ สมัยทัวร์อัลบั้ม Wishbone Four
นั่นแหละครับ เพราะทราบมาว่าพวกเค้าเคยเล่นเพลงนี้ด้วย.

ประเภท มีฟามหลังฝังใจง่ะ  แลบลิ้น

panyarak

« ตอบ #28 เมื่อ: 31 กรกฎาคม 2009 | 01:07:14 PM »

คนละ version กันครับ เพลงนี้ใน Bare Bones จะกระเดียดไปทาง acoustic แต่ version ใน Tracks เป็นกีตาร์ไฟฟ้า บันทึกเสียงในปี 1999
เรื่องนี้ไม่ทราบว่า ผมมีส่วนเกี่ยวข้องแค่ไหน สมัยยุคแรกๆ ของอินเดอร์เน็ต ผมไปเจอเว็ปไซต์ทางการของ Wishbone Ash และพบว่า มีเว็ปบอร์ดที่ Andy Powell เข้ามาตอบคำถามเองด้วย ก็เลยเขียนไปหาเขาว่า ในเมืองไทย เพลง Everybody Needs a Friend เป็นที่นิยมมาก บันทึกการแสดงสดของ Wishbone Ash เล่นแต่เพลงซ้ำๆ ไม่เห็นมีเพลงนี้บ้างเลย คนไทยอยากฟังเพลงนี้แบบแสดงสด เขียนไป 2-3 วัน เขาก็เขียนตอบ ผมจำไม่ได้แล้วว่า เขาตอบว่าอะไร แต่ไม่นานหลังจากนั้น ก็ได้ฟังเพลงนี้จาก Bare Bones และ Tracks ว่าจะเขียนไปขอบคุณ แต่พบว่า เขาเลิกเข้าไปเขียนตอบแฟนเพลงในเว็ปแล้ว

ท่านผีเพลง

« ตอบ #29 เมื่อ: 31 กรกฎาคม 2009 | 09:57:31 PM »

คนละ version กันครับ เพลงนี้ใน Bare Bones จะกระเดียดไปทาง acoustic แต่ version ใน Tracks เป็นกีตาร์ไฟฟ้า บันทึกเสียงในปี 1999
เรื่องนี้ไม่ทราบว่า ผมมีส่วนเกี่ยวข้องแค่ไหน สมัยยุคแรกๆ ของอินเดอร์เน็ต ผมไปเจอเว็ปไซต์ทางการของ Wishbone Ash และพบว่า มีเว็ปบอร์ดที่ Andy Powell เข้ามาตอบคำถามเองด้วย ก็เลยเขียนไปหาเขาว่า ในเมืองไทย เพลง Everybody Needs a Friend เป็นที่นิยมมาก บันทึกการแสดงสดของ Wishbone Ash เล่นแต่เพลงซ้ำๆ ไม่เห็นมีเพลงนี้บ้างเลย คนไทยอยากฟังเพลงนี้แบบแสดงสด เขียนไป 2-3 วัน เขาก็เขียนตอบ ผมจำไม่ได้แล้วว่า เขาตอบว่าอะไร แต่ไม่นานหลังจากนั้น ก็ได้ฟังเพลงนี้จาก Bare Bones และ Tracks ว่าจะเขียนไปขอบคุณ แต่พบว่า เขาเลิกเข้าไปเขียนตอบแฟนเพลงในเว็ปแล้ว
ผมเชื่อว่า เพราะพี่ตั๊มนี่แหละ
ที่ทำให้วงตัดใจปล่อยเพลงนี้มา(อย่างอายๆ)
ขอบคุณนะครับ

หน้า: 1 [2] 3 4
พิมพ์