เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149676 กระทู้ ใน 4435 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

01 พฤษภาคม 2024 | 05:13:09 AM
หน้า: [1]
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: The Kinks  (อ่าน 5797 ครั้ง)
.. polotoon ..
The Snow Goose

« เมื่อ: 27 มีนาคม 2008 | 03:29:49 PM »

มีคนชื่นชมวงดนตรีวงนี้
โดยเฉพาะอัลบั้ม

# The Kinks Are the Village Green Preservation Society – 1968
# Arthur (Or the Decline and Fall of the British Empire) – 1969

ช่วยแนะนำด้วยครับ   ยิ้มกว้างๆ

kongbei
Administrator

ขงปี่

pink_floyd@thaiprog.net
ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #1 เมื่อ: 27 มีนาคม 2008 | 03:30:28 PM »

เคยฟังแต่ You Really Got Me

« ตอบ #2 เมื่อ: 27 มีนาคม 2008 | 03:32:29 PM »

Arthur (Or the Decline and Fall of the British Empire) ได้ยินว่ามีเชิง prog ด้วย จริงไหมครับ

ท่านผีเพลง
Voyage Of The Acolyte

Phantom of the Paradise

ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #3 เมื่อ: 28 มีนาคม 2008 | 09:39:23 AM »

เขาว่า มาตราฐานวงนี้ ขึ้นๆลงๆ ตามจำนวน "ยา" ที่เรย์ เดวี่ส์เสพเข้าไป

ในลิสท์ ขอเพิ่ม Face to Face (1966) งานอมตะในระดับเดียวกัน
ที่สำคัญ เขาว่า(อีก) เป็นอัลบั้มร็อค โอเปร่า ชุดแรกของโลก และเป็นคอนเซ็พท์ช่วล อัลบั้ม แรกของโลกด้วย ก่อน จ่าเป๊บเปอร์ ของสี่เต่าทอง ด้วยซ้ำไป

วงนี้น่าจะได้รับการจดจำมากกว่าที่เป็นอยู่นะเนี่ย (เราว่า)

ไม่ประสงค์ออกนาม
H to He, Who Am the Only One

« ตอบ #4 เมื่อ: 28 มีนาคม 2008 | 11:21:12 AM »

ชอบเพลงของวงนี้มากครับ แต่ไม่ได้ตามสะสมอัลบั๊ม อาศัยฟังเอาในหนังอังกฤษทั้งของเอ็ดการ์ ไรท์เรื่อง Hot Fuzz ล่าสุดหนังเรื่อง Juno ก็นำเพลงของ The Kinks มาประกอบด้วย ปีนี้ก็มีแผ่น Mini-LP รีมาสเตอร์วงนี้ของญี่ปุ่นออก (แต่ผมไม่ได้ซื้อ) ผมสนใจอัลบั๊มเพลงประกอบภาพยนตร์ Juno แทนครับ

CD แผ่นนี้เป็นอัลบั๊มที่รวมเพลง Folk เพราะๆไว้มากมาย ที่สำคัญถ้าสังเกตให้ดี ช่วยต้นปีที่แผ่นนี้ออกขาย ติดอันดับอัลบั๊มเพลงขายดีกับเขาด้วย เคยขึ้นอันดับ 1 อีกต่างหาก! ในอัลบั๊มก็จะมีเพลง Folk ใหม่ๆที่แต่งให้กับหนังโดยเฉพาะและเพลงเก่าๆนำมารีมาสเตอร์ใหม่ (เลือก Remastered รายเพลง) วกกลับมาที่ The Kinks บ้าง เดี๋ยวนอกเรื่องไม่เกี่ยวกับกระทู้ เพลงที่เลือกมาคือ A Well Respected Man ครับ
ไม่ประสงค์ออกนาม
H to He, Who Am the Only One

« ตอบ #5 เมื่อ: 28 มีนาคม 2008 | 11:28:44 AM »

The Kinks  Mini-LP โดย BMG ครับ (รหัสแผ่นขึ้นด้วย BVCM BMG แน่นอนครับ)

แต่ผมยังไม่ได้ซื้อนะครับ และไม่คิดจะซื้อด้วย (เนื่องจากว่าไม่มีตังค์)  ยิ้ม

« ตอบ #6 เมื่อ: 28 มีนาคม 2008 | 12:53:41 PM »

ขอบคุณคุณไม่ประสงค์ที่มาช่วยสร้างสีสรรค์ให้อย่างงดงาม ผมมีแต่แผ่นรุ่นเก่าเสียงไม่สดใสเท่าไรครับ

ปีศาจลายคราม

Reap What You Sow

« ตอบ #7 เมื่อ: 11 กรกฎาคม 2011 | 02:04:28 PM »

มีแผ่นเสียงที่เป็น greatest hits หรือ the best of... ของวงนี้บ้างมั้ยครับ?
ช่วยแนะนำหน่อย
ปีศาจลายคราม

Reap What You Sow

« ตอบ #8 เมื่อ: 26 กรกฎาคม 2019 | 03:51:13 PM »

ผมได้แผ่นเสียงรวมเพลงของ The Kinks มานานแล้วครับ เป็นแผ่นคู่ทำในเยอรมนีหรือฝรั่งเศสก็จำไม่ได้ และไม่รู้เอาไปซุกไว้ที่มุมใดในบ้าน เพราะระยะหลังพฤติกรรมมักเป็นแบบนี้ และกำลังมองหาซิงเกิ้ลสปีด 45 ของเพลง You Really Got Me อยู่ (อันที่จริงในอัลบั้มรวมเพลงที่ผมได้มานั้นก็มีเพลง You Really Got Me รวมอยู่ด้วย และเพลงนี้ไม่น่าจะเป็นเพลงที่ขาดไปจากอัลบั้มรวมเพลงใด ๆ ของ The Kinks)

หากจะให้เลือกระหว่าง The Kinks กับ The Rolling Stones ผมเลือก The Kinks เพราะดนตรีของ The Rolling Stones ไม่เข้าหูและภาพลักษณ์อันดูซกมกของวงไม่โดนใจผมครับ
หน้า: [1]
พิมพ์