เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149643 กระทู้ ใน 4435 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

29 มีนาคม 2024 | 07:26:25 PM
Thai Progressive Rock CommunityThaiProgThe Song Remains The SameSteely Dan ใครชอบบ้างเอ่ย
หน้า: [1] 2 3
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: Steely Dan ใครชอบบ้างเอ่ย  (อ่าน 25186 ครั้ง)
Analog Kid
Three of a Perfect Pair

« เมื่อ: 28 มีนาคม 2008 | 07:56:38 AM »

วงขัวญใจผม หลังจากอ่านบทความที่เขียนโดยคุณสิเหร่ เมื่อ 20+ ปี ในหนังสือ Supersonic

กว่าจะได้ฟังผลงานของวง ก็ตอน เทปพีค็อคมาออกหลายอัลบั้มของวง จริงๆครบทุกอัลบั้มเลย ยิ้ม

แม้ว่าสุดท้ายสุด วงจะเหลือแค่ เฮีย Donald Fagen กับ Water Becker เอง แต่วงยังคงอยู่

ล่าสุดเห็นมีข่าวว่าจะไปเล่นคอนเสิร์ทที่เทศกาลแจ็สในปีนี้ด้วย

ผมเคยดูวีดิโอ เบื้งหลังการทำอัลบั้ม Aja แล้ว ทึ่งในความ บ้าในเรื่องรายละเอียด (perfectionist) ของวงมากๆ ขนาดท่อนโซโล แค่ท่อนเดียว พี่แกให้นักดนตรี 3 คนเล่นแข่งกัน แล้วเลือกเอาที่ดีที่สุด

เคยอ่านบทความหลังจากกลับมาร่วมกันใหม่หลังจากแยกวงไปเกือบ 20 ปีว่า ตอนซ้อมพี่แกจำคอร์ดเพลงไม่ได้ตั้งหลายเพลง เพราะมันซับซ้อนมากๆ พอไปซื้อหนังสือประเภทรวมคอร์ด ก็ไม่ถูกทั้งหมด เลยต้องมาหาคนเก่งๆมาช่วนแกะให้ 555

มีใครเป็นแฟนวงนี้บ้างครับ ผมว่า อย่างน้อยน่าจะรู้จักเพลงที่ดังมากในบ้านเรา เพลง Do it againไงครับ
TRON
The Snow Goose

« ตอบ #1 เมื่อ: 28 มีนาคม 2008 | 08:37:40 AM »

ชอบเหมือนกันครับ กำลังคิดอยู่เลยว่าถ้าคุณ Analog Kid ชอบ Gentle Giant  ต้องชอบ Steely Dan ด้วยแน่เลย เพราะมีบางเสี้ยวที่คล้ายกัน ผมชอบงานเดี่ยวของ Donald Fagen ด้วยนะครับ ถ้าอยากฟัง Steely Dan ที่เป็นป๊อปมาก ๆ ขอแนะนำวง China Crisis ชุด Flaut the Imperfection ครับ ( มีขายที่ B2S สาขา Zen) ได้ Walter Becker  มาโปรดิวซ์ให้กลิ่นอายของ Steely Dan ฟุ้งเลยครับและฟังง่ายด้วย  ยิ้มกว้างๆ
ท่านผีเพลง
Voyage Of The Acolyte

Phantom of the Paradise

ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #2 เมื่อ: 28 มีนาคม 2008 | 09:06:46 AM »

หนึ่งในดวงใจ
วงที่หักเหเรา จากร็อคเข้าสู่แจ๊ซ-คอร์ คือวงนี้แหละคร้าบ
เก็บได้ทุกแผ่น นับว่าเป็นวงที่มาตรฐานสูงและสม่ำเสมอ

จำได้ว่าอ่านความเห็นของคุณเข็มเพชร ในหนังสือสตาร์พิค
พูดถึงชุด เอชา-เอเซีย ว่าฟังหลวมๆ ไม่สมกับที่มีนักดนตรีมาช่วยในห้องอัดตั้งเยอะ (ประมาณ30กว่าคน)
ซึ่งฟังแรกๆ ก็คล้อยตามความเห็นของแกนะ

แต่ยิ่งฟังบ่อยๆ ยิ่งทึ่งในฝีมือของวง เข้าใจแหละว่าทำไมฟังหลวมๆ
มีเครื่องเสียงดีๆ จะได้ยินต่อมิอะไร มากขึ้นตามไปด้วย
ไม่หลวมเลย แน่นปึ๊ก..
"ยอดฝีมือใช้หลัก สงบสยบเคลื่อนไหว แต่หากเคลื่อนไหว ต้องให้ไวกว่าศัตรูจะรู้ตัว"

Analog Kid

« ตอบ #3 เมื่อ: 28 มีนาคม 2008 | 11:08:08 AM »

ชอบเหมือนกันครับ กำลังคิดอยู่เลยว่าถ้าคุณ Analog Kid ชอบ Gentle Giant  ต้องชอบ Steely Dan ด้วยแน่เลย เพราะมีบางเสี้ยวที่คล้ายกัน ผมชอบงานเดี่ยวของ Donald Fagen ด้วยนะครับ ถ้าอยากฟัง Steely Dan ที่เป็นป๊อปมาก ๆ ขอแนะนำวง China Crisis ชุด Flaut the Imperfection ครับ ( มีขายที่ B2S สาขา Zen) ได้ Walter Becker  มาโปรดิวซ์ให้กลิ่นอายของ Steely Dan ฟุ้งเลยครับและฟังง่ายด้วย  ยิ้มกว้างๆ

ใช่ครับ ทั้งสองวงมีอะไรบางอย่างที่คล้ายกันมาก

วง China Crisis ยังไม่เคยฟังเลยครับ
deja vu
The Dark Side of the Moon

« ตอบ #4 เมื่อ: 28 มีนาคม 2008 | 11:23:15 AM »

เป็นวงที่ผมไม่แน่ใจว่าจะชอบหรือไม่ชอบดี บางครั้งเหมือนกับว่าวงนี้ทำเพลงที่ยากให้ฟังดูง่ายๆสบายๆ
  แต่บางทีก็เหมือนกับว่าทำเพลงที่ง่ายๆให้ดูยากขึ้นยังงั้นแหละ
  ผมว่าแค่ชื่อวงก็ไม่ธรรมดาแล้วแหละ เคยอ่านเจอมาว่าชื่อวงนำมาจากชื่อของ อวัยยวะเพศชายเทียม
  จากภาพยนต์เรื่องหนึ่ง

.. polotoon ..

« ตอบ #5 เมื่อ: 28 มีนาคม 2008 | 01:04:52 PM »

เมื่อก่อนไม่ชอบดนตรแบบนี้เอาเสียเลย ตอนนี้หลงรักเข้าเสียแล้วสิครับ อัลบั้มของวงนี้ถูกยกย่องกันหลายชุดมากเลยครับ

can't buy a trill มาวินตลอด หรือใครชอบชุดไหนกันมากกว่าครับ

winston

Imagine there's no stairway to heaven

« ตอบ #6 เมื่อ: 28 มีนาคม 2008 | 08:34:33 PM »

ผมเพิ่งได้มาเก็บงานของวงนี้ประมาณ4ปีก่อนครับ ชอบทุกอัลบั้ม แต่สุดโปรดน่าจะเป็น Countdown To Ecstasy ส่วน Aja นั้นไม่หลวมเลยครับ ทุกโน้ตทุกเสียงนีอยู่ถูกที่ถูกทางจริงๆ วงนี้เหมาะสำหรับคนที่สนใจเรื่อง audiophile ด้วยครับ

Facebook group สำหรับคนรักเพลงทุกรูปแบบ.....

http://tinyurl.com/allmusiclovers
jackpot329
Selling England By The Pound
**

« ตอบ #7 เมื่อ: 31 มีนาคม 2008 | 10:03:43 AM »

วงในดวงใจอีกแล้วครับท่าน

ค้นพบวงนี้ครั้งแรกในนิตยสาร บันเทิงคดี ที่วิจารณ์อัลบั้ม Can't Buy A Thrill ที่มาออกเป็นเทปในไทย และยกย่องว่าเป็นวงชั้นเยี่ยม ผมเลยไปซื้อมาฟัง ตอนนั้นเพิ่งอยู่ปี 1 มหาลัย และกำลังฟังโปรเกรสซีฟร็อก, บริตป๊อป และเมทัล อย่างเมามัน ทำให้ไม่ถูกใจ Dan นัก ก่อนที่หลายปีจากนั้น Music Express จะลงสกู๊ปเกี่ยวกับวงนี้ และบอกว่า Aja คืออัลบั้มที่คนรักดนตรีต้องหามาฟัง ผมเลยไปซื้อซีดีชุดนี้มา และหลังจากที่ฟังไปได้หลายรอบ โดยรู้สึกว่ามันก็เป็นฟิวชั่นธรรมดาๆ มาตลอด ผมเกิดเข้าถึงมันขึ้นมาซะงั้น และหลงรักอย่างถอนตัวไม่ขึ้น ปัจจุบันผมมีงานของวงนี้เกือบครบแล้วครับ (ขาดชุดหลังสุดไปชุดเดียว) รวมถึงโซโล่ทุกชุดของ Donald Fagen และ Walter Becker ด้วย

อัลบั้มโปรดของผมคือ Can't Buy A Thrill และ Pretzel Logic รวมถึงอัลบั้มทุกชุดของ Fagen ด้วยครับ

Dark Side of the Man
winston

Imagine there's no stairway to heaven

« ตอบ #8 เมื่อ: 05 พฤษภาคม 2008 | 11:14:25 PM »

MOJO เล่มใหม่มีคอลัมน์ How To Buy พูดถึงงานที่น่าซื้อของวงนี้ครับ อันดับ 1 คือ Can't Buy A Thrill! ตามด้วย Royal Scam ชุดหลังนี่ถูกใจคอกีต้าร์ร็อคแน่ๆ

Facebook group สำหรับคนรักเพลงทุกรูปแบบ.....

http://tinyurl.com/allmusiclovers
Analog Kid

« ตอบ #9 เมื่อ: 07 พฤษภาคม 2008 | 07:48:00 AM »

MOJO เล่มใหม่มีคอลัมน์ How To Buy พูดถึงงานที่น่าซื้อของวงนี้ครับ อันดับ 1 คือ Can't Buy A Thrill! ตามด้วย Royal Scam ชุดหลังนี่ถูกใจคอกีต้าร์ร็อคแน่ๆ
เพิ่งไปซื่อ Mojo มาวันนี้เองครับ

แปลกใจนิดที่ Aja และ Pretzel Logic อยู่อันดับ 8 และ 9 โน้น
เพชร วิปลาส
Oxygene

วันนี้จะฟังเพลงอะไรดีน้อ...

« ตอบ #10 เมื่อ: 19 มกราคม 2010 | 02:24:19 PM »

ขุดๆๆๆๆๆ....วงดีต้องขอดัน

ได้ฟังของขวัญปีใหม่ของพี่แจ็คแล้ว ก็หลงรักวงนี้เช่นกัน ขอบคุณมากมายครับ

สงสัยว่าเราเป็นคนที่มี "รสนิยม" กับเขาบ้างแล้ว  ยิ้มเท่ห์

ขอนำลายแทงของพวกพี่ๆไปเดินทางต่อนะครับ

เป็นความทรงจำดีๆที่ครั้งนึงเราเคยไปถึงแกรมมี่มาแล้ว...

เชิญชม collection โมเดลของผม  
ขายซีดี, ดีวีดีเพลง  .  .
deja vu

« ตอบ #11 เมื่อ: 20 มกราคม 2010 | 09:24:59 AM »

หนึ่งในดวงใจ
วงที่หักเหเรา จากร็อคเข้าสู่แจ๊ซ-คอร์ คือวงนี้แหละคร้าบ
เก็บได้ทุกแผ่น นับว่าเป็นวงที่มาตรฐานสูงและสม่ำเสมอ

จำได้ว่าอ่านความเห็นของคุณเข็มเพชร ในหนังสือสตาร์พิค
พูดถึงชุด เอชา-เอเซีย ว่าฟังหลวมๆ ไม่สมกับที่มีนักดนตรีมาช่วยในห้องอัดตั้งเยอะ (ประมาณ30กว่าคน)
ซึ่งฟังแรกๆ ก็คล้อยตามความเห็นของแกนะ

แต่ยิ่งฟังบ่อยๆ ยิ่งทึ่งในฝีมือของวง เข้าใจแหละว่าทำไมฟังหลวมๆ
มีเครื่องเสียงดีๆ จะได้ยินต่อมิอะไร มากขึ้นตามไปด้วย
ไม่หลวมเลย แน่นปึ๊ก..
"ยอดฝีมือใช้หลัก สงบสยบเคลื่อนไหว แต่หากเคลื่อนไหว ต้องให้ไวกว่าศัตรูจะรู้ตัว"

ผมคิดว่าคุณเข็มเพชรเขียนชมชุดนี้นะครับ

จำได้แบบไม่ค่อยแน่ใจว่า คุณเข็มเพชรสรุปบทวิจาร์ณชุด Aja ว่า   พลิกดูที่ปกหลังเห็นใช้
    เครื่องดนตรีหลายชิ้น แต่ทำไมดนตรีกลับหลวมๆยังไงชอบกล ไม่เข้าใจเลยว่า Steely Dan
    ทำอะไรกับอัลบั้มชุดนี้

ผมมักจะซื้อแผ่นเสียงที่คุณเข็มเพชรแนะนำ เช่น rumours (fm)  jeourney through....
    ( stevie wonder )  going for the one (yes)  a night at the opera (queen )  และก็
    ไม่เคยผิดหวังเลย     
kongbei
Administrator

ขงปี่

pink_floyd@thaiprog.net
ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #12 เมื่อ: 20 มกราคม 2010 | 05:12:22 PM »

ดนตรีของวงนี้มีเอกลักษณ์ "เหมือน" กันทุกเพลงเลย
TRON

« ตอบ #13 เมื่อ: 20 มกราคม 2010 | 09:50:39 PM »

ดนตรีของวงนี้มีเอกลักษณ์ "เหมือน" กันทุกเพลงเลย

+1 รวมงานเดี่ยว Donald Fagen ไปด้วย ฟังเพลินๆครับ เพราะแยกเพลงไม่ค่อยออก มันอารมณ์เดียวกันตั้งแต่ต้นจนจบ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20 มกราคม 2010 | 09:59:43 PM โดย TRON » บันทึกการเข้า
ท่านผีเพลง
Voyage Of The Acolyte

Phantom of the Paradise

« ตอบ #14 เมื่อ: 25 มกราคม 2010 | 04:11:30 PM »

"รสนิยม" มันไม่รู้ มา้ยังไงไปยังไง เหมือนกันนะท่าน  ยิ้มกว้างๆ

ยุคที่ฟังมันส์สุดๆ นี่ผมว่าเพราะ Jeff "Skunk" Baxter นะ
ซาวด์กีต้าร์ของน้าท่าน มันยียวน ชวนกระตุก ต่อมฟังค์กี้ ซะเหลือเกิน
ขาดแกไปคนนึง ความมันส์ของวง หายไปเกือบหมด
แต่ได้ความสมเนียน มาแทน
ก็เท่ห์ ไปอีกแบบครับ
ขะหาวงร็อคที่ทำเพลงแบบ"ละเอียดๆ" ยังงี้ ไม่ค่อยมีนะครับ  ยิ้มกว้างๆ

หน้า: [1] 2 3
พิมพ์