เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149664 กระทู้ ใน 4435 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

26 เมษายน 2024 | 04:49:19 AM
Thai Progressive Rock CommunityThaiProgThe Song Remains The SameSteely Dan ใครชอบบ้างเอ่ย
หน้า: 1 [2] 3
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: Steely Dan ใครชอบบ้างเอ่ย  (อ่าน 25237 ครั้ง)
dr. buska
The Dark Side of the Moon

« ตอบ #15 เมื่อ: 26 มกราคม 2010 | 08:28:15 AM »

เพลงยุคแรกที่ดัง ฮิตติดหู Do It Again,Reelin' In The Year,Rikki Don't Lose That Number
ฝีมือการ solo guitar ของ Denny Dias นักกีตาร์ร่างอ้วน ถ้าดูแกตอน ลีด แกจะหลับตาพริ้ม ได้อารมณ์สุดๆ

Pong-Wanchai
The Snow Goose

« ตอบ #16 เมื่อ: 27 มกราคม 2010 | 11:31:31 AM »

จำได้ว่าคณะ Steely Dan ไม่ค่อยเล่นคอนเสิร์ตเพราะว่าใช้มือปีนรับจ้างเป็นส่วนใหญ่ในการบันทึกเสียงทำอัลบั้มแต่ละชุด
แต่มีเพลงแถมในแผ่นซิงเกิ้ลชื่อเพลง Bodhisattva ในแบบแสดงสดที่ดังมากในประเทศสหรัฐอเมริกา

อีกเพลงนึงที่ผมชอบคือเพลง Rikki Don't Lose That Number ซึ่งมีการแปลเนื้อเพลงกันต่างๆ นาๆ แต่ที่ผมเคยได้ยินมา
ตั้งแต่จำความได้น่าจะเกี่ยวกับนักดนตรีที่ชื่อว่า Rick Derringer และ ยาเสพติด ยิงฟันยิ้ม

ในสมัยก่อน คณะ P.M. 5 เล่นเพลงนี้และอัดแผ่นเสียงขนาด 7" Single ออกเป็นชุดแรกร่วมกับเพลงเอกคือ
The Most Beautiful Girl ที่ขับร้องโดย Don สอนระเบียบ วางจำหน่ายทั่วประเทศด้วย.
dr. buska
The Dark Side of the Moon

« ตอบ #17 เมื่อ: 27 มกราคม 2010 | 12:28:08 PM »

3 อัลบั้มแรก Can't buy ...,Countdown to Ectasy,Pretzel Logic ยังมีสภาพ ความเป็นวง(Band )อยู่ครับ จะหาดูแบบแสดงสด เท่าที่เคยดู คือ the midnight special มีเพลง Do It Again และ Reeling In The Years
โดยเพลง Do It Again ให้ David Palmer ร้องแทน ตัว Donald Fagen ร้องประสาน (เพราะ Don ไม่มีความมั่นใจในการร้องสด)
ตั้งแต่ Katy Lied ไปเน้นงาน studio ใช้ session man ส่วนใหญ่ เหลือเสาหลัก Donald and Walter

W.R.U.
In The Court Of The Crimson King
*

« ตอบ #18 เมื่อ: 02 กุมภาพันธ์ 2010 | 04:39:41 PM »

ผมชอบวงนี้ครับ.... ขยิบตา ขยิบตา ขยิบตา
ฟัง Gaucho  จากเทปยี่ห้อหนึ่ง ครั้งแรกชอบเลย (ต่อมาเป็นชุดที่ผมชอบน้อยที่สุด)
เลยไปว่าจ้างให้เขาอัดเทปให้ครบทุกชุด  ฟังวนไปมาหลายปี
หลายปีต่อมามี CD ออกมาจำหน่าย
จำได้ว่า  ตอนนั้นตัดสินใจอยู่นาน อยากซื้อมันทุกชุดเลย ชอบน่ะชอบแน่ฟังมาหลายปี หรือว่า น่าจะพอแล้ว ฟังเพลงอื่นบ้างเหอะ...
สุดท้ายตัดสินใจเลือกซื้อแค่ 2 แผ่นพอ.... เศร้า เศร้า เศร้า เศร้า เศร้า 
Can't Buy A Trill ดีทุกเพลง และชอบ Turn that Heartbeat Over Again
Aja ชอบ Home at Last
ท่านผีเพลง
Voyage Of The Acolyte

Phantom of the Paradise

ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #19 เมื่อ: 17 กุมภาพันธ์ 2010 | 09:32:40 PM »

รับการบ้านมาจากคุณเพชรวิปลาส
ว่าควรซื้อซีดีชุดไหนดี  ฮืม
มาถามผม ก็ต้องตอบว่า ทุกชุดซิครับ

Can't Buy a Thrill (1972)   
Countdown to Ecstasy (1973)

สองชุดแรก คล้ายๆ วงโตโต้ คือนักดนตรีรับจ้าง อยากทำอัลบั้มกะเขามั่ง
ผลก็คือ ปราณีต แนวดนตรีออกร็อคผสมโซล

Pretzel Logic (1974) 

อัลบั้มสาม เริ่มมีเนื้อเพลงที่เป็นกวี งานชักเริ่มอลังการ
แต่ชุดนี้ เสียงกีต้าร์ มีสารพัดแบบ มันส์จริงๆ

Katy Lied (1975)   
The Royal Scam (1976)

อัลบั้มสี่และห้า คือการทดลอง ไม่ใช่พาณิชย์ศิลป์แน่ๆ
เป็นการทดสอบคนฟัง ว่าจะรับงานเขาสองคนได้ไหม
เพราะออกแจ๊สมากขึ้น บนพื้นของ อาร์แอนด์บี

Aja (1977)
เอชา - แผ่นที่หกนี้เป็นแจ๊สเต็มสูบ
เป็นผลงานที่ได้รางวัลเยอะ แต่ผมฟังแล้ว เหมือนหมดแรงพิกล (ความเห็นส่วนตัว)
ทั้งๆที่นักดนตรีที่อัดเสียง คือรุ่นเทพของวงการฟิวชั่นแจ๊สในยุคนั้นทั้งสิ้น
ที่ดีกว่า สองอัลบั้มบน คือ ท่อนแยกของทุกเพลง เมโลดี้ติดหูดีจัง

Gaucho (1980)
อืมม์ พวกเขาไม่เคยทำอัลบั้มนี้นะ ค่ายเพลงแอบปั้มต่างหากล่ะ ฮ่วย

Two Against Nature (2000)

เสียงโคตรดี   เพลงโคตรมันส์

Everything Must Go (2003)
ดีตามมาตรฐาน แต่สู้แผ่นข้างบนไม่ได้ครับ

สรุป
ชอบร็อค ซัด สามแผ่นแรก
ชอบจับฉ่าย แบบคนขี้เบื่อ ซัด แผ่นสี่ห้า
ชอบคุยกับคนอื่น ต้องสอย แผ่นหก (ว่ากรู..ก็แจ๊สนาว้อย..)
ชอบเปิดกับเครื่องเสียง สอยแผ่นTwo Against Nature ลำโพงกระเด้ง มันส์จริงๆ

ถ้าคุณเพชรฯ บีบคอให้ผมเลือกแผ่นเดียวจริงๆ
ขอเลือกสอย The Royal Scam (1976) ครับ
เพราะ โครตฟังค์กี้ ผสมซินธ์ แบบโปรเกรสซีฟ ปะแหล่มๆ แก้ขัดพอได้

TRON

« ตอบ #20 เมื่อ: 17 กุมภาพันธ์ 2010 | 09:48:16 PM »

ฝากคุณเพชรถ้าเป็นไปได้สั่งพี่สาวเจ๊จูได้นะครับ เห็นยังมีเหลืออยู่บ้าง ช่วยๆเจ๊เขาหน่อยของยังเหลือเยอะครับ เพราะขายเท่าทุนถูกกว่าซื้อตามร้านครับ บวกค่าส่งนิดหน่อย ฝากผมสั่งได้นะครับ เพราะเร็วๆนี้ผมว่าจะสั่งเหมือนกันจะได้มาทีเดียว ไม่ซีเรียสนะครับ เอาสะดวกครับ ถ้าสนใจชุดไหนบอกได้ครับ แล้วผมจะโทรเช็คให้ว่ายังมีของเหลือหรือเปล่า  ยิ้มกว้างๆ

J.S4.7 STEELY DAN CAN'T BUY A THRILL (1972)

J.S4.12 STEELY DAN SHOWBIZ KIDS : THE STEELY DAN STORY (1972) 2CD,840

J.S4.8 STEELY DAN COUNTDOWN TO ECSTASY (1973)

J.S4.13 STEELY DAN PRETZEL LOGIC (1974)

J.S4.9 STEELY DAN KATY LIED (1975)

J.S4.10 STEELY DAN THE ROYAL SCAM (1976)

J.S4.4 STEELY DAN TWO AGAINST NATURE (2000)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17 กุมภาพันธ์ 2010 | 09:50:52 PM โดย TRON » บันทึกการเข้า
.. polotoon ..

« ตอบ #21 เมื่อ: 17 กุมภาพันธ์ 2010 | 09:53:02 PM »

ชื่อ พี่เกียว ครับ  ยิ้มเท่ห์

เพชร วิปลาส
Oxygene

วันนี้จะฟังเพลงอะไรดีน้อ...

« ตอบ #22 เมื่อ: 18 กุมภาพันธ์ 2010 | 03:24:16 PM »

ซึ้งใจพี่แจ็คช่วยตอบและแนะนำ ถ้าว่างขอไปเยี่ยมกรุที่บ้านหน่อยนะจ๊ะ และชื่นใจที่พี่สิทธิ์ช่วยชี้ช่องทาง

ขอบคุณพี่ๆทั้งสอง

เอาเป็นว่างานเก่าๆผมคงเล็งมินิแอลพี่ที่จะออกมาใหม่นี้ ส่วนงานยุคใหม่คงเล็งซีดีเจ๊จูและอาจมีซื้อเพิ่มถ้าผมซื้อมินิแอลพีล๊อตนี้ไม่ทัน

ยังไงเดี๋ยวผม PM หาพี่สิทธิ์อีกทีนะครับ เดือนนี้กรอบเกรียวแล้ว  ยิ้มกว้างๆ

เป็นความทรงจำดีๆที่ครั้งนึงเราเคยไปถึงแกรมมี่มาแล้ว...

เชิญชม collection โมเดลของผม  
ขายซีดี, ดีวีดีเพลง  .  .
bhundharig
Selling England By The Pound
**

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #23 เมื่อ: 18 กุมภาพันธ์ 2010 | 09:57:27 PM »

ที่บ้านผมมีชุด Pretzel Logic  ชุดเดียว แต่ชอบมากๆครับ โดยเฉพาะเพลง east st.louis toodle-oo

You wired me awake
And hit me with a hand of broken nails
hallelujah
**

« ตอบ #24 เมื่อ: 18 กรกฎาคม 2012 | 08:10:43 AM »

ไปขุดแผ่น Can't Buy a Trill มาฟัง หลังจากไม่ได้ฟังซะนาน พอมาฟังตอนนี้กลับชอบแฮะ
วงนี้มีอยู่แผ่นเดียว จะหาชุดอื่นมาฟัง ควรเลือกชุดไหนนี้ดีครับ Countdown to Ecstasy
น่าติดตามหรือไม่?
ǝɹoɔǝsıɐuuoʎɐɯʎɹbuɐ

nagoya_mega_snake@windowslive.com
« ตอบ #25 เมื่อ: 18 กรกฎาคม 2012 | 10:18:47 AM »

ไปขุดแผ่น Can't Buy a Trill มาฟัง หลังจากไม่ได้ฟังซะนาน พอมาฟังตอนนี้กลับชอบแฮะ
วงนี้มีอยู่แผ่นเดียว จะหาชุดอื่นมาฟัง ควรเลือกชุดไหนนี้ดีครับ Countdown to Ecstasy

งานยุค 70s ของพวกเขาน่าฟังทุกชุด ไล่ซื้อเก็บได้เลยครับ ส่วนงานเดี่ยวของ Donald Fagen อย่าง The Nightfly ผมก็ชอบมากๆ แต่จะออกป็อปกว่า ฟังเพลินๆดีครับ

Stay cheap, praise the explicit, embrace the scuzz, be true to art and yourself, eat shit, keep music evil.
lilivm's self-indulgence: https://rateyourmusic.com/~potatahtapapoh
TRON

« ตอบ #26 เมื่อ: 18 กรกฎาคม 2012 | 09:21:24 PM »

งานยุค 70s ของพวกเขาน่าฟังทุกชุด ไล่ซื้อเก็บได้เลยครับ ส่วนงานเดี่ยวของ Donald Fagen อย่าง The Nightfly ผมก็ชอบมากๆ แต่จะออกป็อปกว่า ฟังเพลินๆดีครับ

+1 ครับ งานเดี่ยวของ Donald Fagen ทั้ง The Nightfly (เมื่อเร็วๆนี้ก็ฟังอยู่) และ  Kamakiriad คุณภาพคับแก้วทั้งตัวเพลงและโปรดักชั่นจริงๆฟังเพลินมากๆ ไม่ควรพลาดเด็ดขาดเลยครับ
hallelujah
**

« ตอบ #27 เมื่อ: 05 พฤศจิกายน 2012 | 08:07:37 PM »

หลังจากซุ่มอ่าน (หาข้อมูล) ตอนนี้ได้มา 4 album แล้ว ก็คือ 4 ชุดแรก ก็ตั้งใจไว้ว่าจะตามให้ถึงชุด Gaucho พอ (ไม่งั้นเอียนแย่)
จากการฟังซ้ำ ๆ สี่แผ่นแรก ผมว่าวงนี้ยิ่งออกงานยิ่งดีขึ้นเรื่อย ๆ เพราะ 4 ชุดแรกผมชอบ (จากชอบที่สุดลงมา)
Katy Lied
Pretzel Logic
Countdown to Ecstasy
Can't Buy a Thrill

นั่นก็คือยิ่งเล่นยิ่งดี ถึงแม้ Katy Lied จะเหลือสมาชิกหลักอยู่ไม่กี่คน เสียดาย ผมสั่งข้ามไป ดันไปซื้อ Aja (แผ่น สี่ห้าวันน่าจะได้)
ก่อน The Royal Scam ก็ไม่เป็น ยังไงก็เก็บ 7 แผ่นแรก และงานเดี่ยวอีกแผ่นสองแผ่นก็พอ
ทีนี้เพิ่งทราบว่า Steely Dan เคยออกชุดแสดงสดด้วย คือ Alive in America (ถึงแม้จะผิดหวัง track list ที่ไม่เล่นเพลงจากKaty Lied เลยก็ตาม)
ลองฟังเพลงตัวอย่างแล้ว อัดเสียงมาดีอย่างไม่น่าเชื่อ เนี๊ยบจนไม่มั่นใจว่า Live จริง หรือมาอัดทับ
ไม่ทราบว่าแผ่นนี้สอยมาสะสมได้เลยไหม (ชอบหน้าปกด้วย)
hallelujah
**

« ตอบ #28 เมื่อ: 11 พฤศจิกายน 2012 | 11:20:56 AM »

ได้แผ่น Aja มาแล้วครับ เปิดฟังครั้งแรกไม่ถึงกับชอบทันทีที่ได้ฟังแบบ Katy Lied ต้องฟังวนหลาย ๆ เที่ยว
มีคำถามเกี่ยวกับหน้าปก ว่าผู้หญิงที่อยู่บนหน้าปกคือใคร อ่านใน wiki เห็นว่าเป็นนางแบบชาวญี่ปุ่น
แต่ชื่ออัลบั้ม Aja มีที่มาจากภรรยาของเขาที่เป็นคนเกาหลี
และปกนี้ต้องการสื่อถึงอะไรเหรอครับ
ท่านผีเพลง
Voyage Of The Acolyte

Phantom of the Paradise

« ตอบ #29 เมื่อ: 21 พฤศจิกายน 2012 | 08:51:56 PM »

เอ-จา ฝรั่งออกเสียง เป็น เอ-ชา
พ้องเสียงกับ เอ-ชิอา หรือ เอ-เชีย
ซึ่งหมายถึง Asia นั่นเองครับ

หน้าปก ฝรั่งมันแยกไม่ออกหรอกครับ สำหรับคนผิวเหลือง
จีน เกาหลี ญี่ปุ่น ไทย ฟิลิปปินส์ มันตาถั่ว รวมๆกันไป

ส่วนแนวดนตรี สตีลลี่ แดน พยายามใช้แนวเซ็น
คือ น้อยแต่มาก
แบบว่าเมโลดีทำนอง ตอดเล็กตอดน้อย ซ้ำๆ วนๆ

ตอนออกมาใหม่ๆ พวกฝรั่งด่าเละเทะครับ แผ่นนี้
ใหม่เกินไปมั๊ง สำหรับยุคนู้น
แต่ตอนนี้ ซิ เมพขิงๆ  ยิ้ม

ว่างๆ จะมารีวิว(ย่อ) อัลบั้มเดียว ของพ่อเจ้าปร๊ะคุณ โดนัล ดั๊ค เอ๊ย แฟเก็น  ยิงฟันยิ้ม

หน้า: 1 [2] 3
พิมพ์