เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149756 กระทู้ ใน 4437 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

29 พฤษภาคม 2024 | 03:57:17 PM
Thai Progressive Rock CommunityThaiProgAny Colour You Likeบทความ กระแสเกาหลี ส่งผลให้ประเทศไทยเปราะบาง
หน้า: 1 2 3 [4] 5
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: บทความ กระแสเกาหลี ส่งผลให้ประเทศไทยเปราะบาง  (อ่าน 42263 ครั้ง)
ไอแอมตองสาม
Close To The Edge

aka TONG MAYER

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #45 เมื่อ: 23 พฤษภาคม 2010 | 09:41:07 PM »

ของภายในเครื่องอาจจะเกือบหมื่น แล้วมาขายแพงจริง ผมว่าขึ้นอยู่กับ Demand ของตลาดกับค่าการตลาด ค่าไอเดีย ค่านู่นค่านี่ของพวกตาจ๊อบครับ ยิ้มกว้างๆ

ขออภัย ต่อไปจะไม่ล่้วงเกิน.
kongbei
Administrator
The Snow Goose

ขงปี่

pink_floyd@thaiprog.net
ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #46 เมื่อ: 23 พฤษภาคม 2010 | 09:41:46 PM »

ของภายในเครื่องอาจจะเกือบหมื่น แล้วมาขายแพงจริง ผมว่าขึ้นอยู่กับ Demand ของตลาดกับค่าการตลาด ค่าไอเดีย ค่านู่นค่านี่ของพวกตาจ๊อบครับ ยิ้มกว้างๆ

จ๊อบ นิธิ ไปทำรายการท่องเที่ยวแล้วไม่ใช่เหรอครับ
ǝɹoɔǝsıɐuuoʎɐɯʎɹbuɐ

nagoya_mega_snake@windowslive.com
ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #47 เมื่อ: 23 พฤษภาคม 2010 | 09:43:25 PM »

จ๊อบ นิธิ ไปทำรายการท่องเที่ยวแล้วไม่ใช่เหรอครับ

ไม่ใช่ร้องเพลงเรกเก้อยู่เหรอครับ

Stay cheap, praise the explicit, embrace the scuzz, be true to art and yourself, eat shit, keep music evil.
lilivm's self-indulgence: https://rateyourmusic.com/~potatahtapapoh
ไอแอมตองสาม

« ตอบ #48 เมื่อ: 23 พฤษภาคม 2010 | 09:45:39 PM »

ไม่ใช่ร้องเพลงเรกเก้อยู่เหรอครับ
ไม่แก้ให้นะครับ ขอคอมโบต่อเยอะๆ ครับ คิดไม่ออกแล้ว 55555555555

tisanai
Fragile

tisanai_@hotmail.com
« ตอบ #49 เมื่อ: 23 พฤษภาคม 2010 | 10:07:01 PM »

CPU ของตัว ipad ตัวนี้ ชื่อว่า A4 ซึ่งแอปเปิ้ลก็ไปซื้อเขามาพัฒนาเองอีกนั้นแหละ
สิ่งที่ทำให้ apple ที่ทำให้มันรู้สึกว่ามัน cool เพราะว่าได้ผ่านการตัดสินใจจากทาง Apple เอง
แต่ทำไมเจ้าอื่นๆถึงไม่เป็นเช่นนั้นละ
เพราะใครก็สามารถพัฒนาได้ซึ่งบางอย่างก็ทำให้มันไม่เสถียร ซึ่งเหตุผลเช่นนี้เองทำให้ดูเหมือนว่ามันไม่ดีแต่ไม่ได้ไม่ดีที่เจ้าของแต่เป็นโปรแกรมต่างหาก
เหมือนได้ผ่านการกรองจาก Apple เองทำให้โปรแกรมมันดูดีไม่มีปัญหาแต่มีให้เลือกน้อย
ต่างจากเจ้าอื่นๆที่มีให้เลือกมากแต่มีโอกาสเสี่ยง

เช่น
เราเลือกซื้อเสื้อในห้างสรรพสินค้า กับ ไปซื้อเสื้อจากโรงเกลือ สำเพ็ง พาหุรัด อื่น

มีปัญหาการใช้งานส่งเมล์มาที่ support@thaiprog.net
คุณ ผู้เยี่ยมชม กรุณาอ่านกฎระเบียบปฎิบัติ Thaiprog
ให้ชัดเจนนะครับ
(ไม่ต้องตกใจแค่ฟังชั่นพิเศษขึ้นเป็นชื่อตัวเราเท่านั้นเองครับคุณ ผู้เยี่ยมชม)
ไอแอมตองสาม

« ตอบ #50 เมื่อ: 24 พฤษภาคม 2010 | 05:48:09 AM »

เอาจริงๆ นะผมก็ไม่ซื้อเสื้อห้างหรอกผมจะได้ใส่เวลาห้างมันเซลแล้วแม่ผมซื้อมา อย่างมากก็ตัวสองตัวนอกนั้นผม ยูเนี่ยนมอล ตะวันนาทั้งตัว 55555555

ผมมอง Apple ผลิตภัณฑ์ของเขามันมีเอกลักษณ์ของตัวมันเอง มันมีความเป็นศิลปะบวกกับความนำสมัย แล้วก็กระแสด้วยส่วนนึงแหละยอมรับ ผมไม่ได้ใช้ของพวกนี้นะ แต่น้องผมก็ไอพอดทัช กับบีบี พ่อผมก็ไอโฟน มีผมคนเดียวยังใช้ต่อมือถือคนในบ้านอยู่เลย ไม่เคยซื้อ 555 ไอพอดผมยังซื้อต่อเพื่อนเลย นาโนตัวอ้วน

TRON

« ตอบ #51 เมื่อ: 24 พฤษภาคม 2010 | 07:56:52 AM »

ผมยังไม่เคยอุดหนุน Apple แม้แต่บาทเดียว แต่ ipad อาจเป็นเครื่องแรกที่ผมจะเสียเงินให้ ไม่ได้ตามกระแสอะไร ผมยังใช้มือถือ nokia รุ่นเก่าซื้อมาหลายปีอยู่เลย ไม่ได้บ้าซื้อ bb หรือ iphone ส่วน ipad แต่แค่อยากได้มาเล่นเกมส์ เล่นเน๊คนอกบ้านเท่านั้น และผมเห็นว่ามันมี application แปลกๆน่าเล่นมากมายจริงๆ โดยเฉพาะที่เกี่ยวกับการเล่นดนตรี สร้างเสียงดนตรีแปลกๆ
ไม่ประสงค์ออกนาม
H to He, Who Am the Only One

« ตอบ #52 เมื่อ: 24 พฤษภาคม 2010 | 08:16:52 AM »

ผมชอบแนวคิดและการออกแบบ Apple มาก ที่เขาใช้แนวคิด less is more คำว่า เลส อีส มอร์ นั้นเดิมเป็นบทกวีของ Robert Browning ลองเข้าไปอ่านเพิ่มเติมได้ที่  http://maylody.exteen.com/20070220/less-is-more  ครับ

ส่วนที่ผมชอบอีกอย่าง ผมชอบ CEO ของ Apple ซึ่งนั่นก็คือนาย Steve Jobs ที่ผมปลื้มใจอีกอย่างคือ ผมเกิดวันเดียว เดือนเดียวกับพี่จ็อปเลย (24 ก.พ.)

ล่าสุดผมย้ายมาอยู่คอนโดกับแฟน ผมก็จัดห้องสไตล์ less is more เมื่อวานหยุดอัญเชิญเพื่อนสนิทท่านนึงมาเล่นเกม/ชมภาพยนตร์ที่ห้อง มันบอกผมว่า คิดได้ยังไง  ยิงฟันยิ้ม

tisanai
Fragile

« ตอบ #53 เมื่อ: 24 พฤษภาคม 2010 | 04:23:28 PM »

ผมคิดว่า Apple เป็น บริษัทที่หยิ่งมากกก ไม่ยอมรับของๆใครสักเท่าไหร่แต่ด้วยเหตุผลนี้เองซึ่งทำในของมันดูดีนั้นเอง
ในความคิดนะครับ ผมคิดว่า Apple อยากเป็นเจ้าแห่งอุตสาหกรรมทางด้านนี้ เพราะอะไรก็ขึ้นตรงหมด คือ มาขายเองเลย
แต่ไม่ยอมรับความเห็นด้านอื่นเพราะต้องของตนเองเท่านั้น เป็น apple only

มีปัญหาการใช้งานส่งเมล์มาที่ support@thaiprog.net
คุณ ผู้เยี่ยมชม กรุณาอ่านกฎระเบียบปฎิบัติ Thaiprog
(ไม่ต้องตกใจแค่ฟังชั่นพิเศษขึ้นเป็นชื่อตัวเราเท่านั้นเองครับคุณ ผู้เยี่ยมชม)
.. polotoon ..

« ตอบ #54 เมื่อ: 24 พฤษภาคม 2010 | 04:27:41 PM »

ผมคิดว่า เขากล้าดีนะครับ จริงที่ของมีราคาไม่เท่ากับราคาที่ตั้งไว้ แต่มันก็คือกลยุทธอย่างหนึ่งที่ได้ผลคือ ตั้งราคาให้ของดูดีมีราคา จับตลาดกลางถึงบน

Layla F Mulder
Blackfield

Without appreciation, the music isn't worth.

basnaphon@hotmail.com
« ตอบ #55 เมื่อ: 24 พฤษภาคม 2010 | 04:32:06 PM »

ผมคิดว่า เขากล้าดีนะครับ จริงที่ของมีราคาไม่เท่ากับราคาที่ตั้งไว้ แต่มันก็คือกลยุทธอย่างหนึ่งที่ได้ผลคือ ตั้งราคาให้ของดูดีมีราคา จับตลาดกลางถึงบน

เป็นกลยุทธ์การขายที่ร้ายจริงๆ นอกจากจะทำให้ขายของได้แล้ว ยังทำให้กำไรต่อหน่วยของสินค้าเพิ่มขึ้นอีกแน่ะ

Tsundere (ツンデレ?) (pronounced /(t)sʌnˈdɪə(r)/ in English or /t͡sun.de.ɽe/ in Japanese) is a Japanese concept of a character archetype which describes a person with a conceited, irritable, and/or violent personality that suddenly becomes modest and loving when triggered by some sort of cause (such as being alone with someone)
tisanai
Fragile

« ตอบ #56 เมื่อ: 24 พฤษภาคม 2010 | 04:34:32 PM »

แต่ผมเสียดายครับจ่ายแพงแต่ไม่ได้ของที่ดีกว่า ให้ผู้บริโภคตัดสินใจดีกว่าครับ แต่ผมก็ไม่ชอบการทำงานของเขาสักเท่าไหร่ที่มันออกแนวเจ้าพ่อๆ
ทำให้โปรแกรมเมอร์บางคนตกงานนนนนนนนนนน

ไม่ประสงค์ออกนาม
H to He, Who Am the Only One

« ตอบ #57 เมื่อ: 24 พฤษภาคม 2010 | 04:35:54 PM »

หยิ่งไม่พอ ผมว่าโคตรจะกั๊กอีกด้วย อาทิ iPod พี่แกกั๊กทุกอย่าง รอไว้เพิ่มไอ้นั่นในปีหน้า ไว้ออกไอ้นู่นทีหลัง หลอกรับประทานไปเรื่อย ตรงนี้ถึงผมชอบ แต่หลอกแดกมากๆผมก็ไม่เอาด้วย ขนาดมือถือ iPhone ผมยังไม่ใช้ของ Apple เลย ผมใช้รุ่นที่รับเข้า/โทรออกได้เท่านั้น อยากเล่นเกมพกพา ผมก็มี NDS/PSP อยู่แล้ว อยากใช้คอมฯนอกบ้านก็ใช้ Notebook เอา
.. polotoon ..

« ตอบ #58 เมื่อ: 24 พฤษภาคม 2010 | 04:36:47 PM »

เป็นกลยุทธ์การขายที่ร้ายจริงๆ นอกจากจะทำให้ขายของได้แล้ว ยังทำให้กำไรต่อหน่วยของสินค้าเพิ่มขึ้นอีกแน่ะ
อีกจุดที่ทำให้เจาะตลาดคนซื้ออย่างได้ผลคือ customer friendly ครับ คือให้คนที่ไม่เคยใช้มาถูๆกดๆแล้วก็ใช้ได้เอง บางครั้งไม่ต้องอ่านคู่มือมากก็ได้

tisanai
Fragile

« ตอบ #59 เมื่อ: 24 พฤษภาคม 2010 | 04:45:49 PM »

คือผมเบื่อพวกที่มาอวดโน้นนี้ว่าเนี่ย iphone ดีกว่าทั้งๆที่ทางฮาดเเวร์แล้ว มันห่วยกว่าเจ้านั้นอีก
ผมไม่อยากให้ผู้บริโภควนเวียนกับคำว่ากระแสนิยมกับการใช้งานของตัวผู้บริโภคเอง
เช่น
ผมเขียนเว็บอุปกรณ์ก็น่าจะเป็นคอมพิวเตอร์
กับอีกคนฉาบปูนเขาคงไม่มาซื้อคอมไปฉาบปูนใช่ไหมครับ

กระแสนิยมทำให้ตาบอด จง ไตร่ตรองจงคิดแล้วสบายใจเฮย

หน้า: 1 2 3 [4] 5
พิมพ์