เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149669 กระทู้ ใน 4435 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

26 เมษายน 2024 | 08:24:28 PM
หน้า: [1] 2 3 4
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: Pain of Salvation  (อ่าน 21270 ครั้ง)
undeaʇh
Fragile

ดูรายละเอียด อีเมล์
« เมื่อ: 11 เมษายน 2008 | 11:52:37 AM »

สวัสดีครับ ผมสมาชิกใหม่ของเว็บ Thaiprog ผมอยากสอบถามว่ามีใครฟังPain of salvationบ้างครับ แล้ววงนี้มีกี่อัลบั้มแล้วครับ

ไอแอมตองสาม
Close To The Edge

aka TONG MAYER

« ตอบ #1 เมื่อ: 11 เมษายน 2008 | 11:59:36 AM »

ชอบ ชุด Be ครับชุดใหม่รู้สึกจะ Starsick นะครับ

ขออภัย ต่อไปจะไม่ล่้วงเกิน.
TRON
The Snow Goose

« ตอบ #2 เมื่อ: 11 เมษายน 2008 | 12:56:09 PM »

ยินดีต้อนรับสมาชิกใหม่ครับ  ยิ้ม
kongbei
Administrator

ขงปี่

pink_floyd@thaiprog.net
ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #3 เมื่อ: 11 เมษายน 2008 | 12:57:21 PM »

รอแฟนพันธุ์แท้อย่างพี่ Lilium มาตอบครับ
ǝɹoɔǝsıɐuuoʎɐɯʎɹbuɐ

nagoya_mega_snake@windowslive.com
ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #4 เมื่อ: 11 เมษายน 2008 | 06:53:33 PM »

รอแฟนพันธุ์แท้อย่างพี่ Lilium มาตอบครับ

อยากบอกว่าวงนี้เป็นวงโปรเกรสสีฟเมตัลที่ผมชอบที่สุดนะครับ (ชอบมากกว่า Dream Theater)

ตอนนี้มีสตูดิโออัลบั้ม 6 ชุดดังนี้ครับ (เป็นคอนเซปต์อัลบั้มทุกชุดเลย)

Full-Length

1997: Entropia (เกี่ยวกับผลกระทบของสงคราม ครอบครัวที่ต้องถูกพรากจากกันเพราะสงคราม)
    1998: One Hour by the Concrete Lake (เกี่ยวกับผลกระทบของพลังงานนิวเคลียร์)
    2000: The Perfect Element, part I (เกี่ยวกับชีวิตที่เหลวแหลก การทารุณกรรมต่อเด็ก ชุดนี้เน้นไปที่เด็กหญิง)
    2002: Remedy Lane (เกี่ยวกับการค้นหาความหมายของชีวิต)
    2004: BE (เกี่ยวกับการดำรงอยู่ของชีวิตมนุษย์ ธรรมชาติ ความเชื่อ และพระเจ้า
    2007: Scarsick (ภาคสองของ Perfect Element ชุดนี้เน้นไปที่ตัวเด็กชาย)

ส่วนตัวแล้วผมชอบทุกชุดของวงนี้นะครับ ดนตรีมีเอกลักษณ์ของตัวเองสูง แต่ค่อนข้างเข้าถึงยากครับ ต้องให้เวลากับการศึกษาสักหน่อย ถ้าจะเริ่มต้นผมขอแนะนำชุด Be ครับ เพราะฟังง่ายที่สุดและมีวงเครื่องสายเป็นแบ๊คอัพด้วย หรือชุด Remedy Lane ก็ดีครับ หลายๆเพลงค่อนข้างฟังง่าย แต่อย่าเริ่มจากชุด Entropia ครับ เพราะค่อนข้างดิบ ยังไงก็ลองหาไลฟ์ดีวีดีชุด Be: Live มาดูก่อนก็ได้ครับ แผ่นราคาถูกมีเกลื่อน อาจทำให้เข้าถึงวงนี้ได้ง่ายขึ้น

วงนี้ขอแนะนำด้วยใจจริงนะครับ เพราะผมรักและเคารพผลงานของวงนี้เอามากๆเลย  ยิ้มกว้างๆ

ป.ล. นักร้องนำวงนี้ชอบแอบแร๊พด้วยครับ โดยเฉพาะเพลง Spitfall จากชุดล่าสุดนี่แทบจะกลายเป็นเพลง Progressive Rap Metal เพลงแรกของโลกเลยมั้งครับ 555+ แต่ฟังแล้วไม่หงุดหงิดนะ ่กลับเพิ่มดีกรีความตึงเครียดให้เพลงด้วยซ้ำไป

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11 เมษายน 2008 | 07:28:15 PM โดย Lilium † Brainblast Vomitting Gore » บันทึกการเข้า

Stay cheap, praise the explicit, embrace the scuzz, be true to art and yourself, eat shit, keep music evil.
lilivm's self-indulgence: https://rateyourmusic.com/~potatahtapapoh
Fog
Blade Runner

« ตอบ #5 เมื่อ: 12 เมษายน 2008 | 09:55:04 AM »

เอ Scarsick ด้วยไม่ใช่เหรอฮะ ที่น่าจะเป็นการแร็ปแบบ old school หน่อยอ่า...
แต่ในชุดนั้นก็มีเพลงที่เป็นด่าการเมืองอยู่บ้างนะ...

ShadowServant
Images & Words

TROLLKASTEL!

« ตอบ #6 เมื่อ: 17 เมษายน 2008 | 01:33:14 AM »

ชอบ ชุด Be ครับชุดใหม่รู้สึกจะ Starsick นะครับ

ใช่ ๆ Scarsick ที่แปลว่า ป่วยไข้ในรอยแผล
Starsick นี้มันชื่อสถานที่ "กลางคืน" แห่งหนึ่งแถวบ้านผมเลยนะ  ยิ้มกว้างๆ

กลับมาด้วยความเพี๊ยนกว่าเดิม
เพชร วิปลาส
Oxygene

วันนี้จะฟังเพลงอะไรดีน้อ...

« ตอบ #7 เมื่อ: 17 เมษายน 2008 | 12:10:47 PM »

ใช่ ๆ Scarsick ที่แปลว่า ป่วยไข้ในรอยแผล
Starsick นี้มันชื่อสถานที่ "กลางคืน" แห่งหนึ่งแถวบ้านผมเลยนะ  ยิ้มกว้างๆ

คนเชียงใหม่เหรอครับเนี่ย ผมก็คนเชียงใหม่เหมือนกัน
แต่ร้านนี้ไม่เคยไปครับ เพราะร้านโปรดของผมต้อง "บราสเซอรี่" ของบูลส์ร็อคระดับเซียนของพี่ตุ๊กเท่านั้น

เป็นความทรงจำดีๆที่ครั้งนึงเราเคยไปถึงแกรมมี่มาแล้ว...

เชิญชม collection โมเดลของผม  
ขายซีดี, ดีวีดีเพลง  .  .

nagoya_mega_snake@windowslive.com
« ตอบ #8 เมื่อ: 17 เมษายน 2008 | 12:22:36 PM »

Daniel Gildenlowe ตอนนี้ตัดผมสั้นแล้ว เท่จังเลยครับ  เจ๋ง

Stay cheap, praise the explicit, embrace the scuzz, be true to art and yourself, eat shit, keep music evil.
lilivm's self-indulgence: https://rateyourmusic.com/~potatahtapapoh
Analog Kid
Three of a Perfect Pair

« ตอบ #9 เมื่อ: 17 เมษายน 2008 | 02:18:45 PM »

เพิ่งฟังแค่ชุเดียว ชุด The Perfect Element, PArt 1 ประทับใจมากๆ โดยเฉพาะเสียงของนักร้อง สุดๆจริงๆ ส่วนดนตรี ดีมากๆ คงต้องตามชุดอื่นๆแล้ว

« ตอบ #10 เมื่อ: 17 เมษายน 2008 | 02:27:05 PM »

เพิ่งฟังแค่ชุเดียว ชุด The Perfect Element, PArt 1 ประทับใจมากๆ โดยเฉพาะเสียงของนักร้อง สุดๆจริงๆ ส่วนดนตรี ดีมากๆ คงต้องตามชุดอื่นๆแล้ว

เป็นนักร้องนำที่ถ่ายทอดอารมณ์ผ่านทางน้ำเสียงได้ดีมาก เราสามารถรับรุ้ได้เลยว่าตอนใหนเขากำลังเครียด เศร้า สิ้นหวังหรือโกรธ นอกจากนั้นเพอร์ฟอร์มานซ์บนเวทีของเขาก็ปลดปล่อยอารมณ์ตัวเองได้ดีมากๆ (พี่ Daniel เค้าเจ๋งอยู่แล้ว  ยิงฟันยิ้ม)

JM-Sarn
Phi
Close To The Edge

โฮมุ Homu ほむ

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #11 เมื่อ: 17 เมษายน 2008 | 06:54:01 PM »

เท่าที่ผมฟังมา สำหรับผม ผมว่าอัลบัม Entropia เล่นได้ดีจริงๆครับ โดนเฉพาะเพลง Nightmist  เกือบๆนาทีที่ 3 เบสสุดยอดครับ  ยิงฟันยิ้ม

Forget the power of technology and science, for so much has been forgotten, never to be re-learned. Forget the promise of progress and understanding, for in the grim dark future there is only war. There is no peace amongst the stars, only an eternity of carnage and slaughter, and the laughter of thirsting gods. - Warhammer 40,000 Universe
Fog
Blade Runner

« ตอบ #12 เมื่อ: 18 เมษายน 2008 | 08:40:09 AM »

Daniel Gildenlowe ตอนนี้ตัดผมสั้นแล้ว เท่จังเลยครับ  เจ๋ง

นั่นสิ ตอนที่ไปร้องให้ Ayreon แกหล่อจัง...

เพชร วิปลาส
Oxygene

วันนี้จะฟังเพลงอะไรดีน้อ...

« ตอบ #13 เมื่อ: 18 เมษายน 2008 | 10:28:51 AM »

นั่นสิ ตอนที่ไปร้องให้ Ayreon แกหล่อจัง...

ผมเคยเห็นแกครั้งเดียวตอนทำตัวเลียนแบบโรเบิร์ต แพลนต์ในโปรเจค แฮมเมอร์ ออฟ ก๊อด (คัฟเวอร์ เลด เซฟพลิน) ดูเผินๆนึกว่า โรเบิร์ต แพลนต์ มาเองเลยครับ แกเล่นเลียนแบบทั้งน้ำเสียง ลีลา โดยเฉพาะไอ้ท่าร้องๆแล้วกระตุกๆเนี่ย เหมือนแพลนต์จริงๆ

เป็นความทรงจำดีๆที่ครั้งนึงเราเคยไปถึงแกรมมี่มาแล้ว...

เชิญชม collection โมเดลของผม  
ขายซีดี, ดีวีดีเพลง  .  .

« ตอบ #14 เมื่อ: 18 เมษายน 2008 | 11:49:48 AM »

Daniel Gildenlow ในอดีต

(ขวา) Daniel Gildenlow ในปัจจุบัน อย่างเท่ 5555+

หน้า: [1] 2 3 4
พิมพ์