เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149676 กระทู้ ใน 4435 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

29 เมษายน 2024 | 10:26:25 AM
Thai Progressive Rock CommunityThaiProgKeep Talkingขอถามเรื่องที่เกี่ยวข้อง Progressive Rock
หน้า: [1] 2
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอถามเรื่องที่เกี่ยวข้อง Progressive Rock  (อ่าน 11900 ครั้ง)
tinpo4
In The Court Of The Crimson King
*

« เมื่อ: 15 เมษายน 2008 | 10:44:41 PM »

ถ้าตอบให้ได้จะขอบคุณมากๆครับ
1.ความเป็น Progressive Rock นอกจากความซับซ้อนของดนตรีแล้ว จะมีคุณสมบัติอย่างอื่นหรือไม่ที่จะทำให้เรียกว่าเป็นเพลงแนว Progressive Rock

2.แนวดนตรี Progressive Rock สามารถยกย่องได้ว่าเป็นแนวดนตรีที่มีระดับเหนือกว่าเพลงRockแนวอื่นๆหรือไม่

3.ช่วยแนะนำเพลงแนวProgressiveที่มีความสมบูรณ์แบบ(ตามแบบที่ผมชอบ)คือต้องมีคุณสมบัติตามนี้ครับ
        -ไม่เชื่องช้า น่าเบื่อ  -เปี่ยมด้วยความซับซ้อนของดนตรี -เปี่ยมด้วยทำนองที่สวยงามแต่มีเอกลัักษณ์
        -มีความทันสมัยไม่โบราณ -มีความนุ่มนวลอ่อนโยน 

ข้อมูลที่อาจจะช่วยในการแนะนำ
     เป็นวงที่ผมชอบนะครับ
     Genesis ส่วนที่ชอบ มีความนุ่มนวล  มีความซับซ้อนระดับหนึ่ง   มีท่อนการเล่นดนตรีที่มีความสวยงามลื่นไหล
                               ส่วนที่ไม่ชอบ มีความเก่าโบราณ  ช่วงที่มีการขับร้องมีการเล่นดนตรีประกอบที่น้อยเกินไป
     Dream Theater ส่วนที่ชอบ มีความทันสมัย  มีความซับซ้อน   มีความสวยงาม
                               ส่วนที่ไม่ชอบ มีบรรยากาศเถื่อนๆแบบMetal
     Malice Mizer ส่วนที่ชอบ มีความทันสมัย  มีทำนองที่สวยงามเฉพาะตัว   
                               ส่วนที่ไม่ชอบ มีความซับซ้อนน้อยไป
      Sigh    ส่วนที่ชอบ มีความหลุดโลก  มีเสียงดนตรีประกอบที่แปลกหูแต่ไพเราะ 
                             ส่วนที่ไม่ชอบ มีความซับซ้อนน้อยไป  เสียงร้องแบบ Black Metal
TRON
The Snow Goose

« ตอบ #1 เมื่อ: 15 เมษายน 2008 | 11:20:13 PM »

ใครจะเป็นผู้กล้าในการตอบล่ะครับเนี่ย ? เอาเป็นว่านี่เป็นความเห็นของผมแล้วกัน

1. คุณสมบัติอย่างอื่นที่ไม่จำเป็นเสมอไปคือ ความที่อัลบั้มเป็น concept เป็นเรื่องราวทั้งอัลบั้ม มีเนื้อร้องที่ซับซ้อน ซ่อนความ      หมายอย่างลึกซึ้งที่ต้องแปลความหมายกันหลายตลบ และสุดท้ายปกสวยครับ

2. คิดว่าไม่นะครับ แนวเพลงทุกแนวมีความดีในตัวมันเอง ไม่ควรเอามาเปรียบเทียบกันนะครับ เพียงแต่แนว progressive ต้องใช้สมาธิในการฟังมากกว่าแนว rock ทั่วไปเท่านั้นเองแต่สิ่งที่ได้ก็คือความบันเทิงเหมือนกัน

3. รอผู้ชำนาญมาตอบดีกว่าครับ แต่ขอยกตัวอย่าง อย่างเพลง Echoes ของ Pink Floyd นี่คุณคิดว่าทำนองมันสวยงามมีเอกลักษณ์ หรือ เชื่องช้าน่าเบื่อ หรือ โบราณครับ เผื่อจะได้เข้าใจสไตล์คุณได้ชัดเจนขึ้น

แก้ไขเพิ่มเติม :  รู้สึกจะตอบคล้ายคุณ JM-Sarn โดยไม่ได้ตั้งใจนะครับ  ยิ้มกว้างๆ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 15 เมษายน 2008 | 11:32:35 PM โดย Sith » บันทึกการเข้า
Gespenstvoharn
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2 เมื่อ: 15 เมษายน 2008 | 11:54:21 PM »

อ้างถึง
Malice Mizer ส่วนที่ชอบ มีความทันสมัย  มีทำนองที่สวยงามเฉพาะตัว   
                               ส่วนที่ไม่ชอบ มีความซับซ้อนน้อยไป
      Sigh    ส่วนที่ชอบ มีความหลุดโลก  มีเสียงดนตรีประกอบที่แปลกหูแต่ไพเราะ 
                             ส่วนที่ไม่ชอบ มีความซับซ้อนน้อยไป  เสียงร้องแบบ Black Metal

ผมว่า สองวงนี้น่าจะจัดอยู่ในพวก พร็อกรึเลท มากกว่า จะเป็น พร็อกแบบโต้งๆอะนะ
ǝɹoɔǝsıɐuuoʎɐɯʎɹbuɐ

nagoya_mega_snake@windowslive.com
ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #3 เมื่อ: 16 เมษายน 2008 | 08:43:38 AM »

ผมชอบ Sigh มากๆครับ ปกติแล้วผมจะไม่ชอบฟังแบล๊คเลย แต่สำหรับวงนี้ยอมเทใจให้ครับ  ยิ้มกว้างๆ

Stay cheap, praise the explicit, embrace the scuzz, be true to art and yourself, eat shit, keep music evil.
lilivm's self-indulgence: https://rateyourmusic.com/~potatahtapapoh
Analog Kid
Three of a Perfect Pair

« ตอบ #4 เมื่อ: 16 เมษายน 2008 | 09:28:38 AM »

ถ้าตอบให้ได้จะขอบคุณมากๆครับ
1.ความเป็น Progressive Rock นอกจากความซับซ้อนของดนตรีแล้ว จะมีคุณสมบัติอย่างอื่นหรือไม่ที่จะทำให้เรียกว่าเป็นเพลงแนว Progressive Rock

มีคุณสมบัติอีก 3-4 อย่าง เช่น เพลงที่มีความยาว แบ่งเป็นภาคๆ เนื้อหาของเพลงที่เน้นคอนเซปท์ การใช้จังหวะแบบ odd-time signatue และ time-shifting ลองค้นจากระทู้ในเว้ปนี้ดูครับ ผมเคยเอามาจากเว็ป progarchives.com 

2.แนวดนตรี Progressive Rock สามารถยกย่องได้ว่าเป็นแนวดนตรีที่มีระดับเหนือกว่าเพลงRockแนวอื่นๆหรือไม่
ผมมีความคิดว่า prog เป็นความพยายามที่ยกระดับเพลงร็อคให้สูงขึ้น หลังจากอัลบั้ม Sgt. paper ที่ทำให้ใครคิดว่า ทุกอย่างเป็นไปได้หมด

3.ช่วยแนะนำเพลงแนวProgressiveที่มีความสมบูรณ์แบบ(ตามแบบที่ผมชอบ)คือต้องมีคุณสมบัติตามนี้ครับ
        -ไม่เชื่องช้า น่าเบื่อ  -เปี่ยมด้วยความซับซ้อนของดนตรี -เปี่ยมด้วยทำนองที่สวยงามแต่มีเอกลัักษณ์
        -มีความทันสมัยไม่โบราณ -มีความนุ่มนวลอ่อนโยน 

เข้าใจว่า คำว่า ทันสมัย น่าจะเป็นเรื่อง sound มากกว่า เพราะการบันทึกเสียง และเครื่องดนตรีที่ใช้สมัยนั้น มันฟังแล้วอาจจะโบราณถ้าเทียบกับสมัยนี้

ข้อมูลที่อาจจะช่วยในการแนะนำ
     เป็นวงที่ผมชอบนะครับ
     Genesis ส่วนที่ชอบ มีความนุ่มนวล  มีความซับซ้อนระดับหนึ่ง   มีท่อนการเล่นดนตรีที่มีความสวยงามลื่นไหล
                               ส่วนที่ไม่ชอบ มีความเก่าโบราณ  ช่วงที่มีการขับร้องมีการเล่นดนตรีประกอบที่น้อยเกินไป
     Dream Theater ส่วนที่ชอบ มีความทันสมัย  มีความซับซ้อน   มีความสวยงาม
                               ส่วนที่ไม่ชอบ มีบรรยากาศเถื่อนๆแบบMetal
TRON

« ตอบ #5 เมื่อ: 16 เมษายน 2008 | 09:39:58 AM »

ถ้าเอา sound สมัยใหม่ก็ลอง Porcupine Tree ไปเลยแนะนำอัลบั้ม Deadwing มีเพลงยาวอยู่ 1 เพลงที่ท่วงทำนองเยี่ยมและไม่เชื่องช้า มี odd-time signature ในบางเพลง และไม่ metal มากเกินไป โดยเฉพาะเสียงร้องนี่ไม่มีความเป็น metal เลย  ยิ้มกว้างๆ
kongbei
Administrator

ขงปี่

pink_floyd@thaiprog.net
ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #6 เมื่อ: 16 เมษายน 2008 | 09:44:21 AM »

ถ้าเอา sound สมัยใหม่ก็ลอง Porcupine Tree ไปเลยแนะนำอัลบั้ม Deadwing มีเพลงยาวอยู่ 1 เพลงที่ท่วงทำนองเยี่ยมและไม่เชื่องช้า มี odd-time signature ในบางเพลง และไม่ metal มากเกินไป โดยเฉพาะเสียงร้องนี่ไม่มีความเป็น metal เลย  ยิ้มกว้างๆ

เสียงร้องเหมือนเจ็บปวดกับชีวิตมากๆ ...
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #7 เมื่อ: 16 เมษายน 2008 | 12:51:29 PM »

มาลิซ ไมเซอร์ ก็น่าสนใจครับ เป็นงาน กอธิค ร็อค ที่ฟังดูสดใสดี กลองติดพังค์ นิดๆตามสไตล์เจร็อค พอจะมีความละมุนละไม ของภาคดนตรีให้จับต้องทางด้านเสียงได้ จะฟังเอาเพราะก็ดี จะฟังแล้วนำไปแกะเล่นก็เข้าที ครับ

nagoya_mega_snake@windowslive.com
« ตอบ #8 เมื่อ: 16 เมษายน 2008 | 12:59:54 PM »

มาลิซ ไมเซอร์ ก็น่าสนใจครับ เป็นงาน กอธิค ร็อค ที่ฟังดูสดใสดี กลองติดพังค์ นิดๆตามสไตล์เจร็อค พอจะมีความละมุนละไม ของภาคดนตรีให้จับต้องทางด้านเสียงได้ จะฟังเอาเพราะก็ดี จะฟังแล้วนำไปแกะเล่นก็เข้าที ครับ

ถ้าเทียบกันด้วยวงที่ใกล้เคียงๆแล้ว ผมชอบวง Moi Dix Mois มากกว่า Malice Mizer ครับ

Stay cheap, praise the explicit, embrace the scuzz, be true to art and yourself, eat shit, keep music evil.
lilivm's self-indulgence: https://rateyourmusic.com/~potatahtapapoh
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #9 เมื่อ: 16 เมษายน 2008 | 01:02:40 PM »

Moi Dix Mois<<<<< อ่านว่าอะไร ครับ ?

« ตอบ #10 เมื่อ: 16 เมษายน 2008 | 01:08:12 PM »

Moi Dix Mois<<<<< อ่านว่าอะไร ครับ ?

มอย ดี มัว รึเปล่าครับ ไม่ถนัดภาษาฝรั่งเศสน่ะ (คงต้องไปถามพี่โฟลวง Cryptopsy ซะแล้วแหละ 5555+)

บุคคลทั่วไป
« ตอบ #11 เมื่อ: 16 เมษายน 2008 | 01:14:10 PM »

มอย ดี มัว รึเปล่าครับ ไม่ถนัดภาษาฝรั่งเศสน่ะ (คงต้องไปถามพี่โฟลวง Cryptopsy ซะแล้วแหละ 5555+)
มอย นี่ มันทะแม่งๆ รึเปล่า ครับ ? +555

« ตอบ #12 เมื่อ: 16 เมษายน 2008 | 01:15:42 PM »

มอย นี่ มันทะแม่งๆ รึเปล่า ครับ ? +555

มันไม่ใช่ภาษาเรานี่ครับ ถ้ามันอ่านแบบนี้จริงๆเราก็ต้องอ่านตามครับ

« ตอบ #13 เมื่อ: 16 เมษายน 2008 | 01:23:35 PM »

แต่ผมว่า Malice Mizer นี่ไม่ค่อยสดใสเท่าไรนะฮะ ยังไงก็ยังฟังดูมืดมนอยู่ดี

ท่านผีเพลง
Voyage Of The Acolyte

Phantom of the Paradise

« ตอบ #14 เมื่อ: 16 เมษายน 2008 | 02:51:36 PM »

อ่านอยู่ครับ เลยสงสัยร่วมด้วยคนครับ

"การใช้จังหวะแบบ odd-time signatue และ time-shifting "

คุณอนาล็อค กับคุณสิทธิ์ ช่วยอธิบายสักนิ๊ดสิครับ
ผีเพลงพอรู้จัก Complex time signatures
รู้จัก Mixed time signatures
เลยขอความรู้เพิ่มครับ  ยิ้ม

หน้า: [1] 2
พิมพ์