เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149657 กระทู้ ใน 4435 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

20 เมษายน 2024 | 06:38:38 PM
Thai Progressive Rock CommunityThaiProgOutside The Wallคิดอย่างไรกับวง A7X ครับ?
หน้า: 1 [2] 3 4
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: คิดอย่างไรกับวง A7X ครับ?  (อ่าน 32704 ครั้ง)
Gespenstvoharn
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #15 เมื่อ: 22 เมษายน 2008 | 02:59:40 PM »

วง Testament นี่นักร้อง นำหายเป็นโรค เครียดแล้วหรือ ครับ ? Exodus นี่พอ ตีฟ ซู่ซ่า ไม่อยู่ ความสนใจลดลงไปเยอะเลย นักร้องคนใหม่ ร้อง แบบ เมโลดิคเดธ ตามกระแสมากกว่า ร้อง แบบ โอลด์สคูล ติดใจเสียง ตีฟ ซูซ่า มากกว่า ครับ

สไตล์การร้องของร๊อบ ดุ้กส์ ผมฟังยังไงก็ไม่ใช่เมโลดิคเดธครับ ถ้าจะใกล้เคียงก็คงเป็นฮาร์ดคอร์ เพราะตัวแกเคยอยุ่วงฮาร์ดคอร์ ส่วน Testament นี่ ชัค บิลลี แกเป็นมะเร็งไม่ใช่เหรอครับ แต่ตอนนี้หายแล้วล่ะครับ

ไม่รู้สิผมฟังเสียงร้อง ร๊อบ ดุ๊ค แล้ว คิดถึง พวก เมโลดิค เดธ มากกว่า

เช่นวงอะไรครับ

พวก Soilwork ยุคแรกๆ นะ ครับ จริงๆผมไม่เคยฟัง ฮาร์ดคอร์ หรอกนะ แต่ผมว่า พวก เมโลดิค เดธ ก็ ร้อง ใกล้เคียงกับพิมพ์ นี้ทั้งนั้นแหละ แล้ว คุณ Lilium ว่าอย่างไร ครับ ? ผมอาจจะพลาดไปบ้างขอ คำชี้แนะด้วย

ฮาร์ดคอร์จะใช้การร้องแบบตะโกนครับ คล้ายๆกับพวกแธรชเมตัลนั่นแหละ แต่บางทีอาจจะก้าวร้าวกว่าหน่อย ทีนี้มันก็ค่อนข้างใกล้เคียงกับแธรชเมตัล วงแธฑรชบางวงเลยมีนักร้องที่เสียงร้องใกล้เคียงฮาร์ดคอร์ ก็คือ Exodus นั่นแหละครับ (หรือตัวอย่างง่ายๆก็ Sepultura ยุคทีี่ยังไม่กลายพันธุ์นั่นเลย มีบางส่วนที่ติดฮาร์ดคอร์มาเหมือนกัน) ส่วนการร้องของวง Soilwork นั้น ผมว่าไม่ใช่การตะโกน แต่เป็นการสำรอกเสียงออกมาทางลำคอ แต่อันนี้ก็ขึ้นอยู่กับผู้ร้องด้วยว่ามีเนื้อเสียงแบบใหน รวมทั้งสำรอกแบบแผดลมออกหรือดูดลมเข้า ซึ่งในกรณีของวง Soilwork เป็นการแผดลมออก ทำให้ฟังดูแตกๆ คล้ายฮาร์ดคอร์ไปบ้าง (อยู่ที่เนื้อเสียงของผู้ร้องด้วย) แต่จริงๆแล้วร้องสบายกว่าเยอะ (ถ้าคนที่หัดมาและร้องเป็นแล้ว) แต่ถ้าแผดมากๆๆๆก็อาจจะกลายเป็นแบล๊คได้ ถ้าฟังดูดีๆแล้วจะสังเกตได้ว่าเนื้อเสียงจะต่างจากการตะโกนหรือตะคอกแบบฮาร์ดคอร์หรือแธรชครับ แต่ทีนี้การสำรอกก็จะมีอีกแบบคือการดูดลมเข้าหรือวิธีกดต่ำ วิธีนี้จำทำให้ได้เนื้อเสียงที่ต่ำและฟังดูโหดมาก เป็นวิธีที่ผมหัดและชอบร้องมากๆครับ การร้องแบบนี้พวกวงเดธโหดๆชอบใช้ ยิ่งถ้าดูดลมเข้าท้องเก่งๆก็เป็นนักร้องวงเท็กซัสบรูตัลเดธกันได้เลยทีเดียว

ป.ล. จริงๆวงเมโลดิคเดธหลายๆวงก็ไม่ได้ร้องออกมาในพิมพ์ของ Soilwork หรอกนะครับ ลองฟังวงอย่าง Scar Symmetry หรือ Hypocrisy ยุคหลังๆดูนะครับ

ขอบคุณ ครับ

แล้ว ลักษณะการร้อง ของพวก Germany Thrash กับ Swedish Death นี่ ต่างกันมากไหม ครับ
ที่พอจะคิดออก ก็มี Kreator กับ Fragments of Unbecoming
ǝɹoɔǝsıɐuuoʎɐɯʎɹbuɐ
The Snow Goose

nagoya_mega_snake@windowslive.com
ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #16 เมื่อ: 22 เมษายน 2008 | 03:02:28 PM »

วง Testament นี่นักร้อง นำหายเป็นโรค เครียดแล้วหรือ ครับ ? Exodus นี่พอ ตีฟ ซู่ซ่า ไม่อยู่ ความสนใจลดลงไปเยอะเลย นักร้องคนใหม่ ร้อง แบบ เมโลดิคเดธ ตามกระแสมากกว่า ร้อง แบบ โอลด์สคูล ติดใจเสียง ตีฟ ซูซ่า มากกว่า ครับ

สไตล์การร้องของร๊อบ ดุ้กส์ ผมฟังยังไงก็ไม่ใช่เมโลดิคเดธครับ ถ้าจะใกล้เคียงก็คงเป็นฮาร์ดคอร์ เพราะตัวแกเคยอยุ่วงฮาร์ดคอร์ ส่วน Testament นี่ ชัค บิลลี แกเป็นมะเร็งไม่ใช่เหรอครับ แต่ตอนนี้หายแล้วล่ะครับ

ไม่รู้สิผมฟังเสียงร้อง ร๊อบ ดุ๊ค แล้ว คิดถึง พวก เมโลดิค เดธ มากกว่า

เช่นวงอะไรครับ

พวก Soilwork ยุคแรกๆ นะ ครับ จริงๆผมไม่เคยฟัง ฮาร์ดคอร์ หรอกนะ แต่ผมว่า พวก เมโลดิค เดธ ก็ ร้อง ใกล้เคียงกับพิมพ์ นี้ทั้งนั้นแหละ แล้ว คุณ Lilium ว่าอย่างไร ครับ ? ผมอาจจะพลาดไปบ้างขอ คำชี้แนะด้วย

ฮาร์ดคอร์จะใช้การร้องแบบตะโกนครับ คล้ายๆกับพวกแธรชเมตัลนั่นแหละ แต่บางทีอาจจะก้าวร้าวกว่าหน่อย ทีนี้มันก็ค่อนข้างใกล้เคียงกับแธรชเมตัล วงแธฑรชบางวงเลยมีนักร้องที่เสียงร้องใกล้เคียงฮาร์ดคอร์ ก็คือ Exodus นั่นแหละครับ (หรือตัวอย่างง่ายๆก็ Sepultura ยุคทีี่ยังไม่กลายพันธุ์นั่นเลย มีบางส่วนที่ติดฮาร์ดคอร์มาเหมือนกัน) ส่วนการร้องของวง Soilwork นั้น ผมว่าไม่ใช่การตะโกน แต่เป็นการสำรอกเสียงออกมาทางลำคอ แต่อันนี้ก็ขึ้นอยู่กับผู้ร้องด้วยว่ามีเนื้อเสียงแบบใหน รวมทั้งสำรอกแบบแผดลมออกหรือดูดลมเข้า ซึ่งในกรณีของวง Soilwork เป็นการแผดลมออก ทำให้ฟังดูแตกๆ คล้ายฮาร์ดคอร์ไปบ้าง (อยู่ที่เนื้อเสียงของผู้ร้องด้วย) แต่จริงๆแล้วร้องสบายกว่าเยอะ (ถ้าคนที่หัดมาและร้องเป็นแล้ว) แต่ถ้าแผดมากๆๆๆก็อาจจะกลายเป็นแบล๊คได้ ถ้าฟังดูดีๆแล้วจะสังเกตได้ว่าเนื้อเสียงจะต่างจากการตะโกนหรือตะคอกแบบฮาร์ดคอร์หรือแธรชครับ แต่ทีนี้การสำรอกก็จะมีอีกแบบคือการดูดลมเข้าหรือวิธีกดต่ำ วิธีนี้จำทำให้ได้เนื้อเสียงที่ต่ำและฟังดูโหดมาก เป็นวิธีที่ผมหัดและชอบร้องมากๆครับ การร้องแบบนี้พวกวงเดธโหดๆชอบใช้ ยิ่งถ้าดูดลมเข้าท้องเก่งๆก็เป็นนักร้องวงเท็กซัสบรูตัลเดธกันได้เลยทีเดียว

ป.ล. จริงๆวงเมโลดิคเดธหลายๆวงก็ไม่ได้ร้องออกมาในพิมพ์ของ Soilwork หรอกนะครับ ลองฟังวงอย่าง Scar Symmetry หรือ Hypocrisy ยุคหลังๆดูนะครับ

ขอบคุณ ครับ

แล้ว ลักษณะการร้อง ของพวก Germany Thrash กับ Swedish Death นี่ ต่างกันมากไหม ครับ
ที่พอจะคิดออก ก็มี Kreator กับ Fragments of Unbecoming

Kreator นี่เป็นการตะโกนอย่างเห็นได้ชัด เพียงแต่หางเสียงอาจจะติดสำรอกเล็กน้อยครับ (เวลาจบวลี)แต่ Fragments of Unbecoming นี่ผมว่าสำรอกเต็มๆเลยนะครับ

Stay cheap, praise the explicit, embrace the scuzz, be true to art and yourself, eat shit, keep music evil.
lilivm's self-indulgence: https://rateyourmusic.com/~potatahtapapoh
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #17 เมื่อ: 22 เมษายน 2008 | 03:04:50 PM »

อืมม พูด ถึงการ สำรอก นี่ผมชอบ แบบ Lord Worm นะ( ได้ข่าวว่าออกจากวงไปอีกแล้ว  แลบลิ้น ) ร้อง สนุกปากดีเหมือนกัน แล้ว Lord Worm นี่เค้าร้องไง ครับ คิดว่า คล้ายๆ พวก ไกรนด์ คอร์ รึเปล่า ?แต่แหม แผดเสียงได้สูงมากเลยนะ

nagoya_mega_snake@windowslive.com
« ตอบ #18 เมื่อ: 22 เมษายน 2008 | 03:06:29 PM »

ข่าวดี!!!! อัลบั้มใหม่ของ Cryptopsy ที่ออกในปี 2008 นี้กลายเป็นเมทั่ลคอร์ไปแล้วครับ ไม่รู้สนใจกันมั้ยเอ่ย ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

Stay cheap, praise the explicit, embrace the scuzz, be true to art and yourself, eat shit, keep music evil.
lilivm's self-indulgence: https://rateyourmusic.com/~potatahtapapoh
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #19 เมื่อ: 22 เมษายน 2008 | 03:09:40 PM »

ข่าวดี!!!! อัลบั้มใหม่ของ Cryptopsy ที่ออกในปี 2008 นี้กลายเป็นเมทั่ลคอร์ไปแล้วครับ ไม่รู้สนใจกันมั้ยเอ่ย ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

เป็น กอธิค รึเปล่า คับ โอโห เข้าไปดูแล้วว มีแฟนๆตามเข้าไปด่าถึงในเวป ด้วย  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

« ตอบ #20 เมื่อ: 22 เมษายน 2008 | 03:12:13 PM »

ฟังแล้ว เป็นเมทัลคอร์ คงทำเงินได้ดีแน่ๆ ไม่แน่สักวันคงเดินตามทางของ A7X กันล่ะนะ หึหึ

บุคคลทั่วไป
« ตอบ #21 เมื่อ: 22 เมษายน 2008 | 03:13:59 PM »

ฟังแล้ว เป็นเมทัลคอร์ คงทำเงินได้ดีแน่ๆ ไม่แน่สักวันคงเดินตามทางของ A7X กันล่ะนะ หึหึ

Non So Cool

บุคคลทั่วไป
« ตอบ #22 เมื่อ: 22 เมษายน 2008 | 03:18:16 PM »

Back to School Made Flesh
And then you noob
Slip was knot
Suprememoshi

« ตอบ #23 เมื่อ: 22 เมษายน 2008 | 03:44:37 PM »

จะว่าไป เพลง อย่าง A little piece of heaven ก็เป็น Horor Metal Rock ที่เพราะ ดี นะ ครับ +555 เอาลูกไม้ ระบาย เมทัล มายำกับดนตรี โมเดิร์น ร็อค แนวตลาดๆได้แปลกใหม่ ดี เป็นสีสันใหม่ๆตามประแส คนแนวๆ แต่พูดถึงฝีมือ จริงๆก็ไม่เท่าไหร่แฮะ จะว่า มันโคตร ทรุเมทัลคงไม่ได้ อ่ะ

แนว Horor Metal Rock เป็นอย่างไรครับ  ฮืม

บุคคลทั่วไป
« ตอบ #24 เมื่อ: 22 เมษายน 2008 | 03:51:12 PM »

จะว่าไป เพลง อย่าง A little piece of heaven ก็เป็น Horor Metal Rock ที่เพราะ ดี นะ ครับ +555 เอาลูกไม้ ระบาย เมทัล มายำกับดนตรี โมเดิร์น ร็อค แนวตลาดๆได้แปลกใหม่ ดี เป็นสีสันใหม่ๆตามประแส คนแนวๆ แต่พูดถึงฝีมือ จริงๆก็ไม่เท่าไหร่แฮะ จะว่า มันโคตร ทรุเมทัลคงไม่ได้ อ่ะ

แนว Horor Metal Rock เป็นอย่างไรครับ  ฮืม

เนื้อหา และ บรรยากกาศ ออกแนว สยองขวัญ มีความหนักหน่วงของเมทัลเป็นส่วน ประกอบร่วม แต่โดย ภาครวมยังมีความเป็น ร็อค มากกว่า ครับ
kongbei
Administrator

ขงปี่

pink_floyd@thaiprog.net
ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #25 เมื่อ: 22 เมษายน 2008 | 03:58:18 PM »

ไม่ชอบเลยครับ

« ตอบ #26 เมื่อ: 22 เมษายน 2008 | 04:10:13 PM »

ไม่ชอบเลยครับ

ไอแอมตองสาม
Close To The Edge

aka TONG MAYER

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #27 เมื่อ: 22 เมษายน 2008 | 05:42:45 PM »

เหมือนกันครับ

คล้ายๆ เป็นอีกวงที่เด็กไทยฟังกัน

เพราะนักร้องนำมัน Scream เก่ง

55+

ขออภัย ต่อไปจะไม่ล่้วงเกิน.
JM-Sarn
Phi
Close To The Edge

โฮมุ Homu ほむ

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #28 เมื่อ: 22 เมษายน 2008 | 06:03:35 PM »

ไม่ชอบ

Forget the power of technology and science, for so much has been forgotten, never to be re-learned. Forget the promise of progress and understanding, for in the grim dark future there is only war. There is no peace amongst the stars, only an eternity of carnage and slaughter, and the laughter of thirsting gods. - Warhammer 40,000 Universe

« ตอบ #29 เมื่อ: 22 เมษายน 2008 | 06:52:04 PM »

ก็ไม่ชอบอ่ะ!!!!!!!!!

หน้า: 1 [2] 3 4
พิมพ์