เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149652 กระทู้ ใน 4435 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

16 เมษายน 2024 | 09:57:32 PM
หน้า: 1 [2] 3 4 ... 7
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: Scandinavian Progressive Rock  (อ่าน 39693 ครั้ง)
Fog
Blade Runner

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #15 เมื่อ: 01 พฤษภาคม 2008 | 07:30:17 AM »

ลืมนึกไปว่าผมมีอีกวงที่เป็นวงส่วนตัวของ Jonas Reingold คือ... Karmakanic งานที่ดูจะหม่นกว่า The Flower Kings อยู่หน่อยแต่ทำออกมาได้เป็นธรรมชาติดี

ǝɹoɔǝsıɐuuoʎɐɯʎɹbuɐ
The Snow Goose

nagoya_mega_snake@windowslive.com
ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #16 เมื่อ: 01 พฤษภาคม 2008 | 07:32:57 AM »

ลืมนึกไปว่าผมมีอีกวงที่เป็นวงส่วนตัวของ Jonas Reingold คือ... Karmakanic งานที่ดูจะหม่นกว่า The Flower Kings อยู่หน่อยแต่ทำออกมาได้เป็นธรรมชาติดี

อืมม..วงนี้สนใจมานานแระ แต่ยังหาฟังไม่ได้เลยแฮะ  ลังเล

Stay cheap, praise the explicit, embrace the scuzz, be true to art and yourself, eat shit, keep music evil.
lilivm's self-indulgence: https://rateyourmusic.com/~potatahtapapoh
Analog Kid
Three of a Perfect Pair

« ตอบ #17 เมื่อ: 01 พฤษภาคม 2008 | 08:42:15 AM »

มาเพิ่มวง

White Willow - วงใหม่ เล่นแนว ซิมโฟนิดผสมโฟล์ค
Tabula Rasa - ออกไปทาง Renaissance นักร้องนำเป็นผู้หยิงด้วย
Tasavallah Presidentti - เล่นแนว fusion

Fog

« ตอบ #18 เมื่อ: 01 พฤษภาคม 2008 | 02:29:10 PM »

มาเพิ่มวง

White Willow - วงใหม่ เล่นแนว ซิมโฟนิดผสมโฟล์ค
Tabula Rasa - ออกไปทาง Renaissance นักร้องนำเป็นผู้หยิงด้วย
Tasavallah Presidentti - เล่นแนว fusion

White Willow นี่มีเพลงโจ๊ะๆแหลมมาหน่อยนะครับ ^^"

ปีศาจลายคราม

Reap What You Sow

« ตอบ #19 เมื่อ: 17 มิถุนายน 2010 | 08:47:20 AM »

มีใครเคยฟังผลงานของสองวงนี้แล้วบ้าง? ช่วยให้ความเห็นหน่อยครับ

Tasavalan Presidentti (Finland) - อัลบั้ม Lambert Land (1972)
Hurdy Gurdy (Denmark) - อัลบั้มเหมือนชื่อวง

Daybreak Painting by Maxfield Parrish
Analog Kid
Three of a Perfect Pair

« ตอบ #20 เมื่อ: 17 มิถุนายน 2010 | 11:38:41 AM »

มีใครเคยฟังผลงานของสองวงนี้แล้วบ้าง? ช่วยให้ความเห็นหน่อยครับ

Tasavalan Presidentti (Finland) - อัลบั้ม Lambert Land (1972)

ออกไปทาง Canterbury ครับ ใช้ได้ ไม่ถึงกับดีมาก

« ตอบ #21 เมื่อ: 19 มิถุนายน 2010 | 12:45:00 PM »

ขอบคุณครับ คุณ Analog Kid
แล้วไม่ทราบว่ามีใครเคยฟังผลงานของวง Aunt Mary จากนอร์เวย์ ในอัลบั้มชุด Janus (1973) แล้วบ้างหรือยังครับ? เห็นเขาว่าเป็นผลงาน prog จากนอร์เวย์อีกชุดหนึ่งที่น่าสนใจ และมีส่วนผสมระหว่าง Yes, Pink Floyd และ ELP ครับ

Daybreak Painting by Maxfield Parrish
panyarak

« ตอบ #22 เมื่อ: 21 มิถุนายน 2010 | 06:44:15 AM »

ขอบคุณครับ คุณ Analog Kid
แล้วไม่ทราบว่ามีใครเคยฟังผลงานของวง Aunt Mary จากนอร์เวย์ ในอัลบั้มชุด Janus (1973) แล้วบ้างหรือยังครับ? เห็นเขาว่าเป็นผลงาน prog จากนอร์เวย์อีกชุดหนึ่งที่น่าสนใจ และมีส่วนผสมระหว่าง Yes, Pink Floyd และ ELP ครับ

ผมว่าเป็น hard rock ไม่หนักมาก ที่มีมิติของ prog ที่เพราะดีครับ เป็นอัลบั้มชุดที่ 3 และสุดท้ายของป้าแมรี่

« ตอบ #23 เมื่อ: 29 มิถุนายน 2010 | 09:31:42 PM »

มีใครเคยฟังผลงานชุดแรกของวง Kaipa จากสวีเดนบ้างครับ? เป็นอัลบั้มชื่อเดียวกับวง (ออกในปี 1975) เห็นเขาว่าเป็น symphonic prog ที่น่าสนใจใช่ไหมครับ?

ǝɹoɔǝsıɐuuoʎɐɯʎɹbuɐ

nagoya_mega_snake@windowslive.com
ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #24 เมื่อ: 29 มิถุนายน 2010 | 09:56:45 PM »

มีใครเคยฟังผลงานชุดแรกของวง Kaipa จากสวีเดนบ้างครับ? เป็นอัลบั้มชื่อเดียวกับวง (ออกในปี 1975) เห็นเขาว่าเป็น symphonic prog ที่น่าสนใจใช่ไหมครับ?

สำหรับคอพร๊อกรุ่นหลังๆคงจะรู้จัก Roine Stolt มือกีตาร์และแกนนำหลักของวง The Flower Kings เป็นอย่างดี ซึ่ง Kaipa ก็คือวงที่เขาร่วมงานด้วยตั้งแต่เริ่มต้นเลย งานของ Kaipa เป็นซิมโฟนิคพร๊อกที่ฟังค่อนข้างนวลหูกว่า The Flower Kings อยู่พอสมควร ดนตรีสะอาด เมโลดี้งดงามน่าประทับใจ มีกลิ่นอายแบบพื้นเมืองสวีดิชเล็กน้อย สามอัลบั้มแรกนี่น่าฟังทั้งหมดครับ และวงนี้ก็ยังสร้างผลงานดีๆออกมาจวบจนปัจจุบันโดยมีแค่ไม่กี่ชุดเท่านั้นที่ออกมาต่ำกว่ามาตรฐานครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 29 มิถุนายน 2010 | 10:02:37 PM โดย ((((l i l i u m))))™ » บันทึกการเข้า

Stay cheap, praise the explicit, embrace the scuzz, be true to art and yourself, eat shit, keep music evil.
lilivm's self-indulgence: https://rateyourmusic.com/~potatahtapapoh

« ตอบ #25 เมื่อ: 29 มิถุนายน 2010 | 09:58:48 PM »

ขอบคุณครับ คุณ lilium ไว้ถ้ามีโอกาส ผมจะหามาฟังตามที่แนะนำครับ

Fog

« ตอบ #26 เมื่อ: 29 มิถุนายน 2010 | 10:35:27 PM »

สำหรับคอพร๊อกรุ่นหลังๆคงจะรู้จัก Roine Stolt มือกีตาร์และแกนนำหลักของวง The Flower Kings เป็นอย่างดี ซึ่ง Kaipa ก็คือวงที่เขาร่วมงานด้วยตั้งแต่เริ่มต้นเลย งานของ Kaipa เป็นซิมโฟนิคพร๊อกที่ฟังค่อนข้างนวลหูกว่า The Flower Kings อยู่พอสมควร ดนตรีสะอาด เมโลดี้งดงามน่าประทับใจ มีกลิ่นอายแบบพื้นเมืองสวีดิชเล็กน้อย สามอัลบั้มแรกนี่น่าฟังทั้งหมดครับ และวงนี้ก็ยังสร้างผลงานดีๆออกมาจวบจนปัจจุบันโดยมีแค่ไม่กี่ชุดเท่านั้นที่ออกมาต่ำกว่ามาตรฐานครับ

ขอบคุณครับ คุณ lilium ไว้ถ้ามีโอกาส ผมจะหามาฟังตามที่แนะนำครับ

ขอเสริมครับ ยุคหลังๆนี้เนื่องจากไลน์อัพเปลี่ยนไปมากพอสมควร ทำให้งานบางชุดอาจจะไม่ลงตัวมากนัก อย่าง Angling Feelings ที่ได้มือกีต้าร์จาก Scar Symmetry (เมโลดิกเดธรุ่นใหม่ร่วมชาติ) เข้ามาแทนน้า Roine ที่ลาออกไปทำ TFK + Agents of Mercy ต่อ และค่อยพัฒนาขึ้นในชุดล่าสุดที่เพิ่งออกเมื่อสามเดือนก่อนนี้เอง

« ตอบ #27 เมื่อ: 10 กุมภาพันธ์ 2011 | 01:15:58 PM »

ใครเคยฟังผลงานของวง Ragnarok จากสวีเดนกันบ้าง?
ไม่ทราบว่าน่าสนใจไหมครับ?

panyarak

« ตอบ #28 เมื่อ: 10 กุมภาพันธ์ 2011 | 01:53:51 PM »

ใครเคยฟังผลงานของวง Ragnarok จากสวีเดนกันบ้าง?
ไม่ทราบว่าน่าสนใจไหมครับ?

พวกเขาเล่นเพลงโฟล์คนะครับ แถมไม่มีเพลงร้องเลย ไม่มีบรรยากาศมืดหม่นแบบวง prog จากสแกนดิเนเวียเลย ถ้าชอบเพลงโฟล์ค ก็จะชอบเพลงของพวกเขาได้ไม่ยากครับ

« ตอบ #29 เมื่อ: 30 มีนาคม 2011 | 08:27:14 AM »

Svanfridur - What's Hidden There? (1972)
มีใครเคยฟังผลงานของวง prog จากไอซ์แลนด์ชุดนี้กันแล้วบ้าง? ขอคำแนะนำหน่อยครับ

หน้า: 1 [2] 3 4 ... 7
พิมพ์