เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149656 กระทู้ ใน 4435 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

20 เมษายน 2024 | 09:57:57 AM
Thai Progressive Rock CommunityThaiProgAny Colour You Like ติดละครกันป่าวครับ
หน้า: 1 [2] 3 4 5
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ติดละครกันป่าวครับ  (อ่าน 32644 ครั้ง)
panyarak
The Snow Goose

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #15 เมื่อ: 02 พฤษภาคม 2008 | 11:57:09 AM »

เห็นว่าเกี่ยวกับละคร เลยเอานี่มาให้ลองอ่านครับ  http://www.manager.co.th/Entertainment/ViewNews.aspx?NewsID=9510000049554  ลองกดเข้าไปอ่านดูนะครับ ฮาดี... ยิ้ม

เขาหมายถึงใครหรือครับ

ไม่ประสงค์ออกนาม
H to He, Who Am the Only One

« ตอบ #16 เมื่อ: 02 พฤษภาคม 2008 | 12:06:46 PM »

ต้องดูเฉลยเอาจากความเห็นล่างๆครับ คอลัมม์(แฉ)นี้มีผู้กดเข้าไปอ่านแล้วถึงสามแสนคน ขณะที่อีกคอลัมม์ใกล้ๆกัน เขียนโดยคุณ"นรา"นักเขียนที่ผมชอบมีคนกดเข้าไปอ่านไม่ถึงสองพันคนเลย  ลังเล
panyarak

« ตอบ #17 เมื่อ: 02 พฤษภาคม 2008 | 12:51:05 PM »

ตอนอยู่ญี่ปุ่น ก็เช่าละครไทยมาดูให้หายคิดถึงบ้านครับ โดยน้องสาวจะคอยโทร.ไปบอกว่า ให้ดูเรื่องไหน ซึ่งผมจะชอบเรื่องบู๊ๆ อย่าง เสือ 11 ตัว ตะวันตัดบูรพา ฯลฯ พวกตลกปัญญาอ่อน ด่า/ตบกันทั้งเรื่อง จะไม่ดูครับ พอกลับมาเมืองไทยแล้ว ไม่ได้ติดตามเลยครับ

Superbad
Fragile

« ตอบ #18 เมื่อ: 02 พฤษภาคม 2008 | 12:53:04 PM »

ตอนอยู่ญี่ปุ่น ก็เช่าละครไทยมาดูให้หายคิดถึงบ้านครับ โดยน้องสาวจะคอยโทร.ไปบอกว่า ให้ดูเรื่องไหน ซึ่งผมจะชอบเรื่องบู๊ๆ อย่าง เสือ 11 ตัว ตะวันตัดบูรพา ฯลฯ พวกตลกปัญญาอ่อน ด่า/ตบกันทั้งเรื่อง จะไม่ดูครับ พอกลับมาเมืองไทยแล้ว ไม่ได้ติดตามเลยครับ

ShadowServant
Images & Words

TROLLKASTEL!

« ตอบ #19 เมื่อ: 03 พฤษภาคม 2008 | 01:44:08 AM »

ไม่ติดละครครับ แต่ตอนนี้ติด Anime เรื่อง Jigoku Shoujo (ดูถึงภาคสองแล้ว) กับ Code Geass (ภาคแรก) อยู่

กลับมาด้วยความเพี๊ยนกว่าเดิม
.. polotoon ..

« ตอบ #20 เมื่อ: 03 พฤษภาคม 2008 | 12:12:02 PM »

ที่บ้านดู ละคร exact กันครับ กลิ่นพอรับได้ครับ  ยิ้มกว้างๆ

Gespenstvoharn
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #21 เมื่อ: 06 พฤษภาคม 2008 | 07:06:35 PM »

กำลังจะติด ครับ

เมื่อวานพลาด ละคร บันทึก น้ำตา 1 ลิตร ( ตอนแรก ) เดี๋ยว อีกสักพัก จะกลับไปดู ^^
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 07 พฤษภาคม 2008 | 04:03:43 AM โดย วันพระ » บันทึกการเข้า
tisanai
Administrator
Fragile

tisanai_@hotmail.com
ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #22 เมื่อ: 08 พฤษภาคม 2008 | 05:32:52 PM »

ไม่ค่อยติดละคร ติดบางเรื่อง

มีปัญหาการใช้งานส่งเมล์มาที่ support@thaiprog.net
คุณ ผู้เยี่ยมชม กรุณาอ่านกฎระเบียบปฎิบัติ Thaiprog
ให้ชัดเจนนะครับ
(ไม่ต้องตกใจแค่ฟังชั่นพิเศษขึ้นเป็นชื่อตัวเราเท่านั้นเองครับคุณ ผู้เยี่ยมชม)
GuroNeko
Selling England By The Pound
**

"R.I.P. Piggy 1959-2005"

« ตอบ #23 เมื่อ: 13 พฤษภาคม 2008 | 08:14:05 AM »

สวรรค์เบี่ยงไม่มีอะไรน่าสนใจนอกจากพี่เคนค่ะ  ยิ้มกว้างๆ

อุนสุยอัน
In The Court Of The Crimson King
*

« ตอบ #24 เมื่อ: 13 พฤษภาคม 2008 | 12:15:33 PM »

เคยนั่งดูสวรรค์เบี่ยงกับภรรยา นับเป็นน้ำเน่าที่ทรมาณมาก แต่จบแล้ว รอดซักที จะได้กลับมาฟังเพลงต่อ
.. polotoon ..

« ตอบ #25 เมื่อ: 16 มกราคม 2009 | 07:36:37 AM »

ช่วงนี้ ต้อง แก้วล้อมเพชร รึเปล่านะ ตัวร้ายใหม่ เด็กน้อยเล่นได้ร้ายกาจดี  ยิ้มกว้างๆ

JKNoremorse
Voyage Of The Acolyte

8 years later, woke up with two kids

jknoremorse@hotmail.com
« ตอบ #26 เมื่อ: 16 มกราคม 2009 | 08:42:43 AM »

บางเรื่องครับ
GÒNG
Tubular Bells

Death to All

« ตอบ #27 เมื่อ: 16 มกราคม 2009 | 09:52:41 AM »

แต่ก่อนเคยดูนะครับ ตอนนี้แถบไม่ได้ดูแล้ว ดูทีไรฮาทุกทีไม่รู้เป็นอะไร ยิงฟันยิ้ม

ปีศาจลายคราม

Reap What You Sow

« ตอบ #28 เมื่อ: 15 กุมภาพันธ์ 2012 | 08:39:03 AM »

ช่วงนี้ติดละครเรื่อง "โหมโรง" ซึ่งฉายทาง Thai PBS จันทร์-อังคาร 20.30 น. ครับ
เป็นละครที่สร้างจากหนังใหญ่
ผมว่าเขาสร้างดีนะ ไม่ยืด ฉากและบรรยากาศเนียน ใช้ได้เลย และได้ทบทวนความรู้เกี่ยวกับ "รัถนิยม" ของผู้นำประเทศเราในยุคสมัยหนึ่งด้วย
ปีศาจลายคราม

Reap What You Sow

« ตอบ #29 เมื่อ: 15 กุมภาพันธ์ 2012 | 09:55:50 AM »

ช่วงนี้ติดละครเรื่อง "โหมโรง" ซึ่งฉายทาง Thai PBS จันทร์-อังคาร 20.30 น. ครับ
เป็นละครที่สร้างจากหนังใหญ่
ผมว่าเขาสร้างดีนะ ไม่ยืด ฉากและบรรยากาศเนียน ใช้ได้เลย และได้ทบทวนความรู้เกี่ยวกับ "รัถนิยม" ของผู้นำประเทศเราในยุคสมัยหนึ่งด้วย

ผมก็ค่อนข้างเป็นพวกหัวโบราณ ชอบดูพวกละครย้อนยุค แต่ก่อนติดละครงอมแงมเลย เช่น เรื่องสี่แผ่นดิน (ล่าสุด) ซึ่งเป็นละครที่ทำให้ผมสนใจดนตรีไทยและเพลงไทยเดิม และคาดว่าจะเป็นละครเรื่องสุดท้ายที่ผมติด หลังจากนั้นจำไม่ได้แล้วว่าดูละครเรื่องไหนบ้าง ส่วนเรื่อง โหมโรง ได้ดูบ้างนิดหน่อย ดูผ่านๆ แต่ความรู้สึกกลับเป็นไปในเชิงต่อต้าน ไม่อยากดู ไม่รู้เหมือนกันว่าทำไม หรืออาจเพราะติดภาพจากในหนัง เลยทำให้เกิดไม่อยากดูก็เป็นได้ ไม่ชอบพระเอก ไม่ชอบขุนอิน อะไรประมาณนั้น  ยิ้มกว้างๆ ส่วน "รัฐนิยม" เขียนอย่างนี้นะครับ  ตกใจ
คำว่า "รัฐนิยม" ในยุคสมัยหนึ่ง เขียนว่า "รัถนิยม" ตามที่ผมเขียนเช่นนี้จริง ๆ
เหตุก็เพราะว่าในยุคนั้นทหารต่างชาติต้องการใช้ประเทศไทยเป็นทางผ่านไปประเทศอื่น และเมื่อมาประจำการในประเทศไทยก็จำเป็นต้องเรียนรู้ภาษาไทยไว้บ้าง แต่ติดว่าภาษาไทยมันเรียนรู้ยาก โดยเฉพาะในเรื่องตัวอักขระ เพราะมีสระและวรรณยุกต์กำกับเต็มไปหมด ท่านผู้นำประเทศเราในยุคนั้นจึงคิดวิธีการที่จะให้เรียนรู้ภาษาไทยได้ง่าย ๆ สำหรับชาวต่างชาติ โดยให้ประดิษฐ์การสะกดคำในภาษาไทยเสียใหม่โดยให้มีรูปแบบที่ง่ายขึ้น จึงมีหลายคำที่สะกดผิดเพี้ยนไปจากแบบแผนการสะกดคำที่เป็นมาตรฐานเดิม ไม่ใช่เฉพาะคำว่า "รัถนิยม" เท่านั้น ถ้าคนสมัยนี้ไปเห็นหนังสือที่เขียนในยุคนั้นเข้า ก็คงจะหัวเราะกับรูปแบบการสะกดคำในยุครัฐนิยม ผมเคยได้ยินมาว่า นักเขียนในยุคนั้นหลายคนอยากจะฆ่าตัวตาย เพราะถูกบังคับให้สะกดคำภาษาไทยในแบบ "รัถนิยม" นี่แหละครับ
หน้า: 1 [2] 3 4 5
พิมพ์