เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149643 กระทู้ ใน 4435 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

29 มีนาคม 2024 | 08:34:09 PM
Thai Progressive Rock CommunityThaiProgAny Colour You Like ติดละครกันป่าวครับ
หน้า: 1 ... 3 4 [5]
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ติดละครกันป่าวครับ  (อ่าน 32584 ครั้ง)
eric camen
Three of a Perfect Pair

« ตอบ #60 เมื่อ: 16 เมษายน 2018 | 09:25:59 AM »

ด้วยเป็นผมชอบวิชาประวัติศาสตร์เป็นทุนเดิมอยู่แล้ว เมื่อได้ดูละครเรื่องนี้แล้ว ทำให้ต้องไปเปิดค้นเพราะหลายเหตุการณ์ก็ลืมๆไปครับ
ปีศาจลายคราม
The Snow Goose

Reap What You Sow

« ตอบ #61 เมื่อ: 17 เมษายน 2018 | 11:38:34 AM »

ในฐานะที่ (เคย) เป็นเด็กนักเรียนศิลป์ภาษา ต้องเรียนประวัติศาสตร์เป็นแขนงหนึ่งในวิชาสังคมฯ ประวัติศาสตร์ช่วงสมเด็จพระนารายณ์มหาราชผมก็เคยศึกษา และละครเรื่อง "บุพเพสันนิวาส" ทำให้ผมระลึกถึงเหตุการณ์สำคัญในช่วงนั้น (จากที่เคยเรียนหรืออ่านหนังสือมา) หลายตอนทีเดียว (ไม่ได้ตั้งใจดูหรอกนะครับ ดูตามคนใกล้ตัว แถมยังต้องทำตัวเป็นผู้บรรยายประกอบเมื่อคุณเธอรู้สึกงุนงงกับเหตุการณ์บางช่วงบางตอนหรือไม่เข้าใจภาษาบางคำที่เขาใช้) ในสมัยก่อน การเรียนวิชาประวัติศาสตร์เป็นเรื่องที่ต้องท่องจำ แต่การเรียนประวัติศาสตร์ในยุคใหม่ ท่องจำไม่ได้แล้ว ต้องอาศัยการถกเถียงกันโดยอาศัยข้อมูลและหลักฐานที่ค้นพบมาล่าสุดเป็นหลัก ดังนั้น สิ่งที่เราเคยเรียนเคยอ่านมาในสมัยก่อนหรือตอนที่เรายังเป็นเด็กอยู่นั้นอาจถูกหักล้างได้เมื่อเวลาผ่านไป และข้อสำคัญประการหนึ่งคือ หลักฐานสมัยกรุงศรีอยุธยาที่เป็นลายลักษณ์อักษรนั้นถูกผู้รุกรานเผาเสียวอดวายไปเมื่อครั้งเสียกรุงครั้งที่ 2 เราก็ได้แต่อาศัยคำให้การของพวกเชลยไทยอยุธยาที่ถูกข้าศึกจับกุมหรือกวาดต้อน ซึ่งอาจจะจริงบ้างหรือถูกต่อเติมผิดเพี้ยนไปบ้างก็ได้ หรือไม่ก็อาศัยหลักฐานที่พวกชาวต่างชาติ เช่น พ่อค้า มิชชั่นนารี ฯลฯ ที่เดินทางมาอยุธยาในยุคนั้นได้บันทึกไว้ สรุปว่าหลักฐานเดิมของเราแทบไม่มีเหลือให้ศึกษาเลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17 เมษายน 2018 | 11:45:00 AM โดย ปีศาจลายคราม » บันทึกการเข้า

Daybreak Painting by Maxfield Parrish
TRON

« ตอบ #62 เมื่อ: 17 เมษายน 2018 | 08:39:17 PM »

ยุคนี้ดูซ้ำแล้วซ้ำอีกได้ทางยูทูบ คงไม่มีใครคิดจะดาวนด์โหลดหรือซื้อแผ่นดีวีดีหรอกครับ
eric camen

« ตอบ #63 เมื่อ: 19 เมษายน 2018 | 06:57:17 AM »

ภริยาผมชอบใส่ชุดไทยครับ และครอบครัวผมก็มักไปทำบุญที่อยุธยาเป็นประจำ พอเกิดกระแสบุพเพสันนิวาส ทำให้ผมต้องสัญญาตามคำร้องขอของภริยาไว้อีกเรื่องคือ พาไปถ่ายรูปใส่ชุดไทยที่วัดไชยวัฒนารามครับ

« ตอบ #64 เมื่อ: 20 เมษายน 2018 | 01:16:23 PM »

ละคร บุพเพสันนิวาส Special Edition สามวัน สามตอนจบ เอาละครเต็มมารวบรัดตัดทอนให้สั้นลงจนกระทั่ง ถ้าไม่เคยดูละครเต็มมาก่อน ก็จะดูไม่รู้เรื่องเลยครับ

Daybreak Painting by Maxfield Parrish
eric camen

« ตอบ #65 เมื่อ: 22 เมษายน 2018 | 07:05:11 AM »

ในฐานะที่ (เคย) เป็นเด็กนักเรียนศิลป์ภาษา ต้องเรียนประวัติศาสตร์เป็นแขนงหนึ่งในวิชาสังคมฯ ประวัติศาสตร์ช่วงสมเด็จพระนารายณ์มหาราชผมก็เคยศึกษา และละครเรื่อง "บุพเพสันนิวาส" ทำให้ผมระลึกถึงเหตุการณ์สำคัญในช่วงนั้น (จากที่เคยเรียนหรืออ่านหนังสือมา) หลายตอนทีเดียว (ไม่ได้ตั้งใจดูหรอกนะครับ ดูตามคนใกล้ตัว แถมยังต้องทำตัวเป็นผู้บรรยายประกอบเมื่อคุณเธอรู้สึกงุนงงกับเหตุการณ์บางช่วงบางตอนหรือไม่เข้าใจภาษาบางคำที่เขาใช้) ในสมัยก่อน การเรียนวิชาประวัติศาสตร์เป็นเรื่องที่ต้องท่องจำ แต่การเรียนประวัติศาสตร์ในยุคใหม่ ท่องจำไม่ได้แล้ว ต้องอาศัยการถกเถียงกันโดยอาศัยข้อมูลและหลักฐานที่ค้นพบมาล่าสุดเป็นหลัก ดังนั้น สิ่งที่เราเคยเรียนเคยอ่านมาในสมัยก่อนหรือตอนที่เรายังเป็นเด็กอยู่นั้นอาจถูกหักล้างได้เมื่อเวลาผ่านไป และข้อสำคัญประการหนึ่งคือ หลักฐานสมัยกรุงศรีอยุธยาที่เป็นลายลักษณ์อักษรนั้นถูกผู้รุกรานเผาเสียวอดวายไปเมื่อครั้งเสียกรุงครั้งที่ 2 เราก็ได้แต่อาศัยคำให้การของพวกเชลยไทยอยุธยาที่ถูกข้าศึกจับกุมหรือกวาดต้อน ซึ่งอาจจะจริงบ้างหรือถูกต่อเติมผิดเพี้ยนไปบ้างก็ได้ หรือไม่ก็อาศัยหลักฐานที่พวกชาวต่างชาติ เช่น พ่อค้า มิชชั่นนารี ฯลฯ ที่เดินทางมาอยุธยาในยุคนั้นได้บันทึกไว้ สรุปว่าหลักฐานเดิมของเราแทบไม่มีเหลือให้ศึกษาเลยครับ
สำหรับหลักฐานของเราเป็นที่น่าเสียใจจริงๆ ว่า แทบไม่เหลืออะไรเลย ซึ่งก็คงเป็นนิสัยแบบไทยๆ แตกต่างจากชาวต่างชาติ ที่เก็บไว้แทบทุกอย่าง ตัวอย่างเล็กๆน้อยๆ เช่น จดหมายที่คอนสแตนติน ฟอลคอน เขียนถึง เชอวาเลีย เดอ ฟอร์แบ็ง ทหารฝรั่งเศสที่เข้ารับราชการในกรุงศรีอยุธยา ปัจจุบันได้ถูกเก็บไว้ เป็นสมบัติของตระกูลฟอร์แบ็ง ที่กรุงปารีส

« ตอบ #66 เมื่อ: 23 เมษายน 2018 | 09:54:33 AM »

พวกฝรั่งมีลักษณะนิสัยที่ดีอยู่อย่างหนึ่งคือ ชอบจดและเก็บรักษาบันทึก เพราะพวกเขาคงรู้ดีว่าต่อไปจะต้องเป็นหลักฐานที่สำคัญในอนาคต หรือแม้แต่สื่อบันเทิง เช่น พวกมาสเตอร์เทป ฟิล์มภาพยนตร์ พวกเขาก็เก็บรักษาไว้อย่างดี อันไหนถ้าเสียและสามารถ restore หรือ remaster ได้ เขาก็จะทำ เพราะเขาตระหนักดีถึงคุณค่าของทรัพย์สินทางปัญญา สามารถนำออกมาหากินได้เรื่อย ๆ อย่างหนังเจมส์บอนด์ภาคแรก Dr. No ฉายครั้งแรก ปี 1962 ถ้าใครได้ดู DVD หรือ Blu-ray ในยุคนี้ก็จะต้องบอกว่าภาพยังชัดแจ๋วอยู่เลย ทั้งที่เวลามันผ่านมา 56 ปีแล้ว ผิดกับหนังไทยหลายเรื่องที่ผมเคยเห็นฉายในทีวี เอาแค่เรื่องที่เคยฉายครั้งแรกเมื่อสักประมาณยุค 1990 หรือ 20 กว่าปีก่อน พอดูตอนนี้อีกที ภาพก็ไม่ค่อยชัด และเสียงพากย์ก็พร่ามัวไปแล้วครับ

lunar
In The Court Of The Crimson King
*

« ตอบ #67 เมื่อ: 21 สิงหาคม 2018 | 04:59:42 AM »

ไม่ได้เข้าบอรดมานานหลายปี ขอโพสหน่อยครับ ช่วงนี้เรื่องเมีย 2018 กำลังดัง

« ตอบ #68 เมื่อ: 21 สิงหาคม 2018 | 05:01:38 PM »

เพิ่งทราบ แต่น้อง ๆ ที่ออฟฟิศยืนยันว่าละครเรื่อง เมีย 2018 กำลังฮิตและฟอร์มสดจริง ๆ ครับ 555

เครดิตภาพ www.thairath.co.th

« ตอบ #69 เมื่อ: 10 มกราคม 2020 | 04:56:11 PM »

ละครเรื่อง บุพเพสันนิวาส รีรันหรือนำกลับมาฉายใหม่ที่ช่องเดิม เพิ่งจบตอนสุดท้ายไปเมื่อวันที่ 9 ม.ค. 2563 แฟนติด (ดู) แต่ผมจำใจต้องดูตามแฟนครับ

เครดิตภาพ www.varietyth.com/

« ตอบ #70 เมื่อ: 18 สิงหาคม 2021 | 03:30:54 PM »

ละครดังในอดีตหลายเรื่องถูกนำมารีเมค (remake) เสียก็เยอะ ดู ๆ ไปส่วนใหญ่ก็สู้ของเก่าไม่ได้ อันนี้ความเห็นส่วนตัวของผมนะครับ อย่างเรื่อง "ขุนเดช" เวอร์ชั่นเดิมที่เล่นโดยพงษ์พัฒน์ วชิรบรรจง หรือเรื่อง "อังกอร์" ซึ่งนำแสดงโดยพีท ทองเจือ เป็นต้น ยังไงก็น่าดูกว่าเวอร์ชั่นที่นำมาสร้างในยุคหลัง และโดยเฉพาะในยุคโควิดระบาดขณะนี้ซึ่งไม่มีการถ่ายทำละครใหม่ ๆ ออกมา ทีวีน่าจะเอาละครเก่า ๆ พวกนี้ออกมาฉายแก้เครียดบ้างก็ดีนะครับ 5555 ยิ้มกว้างๆ

« ตอบ #71 เมื่อ: 20 สิงหาคม 2021 | 10:33:02 AM »

มีอยู่ยุคหนึ่ง น่าจะช่วงปี 1990s ผู้จัดละครไทยนิยมเอาเรื่องตำรวจดี ๆ ในอุดมคติ โดยเฉพาะจากบทประพันธ์ของท่านวสิษฐ เดชกุญชร มาสร้างเป็นละคร เช่น สารวัตรเถื่อน สารวัตรใหญ่ หักลิ้นช้าง สันติบาล เลือดเข้าตา ฯลฯ บางเรื่องสร้างมาแล้ว ฉายออกอากาศไปได้ไม่กี่ตอน ไม่รู้ไปสะกิดใจและอารมณ์ของผู้ใหญ่ที่ไหนของบ้านเมืองในยุคนั้นเข้า ก็ถูกถอดออกจากผังรายการไปดื้อ ๆ ก็มีครับ 5555

ผมชอบนะ ละครแนวนี้ มีทั้งบู๊ แอ็คชั่น แถมสอนจริยธรรมไปในตัว เจ้าของที่ถือลิขสิทธิ์ไว้น่าจะนำมาปัดฝุ่นฉายออกอากาศใหม่ในยุคนี้นะครับ อิ อิ อิ

eric camen

« ตอบ #72 เมื่อ: 21 สิงหาคม 2021 | 02:51:22 PM »

ไม่ทราบท่านใดคิดแบบผมมั้ยครับ ในอดีตบทเลิฟซีนในละคร เช่นบทจูบ ไม่เหมือนปัจจุบันนะครับ ที่บางฉากเล่นกันจริงๆเลย เรื่องนี้ผมยังติดอดีตอยู่ ยังไงก็มองว่ายังไม่สมควรครับ

« ตอบ #73 เมื่อ: 23 สิงหาคม 2021 | 09:19:43 AM »

ไม่ทราบท่านใดคิดแบบผมมั้ยครับ ในอดีตบทเลิฟซีนในละคร เช่นบทจูบ ไม่เหมือนปัจจุบันนะครับ ที่บางฉากเล่นกันจริงๆเลย เรื่องนี้ผมยังติดอดีตอยู่ ยังไงก็มองว่ายังไม่สมควรครับ

---> ถ้าเป็นหนังและละครไทยในยุคเก่า บทจูบหรือเลิฟซีนทั้งหลายเค้ามักจะใช้มุมกล้องช่วย ทำให้ดูเสมือนกำลังเล่นบทนั้นอยู่จริง ๆ แต่ก็มีดารานักแสดงบางท่านเล่นจริง ไม่ต้องใช้มุมกล้องช่วย เช่น ถ้าจูบ ก็จูบจริง เพราะเขาคิดอย่างมืออาชีพว่า นี่คือการแสดง ต้องเล่นให้สมบทบาทและเหมือนจริงที่สุด ผมดูหนังไทยมาตั้งแต่เป็นเด็ก เห็นบทจูบและบทเลิฟซีนมาก็เยอะ ตอนนั้นก็ไม่ได้คิดอะไรมาก คิดว่าแค่เป็นการแสดงความรักระหว่างชายกับหญิง บทที่น่าเป็นห่วงมากกว่า ผมคิดว่าน่าจะเป็นฉากข่มขืนครับ

eric camen

« ตอบ #74 เมื่อ: 23 สิงหาคม 2021 | 12:32:16 PM »

ช่วงหลังนี้ บทความรุนแรงในละครไทยเริ่มมีมากขึ้นนะครับ
หน้า: 1 ... 3 4 [5]
พิมพ์