เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149676 กระทู้ ใน 4435 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

30 เมษายน 2024 | 09:01:35 PM
Thai Progressive Rock CommunityThaiProgOutside The Wallx japan live in bangkok 40 % เเล้วจ้า
หน้า: 1 ... 3 4 [5] 6
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: x japan live in bangkok 40 % เเล้วจ้า  (อ่าน 40311 ครั้ง)
vitology
In The Court Of The Crimson King
*

« ตอบ #60 เมื่อ: 08 พฤศจิกายน 2011 | 03:21:29 PM »

ตอนแรกว่าจะไม่ไป ตอนนี้ชักลังเลแล้วแฮะ
เอารถไปได้ใช่มั้ยครับ
TRON
The Snow Goose

« ตอบ #61 เมื่อ: 09 พฤศจิกายน 2011 | 01:15:42 AM »

กลับจากการดูคอนเสริ์ตด้วยความประทับใจแบบไม่คาดคิดมาก่อน ด้วยองค์ประกอบหลายๆอย่างทั้ง การแสดงดนตรีที่เล่นมีความหลากหลายอารมณ์ อารมณ์ร่วมของคนดู รวมทั้งสถานการณ์น้ำท่วมในบ้านเราตอนนี้ ทำให้รู้สึกประทับการแสดงของ X-Japan (โดยเฉพาะการตีกลองอันดุเดือดและการเล่นเปียนโนที่ไหวพริ้วของ Yoshiki ที่มันคอนทราสกันอย่างสุดๆ) ทั้งๆที่จุดประสงค์คือพาน้องชายทั้งสองคนที่เป็นแฟนวงนี้ไปดู โดยที่รู้จักเพลงวงนี้ไม่มาก กลับกลายเป็นหนึ่งในคอนเสริ์ตที่ประทับใจที่สุดในชีวิตไปแล้ว เหมือนมีมนต์ขลังพิเศษในการแสดงนี้ ตอนจบคอนเสริ์ตเปิดเพลง Tears พร้อมกับโบกมือลาแฟนๆและถ่ายรูปบนเวทีเป็นที่ระลึกเพราะเป็นโชว์สุดท้ายของทัวร์ให้ความรู้สึกดีมาก

Yoshiki - เดือนเพ็ญ (piano solo)

<a href="http://www.youtube.com/watch?v=7yRa3WqIy_A" target="_blank">http://www.youtube.com/watch?v=7yRa3WqIy_A</a>

http://www.facebook.com/groups/xjapaninthai/238818492844995/?notif_t=like
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 09 พฤศจิกายน 2011 | 01:32:51 AM โดย Reaching The Unknown » บันทึกการเข้า
vitology
In The Court Of The Crimson King
*

« ตอบ #62 เมื่อ: 09 พฤศจิกายน 2011 | 09:53:00 AM »

Location ผมดันอยู่ข้างเวที Sound แย่มาก ตอน Encore เลยเดินไปฝั่งหน้าเวที ดีขึ้เยอะเลย
ท่านผีเพลง
Voyage Of The Acolyte

Phantom of the Paradise

ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #63 เมื่อ: 09 พฤศจิกายน 2011 | 10:16:54 AM »

ขอบคุณสิทธิ์มากมาย
บรรยายซะเห็นภาพเชียว
น่าเสียดาย
 ร้องไห้
ดราย ยัวร์ เทียร์ส
นะครับพี่ๆน้องๆ
 เจ๋ง

ǝɹoɔǝsıɐuuoʎɐɯʎɹbuɐ

nagoya_mega_snake@windowslive.com
« ตอบ #64 เมื่อ: 09 พฤศจิกายน 2011 | 10:39:31 AM »

สุดยอดครับ ไม่คิดเลยครับว่าจะประทับใจมากขนาดนี้ แต่ขอไม่อธิบายอะไรละกันเพราะพี่สิทธิ์คงบอกสรุปโดยรวมไปหมดแล้ว  ยิ้มกว้างๆ

Stay cheap, praise the explicit, embrace the scuzz, be true to art and yourself, eat shit, keep music evil.
lilivm's self-indulgence: https://rateyourmusic.com/~potatahtapapoh
JKNoremorse

8 years later, woke up with two kids

jknoremorse@hotmail.com
« ตอบ #65 เมื่อ: 09 พฤศจิกายน 2011 | 02:52:00 PM »

ประทับใจครับ ไม่นึกเลยว่าคนจะมาเยอะขนาดนี้
ตั้งแต่ที่ฟังวงนี้ 13 ปี ผ่านมาจนถึงวันนี้ ไม่น่าเชื่อว่าจะได้ดู X-Japan เล่นที่บ้านเราครับ

ผมเดินทางด้วยรถยนต์กับเพื่อนรวม 5 คน ไปถึงที่ Impact ตอนประมาณ 5 โมงเย็น ณ เวลานั้น ผมก็สังเกตเห็นว่าแฟน ๆ มากันเยอะมาก ๆ
ส่วนใหญ่จะเป็นเด็กผู้หญิง หรืออาจจะพอ ๆ กับกลุ่มแฟนเพลงผู้ชายเลยก็ได้ มีทั้งแต่ตัวคอสตูมเลียนแบบวง X ซึ่งจะเน้นไปที่ Yoshiki กับ Hide
ผมและเพื่อน ๆ เลยต้องเตรียมพร้อมเรื่องปากท้องก่อน ซึ่งก็จบลงที่ไส้กรอกกับแม็คฯ กันเต็มคราบ จากนั้นก็มาเดินสำรวจบริเวณงานครับ
          คนเริ่มเยอะขึ้นเรื่อย ๆ โดยดฉพาะซุ้มขายของที่ระลึก ซึ่งไม่อยากจะเชื่อว่าจะมีคนรอต่อแถวซื่อกันเยอะขนาดนั้น ทั้ง ๆ ที่ของที่ระลึกเหล่านั้น
ในสายตาผม คือ เสื้อทัวร์สีดำ ขาว สกรีนสีเดียวง่าย ๆ เป็นโลโก้วง X Japan พร้อมรายละเีอียดตารางทัวร์เอเซีย สนนราคาตัวละ 1000 บาท เป้ผ้่าสะพาย 700 บาท ที่ผมอยากได้คือ ผ้าเช็ดหน้าสีแดงครับ แต่ดันหมดซะก่อน แต่ก็ไม่ทราบราคาเหมือนกัน ถ้าแพงก็อาจจะไม่ซื่้อครับ

ผมออกมานั่งพักสูดอ็อกซิเจนกับเพื่อน ๆ สักพัก ตอนนั้นเวลาทุ่มกว่า ๆ ก็ยังเห็นแฟน ๆ เดินเข้ามาเรื่อย ๆ ครับ แต่อากาศข้างนอกทีแรกนึกว่าจะดี แต่ไม่มีลมเลย พอเวลา 2 ทุ่มมีการเปิดให้เข้าไปในอารีน่าแล้ว พวกผมเลยเข้าไปเตรียมความพร้อมเรื่องที่นั่งครับ

เดี๋ยวมาเล่าต่อครับ .......

ไปชมภาพความประทับใจกันที่เว็บของ BEC เลยครับ
http://www.facebook.com/bectero
JKNoremorse

8 years later, woke up with two kids

« ตอบ #66 เมื่อ: 09 พฤศจิกายน 2011 | 03:23:23 PM »

อ่า ...ก่อนอื่น ผมขอเขียน set-list เพลงที่ผมจำได้นะครับ คอนเสริ์ตเล่นไปประมาณ 2 ชั่วโมงครึ่งครับ

1) New Opening Theme
2) JADE
3) Rusty Nail
4) Silent Jealousy
5) Pata Guitar Solo
6) Heath Bass Solo
7) Drain
8 ) Sugizo Violin Solo
9) Kurenai
10) Born to be Free
11) X
 - Encore Yoshiki' speech
12) Forever Love
13) Endless Rain
14) Yoshiki' Drum & Piano Solo
15) I.V.
16) Art of Life (2nd half)
17) Tears (tape)

คอนเสริ์ตเริ่มเล่นตอน 9.00 น. ครับ คนดูเต็ม Impact พร้อม accessories แท่งไฟหลอดสีแดงที่แฟน ๆ เอามาคาดเป็นคำว่า X
ทางวงใช้ Opening Theme อันใหม่ที่ให้ความอลังการกว่า Opening Theme ที่ผ่านมาอย่าง World Anthem หรือ Amethyst ครับ จากนั้น Yoshiki ปรากฎกายบนชุดกลองเป็นคนแรกครับ เรียกเสียงฮือฮาจากแฟน ๆ ที่รอคอยกันมานานอย่างกระหึ่ม!

ปล set-list ผมอาจเรียงเพลงผิดนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 09 พฤศจิกายน 2011 | 03:40:51 PM โดย JKNoremorse » บันทึกการเข้า
JKNoremorse

« ตอบ #67 เมื่อ: 09 พฤศจิกายน 2011 | 03:39:05 PM »

จากนั้น ทางวงเล่นเพลงใหม่ครับ JADE สไตล์เพลงเร็ว ยังคงโครงสร้างและเอกลักษณ์ของ X เอาไว้เหมือนเคยครับ
ตัวเพลงกระชับขับเคลื่อนไปกำลังดีเลยครับ สมาชิกทุกคนก็ออกมาทำหน้าที่กันครบทุกคนแล้ว จากนั้นต่อด้วย Rusty Nail ที่แฟน ๆ รุ่นเก่า
รู้จักดีครับ คนร้องตามกันได้หมด พอจบเพลงนี้ Yoshiki ก็มาเคาะเปียโนพอเป็นพีธีก่อนที่จะเล่นทำนองเพือเข้าเพลง Silent Jealousy ครับ

Silent Jealousy นี่ ดูท่าจะได้ใจแฟนเพลงรุ่นเก่าเยอะครับ ไม่นึกว่าจะเอามาเล่นเหมือนกันครับ เสียงกลอง เปียโน ในตำแหน่งที่ผมนั่งโซนชั้น 4ทางกราบซ้ายของเวที ถือว่าดีครับ กลอง กระเดื่อง เป็นเม็ด ๆ เลย แต่แย่สุด ๆ คือ เสียงร้องของ Toshi ครับ เล่นเอาแสบแก้วหูมาก ๆ กีตา้ร์ 2 ตัวกับเบสนั่นก็กลืนจมกันฟังแทบแยกไม่ออกครับ ผมเลยไม่ได้ลิ้มรสท่อนโซโล่ได้เต็มที่นัก  ลังเล

จบเพลงนี้ เป็นการเบรดสั้น ๆ เพื่อให้ Yoshiki พักครับ เพราะพี่ท่านใส่กับกลองกันแบบเมามันส์ชนิดไม่ยั้งมา 3 เพลงติด โดย Pata มากรีดเส้นลวดให้แฟน ๆ ฟังพอหอมปากหอมคอครับ จากนั้น Heath กับ Toshi ก็เข้ามาเสริมเพื่อเล่นเพลง Drain ต่อ  จากนั้น Sugizo ลีดกีตา้ร์ที่เข้ามาแทนที่ Hide อย่างเต็มตัว ก็มาวาดลวดลายด้วยการสีไวโอลิน เสียงไวโอลินแกเหมือนแมลงวันบินวนเวียนอยู่ข้าง ๆ หูตลอดเลย  ยิงฟันยิ้ม ซึ่งระหว่างนั้น Yoshiki ก็ค่อย ๆ ปรากฎกายที่ชุดเปียโน ด้วยการเล่นประสานกับ Sugizo เพื่อเข้าสู่เพลง Kurenai    
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 09 พฤศจิกายน 2011 | 04:34:50 PM โดย JKNoremorse » บันทึกการเข้า
PANTERISTA
Fragile

Gonzalo PANTERISTA

« ตอบ #68 เมื่อ: 09 พฤศจิกายน 2011 | 04:23:14 PM »

55555+ พี่ตี๋คงถูกใจนะครับ หากมีคอนเสิร์ตที่ถูกใจผม ผมจะไปนำตัวพี่ไปดูด้วยกันให้ได้ครับ

JKNoremorse

« ตอบ #69 เมื่อ: 09 พฤศจิกายน 2011 | 04:30:41 PM »

Kurenai เพลงเร็วจากยุคแรก ที่แฟน ๆ คุ้นเคยเป็นอย่างดี แฟน ๆ ก็ร้องตามกันได้หมดครับ ต่อด้วยเพลงใหม่ Born to be Free ซึ่ง
เพลงนี้ ไม่ค่อยเข้าหูผมเท่าไหร่ครับ มันดูง่าย ๆ ไปสำหรับ X จากนั้นทางวงต่อด้วยเพลง X ซึ่งผมคิดว่ามันเร็วไปที่วงจะเล่นเพลงนี้ เพราะมัน
น่าจะเป็นไฮไลต์ตอนท้าย ๆ มากกว่า แต่ทางวงก็ไม่สนครับ เพลงนี้เป็นเพลงที่แฟน ๆ ต้องทำ X - Jump พร้อมชูแขน 2 ข้างทำเป็นสัญลักษณ์
X ครับ มันส์สะใจแฟน ๆ ไปตาม ๆ กัน จบเพลงนี้ทางวงเบรคยาวประมาณครึ่งชั่วโมงเลยทีเดียว ณ ตอนนี้เวลาประมาณ 4 ทุ่มครึ่งครับ

และแล้วทางวงก็ปรากฏกายอีกครั้งครับ โดยเป็น Yoshiki กับ Toshi ที่เดินมาพร้อมกับการเซอร์ไพรส์แฟน ๆ ด้วยการห่มสะไบครับ
เล่นเอาแฟน ๆ ฮากันไปตาม ๆ กัน (Yoshiki จะเอาใจแฟน ๆ ในแต่ละประเทศที่เขาไปเล่นคอนเสริ์ตครับ อย่างที่เกาหลีก็เล่นเพลง
Areran ที่จีนก็ใส่ชุดประจำชาติ แล้วก็เล่นทำนองเพลงพื้นเมืองที่แฟน ๆ สามารถรับรู้ได้จากเสียงเปียโนของเขาครับ)
ซึ่งจากนี้ Yoshiki ก็มากล่าวอะไรซักหน่อยว่ากว่าจะได้มาเล่นที่ประเทศไทยนี่ กินเวลากว่า 10 ปีเลยทีเดียว รอกันมานานมาก
พร้อมกันพูดถึงเรื่องภัยธรรมชาติที่เรากำลังโดนอยู่ ณ ตอนนี้ ซึ่งที่ญี่ปุ่นก็เจอมาก่อนหน้านี้แล้ว ก็เป็นการเรียกคะแนนจากแฟน ๆ ได้มาก
ทีเดียวครับ (Yoshiki บริจาคเงิน 500,000 บาทเพื่อช่วยเหลือผู้ประสบภัยน้ำท่วมด้วยครับ)

จากนั้น Yoshiki กับ Toshi ก็เล่นเพลง Forever Love แบบกระชับเวอร์ชั่น ด้วยเสียงร้องกับเสียงเปียโนเพื่ออุทิศให้กับผู้ประสบภัยในครั้งนี้
และมีการร่วมยืนไว้อาลัยกันทั้ง Impact ประมาณ 1 นาที แล้วก็ถึงเพลง Endless Rain ครับ เพลง Ballad อันโ่ด่งดังสมัยงานยุคแรก คนดูร้องตามกันได้เป็นอย่างดีครับ

ช่วงต่อไป จะเป็น Yoshiki Drum & Piano Solo ครับ  Yoshiki หวดกลองและรัวกระเดื่องอย่างชนิดลืมอายุ (47) สลับกับเดินไปโซโล่เปียโนครับ ลีลาแกสุด ๆ จริง ๆ มีทั้งขึ้นไปนั่งบนแท่นเปียโน ลีลาการชำเราเปียโนที่เราเห็น ๆ กันในดีวีดีเหมือนกันแป๊ะ แกสลับเล่นกันไปประมาณ 3 เที่ยวครับ ซึ่งก็มีเล่นทำนองเพลง เดือนเพ๊ญ อย่างที่เรา ๆ ได้ฟังกันด้วยครับ กระดาษโน๊ตเพลงวางสด ๆ อยู่ตรงนั้นเลย

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 09 พฤศจิกายน 2011 | 04:40:23 PM โดย JKNoremorse » บันทึกการเข้า
JKNoremorse

« ตอบ #70 เมื่อ: 09 พฤศจิกายน 2011 | 04:52:24 PM »

จะจบแล้วครับ
          หลังจากที่จบช่วง Drum & Piano Solo ไปแล้วก็มีการเบรคสั้น ๆ อีกครั้งครับ กลับมาอีกที Toshi มีการพูดคุยเล่นกับแฟน ๆ ด้วย
ภาษาไทยกันต่อ และก็เล่นเพลงใหม่อีกเพลง I.V. ครับ ซึ่ง Toshi ก็ร้องท่อนฮุค In the rains, Find the way ให้แฟน ๆ ร้องตาม ก่อนที่
จะเข้าตัวเพลงจริง ๆ ซึ่งผมชอบเพลงนี้ครับ สไตล์ไปด้วยกันได้ดีเหมือนเพลง JADE ครับ

จากนั้น เพลงที่ผมไม่คิดว่าวงจะเอามาปิดทัวร์คอนเสริ์ตในครั้งนี้คือเพลง Art of Life ซึ่งเป็นการเอาท่อนสุดท้ายมาเล่นครับ
(Art of Life ตัวเพลงจริง ๆ ยาวกว่า 30 นาทีึครับ) ซึ่ง Yoshiki ก็จะเข้ามาเล่นเปียโนตามทำนองเพลงแบ็คอัพโอเปร่า ก่อนที่จะกลับมาหวด
กลองอีกครั้งพร้อมสมาชิกครบทีม

จบเพลงนี้แล้ว ก็ไคล์แม็กซ์แล้วครับ เสียงเพลง TEARS เปิดเพื่อให้รู้ว่าคอนเสริ์ต X Japan : Live in Bangkok เดินมาถึงปลายทางแล้ว
สมาชิกทุกคนออกมาเล่นกับแฟน ๆ โยน ขว้างน้ำให้แฟน ๆ กันอย่างประทับใจ Yoshiki ทิ้งท้ายด้วยการกระโดดให้แฟน ๆ แถวหน้าเซริฟกันพอ
เป็นกระสัยครับ ทุ่มสุดตัวจริง ๆ

ภาพรวมทั้งหมด ถือว่าประทับใจครับ อย่างที่เกริ่นไว้ตอนต้นแล้วว่า ไม่ิคิดว่าจะได้ดู X จริง ๆ ทั้ง ๆ ที่วงแตกไปเมื่อปี 1997, Hide เสียชีวิต
ปี 1998 แล้ววงก็กลับมารียูเนี่ยนตอนปี 2008 แล้วก็มาสมหวังกันซะที ถึงแม้ว่าสถานการณ์ในบ้านเราตอนนี้ มันจะไม่ดี แต่ก็ถือว่าได้คั่นเวลา
แห่งความสุข 5-6 ชั่วโมง ณ ตอนนั้นครับ

เจ๋ง You re ... X !?
ǝɹoɔǝsıɐuuoʎɐɯʎɹbuɐ

nagoya_mega_snake@windowslive.com
« ตอบ #71 เมื่อ: 09 พฤศจิกายน 2011 | 05:46:47 PM »

อ่า ...ก่อนอื่น ผมขอเขียน set-list เพลงที่ผมจำได้นะครับ คอนเสริ์ตเล่นไปประมาณ 2 ชั่วโมงครึ่งครับ

2) JADE
6) Heath Bass Solo
7) Drain
8 ) Sugizo Violin Solo
9) Kurenai
10) Born to be Free
11) X
12) Forever Love
13) Endless Rain
14) Yoshiki' Drum & Piano Solo
15) I.V.
16) Art of Life (2nd half)
17) Tears (tape)

คอนเสริ์ตเริ่มเล่นตอน 9.00 น. ครับ คนดูเต็ม Impact พร้อม accessories แท่งไฟหลอดสีแดงที่แฟน ๆ เอามาคาดเป็นคำว่า X
ทางวงใช้ Opening Theme อันใหม่ที่ให้ความอลังการกว่า Opening Theme ที่ผ่านมาอย่าง World Anthem หรือ Amethyst ครับ จากนั้น Yoshiki ปรากฎกายบนชุดกลองเป็นคนแรกครับ เรียกเสียงฮือฮาจากแฟน ๆ ที่รอคอยกันมานานอย่างกระหึ่ม!

ปล set-list ผมอาจเรียงเพลงผิดนะครับ

น่าจะเรียงแบบนี้ครับผม

2) JADE
6) Drain
7 ) Sugizo Violin Solo
8 ) Kurenai
9) Born to be Free
10) Yoshiki' Drum & Piano Solo
11) I.V.
12) X

13) Forever Love
14) Endless Rain
15) Art of Life (2nd half)
16) Tears (tape)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 09 พฤศจิกายน 2011 | 05:49:46 PM โดย 1 i 1 i v m » บันทึกการเข้า

Stay cheap, praise the explicit, embrace the scuzz, be true to art and yourself, eat shit, keep music evil.
lilivm's self-indulgence: https://rateyourmusic.com/~potatahtapapoh
Iron maiden
*

« ตอบ #72 เมื่อ: 09 พฤศจิกายน 2011 | 06:02:26 PM »

ชอบตอนเปิดตัวมากครับ ตอนจบก็ประทับใจอย่างที่สุด 
TRON

« ตอบ #73 เมื่อ: 09 พฤศจิกายน 2011 | 07:51:04 PM »

มีหลายฝ่ายตำหนิทางผู้จัดหรือทางวงมากที่ไม่ยอมยกเลิกการแสดงในภาวะน้ำท่วมเช่นนี้ แต่ผมกลับมองว่าการแสดงครั้งนี้ยิ่งมีความหมายมากกว่าคอนเสริ์ตทั่วไปอย่างมากมายและเป็นการสร้างพลังให้คนไทยบางกลุ่มอย่างล้นเหลือ ทั้งถ้อยคำที่โยชิกิพูดให้กำลังใจที่เขาเล่าให้ฟังเพราะประเทศเขาก็โดนซึนามิถล่มเมื่อต้นปี การที่คนที่เคยผ่านความทุกข์ที่อาจเรียกว่าหนักกว่าเราด้วยซ้ำ แล้วมาพูดให้กำลังใจพวกเรามันฟังดูจริงใจมากและมีความหมายจริงๆ โยชิกิยังให้ขอให้คนดูในสเตเดี้ยมทั้งหมดยืนไว้อาลัยให้ผู้เสียชีวิตในน้ำท่วมนี้ ซึ่งในเวลานั้นอิมแพคอรีน่างียบเหมือนป่าช้าทั้งๆที่มีคนอยู่เป็นหมื่อน ช่างเป็นความรู้สึกที่สุดยอดและประทับใจมาก ตอนอังกอร์ทางวงให้คนดูรอนานถึง 30 นาทีซึ่งผมกลับมองว่าเป็นการสร้างความกระหายที่อยากดูไคลแม๊กซ์การแสดงมากขึ้นไปอีก (โดยเฉพาะเพลง Art of Lif เวอร์ชั่นที่มีอินโทรโซโลเปียนนานกว่า 10 นาทีสุดยอดเหนือคำบรรยาย) ระหว่างรอคนดูก็พร้อมใจกันเล่นเวฟในสเตเดี้ยมสลับร้องเพลง Endless Rain รอกันอย่างสนุกสนาน ประทับใจสุดๆครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 09 พฤศจิกายน 2011 | 08:06:21 PM โดย Reaching The Unknown » บันทึกการเข้า
TRON

« ตอบ #74 เมื่อ: 09 พฤศจิกายน 2011 | 07:54:37 PM »

น่าเสียดายที่น้อง JKNoremorse ต้องนั่งในตำแหน่าที่ได้ยินระบบเสียงไม่ดี ผมเองก็ดูชั้นสามแต่กลับไม่ได้ยินเสียงแหลมอะไรเลย ได้ยินเสียงกลองโยชิกิกระหึ่มแบบเรียกว่านึกว่าฟังวง Slipknot อยู่ แถมเสียงกีตาร์คู่ก็ได้ยินชัดเจน เสียงร้องก็ไม่แหลม เสียงไวโอลิน เสียงเปียนโน เคลียร์มากครับ

มีภาพประทับใจมาฝากครับ

http://www.facebook.com/photo.php?fbid=10150410594168633&set=o.146311578762354&type=1&ref=nf

ที่เหลือตามกันไปได้เลยครับ

http://www.barks.jp/news/?id=1000074759
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 09 พฤศจิกายน 2011 | 08:12:15 PM โดย Reaching The Unknown » บันทึกการเข้า
หน้า: 1 ... 3 4 [5] 6
พิมพ์