เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149676 กระทู้ ใน 4435 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

29 เมษายน 2024 | 01:15:38 PM
Thai Progressive Rock CommunityThaiProgWelcome To The Machineรายละเอียดเรื่องซ้อมวง Part 3
หน้า: 1 ... 8 9 [10] 11 12
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: รายละเอียดเรื่องซ้อมวง Part 3  (อ่าน 81002 ครั้ง)
♫ phil_wc ♫
Phi
Blade Runner

นักดนตรีบ้าบอ

chupawicht@hotmail.com
ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #135 เมื่อ: 19 พฤษภาคม 2009 | 06:45:01 PM »

เอาอย่างนี้ดีกว่า คำถามนี้น่าจะเด็ดกว่า ซ้อมครั้งหน้าเมื่อไหร่ครับ?

ถ้าเด็ดกว่านี้คือ จะซ้อมแบบเต็มวงได้เมื่อไร?

อืม..น่าคิด

kongbei
Administrator
The Snow Goose

ขงปี่

pink_floyd@thaiprog.net
ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #136 เมื่อ: 19 พฤษภาคม 2009 | 09:19:06 PM »

Empty Spaces > What Shall We Do Now ? > Young Lust

3 เพลงนี้รู้สึกพี่สิทธิ์จะร้องเล่นๆ แต่ขึ้นดนตรีกันจนจบเลยนะครับ สุดยอดมาก
kongbei

ขงปี่

« ตอบ #137 เมื่อ: 19 พฤษภาคม 2009 | 09:20:40 PM »

เสียงร้องแย่มากๆ (กรุณาฟังดนตรีเป็นหลัก) คนอื่นก็เยี่ยม โดยเฉพาะบาสเล่นดีมากๆกิลมอร์มาเองเลย ขโมยซีนทั้งวงเลย 

อ้อ ขอบคุณตากล้องด้วยครับ ถ่ายดีครับ  ยิ้มกว้างๆ

เชื่อว่าตากล้องที่ถ่ายเพลง Pink Floyd ต้องฟังเพลงของวงนี้ด้วย เพราะจะรู้ว่าช่วงไหน เครื่องดนตรีใดโซโล่ หรือ เล่น จะได้ไปถ่ายเครื่องดนตรีชิ้นนั้นแบบเน้นๆถูก ไม่ใช่ถ่ายมั่วๆเครื่อง
kongbei

ขงปี่

« ตอบ #138 เมื่อ: 19 พฤษภาคม 2009 | 09:22:55 PM »

ถ้าได้แอมป์กีตาร์ Fender เสียงของกีตาร์ คงจะดีกว่านี้นิดนึง
TRON

« ตอบ #139 เมื่อ: 19 พฤษภาคม 2009 | 09:23:24 PM »

คราวหน้าเล่น What Shall We Do Now ? กันจริงๆเลยนะครับ (วันนั้นร้องมั่วๆเอา)

เล่นตั้งแต่ Goodbye Blue Sky จนถึง Goodbye Cruel World เลยดีมั้ยครับ เป็นเซ็ตที่น่าเล่นนะ  ยิ้มกว้างๆ

เพิ่งเห็นเซ็ทที่เหม่งแนะนำก็น่าสนใจนะครับ แต่ Don't Leave Me Now นี่ไม่กล้าร้องอ่ะ มันหดหู่ที่สุดในอัลบั้มเลย กลัวอารมณ์ไม่ถึง เหมือนคนจิตหลอนๆหน่อยแล้วเพลงนี้  ยิ้มกว้างๆ
TRON

« ตอบ #140 เมื่อ: 19 พฤษภาคม 2009 | 09:25:31 PM »

ไม่แน่นะครับ ถ้าเราจะเล่น The Wall ทั้งอัลบั้ม (เขาคนนั้นอาจจะกลับมา) และเราอาจเป็นวง Pink Floyd - Tribute ไม่กี่วงในโลก (หรือวงเดียวหว่า?) ที่เล่นอัลบั้มนี้ทั้งเซ็ท ยิ้มกว้างๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19 พฤษภาคม 2009 | 09:30:46 PM โดย TRON » บันทึกการเข้า
TRON

« ตอบ #141 เมื่อ: 19 พฤษภาคม 2009 | 09:29:14 PM »

Empty Spaces > What Shall We Do Now ? > Young Lust

3 เพลงนี้รู้สึกพี่สิทธิ์จะร้องเล่นๆ แต่ขึ้นดนตรีกันจนจบเลยนะครับ สุดยอดมาก

อะไรที่เราเล่นโดยไม่ตั้งใจมักจะออกมาดี แต่พอจะถ่ายวีดีโอนี่เกร็งไปเลย
TRON

« ตอบ #142 เมื่อ: 19 พฤษภาคม 2009 | 09:30:08 PM »

เสียงร้องแย่มากๆ (กรุณาฟังดนตรีเป็นหลัก) คนอื่นก็เยี่ยม โดยเฉพาะบาสเล่นดีมากๆกิลมอร์มาเองเลย ขโมยซีนทั้งวงเลย 

อ้อ ขอบคุณตากล้องด้วยครับ ถ่ายดีครับ  ยิ้มกว้างๆ

เชื่อว่าตากล้องที่ถ่ายเพลง Pink Floyd ต้องฟังเพลงของวงนี้ด้วย เพราะจะรู้ว่าช่วงไหน เครื่องดนตรีใดโซโล่ หรือ เล่น จะได้ไปถ่ายเครื่องดนตรีชิ้นนั้นแบบเน้นๆถูก ไม่ใช่ถ่ายมั่วๆเครื่อง

ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
♫ phil_wc ♫
Phi
Blade Runner

นักดนตรีบ้าบอ

chupawicht@hotmail.com
« ตอบ #143 เมื่อ: 19 พฤษภาคม 2009 | 09:36:13 PM »

อะไรที่เราเล่นโดยไม่ตั้งใจมักจะออกมาดี แต่พอจะถ่ายวีดีโอนี่เกร็งไปเลย
จริงครับ

...........
อยากเล่นThe Wall ทั้งอัลบั้มเหมือนกัน แต่บางเพลงจะยากหน่อย เสียงมันเยอะ

JM-Sarn
Phi
Close To The Edge

โฮมุ Homu ほむ

« ตอบ #144 เมื่อ: 19 พฤษภาคม 2009 | 09:48:31 PM »

ผมว่าเราน่าจะตั้งกระทู้แยกใหม่สำหรับคิด list เพลงสำหรับการซ้อมรอบๆต่อไป(รวมถึง list หลัก)กันดีมั้ยครับ  ยิ้ม

Forget the power of technology and science, for so much has been forgotten, never to be re-learned. Forget the promise of progress and understanding, for in the grim dark future there is only war. There is no peace amongst the stars, only an eternity of carnage and slaughter, and the laughter of thirsting gods. - Warhammer 40,000 Universe
TRON

« ตอบ #145 เมื่อ: 19 พฤษภาคม 2009 | 09:50:41 PM »

ผมว่าเราน่าจะตั้งกระทู้แยกใหม่สำหรับคิด list เพลงสำหรับการซ้อมรอบๆต่อไป(รวมถึง list หลัก)กันดีมั้ยครับ  ยิ้ม

ดีครับ  ยิ้ม
Layla F Mulder
Blackfield

Without appreciation, the music isn't worth.

basnaphon@hotmail.com
« ตอบ #146 เมื่อ: 20 มิถุนายน 2009 | 01:49:25 PM »

วง Phi ของเราห่างหายจากการซ้อมไปพอสมควร สมาชิกบางคนเท่าที่ทราบมาก็เริ่มเบื่อๆ แล้ว ผมขอตั้งข้อสังเกตไว้เกี่ยวกับวงเราดังนี้ครับ

ตอนนี้วงเราไม่ค่อยกระตือรือร้นที่จะซ้อม ไม่มีใครเป็นตัวตั้งตัวตีนัดซ้อม แล้วก็ดูเล่นได้แย่ลง สาเหตุเพราะ

1. สมาชิกวงเรามีความสนใจในดนตรีที่แตกต่างกันมาก
เนื่องด้วยวงเราเป็นวงที่ตั้งใจฟอร์มขึ้นมาเพื่อคัฟเวอร์แต่เพลงพิงค์ฟลอยด์โดยเฉพาะ แต่ปัจจุบันสมาชิกของเราฟังเพลงหลากหลายมาก แต่ละคนแทบฟังเพลงจะคนละเรื่องกันหมดเลย ทำให้เวลามาเล่นรวมกัน ก็จะเอาอิทธิพลในสิ่งที่ตัวเองชอบมาใส่ๆ ผสมปนเปจนเริ่มเละเทะไปหมด กลายเป็นว่าภาพรวมของเพลงเสียไป ที่สำคัญคือหลายๆ คนคงจะฟังพิงค์ฟลอยด์มากันจนเบื่อแล้ว ทำให้เวลาก่อนเล่นจริงไม่ค่อยมีใครฟังเพลงที่จะเล่นมาก่อนหน้า หรือศึกษามาก่อนอย่างจริงจัง ทำให้หลุดกรอบของฟลอยด์ไปค่อนข้างมาก

2. สมาชิกวงของเราอยู่ในต่างวัย ต่างสถานะ ต่างที่พัก
ตอนนี้สมาชิก 3 ใน 6 ของเราก็กำลังเข้าสู่รั้วมหาวิทยาลัยแล้ว ซึ่งผมเชื่อว่าจะมีอะไรเปลี่ยนไปพอสมควร ฟิวเองอาจได้วงเล่นที่ ม.รังสิต เป็นวงใหม่ อาจจะทำดนตรีในแนวทางที่แปลกออกไป เหม่งวันนี้ก็อยู่ที่ค่ายชมรมดนตรีของ ABAC กำลังจะหาสมาชิกวงฟอร์มวงเมทัลเล่น ส่วนสันอาจเข้าสู่วงการอนิเมะเต็มตัว (ฮา) โอ๊คก็ไปไหนแล้วก็ไม่รู้ บางทีผมก็พูดตรงๆ ว่าเกรงใจน้องๆ เวลาที่จะนัดซ้อมทีนึง เพราะกลัวว่าทุกคนก็ต่างมีธุระเป็นของตัวเอง เรื่องการเดินทางก็สำคัญเหมือนกัน เพราะว่าหลายๆ คนก็พักอยู่ต่างสถานที่กัน เวลานัดมารวมตัวกันก็ต้องเดินทางกันยกใหญ่ ซึ่งเสียค่าใช้จ่ายพอสมควร สมัยก่อนตอนเหม่งอยู่ศรีราชา เหม่งต้องนั่งรถทัวร์มาหลายชั่วโมงมาเพื่อซ้อมวง แล้วก็ต้องนั่งรถทัวร์กลับศรีราชาอีก ค่ารถเหม่งไป-กลับ เผลอๆ ราคาเท่ากับค่าห้องซ้อมของพวกเราเลยมั้งครับ ด้วยเหตุปัจจัยเหล่านี้ ทำให้ผมไม่ค่อยกล้านัดซ้อมเท่าไหร่แล้ว

3. จำนวนสมาชิกที่มาก+การไม่ทำการบ้าน+เล่นเอามันส์อย่างเดียว
บางทีเราซ้อมๆ กันอยู่ พอถึงท่อนที่มีปัญหา อย่างเช่น ผมกับฟิวเล่นคอร์ดไม่ตรงกัน เราก็หยุดเล่น แล้วผมก็เดินเข้าไปคุยกับฟิวว่า เฮ้ย ตรงนี้มันคอร์ดอะไรกันนะ เราก็ต้องคุยกันตกลงกัน ระหว่างนั้นสมาชิกท่านอื่นที่ไม่มีปัญหากับการเล่นอะไรก็ต้องรอ รอเราสองคนคุยกัน ก็จะเล่นอะไรไปเรื่อยเปื่อย หรืออย่างไรก็ตามแต่ ซึ่งบางทีผมก็รู้สึกเกรงใจ ที่ต้องหยุดเล่น ผมก็เลยปล่อยๆ มันทิ้งไว้อย่างนั้น เล่นผิด เล่นไม่เนียนก็เล่นไป ทำให้สุดท้ายภาพรวมเพอร์ฟอร์มแมนซ์ของเราก็ไม่ดีขึ้น ด้วยความคิดที่ว่า "นานๆ เราจะมาได้เล่นกันซักที่ ก็ต้องเล่นให้คุ้ม ให้ได้หลายๆ เพลง" ซึ่งความจริงมันไม่ใช่ครับ สิ่งสำคัญคือถ้าเราเล่นแล้ว เราต้องพยายามเล่นให้ดีขึ้นด้วย ผมเองก็ขอยอมรับผิดตรงนี้ที่ชอบเอาเพลงอื่นๆ มาเล่นในเวลาซ้อมวงของ Phi เช่นกันครับ

และปัญหาอย่างสุดท้าย ที่ผมคิดว่าสำคัญและมีอิทธิพลมากที่สุด
4. เราไม่มีเป้าหมายในการซ้อม (ไม่ได้ออกงานซะที)
ผมเชื่อว่้า ถ้าวงของเรามีเป้าหมายว่าจะได้ขึ้นไปเล่นที่งานโน้น งานนี่ที่ไหนซักที่นึง ผมมั่นใจว่าวงเราทั้งหมดจะมีความกระตือรือร้นในการซ้อมเพิ่มขึ้นอย่างแน่นอนครับ เพลงที่เราว่าเบื่อๆ กัน อย่าง Dark Side, Money ความรู้สึกนั้นก็จะหมดสิ้นไปหมด เพราะเราจะกลัวว่าเราเล่นกันไม่ดีมากกว่า และในที่สุดเราก็จะเลิกพูดว่าเบื่อ แต่กลับมาตั้งหน้าตั้งตาเล่นให้ดีขึ้น และที่สำคัญคือมีกำลังใจในการเล่นมากขึ้นแน่นอนครับ แต่ปัญหานี้ผมไม่รู้จะแก้อย่างไร เพราะเท่าที่เคยเล่นดนตรีตามงานมาบ้างนิดหน่อย ถ้าหากเราไปเดินหาสถานที่หรืองานที่จะรองรับเพลงที่เราเล่นกัน แทบไม่มีทางเป็นไปได้เลยครับ ตอนผมเล่น Breathe, Time, Money ที่งานพันทิพ 10 ปี คนอื่นไม่มีใครรู้เลยว่าเราจะเล่นเพลงพวกนี้ เพราะถ้าเค้ารู้เค้าคงไม่ให้เราขึ้นเล่นในงานแบบนั้นแน่นอนครับ แล้วตอนที่ผมเล่นจริง คนดูเงียบกริบกันทั้งฮอลล์ (คงไม่ใช่เงียบเพราะตั้งใจฟังหรอก) หรือตอนสมัยที่ผมได้เล่นกับวง Beatles Jr. ผมก็ต้องเลือกเพลงเอง โดยมีโจทย์คือเราจะต้องเลือกเพลงที่ "ดีๆ น่าสนใจ" ไม่ใช่เลือกเพลงที่ "ดังและเป็นที่รู้จัก" ทำให้ท้ายที่สุดก็มีโอกาสได้เล่นเพลงอย่าง Isn't It A Pity, Something หรือ While My Guitar Gently Weeps ได้ครับ

ที่ผมมาเขียนอันนี้ไม่ได้มาหาเรื่องใครหรือมาโวยวายอะไรนะครับ แต่เป็นการมาแสดงความคิดเห็นและสอบถามถึงอนาคตทิศทางของวงเราว่าจะเอายังไง จะให้ผมนัดซ้อมอีกไหม หรือจะปล่อยให้เป็นอย่างงี้ไปก่อน จนเมื่อถึงเวลาที่เหมาะสมแล้วค่อยมาตั้งต้นใหม่อีกที (ซึ่งก็ไม่รู้ว่าอีกเมื่อไหร่) เราควรหามือคีย์บอร์ดคนใหม่มาแทนคนเก่าหรือไม่ หรือยังไง สมาชิกวงช่วยแสดงความคิดเห็นกันด้วยครับ

Tsundere (ツンデレ?) (pronounced /(t)sʌnˈdɪə(r)/ in English or /t͡sun.de.ɽe/ in Japanese) is a Japanese concept of a character archetype which describes a person with a conceited, irritable, and/or violent personality that suddenly becomes modest and loving when triggered by some sort of cause (such as being alone with someone)
Layla F Mulder
Blackfield

Without appreciation, the music isn't worth.

basnaphon@hotmail.com
« ตอบ #147 เมื่อ: 20 มิถุนายน 2009 | 01:57:05 PM »

เรื่องของวงไม่ใช่เรื่องของคนๆ เดียว แต่เป็นเรื่องของคน 6 คน ก็ช่วยกันออกความเห็นและตัดสินใจหน่อยนะครับ
คุยกันแบบสบายๆ นะครับ ถ้ายังไงผมซีเรียสเกินไปก็ขออภัยด้วยนะครับ

Tsundere (ツンデレ?) (pronounced /(t)sʌnˈdɪə(r)/ in English or /t͡sun.de.ɽe/ in Japanese) is a Japanese concept of a character archetype which describes a person with a conceited, irritable, and/or violent personality that suddenly becomes modest and loving when triggered by some sort of cause (such as being alone with someone)
TRON

« ตอบ #148 เมื่อ: 20 มิถุนายน 2009 | 06:49:07 PM »

ไว้จะมาตอบครับ
JM-Sarn
Phi
Close To The Edge

โฮมุ Homu ほむ

« ตอบ #149 เมื่อ: 20 มิถุนายน 2009 | 07:08:10 PM »

ใจผมยังอยากจะเล่นวง Phi อยู่ครับ..

ไว้เดี๋ยวจะมาตอบเพิ่มเติมอีกทีครับ

Forget the power of technology and science, for so much has been forgotten, never to be re-learned. Forget the promise of progress and understanding, for in the grim dark future there is only war. There is no peace amongst the stars, only an eternity of carnage and slaughter, and the laughter of thirsting gods. - Warhammer 40,000 Universe
หน้า: 1 ... 8 9 [10] 11 12
พิมพ์