เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149656 กระทู้ ใน 4435 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

20 เมษายน 2024 | 03:05:01 AM
Thai Progressive Rock CommunityThaiProgWelcome To The Machineรายละเอียดเรื่องซ้อมวง Part 3
หน้า: 1 ... 9 10 [11] 12
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: รายละเอียดเรื่องซ้อมวง Part 3  (อ่าน 80933 ครั้ง)
♫ phil_wc ♫
Phi
Blade Runner

นักดนตรีบ้าบอ

chupawicht@hotmail.com
ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #150 เมื่อ: 20 มิถุนายน 2009 | 09:51:33 PM »

ผมยังอยากเล่นกับวงนี้เป็นวงถาวรไปตลอดครับ

พูดตรงๆผมเพิ่งปฏิเสธเพื่อนผมในคณะไป เขามาชวนผมเล่นวง แต่ผมไม่เอา ผมบอกเขาว่าผมมีวงแล้ว

แต่ข้อ4นี่สำคัญจริงครับ หางานเล่นไม่ได้เลย ลังเล

kongbei
Administrator
The Snow Goose

ขงปี่

pink_floyd@thaiprog.net
ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #151 เมื่อ: 20 มิถุนายน 2009 | 09:55:47 PM »

ลองซ้อมมา แล้วนัดเล่นโชว์สมาชิกเว็บ Thaiprog ไหมครับ ไม่ต้องเล่นโชว์สมาชิกจำนวนมาก แค่เชิญมาดูกัน 4 5 คน ก็น่าจะถือเป็นการเริ่มงานโชว์แรกแล้วนะ
JM-Sarn
Phi
Close To The Edge

โฮมุ Homu ほむ

« ตอบ #152 เมื่อ: 21 มิถุนายน 2009 | 07:15:04 AM »

ลองซ้อมมา แล้วนัดเล่นโชว์สมาชิกเว็บ Thaiprog ไหมครับ ไม่ต้องเล่นโชว์สมาชิกจำนวนมาก แค่เชิญมาดูกัน 4 5 คน ก็น่าจะถือเป็นการเริ่มงานโชว์แรกแล้วนะ

น่าสนใจดีครับ  ยิ้ม

Forget the power of technology and science, for so much has been forgotten, never to be re-learned. Forget the promise of progress and understanding, for in the grim dark future there is only war. There is no peace amongst the stars, only an eternity of carnage and slaughter, and the laughter of thirsting gods. - Warhammer 40,000 Universe
TRON

« ตอบ #153 เมื่อ: 21 มิถุนายน 2009 | 09:28:11 PM »

ก่อนอื่นขอตอบข้อ 4 ก่อนนะครับ ขอถามได้ไหมครับว่าจุดประสงค์ตอนตั้งวงตอนแรกจริงๆคืออะไร? เพราะผมมาทีหลังไม่เคยรู้น่ะครับ คือถ้าตั้งเพื่อเป็นวง Pink Floyd Tribute จริงๆแต่ถ้าตามงานเขาไม่ให้เราเล่น Pink Floyd แล้วจะทำกันอย่างไรครับ หรือถ้าจุดประสงค์ต้องการออกงานก็คงต้องทบทวนยอมเล่นเพลงหลากหลายขึ้น อาจมี Set List หลักที่เน้นเพลงที่เล่นออกงานได้บ้าง แล้วค่อยแซมเพลง PF ไปหน่อย เพลงหลากหลายที่ว่าก็เอาที่สมาชิกทุกคนในวงรู้จักหรือฟังบ้าง โดยต้องไม่เป็นเพลงที่นอกเหนือความสามารถ (อย่างพวกแนวอิเลคทรอนิคส์หรือเมทัลที่คงเล่นไม่ได้) อาจเป็นเพลงของวง Classic Rock พื้นฐานทั่วๆไป The Beatles, Cream, Led Zeppelin, Queen อะไรแบบนี้น่ะครับ คือยอมสูญเสียเอกลักษณ์ของวงเพื่อได้ออกงาน ส่วนข้อ 1-3 ไว้ตอบทีหลังครับ
ǝɹoɔǝsıɐuuoʎɐɯʎɹbuɐ

nagoya_mega_snake@windowslive.com
ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #154 เมื่อ: 21 มิถุนายน 2009 | 09:36:16 PM »

เป็นคำถามที่ตอบยากครับ.... มันมีความรู้สึกหลายๆอย่างที่ทำให้ผมรู้สึก เอ่อ... หมดพลัง กำลังใจ และความกระหายในการเล่นวง phi น่ะครับ

....แต่บอกตามตรงว่าผมเองไม่ค่อยชอบการที่จะต้องเป็นวงที่เล่นคัฟเวอร์เฉพาะเพลงของวงใดวงหนึ่งเพียงวงเดียวเท่านั้นน่ะครับ ผมว่ามันจะทำให้เกิดการเบื่อหน่ายได้ง่าย (สำหรับคนโลเลไม่มีหลักแหล่งอย่างผมนะครับ แต่คนอื่นอาจไม่คิดอะไรก็ได้) พูดไปแบบนี้บางคนอาจจะโกรธผม อย่างไรก็ตามแต่ ผมไม่อยากอ้อมค้อมมาก และนี่ก็เป็นสิ่งที่ผมคิดอยู่จริงๆในทุกครั้งที่มีการซ้อมครับ...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21 มิถุนายน 2009 | 09:43:53 PM โดย คุณนิชิซาวะ » บันทึกการเข้า

Stay cheap, praise the explicit, embrace the scuzz, be true to art and yourself, eat shit, keep music evil.
lilivm's self-indulgence: https://rateyourmusic.com/~potatahtapapoh

nagoya_mega_snake@windowslive.com
« ตอบ #155 เมื่อ: 21 มิถุนายน 2009 | 09:48:28 PM »

อีกอย่างนึงครับ การตีกลองในวง phi นั้น ทำให้ผมเกิดอาการเครียดและสับสนอยู่พอสมควรทีเดียว ด้วยความที่ผมยังเป็นมือสมัครเล่น การที่จะมาเล่นในวงที่มีรายละเอียดทางดนตรีเยอะแยะและจุกจิกแบบนี้ บางทีก็เล่นเอาหัวหมุนได้เหมือนกันครับ (จะสังเกตได้ว่าผมเล่นพลาดบ่อยมาก) แต่กับการเล่นบลูส์สามชิ้นกับวง The Oreos มันทำให้ผมอิสระและรู้สึก Fresh กว่ามาก เพราะรายละเอียดของดนตรีที่ไม่หนาแน่นมากและค่อนข้างเคลียร์นี่แหละครับ ซึ่งนี่ก้เป้นอีกหนึ่งเหตุผลที่ทำให้ผมรู้สึกหมดพลังกับการเล่นกับวง phi ครับ

Stay cheap, praise the explicit, embrace the scuzz, be true to art and yourself, eat shit, keep music evil.
lilivm's self-indulgence: https://rateyourmusic.com/~potatahtapapoh

« ตอบ #156 เมื่อ: 21 มิถุนายน 2009 | 09:54:07 PM »

ส่วนเรื่องการฟอร์มวงเมทัลของผมที่พี่บาสกล่าวถึงนั้นคือความฝันที่แท้จริงของผมครับ เพราะจริงๆแล้วตำแหน่งในวงดนตรีที่ผมอยากจะเล่นที่สุดนั้นไม่ใช่ตำแหน่งมือกลองนะครับ แต่มันคือการได้จับไมค์และสำรอกในแบบเดธเมทัลตังหาก (หรือจะตะคอกแบบ Thrash ก็ได้) เพราะการสำรอกคือสิ่งที่ผมสามารถฝึกซ้อมได้ทุกวัน แล้วตอนนี้ผมก็ฝึกร้องจนมั่นใจแล้วครับว่า "ผมทำได้แน่นอน" แต่ก็นั่นแหละครับ การหาสมาชิกเพื่อมาเล่นแนวเดธเมทัลของแท้นั้นมันค่อนข้างยาก และความฝันของผมอาจเป็นจริงได้ยากครับ

TRON

« ตอบ #157 เมื่อ: 21 มิถุนายน 2009 | 09:56:11 PM »

เรื่องเพลงที่เล่นนี่จริงๆไม่อยากออกความเห็นเพราะมาทีหลัง แต่แน่นอนที่ได้มาเล่นวงนี้เพราะผมชอบ Pink Floyd มาก แต่ถ้าวงเราตัองการเดินไปข้างหน้าจริงๆ ผมอยากแนะนำว่าวงเราต้องหาแนวของเราเอง ต้องเิริ่มแต่งเพลงเพื่อวงของเราจริงๆและเล่นมันออกมาจริงๆ ยังไม่ต้องคิดเรื่องเข้าสตูดิโอหรือทำเพลงเดโมอะไร ทำออกมาเพื่อเล่นสดๆเลย และไม่ต้องคิดว่าวงเราต้องเล่น progressve หรือแนวอะไรก็แล้วแต่ ทำออกมาแบบที่เราอยากทำ ใครจะเรียกแนวอะไรไม่ต้องสนใจ เอาความสามารถของทุกคนมารวมกัน ออกมาแนวอะไรค่อยว่ากันอีกที ฟังดูเหมือนจับฉ่ายแต่ถ้าทำออกมาและมันเป็นเอกลักษณ์ของวงเรา ผมว่าเราทำสำเร็จขั้นหนึ่งแล้ว สมาชิกบางคนจะได้ไม่ต้องโดนตีกรอบว่าต้องเล่นออกมาแบบนี้นะ ต้องให้เหมือนต้นฉบับ แต่เล่นออกมาเป็นเพลงของเราเอง เราคิดเองว่าจะเล่นแบบนี้ก็เล่นไปเลยไม่ต้องตามใคร อันนี้ความเห็นนะครับ ยังไม่ต้องซีเรียสก็ได้
TRON

« ตอบ #158 เมื่อ: 21 มิถุนายน 2009 | 10:01:23 PM »

ที่ออกความเห็นไปเพราะผมเห็นว่าวงดนตรีชั้นนำในโลกทุกวงมีเอกลักษณ์ของตัวเองทั้งสิ้น ทั้งเสียงร้อง เสียงกีตาร์ เสียงเบส เสียงกลอง สไตล์การเล่น ถึงแม้มันจะแนวคล้ายๆกันบ้าง ยังไงก็ไม่เหมือนกัน 100% ต่อให้อีกวงมาเล่นเพลงของอีกวง ขอให้โคตรเซียนมาจากไหนก็เล่นได้ไม่เหมือนต้นฉบับแน่นอน ฉะนั้นเราไม่ต้องกลัวถ้าเราจะมีต้องมีแนวทางของเราเอง ส่วนจะไปได้ไกลแค่ไหนอันนั้นต่อว่ากันอีกที

« ตอบ #159 เมื่อ: 21 มิถุนายน 2009 | 10:09:15 PM »

ิเรื่องการแต่งเพลงนั้นเป็นสิ่งที่ผมคิดและพยายามทำมาตลอดครับ แต่น่าเสียดายมากที่ตัวผมเองนั้นแทบไม่มีทฤษฏีเบื้องต้นทางดนตรีเลย (คือจับคอร์ด เล่นกีตาร์ ยังทำไม่เป็น) จึงแทบจะเป็นไปไม่ได้เลยที่จะถ่ายทอดไอเดียทางดนตรีที่มีอยู่มากมายในหัวของผมออกมาได้ครับ แล้วอีกปัญหาคือ สมาชิกของวงเราค่อนข้างห่างไกลกันมาก ทำให้เกิดความไม่สะดวกที่จะลองมาแชร์ไอเดียและออกความเห็นเรื่องการทำเพลงครับ คือในปัจจุบันที่คุยๆเรื่องการทำเพลงอยู่ก็มีแค่ผมกับพี่บาสเท่านั้น ทำให้อะไรๆมันไม่ค่อยคืบหน้าไปสักเท่าไรเลยครับ  ลังเล

TRON

« ตอบ #160 เมื่อ: 21 มิถุนายน 2009 | 10:12:53 PM »

ิเรื่องการแต่งเพลงนั้นเป็นสิ่งที่ผมคิดและพยายามทำมาตลอดครับ แต่น่าเสียดายมากที่ตัวผมเองนั้นแทบไม่มีทฤษฏีเบื้องต้นทางดนตรีเลย (คือจับคอร์ด เล่นกีตาร์ ยังทำไม่เป็น) จึงแทบจะเป็นไปไม่ได้เลยที่จะถ่ายทอดไอเดียทางดนตรีที่มีอยู่มากมายในหัวของผมออกมาได้ครับ แล้วอีกปัญหาคือ สมาชิกของวงเราค่อนข้างห่างไกลกันมาก ทำให้เกิดความไม่สะดวกที่จะลองมาแชร์ไอเดียและออกความเห็นเรื่องการทำเพลงครับ คือในปัจจุบันที่คุยๆเรื่องการทำเพลงอยู่ก็มีแค่ผมกับพี่บาสเท่านั้น ทำให้อะไรๆมันไม่ค่อยคืบหน้าไปสักเท่าไรเลยครับ  ลังเล

ถ้าเป็นไปได้เราเอาเวลาที่เรานัดซ้อมกันเปลี่ยนไปการนั่งแต่งเพลงกันเลย แต่ต้องส่งวัตถุดิบให้ทุกคนก่อนล่วงหน้าทางอีเมล์แล้วแยกย้ายกันไปหาไอเดียมาใส่่ในเพลง แล้วค่อยนัดเจอกันเพื่อเอาไอเดียมาเสนอแล้วลองเล่นออกมาสดๆเมื่อมาเจอกัน เช่นน้องเหม่งอาจส่งเนื้อเพลงมาให้ดูแล้วบอกธีมหรืออารมณ์ของเพลงแล้วแต่ละคนก็ไปลองใส่ทำนองแล้วมาเสนอกัน ผมว่ามันน่าตื่นเต้นมากเลยนะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21 มิถุนายน 2009 | 10:14:55 PM โดย Sgt.Peppers » บันทึกการเข้า

« ตอบ #161 เมื่อ: 21 มิถุนายน 2009 | 10:17:45 PM »

ถ้าเป็นไปได้เราเอาเวลาที่เรานัดซ้อมกันเปลี่ยนไปการนั่งแต่งเพลงกันเลย แต่ต้องส่งวัตถุดิบให้ทุกคนก่อนล่วงหน้าทางอีเมล์แล้วแยกย้ายกันไปหาไอเดียมาใส่่ในเพลง แล้วค่อยนัดเจอกันเพื่อเอาไอเดียมาเสนอแล้วลองเล่นออกมาสดๆเมื่อมาเจอกัน ผมว่ามันน่าตื่นเต้นมากเลยนะ

ใช่ครับ ผมเองยังคิดว่าถ้ามีเวลาว่างๆก็อาจจะลองไปที่บ้านพี่บาสเพื่อไปแชร์ไอเดียกันสดๆ (เพราะทุกวันนี้คุยกันแต่ใน MSN) ซึ่งผมเชื่อว่าถ้าลองทำแบบนั้นได้ อะไรๆมันก็อาจจะง่ายขึ้นนะครับ

TRON

« ตอบ #162 เมื่อ: 21 มิถุนายน 2009 | 10:21:05 PM »

ถ้าเป็นไปได้เราเอาเวลาที่เรานัดซ้อมกันเปลี่ยนไปการนั่งแต่งเพลงกันเลย แต่ต้องส่งวัตถุดิบให้ทุกคนก่อนล่วงหน้าทางอีเมล์แล้วแยกย้ายกันไปหาไอเดียมาใส่่ในเพลง แล้วค่อยนัดเจอกันเพื่อเอาไอเดียมาเสนอแล้วลองเล่นออกมาสดๆเมื่อมาเจอกัน ผมว่ามันน่าตื่นเต้นมากเลยนะ

ใช่ครับ ผมเองยังคิดว่าถ้ามีเวลาว่างๆก็อาจจะลองไปที่บ้านพี่บาสเพื่อไปแชร์ไอเดียกันสดๆ (เพราะทุกวันนี้คุยกันแต่ใน MSN) ซึ่งผมเชื่อว่าถ้าลองทำแบบนั้นได้ อะไรๆมันก็อาจจะง่ายขึ้นนะครับ

ครับ เบื้องต้นเหม่งอาจร่างแบบคร่าวๆกับบาสก่อนก็ได้ แล้วค่อยเอามาเสนอสมาชิกในวงโดยนัดเจอกันที่ห้องซ้อมไปเลยเพื่อเล่นออกมาอะไรแบบนี้ ไม่ต้องไปเสียดายค่าห้องซ้อมว่ามาแล้วต้องเล่นอย่างเดียว แต่คิดเสียว่าเช่าห้องประชุมพร้อมอุปกรณ์การเล่นดนตรีเพื่อแต่งออกมากันสดๆที่นั้นเลย ผมชักออกทะเลหรือเปล่าเนี่ย  แลบลิ้น
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21 มิถุนายน 2009 | 10:22:41 PM โดย Sgt.Peppers » บันทึกการเข้า
TRON

« ตอบ #163 เมื่อ: 21 มิถุนายน 2009 | 10:35:47 PM »

ทั้งนี้ทั้งนั้นถ้าน้องเหม่งอยากตั้งวง Death Metal เอง หรือคิดว่าวง The Oreos น่าไปได้ดีกว่า ก็ต้องว่ากันอีกทีนะครับ
JM-Sarn
Phi
Close To The Edge

โฮมุ Homu ほむ

« ตอบ #164 เมื่อ: 21 มิถุนายน 2009 | 10:42:26 PM »

ผมจะพูดถึงเป็นข้อๆเลยละกันครับ

1. สมาชิกวงเรามีความสนใจในดนตรีที่แตกต่างกันมาก

- ผมยอมรับครับว่าผมเองบางครั้งช่วงไหนที่ไม่ได้ซ้อม ก็ฟังแต่พวกเพลง anime (แบ๊วๆ)+death (bloodbath เป็นหลัก)+ the beatles + หลายแนวมั่วซั่วฟังซ้ำๆซากๆไปมา เวลาจะซ้อมทีก็ยัดเข้าไปใส่หัวก่อนวันจะซ้อมซักวันสองวัน

2. สมาชิกวงของเราอยู่ในต่างวัย ต่างสถานะ ต่างที่พัก

- เรื่องการซ้อมนี่ผมไม่ค่อยจะมีปัญหาเท่าไหร่ครับถ้าผมไม่ติดธุระหนักหนาสาหัสนี่ไปได้ครับ ผมเองคิดว่าเราได้มีโอกาสมาเล่นด้วยกันทั้งทีก็เป็นความสุขของผมอย่างนึง

3. จำนวนสมาชิกที่มาก+การไม่ทำการบ้าน+เล่นเอามันส์อย่างเดียว

- อีกข้อที่ผมรู้ตัวว่าผิดเต็มประตูคือไม่ค่อยทำการบ้านมาเท่าไหร่ บางครั้งผมพอได้รู้เรื่องว่าจะซ้อม ดีใจกับหวิวๆไปคู่กันครับ ผมเองก็ไม่ได้เก่งเบสอะไรมาก เล่นไลน์เบสก็ห่วย หูผมเองก็ไม่ได้แยกระดับเสียงได้เก่งขนาดรู้ว่าโน้ตตัวนี้เป็นตัวอะไร ต้องฟังเกือบสิบๆรอยถึงจะรู้ ขนาดจับเบสไปเล่นไปผมก็ยังคิดว่า "มันใช่เหรอวะ" อยู่บ่อยครั้ง แกะเพลงก็แกะไม่ค่อยทัน บาง pattern เล่นเกือบครึ่งวันถึงจะรู้ว่าโน้ตตัวอะไรบ้าง บางครั้งพอมาเล่นแล้วผมก็รู้สึกว่ามันไม่เข้ากับเพลง บางครั้งก็หลุดเพลงไปเลย ผมเองก็รู้สึกผิดที่เล่นพลาด ถึงจะหลุดนิดเดียวแล้วกลับมาทันก็เถอะ

4. เราไม่มีเป้าหมายในการซ้อม (ไม่ได้ออกงานซะที)

- เบื้องต้นสำหรับพวกนี้ผมยัง "กลัว" ที่จะไปเล่นงานใหญ่ๆ เช่นตามงานต่างๆ เพราะถ้าผมเองที่เล่นเบสและเบสมันก็ถูกเรียกว่า "หนึ่งในสันหลังของวง" เกิดเล่นผิดขึ้นมาผมก็รู้ึสึกผิดที่ทำให้วงมันดูภาพพจน์แย่เพราะผมเอง

หากขัดใจใครต้องขอโทษทุกๆคนนะครับ...

Forget the power of technology and science, for so much has been forgotten, never to be re-learned. Forget the promise of progress and understanding, for in the grim dark future there is only war. There is no peace amongst the stars, only an eternity of carnage and slaughter, and the laughter of thirsting gods. - Warhammer 40,000 Universe
หน้า: 1 ... 9 10 [11] 12
พิมพ์