เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149643 กระทู้ ใน 4435 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

29 มีนาคม 2024 | 12:31:10 PM
Thai Progressive Rock CommunityThaiProgKeep Talkingสามสี่วันมานี้ ท่านฟังดนตรี prog อะไรกันบ้าง?
หน้า: 1 ... 130 131 [132] 133 134 ... 154
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: สามสี่วันมานี้ ท่านฟังดนตรี prog อะไรกันบ้าง?  (อ่าน 789615 ครั้ง)
.. polotoon ..
The Snow Goose

« ตอบ #1965 เมื่อ: 20 เมษายน 2015 | 09:57:02 AM »

วงนี้ ค่อยฟังได้หน่อย แม้จะแปลไม่ออก แต่ภาพรวมแล้ว ไพเราะ น่าฟังดีครับ

ปีศาจลายคราม

Reap What You Sow

« ตอบ #1966 เมื่อ: 20 เมษายน 2015 | 10:55:45 AM »

ผมเริ่มฟัง Le Orme จากผลงานชุดนี้ จากนั้นก็เริ่มติดใจและไปหาชุดอื่นของพวกเขามาฟังอีก อันที่จริงดนตรีของ Le Orme เมื่อเทียบกับของวงอื่น ๆ อีกหลายวงแล้ว ค่อนข้างฟังง่ายและมีเมโลดี้ที่ไพเราะแทรกอยู่เสมอครับ

Daybreak Painting by Maxfield Parrish

« ตอบ #1967 เมื่อ: 20 เมษายน 2015 | 11:07:22 AM »

เพิ่งทราบว่า Le Orme แปลว่า รอยเท้า ครับ

« ตอบ #1968 เมื่อ: 20 เมษายน 2015 | 11:12:29 AM »

ผมเริ่มฟัง Le Orme จากผลงานชุดนี้ จากนั้นก็เริ่มติดใจและไปหาชุดอื่นของพวกเขามาฟังอีก อันที่จริงดนตรีของ Le Orme เมื่อเทียบกับของวงอื่น ๆ อีกหลายวงแล้ว ค่อนข้างฟังง่ายและมีเมโลดี้ที่ไพเราะแทรกอยู่เสมอครับ

เพราะคุณปีศาจทราบก่อนรึเปล่าครับ ว่าเป็นผลงานที่ได้รับการยกย่องว่าเยี่มเป็นอันดับต้น ๆ ของวง

« ตอบ #1969 เมื่อ: 20 เมษายน 2015 | 11:21:04 AM »

เพราะคุณปีศาจทราบก่อนรึเปล่าครับ ว่าเป็นผลงานที่ได้รับการยกย่องว่าเยี่มเป็นอันดับต้น ๆ ของวง
ชื่ออัลบั้มนี้ แปลว่า เศษมนุษย์
ไม่ทราบว่าในความหมายของ คนเลว หรือ ชิ้นส่วนของคนครับ

« ตอบ #1970 เมื่อ: 20 เมษายน 2015 | 02:41:26 PM »

บอกได้เลยว่าเสี่ยงซื้อ (ประมูล) แผ่นมาฟังโดยไม่เคยฟังที่ไหนมาก่อน และเป็นอัลบั้ม Italian prog ชุดแรก ๆ ที่ผมได้หัดฟังครับ

Daybreak Painting by Maxfield Parrish

« ตอบ #1971 เมื่อ: 20 เมษายน 2015 | 02:54:07 PM »

ชื่ออัลบั้มนี้ แปลว่า เศษมนุษย์
ไม่ทราบว่าในความหมายของ คนเลว หรือ ชิ้นส่วนของคนครับ
เห็นแปลเป็นภาษาอังกฤษว่า man rag แต่ผมไม่ทราบความหมายที่แท้จริงและเจตนาของผู้ออกผลงาน ซึ่งน่าจะเป็นประเพณีนิยมของการออกผลงานแนว prog ในยุคนั้นว่าต้องตั้งชื่อผลงานให้มีความหมายที่ดูกำกวมและ abstract เอาไว้ก่อน แต่มีความเห็นของนักวิพากษ์คนหนึ่งใน progarchives ว่าไว้เกี่ยวกับคอนเส็พท์ของอัลบั้มชุดนี้ดังนี้ครับ

Surrealistic and oneiric images, a distorted vision of the reality! The feelings represented in it seem to be solitude, sadness, alienation etc. I think it is a further proof of the main theme: PSYCHOLOGICAL DISEASES, MENTAL DISTURBS, EMOTIONAL FRAGILITIES, IMAGINERY FEARS, PEOPLE THAT ARE OUT OF TOUCH WITH REALITY.

eric camen
Three of a Perfect Pair

« ตอบ #1972 เมื่อ: 21 เมษายน 2015 | 05:15:08 PM »

ผมไม่ได้ฟังแผ่นเสียงสักพักใหญ่ แต่เมื่อกลับจากงานมีตติ้ง เหมือนมีมนต์ กลับมาเปิดฟังแต่แผ่นเสียงล้วนๆครับ

1.Darryl Way's Wolf - Night Music ผมมีความสงสัยมานานแล้วว่า หลายๆท่านชอบชุดนี้น้อยกว่า 2 ชุดแรก เมื่อได้ฟังแล้วผมพบว่าคำตอบน่าจะอยู่ที่ เพลงท้ายๆในหน้าที่ 2 ครับ

2.Rare Bird - As Your Mind Files By - ผมละชอบดนตรีแนวนี้จริงๆ ครับ โดยเฉพาะเสียงออร์แกนที่โดดเด่นมากๆ ครับ

3.Ekseption - Beggar Julia's Time Trip - สำหรับชุดนี้ผมซื้อไว้ได้เกือบ 2 ปี แต่พึ่งได้ฟังครั้งนี้ ทั้งนี้ ผมประทับใจดนตรีที่มีเป็นคำบรรยายประกอบเป็นทุนเดิมอยู่แล้ว จึงไม่แปลกที่ผมจะชอบในส่วนนี้ แต่ในส่วนที่นำดนตรีคลาสสิคมาบรรเลงนั้น ผมไม่ชอบเอาเสียเลยครับ

4.Barclay James Harvest - Live Tapes - ผมมีความรู้สึกว่าหลายๆ เพลงของ BJH เมื่อมาเล่นสดจะมีพลัง ชุดนี้คงไม่ต้องกล่าวอะไรกันมากครับ

5.David Sylvian - Brilliant Trees - มีหลายๆท่านทั้งชอบทั้งหลงใหลเสียงและสไตล์การร้องเพลงของเขา และก็คงมีอีกหลายๆ ท่านที่ไม่ประทับเลย สำหรับผมแล้วมีทั้ง 2 อย่างผสมปนกันไปครับ

« ตอบ #1973 เมื่อ: 21 เมษายน 2015 | 06:56:24 PM »

ผมไม่ได้ฟังแผ่นเสียงสักพักใหญ่ แต่เมื่อกลับจากงานมีตติ้ง เหมือนมีมนต์ กลับมาเปิดฟังแต่แผ่นเสียงล้วนๆครับ

1.Darryl Way's Wolf - Night Music ผมมีความสงสัยมานานแล้วว่า หลายๆท่านชอบชุดนี้น้อยกว่า 2 ชุดแรก เมื่อได้ฟังแล้วผมพบว่าคำตอบน่าจะอยู่ที่ เพลงท้ายๆในหน้าที่ 2 ครับ

2.Rare Bird - As Your Mind Files By - ผมละชอบดนตรีแนวนี้จริงๆ ครับ โดยเฉพาะเสียงออร์แกนที่โดดเด่นมากๆ ครับ

3.Ekseption - Beggar Julia's Time Trip - สำหรับชุดนี้ผมซื้อไว้ได้เกือบ 2 ปี แต่พึ่งได้ฟังครั้งนี้ ทั้งนี้ ผมประทับใจดนตรีที่มีเป็นคำบรรยายประกอบเป็นทุนเดิมอยู่แล้ว จึงไม่แปลกที่ผมจะชอบในส่วนนี้ แต่ในส่วนที่นำดนตรีคลาสสิคมาบรรเลงนั้น ผมไม่ชอบเอาเสียเลยครับ

4.Barclay James Harvest - Live Tapes - ผมมีความรู้สึกว่าหลายๆ เพลงของ BJH เมื่อมาเล่นสดจะมีพลัง ชุดนี้คงไม่ต้องกล่าวอะไรกันมากครับ

5.David Sylvian - Brilliant Trees - มีหลายๆท่านทั้งชอบทั้งหลงใหลเสียงและสไตล์การร้องเพลงของเขา และก็คงมีอีกหลายๆ ท่านที่ไม่ประทับเลย สำหรับผมแล้วมีทั้ง 2 อย่างผสมปนกันไปครับ
ดีครับ เป็นนิมิตหมายว่าคุณเริ่มมีแววที่จะเป็นผู้คอมเม้นต์และวิพากษ์ผลงานที่ฟังได้แล้ว... มั่นใจนะครับ สู้ สู้

« ตอบ #1974 เมื่อ: 15 มิถุนายน 2015 | 09:36:48 AM »

Le Orme - Uomo Di Pezza
Yes - Relayer, Going For The One, Tales From Topographic Oceans
Pink Floyd - The Wall, Dark Side Of The Moon
Barclay James Harvest - Ring Of Changes, Victims Of Circumstances, Turn Of The Tide, Time Homoured Ghosts
Starcastle - Fountains Of Light
Camel - Moonmadness
PFM - Storia Di Un Minuto
The Alan Parsons Project - The Turn Of A Friendly Card
Aviary - Aviary
Emerson Lake and Palmer - Pictures At An Exhibition
The Moody Blues - The Present, In Search Of The Lost Chord, To Our Children's Children, Days of Future Passed, A Question of Balance
Tangerine Dream - Encore (2LP), Stratosfear
Supertramp - Famous Last Words
Julian Jay Savarin - Waiters On The Dance
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 15 มิถุนายน 2015 | 10:37:02 AM โดย ปีศาจลายคราม » บันทึกการเข้า

eric camen

« ตอบ #1975 เมื่อ: 27 มิถุนายน 2015 | 09:06:34 AM »

Rick Wakeman - Country Airs

วันนี้ 27 มิ.ย.ตื่นมาพร้อมสายฝนเบาๆ นึกถึงอัลบั้มชุดนี้ซึ่งน่าจะเหมาะกับบรรยากาศย่านชานเมืองครับ แต่ปรากฎว่าเลียนๆ เอียนๆ อาจจะเป็นเพราะแนวดนตรีแบบนี้ถ้าฟังบ่อยๆ คงจะเกิดอาการดังกล่าวครับ

« ตอบ #1976 เมื่อ: 27 มิถุนายน 2015 | 03:56:44 PM »

Rick Wakeman - Country Airs

วันนี้ 27 มิ.ย.ตื่นมาพร้อมสายฝนเบาๆ นึกถึงอัลบั้มชุดนี้ซึ่งน่าจะเหมาะกับบรรยากาศย่านชานเมืองครับ แต่ปรากฎว่าเลียนๆ เอียนๆ อาจจะเป็นเพราะแนวดนตรีแบบนี้ถ้าฟังบ่อยๆ คงจะเกิดอาการดังกล่าวครับ
ชุดนี้ก็เพราะอยู่นะครับ แต่ไม่ประทับใจมากเท่าไร

eric camen

« ตอบ #1977 เมื่อ: 30 มิถุนายน 2015 | 09:18:54 PM »

Steve Hackett - Cured,Highly Strung

หยิบมาฟังอีกครั้ง แม้ว่าจะมีบางเพลงที่น่าสนใจ แต่คงเก็บใส่ตู้ไว้เหมือนเดิมครับ

« ตอบ #1978 เมื่อ: 02 กรกฎาคม 2015 | 03:41:51 PM »

Emerson Lake and Powell - S/T
Barclay James Harvest - Eyes of the Universe
Cirkus - One
Fusioon - Minorisa
Le Orme - Uomo Di Pezza
Cherry Five - S/T
Tangerine Dream - Encore (2LP)
The Alan Parsons Project - Vulture Culture

« ตอบ #1979 เมื่อ: 07 กรกฎาคม 2015 | 10:08:27 AM »

Tangerine Dream - Rubycon, Rocochet, Stratosfear, Logos (Live at the Dominion)
Los Canarios - Ciclos (2LP)
Triade - 1998: La Storia di Sabazio
PFM - Storia Di Un Minuto, Per Un Amico
Locanda Delle Fate - Forse Le Lucciole Non Si Amano Piu
ELP - Brain Salad Surgery
Julian Jay Savarin - Waiters On The Dance
Triumvirat  - Illusions On A Double Dimple
Barclay James Harvest - XII, Live Tapes (2LP)
Nektar - Journey To The Centre Of The Eye
Pink Floyd - The Wall (2LP)
Renaissance - Turn Of The Cards
ELP - Trilogy
Yes - Close To The Edge, Fragile
Tangerine Dream - Tangram, Alpha Centauri, Atem
Pulsar - The Strands Of The Future
Renaissance - Prologue
Cirkus - One
Faithful Breathe - Fading Beauty
Eloy - Live (2LP)
Mike Oldfield - QE2, Earth Moving
The Alan Parsons Project - Vulture Culture
Anyone's Daughter - Piktors Verwandlungen
Barclay James Harvest - Face To Face, Once Again
Starcastle - Fountains of Light
Tangerine Dream - White Eagle, Hyperborea
Jean-Michel Jarre - Oxygene
Omega - Time Robber
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 24 กรกฎาคม 2015 | 01:17:22 PM โดย ปีศาจลายคราม » บันทึกการเข้า

หน้า: 1 ... 130 131 [132] 133 134 ... 154
พิมพ์