เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149662 กระทู้ ใน 4435 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

24 เมษายน 2024 | 11:03:16 PM
หน้า: [1]
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: Gates Of Delirium  (อ่าน 5649 ครั้ง)
winston
The Dark Side of the Moon

Imagine there's no stairway to heaven

ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« เมื่อ: 21 พฤษภาคม 2008 | 08:39:50 PM »

ถ้าคุณเป็นอาจารย์Progology แล้ว Yes ทำงานมาส่งเป็นเพลง Gates of Delirium ยาวเกือบ 23 นาที ที่เต็มไปด้วยลีลาการประชันดนตรีที่ดุดันพอๆกับฟิวชั่นแจ๊สและท่อนหวานละลายหัวใจในเพลงเดียวกัน (และอื่นๆอีกมาก)

นี้....

คุณจะให้พวกเขากี่คะแนนครับ จากคะแนนเต็ม 100 ฮืม?

Facebook group สำหรับคนรักเพลงทุกรูปแบบ.....

http://tinyurl.com/allmusiclovers
winston

Imagine there's no stairway to heaven

« ตอบ #1 เมื่อ: 21 พฤษภาคม 2008 | 08:42:30 PM »

งานนี้เป็นงานกลุ่มนะครับ แต่ถ้าอาจารย์ขยันจะแจงคะแนนให้สมาชิกแต่ละคนในกลุ่มก็ไม่ว่ากัน.... ยิ้มเท่ห์

Facebook group สำหรับคนรักเพลงทุกรูปแบบ.....

http://tinyurl.com/allmusiclovers
ǝɹoɔǝsıɐuuoʎɐɯʎɹbuɐ
The Snow Goose

nagoya_mega_snake@windowslive.com
« ตอบ #2 เมื่อ: 21 พฤษภาคม 2008 | 08:43:15 PM »

นี่คือแทร๊คที่ผมชอบที่สุดของ Yes ผมให้ 98/100 เลยครับ

Stay cheap, praise the explicit, embrace the scuzz, be true to art and yourself, eat shit, keep music evil.
lilivm's self-indulgence: https://rateyourmusic.com/~potatahtapapoh
winston

« ตอบ #3 เมื่อ: 21 พฤษภาคม 2008 | 08:50:08 PM »

นี่คือแทร๊คที่ผมชอบที่สุดของ Yes ผมให้ 98/100 เลยครับ

อยากทราบจังว่าไปพลาดตรงไหนถึงหายไป"ตั้ง"สองแต้มครัฟ ยิ้ม

ǝɹoɔǝsıɐuuoʎɐɯʎɹbuɐ

nagoya_mega_snake@windowslive.com
« ตอบ #4 เมื่อ: 21 พฤษภาคม 2008 | 08:52:52 PM »

อยากทราบจังว่าไปพลาดตรงไหนถึงหายไป"ตั้ง"สองแต้มครัฟ ยิ้ม

ที่หายไป 2 แต้มเพราะว่า เวลาเปิดเพลงนี้ทีไรมันจะทำให้ผมลุกไปใหนไม่ได้เป็นเวลา 20 กว่านาทีครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

Stay cheap, praise the explicit, embrace the scuzz, be true to art and yourself, eat shit, keep music evil.
lilivm's self-indulgence: https://rateyourmusic.com/~potatahtapapoh
kongbei
Administrator

ขงปี่

pink_floyd@thaiprog.net
ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #5 เมื่อ: 21 พฤษภาคม 2008 | 09:05:15 PM »

ให้ 95 ครับ พอขึ้นท่อน Soon ทีไร ขนลุกจนน้ำตาจะไหลทุกที ท่อนก่อนหน้านั้นก็มันมาก เหมือนหลุดอยู่ในโลกเทพนิยาย
BARRYTHESPROUT
In The Court Of The Crimson King
*

« ตอบ #6 เมื่อ: 21 พฤษภาคม 2008 | 09:21:31 PM »

ถ้าผมเป็นอาจารย์คงหักปากกา ฉีกประกาศนียบัตรตัวเองทิ้ง แล้วหลบหนีไปนั่งหลังห้องให้นักเรียนสอนแทน
kongbei
Administrator

ขงปี่

pink_floyd@thaiprog.net
ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #7 เมื่อ: 21 พฤษภาคม 2008 | 09:34:19 PM »

เห็นว่าพี่ panyarak ไม่ชอบเพลงนี้ครับ
Analog Kid
Three of a Perfect Pair

« ตอบ #8 เมื่อ: 21 พฤษภาคม 2008 | 10:07:40 PM »

ให้ 95/100 ครับ 5 คะแนนที่ขาดไปเพราะบางช่วงดูยืดๆไปหน่อย
ปีศาจลายคราม

Reap What You Sow

« ตอบ #9 เมื่อ: 22 พฤษภาคม 2008 | 12:38:23 AM »

ถ้าคะแนนเต็มร้อยเท่ากับดาวจำนวนห้าดวง ผมให้คะแนนเพลงนี้สี่ดาวครึ่ง ซึ่งก็เท่ากับ 90 คะแนน เหตุที่ตัดออกไปสิบคะแนนก็เป็นเพราะไม่ค่อยประทับใจการบันทึกเสียงที่แบนฟุ้ง ฟังดูอึมครึม เสียงร้องบี้แบน (เหมือน Jon Anderson เป็นหวัดยังไงยังงั้น) ฟังดูห่างไกล และดนตรีบางช่วงบางตอนอึกทึกครึกโครมและค่อนข้างจะหนวกหูและสับสนไปหน่อย (เข้าใจว่าคงตั้งใจสร้างอิมเมจของการต่อสู้ในสงคราม) บางตอนก็ออกเฉื่อยและอ้อยสร้อยไปนิด นอกนั้นก็ถือว่าดีทีเดียวโดยเฉพาะความซับซ้อนของดนตรีตามแบบฉบับ symphonic prog ถ้าไม่ติดที่เสียงแบนฟุ้งไม่ค่อยน่าฟังแล้วล่ะก็ เพลงนี้เทียบชั้นเป็นคู่แข่งที่น่ากลัวของ Close To The Edge ได้สบาย ๆ เลยทีเดียวครับ
panyarak

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #10 เมื่อ: 22 พฤษภาคม 2008 | 05:40:41 AM »

เห็นว่าพี่ panyarak ไม่ชอบเพลงนี้ครับ

ชอบเฉพาะท่อน Soon ครับ

.. polotoon ..

« ตอบ #11 เมื่อ: 22 พฤษภาคม 2008 | 07:34:37 AM »

85 ครับ ไม่ชอบมากนัก เมื่อเทียบกับเพลงอื่นๆอีกมากของ yes
เหตุผลคงคล้ายกับที่หลายท่านพูดถึงไปแล้ว สรุปแล้วอารมณ์มันไม่ค่อยกลมกลืน เหมือนดูนิยายที่ไม่ได้ชอบสไตล์มากนักครับ  ยิ้มกว้างๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22 พฤษภาคม 2008 | 07:40:46 AM โดย polotoon » บันทึกการเข้า

ปีศาจลายคราม

Reap What You Sow

« ตอบ #12 เมื่อ: 22 พฤษภาคม 2008 | 04:08:27 PM »

ลืมบอกไปว่าคอนเส็พท์ที่อยู่เบื้องหลังเพลงนี้คือนวนิยายเรื่อง War and Peace ของ Leo Tolstoy จะเห็นได้ว่าเพลงนี้มีการดำเนินพล็อตเรื่องโดยเริ่มจากความเนิบ ๆ ค่อย ๆ เขม็งเกลียวไปสู่ความรุนแรงและดุเดือดจนกระทั่งจบลงด้วยความสงบในท่อนเพลง Soon ใครที่เคยอ่านนวนิยายเรื่อง War and Peace หรือชมภาพยนตร์เรื่องนี้มาแล้วอาจจะนำประสบการณ์มาประยุกต์ใช้ในการฟังเพลงนี้อย่างลึกซึ้งก็ได้นะครับ
terra
In The Court Of The Crimson King
*

« ตอบ #13 เมื่อ: 23 พฤษภาคม 2008 | 01:18:25 PM »

ให้แค่ 90 ครับ
หักไป 10 คะแนนเพราะว่า ผมไม่ค่อยชอบ Patrick Moraz
jackpot329
Selling England By The Pound
**

« ตอบ #14 เมื่อ: 23 พฤษภาคม 2008 | 02:33:27 PM »

90 ครับ อีก 10 ที่หายไปเป็นความผิดผมเอง ที่ไม่ Concentrate เหมือนตอนฟัง Close to the edge หรือ Tales From Topographic Ocean สักวันหาเวลาว่างๆ นั่งเติม 10 คะแนนที่เหลือให้เต็ม

Dark Side of the Man
หน้า: [1]
พิมพ์