เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149669 กระทู้ ใน 4435 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

28 เมษายน 2024 | 02:20:22 AM
Thai Progressive Rock CommunityThaiProgAny Colour You Likeดูหนังแล้วมาคุยกัน
หน้า: 1 ... 290 291 [292] 293 294 ... 368
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ดูหนังแล้วมาคุยกัน  (อ่าน 1702729 ครั้ง)
อั๋น501
Voyage Of The Acolyte

« ตอบ #4365 เมื่อ: 25 มกราคม 2012 | 03:48:19 PM »

มาดูรายชื่อรางวัลสำคัญที่สุดคือภาพยนต์ยอดเยี่ยม
1. War Horse
2. The Artist
3. The Descendants
4. Hugo
5. Extremely Loud & Incredibly Close
6. The Help
7. Midnight in Paris
8. Moneyball
9. The Tree of Life

เดี๋ยวมาดูรางวัลผู้กำกับยอดเยี่ยมว่าจะมีหนังเรื่องใดที่ตัวผู้กำกับเข้าชิงพร้อมหนังด้วย
เหมือนกับว่าเป็นตัวเสริมให้กับหนังครับ
อั๋น501

« ตอบ #4366 เมื่อ: 25 มกราคม 2012 | 04:03:56 PM »

มาดูรายชื่อรางวัลสำคัญที่สุดคือภาพยนต์ยอดเยี่ยม
1. War Horse
2. The Artist *
3. The Descendants  *
4. Hugo *
5. Extremely Loud & Incredibly Close
6. The Help
7. Midnight in Paris *
8. Moneyball
9. The Tree of Life *

เดี๋ยวมาดูรางวัลผู้กำกับยอดเยี่ยมว่าจะมีหนังเรื่องใดที่ตัวผู้กำกับเข้าชิงพร้อมหนังด้วย
เหมือนกับว่าเป็นตัวเสริมให้กับหนังครับ

สาขาผู้กำกับยอดเยี่ยม
1. มาร์ติน สกอร์เซซี่   จากเรื่อง Hugo หนังชิงภาพยนต์ยอดเยี่ยมด้วย
2. มิเชล ฮาซานาวิเซียส  จากหนังขาวดำนอกกระแสเรื่อง The Artist ตัวหนังชิงภาพยนต์ยอดเยี่ยมด้วย
3. อเล็กซานเดอร์ เพยน์  จากเรื่อง The Descendants หนังยอดเยี่ยมของลูกโลกทองคำเป็นตัวเต็งบนเวทีออสการ์
4. วู๊ดดีเ อัลเลน  จากเรื่อง Midnight in Paris หนังชิงภาพยนต์ยอดเยี่ยมด้วย
5. เทอร์เรนซ์ มาลิค จากเรื่อง The Tree of Life

*โอกาสที่หนังชิงภาพยนต์ยอดเยี่ยมพร้อมกับชิงผู้กำกับยอดเยี่ยม  ถ้าผู้กำกับได้รางวัลสาขานี้ก็อาจจะส่งผลกับตัวหนังยอดเยี่ยมด้วย
แต่สำหรับออสการ์นั้น มีบางปีที่ภาพยนต์ยอดเยี่ยมแต่ตัวผู้กำกับไม่ได้สาขาผู้กำกับยอดเยี่ยมซึ่งแปลกมากหนังมันกำกับตัวเองไม่ได้ครับ
Pong-Wanchai
The Snow Goose

« ตอบ #4367 เมื่อ: 25 มกราคม 2012 | 04:05:13 PM »

Back In Time
The Fifth Centuria
.. polotoon ..

« ตอบ #4368 เมื่อ: 25 มกราคม 2012 | 09:59:59 PM »

The Edge

Pong-Wanchai

« ตอบ #4369 เมื่อ: 26 มกราคม 2012 | 08:40:23 AM »

(Wes Craven presents) DRACULA II : Ascension DVD
Gamblers DVD
Sombunประธานชมรมคนรักหนังเก่า
Close To The Edge

« ตอบ #4370 เมื่อ: 26 มกราคม 2012 | 09:14:37 AM »

มาว่ากันต่อเริ่มจากรางวัลนักแสดงนำหญิงเยี่ยมปีนี้  ตัวเต็งที่ว่ากันนอนมาแบบไม่ต้องมีพระนำ เมอรีล สตีพ นักแสดงหญิงที่ได้รับการเสนอชื่อชิง
ออสการ์มากที่สุดในประวัติศาสตร์ของวงการกับบทบาทอดีตนายกรัฐมนตรีหญิงเหล็กของอังกฤษ มาร์การ์เรท แททเชอร์ จากเรื่อง Iron Lady
ตัวเต็งสอดแทรก มิชเชล วิลเลี่ยมส์ รับบทเป็น Marilyn Monroe จากเรื่อง My Week With Marilyn ทั้งสองรับบทบุคคลสำคัญที่มีตัวตนจริง
แล้วค่อยมาว่ากันต่อของนักแสดงนำหญิงที่เหลือว่าจะเป็นม้ามืดได้หรือเปล่า  เฮียสมบุญฯช่วยมาคุยด้วยเห็นบอกผมว่าหนังรางวัลออสการ์สำหรับ
เฮียนั้นพลาดไม่ได้ต้องตามเก็บให้หมด
ใช่ครับ ผมขอทบทวนนิดหนึ่งนะครับ สำหรับความคิดของผมนั้น หนังเก่า ในความหมายของผมคือ (ยกตัวอย่างเปรียบเทียบนะครับ ยิ้ม) วันนี้เข้าฉายในโรงตอน 9.00 น. ตรง พอ 9.01 น. ก็กลายเป็นหนังเก่าของผมแล้ว...ไม่งง นะครับ ยิ้มกว้างๆ....และความตั้งใจหนึ่ง/ปณิธาณหนึ่งของชีวิตผมก็คือ เก็บหนังทุกเรื่องที่ได้รับรางวัลออสการ์จะเป็นรางวัลอะไำรก็แล้วแต่....แต่ผมขอทำนายไว้ล่วงหน้าว่า ชีวิตนี้ไม่มีทางทำปณิธาณนี้ให้สำเร็จได้ ยิ้มกว้างๆ ....และในความเห็นของผม ณ บัดนี้ สตรีพ นั้น ขึ้นมาเทียบชั้น แคทเธอรีน เฮปเบิร์น ได้แล้ว(ออกจะนำหน้าด้วยซ้ำ) ทั้งทางด้านฝีมือที่เป็นขิงแก่ที่ยิ่งเข้มข้นขึ้นทุกวินาที+สถิติการเข้าชิงและได้รางวัล จับตาต่อไปนะครับ เธอจะเป็นดารานำหญิงคนแรกของยุคนี้ที่จะก้าวขึ้นเป็น ตำนาน อีกคนหนึ่งของคุณกัน ยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 26 มกราคม 2012 | 09:18:46 AM โดย Sombunประธานชมรมคนรักหนังเก่า » บันทึกการเข้า
อั๋น501

« ตอบ #4371 เมื่อ: 26 มกราคม 2012 | 11:39:29 AM »

มาดูรายชื่อสาขานักแสดงนำฝ่ายชายยอดเยี่ยมกันบ้าง

1. เดเมียน บิชีร์  จากเรื่อง A Better Life
2. จอร์จ คลูนี่ย์   จากเรื่อง The Descendants มีรางวัลลูกโลกทองคำเป็นประกันอยู่แล้วน่าจะมีแรงส่งมากกว่าคนอื่นๆ
3. ฌอง คูซาร์แดง จากเรื่อง The Artist ส่วนนี่ก็น่าจะเป็นม้ามืดตัวสอดแทรก
4. แกรี่่ โอลด์แมน จากเรื่อง Tinker Tailor Soldier Spy ผมว่าน่าจับตามองนักแสดงยอดฝีมือผู้นี้
5. แบรด พิตต์ จากเรื่อง Moneyball  เพื่อนซี้ของจอร์จ คลูนี่ย์ เป็นตัวเต็งหามเหมือนกัน

ท่านผีเพลง

Phantom of the Paradise

ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #4372 เมื่อ: 26 มกราคม 2012 | 03:26:09 PM »

ไวยากรณ์ ย่อมมาแต่ภาษา...
รางวัล ย่อมมาหลังจากภาพยนต์ ฉันนั้น...

ชายเดี่ยว

หญิงเดี่ยว

หนังยอดเยี่ยม

อั๋น501

« ตอบ #4373 เมื่อ: 26 มกราคม 2012 | 04:23:24 PM »

ขอบคุณพี่ผีหลายๆที่ช่วยหารูปประกอบเรื่องให้   อันที่จริงผมพิมพ์ข้อความหรือเรื่องราวอะไรลงในกระทู้ตามหัวเรื่องต่างๆนั้น
อยากมีรูปประกอบเรื่องแบบคนอื่นๆเค้าบ้าง  แต่ไม่มีปัญหาทำเพราะทำไม่เป็น  นี่ถ้ามีรูปประกอบเรื่องด้วยกระทู้จะน่าอ่านกว่านี้แยะ
ไม่ใช่มีแต่ตัวหนังสือ(พิมพ์ผิดๆบ้าง)เต็มไปหมด  ผมเองยังไม่อยากอ่านเลยครับ  อย่างผมเขียนบทความหนังบูลเรย์ลงหนังสือ
พอเวลาเค้าเอาไปจัดหน้าทำต้นฉบับลงรูปประกอบเรื่องให้พิมพ์ออกมาแล้ว ดูดีน่าอ่านมากเลยไม่เหมือนกับเวลาที่เป็นต้นฉบับ
จากผมซึ่งพิมพ์เป็นตัวหนังสือเต็มไปหมดดูไม่น่าอ่านเลยครับ

« ตอบ #4374 เมื่อ: 26 มกราคม 2012 | 09:39:07 PM »

ไวยากรณ์ ย่อมมาแต่ภาษา...
รางวัล ย่อมมาหลังจากภาพยนต์ ฉันนั้น...

ชายเดี่ยว

หญิงเดี่ยว

หนังยอดเยี่ยม

ขอบคุณครับ นี่คือภารกิจ ที่ผมจะต้องตามเก็บสะสมต่อไป ยิ้ม
อั๋น501

« ตอบ #4375 เมื่อ: 26 มกราคม 2012 | 11:19:16 PM »

มาว่ากันสาขาที่ผมสนใจเป็นการส่วนตัว  สาขาเทคนิคพิเศษยอดเยี่ยม แล้วค่อยมาว่ากันถึงสาขานักแสดงสมทบยอดเยี่ยมชายและหญิงในตอนต่อไป

1. Hugo    เป็นเต็งหามสำหรับสาขาเทคนิคพิเศษนี้ ไม่น่าพลาด
2. Real Steel  โดยส่วนตัวผมเชียร์เรื่องนี้เพราะหุ่นยนต์ไม่ได้ใช้ CG ภาพเคลื่อนไหวจึงดูสมจริงมากๆครับ
3. Harry Potter and the Deathly Hallows Part 2  เป็นตัวสอดแทรกเต็งมาเหมือนกัน
4. Rise of the Planet of the Apes   เรื่องนี้เจ้าวานรใช้ CG แต่ผมว่าเห็นเรื่องอื่นๆก็ใช้เทคนิค CG มามากแล้วไม่น่าจะมีโอกาส
5. Transformers: Dark of the Moon  เรื่องนี้ก็เหมือนกันใช้เทคนิค CG ทั้งเรื่อง ในทั้งหมด 5 เรื่องผมว่าเรื่องนี้มีโอกาสน้อยสุด แต่ก็ไม่แน่
มุมมองเรื่องเทคนิคการสร้าง CG ของคณะกรรมการอาจจะไม่คิดแบบผมก็ได้
JM-Sarn
Phi

โฮมุ Homu ほむ

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #4376 เมื่อ: 27 มกราคม 2012 | 12:49:59 AM »

Enemy of the State

Forget the power of technology and science, for so much has been forgotten, never to be re-learned. Forget the promise of progress and understanding, for in the grim dark future there is only war. There is no peace amongst the stars, only an eternity of carnage and slaughter, and the laughter of thirsting gods. - Warhammer 40,000 Universe

« ตอบ #4377 เมื่อ: 27 มกราคม 2012 | 08:53:38 AM »

มาว่ากันสาขาที่ผมสนใจเป็นการส่วนตัว  สาขาเทคนิคพิเศษยอดเยี่ยม แล้วค่อยมาว่ากันถึงสาขานักแสดงสมทบยอดเยี่ยมชายและหญิงในตอนต่อไป

1. Hugo    เป็นเต็งหามสำหรับสาขาเทคนิคพิเศษนี้ ไม่น่าพลาด
2. Real Steel  โดยส่วนตัวผมเชียร์เรื่องนี้เพราะหุ่นยนต์ไม่ได้ใช้ CG ภาพเคลื่อนไหวจึงดูสมจริงมากๆครับ
3. Harry Potter and the Deathly Hallows Part 2  เป็นตัวสอดแทรกเต็งมาเหมือนกัน
4. Rise of the Planet of the Apes   เรื่องนี้เจ้าวานรใช้ CG แต่ผมว่าเห็นเรื่องอื่นๆก็ใช้เทคนิค CG มามากแล้วไม่น่าจะมีโอกาส
5. Transformers: Dark of the Moon  เรื่องนี้ก็เหมือนกันใช้เทคนิค CG ทั้งเรื่อง ในทั้งหมด 5 เรื่องผมว่าเรื่องนี้มีโอกาสน้อยสุด แต่ก็ไม่แน่
มุมมองเรื่องเทคนิคการสร้าง CG ของคณะกรรมการอาจจะไม่คิดแบบผมก็ได้
สวัสดีครับ ผมยังคิดถึงและชอบเทคนิคของเรย์ แฮรี่เฮาเซ่น อย่างในเรื่อง อภินิหารขนแกะทองคำ + ฯลฯ อยู่ครับ เช่นเดียวกันในหนังจีนกำลังภายในผมก็ยังคิดถึงและชอบ เทคนิคของ คิงฮู + จางเชอะ ครับ....มีความรู้สึกว่ามัน แฮนด์เมดแท้ๆ ต้องใช้กำลังกาย กำลังใจ กำลังสมองในการสร้างสรรค์อย่างแท้จริง ไม่เสแสร้ง ไม่ปั้นแต่งจนเกินจริง ไม่โอเว่อร์จนเกินไป ยิ้ม
อั๋น501

« ตอบ #4378 เมื่อ: 27 มกราคม 2012 | 09:11:14 AM »

สวัสดีครับ ผมยังคิดถึงและชอบเทคนิคของเรย์ แฮรี่เฮาเซ่น อย่างในเรื่อง อภินิหารขนแกะทองคำ + ฯลฯ อยู่ครับ เช่นเดียวกันในหนังจีนกำลังภายในผมก็ยังคิดถึงและชอบ เทคนิคของ คิงฮู + จางเชอะ ครับ....มีความรู้สึกว่ามัน แฮนด์เมดแท้ๆ ต้องใช้กำลังกาย กำลังใจ กำลังสมองในการสร้างสรรค์อย่างแท้จริง ไม่เสแสร้ง ไม่ปั้นแต่งจนเกินจริง ไม่โอเว่อร์จนเกินไป ยิ้ม

เรย์ แฮรี่เฮาเซ่น  ถือว่าเป็นต้นแบบครูใหญ่ให้กับเทคนิคการสร้างหนังยุดปัจจุบัน  แม้แต่ สปิลเบิร์ก และ จอร์จ ลูคัส ยังกล่าวยกย่อง
เรย์ แฮรี่เฮาเซ่น เลยครับ  ผมกำลังตามเก็บบูลเรย์หนังของเรย์อยู่  เพราะผมชื่นชอบเทคนิคสต็อบโมชั่นมาก  หนังในดวงใจของผม
สมัยเด็กๆเรื่อง Jason and the Argonauts(อภินิหารขนแกะทองคำ) เรื่องนี้ผมตามเก็บเป็นดีวีดี(แท้)โซน 1 ซื่งยอมจ่ายแพงเพราะอยากได้มาก
หาอยู่หลายปีหรือเรื่อง Sinbad ทั้ง  3 ภาคมีออกเป็นบูลเรย์น่าจะเกือบครบทุกเรื่อง

« ตอบ #4379 เมื่อ: 27 มกราคม 2012 | 09:33:59 AM »

เรย์ แฮรี่เฮาเซ่น  ถือว่าเป็นต้นแบบครูใหญ่ให้กับเทคนิคการสร้างหนังยุดปัจจุบัน  แม้แต่ สปิลเบิร์ก และ จอร์จ ลูคัส ยังกล่าวยกย่อง
เรย์ แฮรี่เฮาเซ่น เลยครับ  ผมกำลังตามเก็บบูลเรย์หนังของเรย์อยู่  เพราะผมชื่นชอบเทคนิคสต็อบโมชั่นมาก  หนังในดวงใจของผม
สมัยเด็กๆเรื่อง Jason and the Argonauts(อภินิหารขนแกะทองคำ) เรื่องนี้ผมตามเก็บเป็นดีวีดี(แท้)โซน 1 ซื่งยอมจ่ายแพงเพราะอยากได้มาก
หาอยู่หลายปีหรือเรื่อง Sinbad ทั้ง  3 ภาคมีออกเป็นบูลเรย์น่าจะเกือบครบทุกเรื่อง
วันหน้าถ้าออกเป็นบลูเรย์ ผมก็จะเก็บเช่นกันครับ ยิ้ม
หน้า: 1 ... 290 291 [292] 293 294 ... 368
พิมพ์