เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149643 กระทู้ ใน 4435 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

28 มีนาคม 2024 | 07:11:59 PM
Thai Progressive Rock CommunityThaiProgAny Colour You Likeดูหนังแล้วมาคุยกัน
หน้า: 1 ... 103 104 [105] 106 107 ... 368
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ดูหนังแล้วมาคุยกัน  (อ่าน 1699484 ครั้ง)
♫ phil_wc ♫
Phi
Blade Runner

นักดนตรีบ้าบอ

chupawicht@hotmail.com
ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #1560 เมื่อ: 29 พฤศจิกายน 2009 | 01:03:52 PM »

ZombieLand ฮาโคตรครับ

Pong-Wanchai
The Snow Goose

« ตอบ #1561 เมื่อ: 29 พฤศจิกายน 2009 | 02:47:51 PM »

ZombieLand ฮาโคตรครับ

ซื้อมาแล้วเรียบร้อยครับ เอาไว้พอดูเสร็จจะกลับมาบอกอีกที  ยิ้มเท่ห์
panyarak

« ตอบ #1562 เมื่อ: 30 พฤศจิกายน 2009 | 08:18:35 AM »

Paranormal Activity - น่ากลัวดีครับ มีฉากนึง เหมือนกับที่ผมเคยเจอมาด้วยตนเองด้วย
Moulin Rouge - ฟังเพลงในหนัง เพราะกว่าฟังจากซีดี

ปีศาจลายคราม

Reap What You Sow

« ตอบ #1563 เมื่อ: 30 พฤศจิกายน 2009 | 08:31:42 AM »

อยากดูเรื่อง Caligula (1980) (ติดเรทอย่างแรง ไม่เหมาะแก่เยาวชน) ที่สร้างโดย Bob Guccione น่ะครับ อยากดูฉากที่ฝังนักโทษลงไปในดินให้เหลือแค่คอ แล้วมีเครื่องจักรติดใบเคียวคล้ายเครื่องตัดหญ้าเคลื่อนมาตัดหัว ไม่ทราบว่าคุณ panyarak เคยดูเรื่องนี้แล้วหรือยังครับ?
สวัสดีครับ เรื่องนี้ผมมีครับ ถ้าอยากดูก็บอกได้ครับ
ไม่ทราบว่าเป็นเวอร์ชั่น uncut หรือเปล่าครับ เพราะเท่าที่ทราบข้อมูลมา หนังเรื่องนี้ออกมาหลายเวอร์ชั่น และแต่ละเวอร์ชั่นก็ถูกหั่นไปเหลือเวลาฉายจริงไม่เท่ากัน คือผมอยากดู uncut version น่ะครับ ขอบคุณครับ

ของผมอันนี้เลยครับ Complete, Unedited and Unrated

ผมเคยดูครั้งสองครั้ง นานมาแล้ว

หนังยาว เครียด และค่อนข้างน่าเบื่ออย่างที่พี่ panyarak ว่าไว้เลย

ถ้าสนใจยินดีให้ยืมไปดูได้เลยครับพี่

ขอขอบคุณทั้งคุณ lalink และคุณ Sombun นะครับ ถ้าคุณ lalink หรือคุณ Sombun จะกรุณา เอาไว้ค่อยอัดใส่แผ่นมาให้ผมก็ได้ในตอนมีทติ้งครั้งต่อไป
ขอบคุณอีกครั้งครับ

Daybreak Painting by Maxfield Parrish
ไม่ประสงค์ออกนาม
H to He, Who Am the Only One

« ตอบ #1564 เมื่อ: 30 พฤศจิกายน 2009 | 08:46:38 AM »

เพิ่งดู Orphan ไปเมื่อวันก่อน อยากชวนคุยใครดูแล้วมา Jam กันหน่อยนะครับ เรื่องนี้ผมจัดใ้ห้เป็น 1 ใน 10 หนังแห่งปี 2009 ที่ได้ดูเลยทีเดียว

... ข้อเขียนหลังจากนี้เปิดเผยเนื้อหาของหนัง ถ้าใครยังไม่ชมแนะนำให้กดข้ามไปก่อน

ก่อนอื่นต้องกล่าวถึง ผกก. Jaume Collet-Serra ที่เคยฝากผลงานอย่าง House of Wax ไว้ เรื่องนี้ผมอยากดูตั้งแต่เข้าโรงแล้ว ทว่าผมไม่ได้เข้าโรงหนังมากว่า 3 ปีแล้ว จึงเอาไว้รอดูตอนออกดีวีดี หนังเปิดเรื่องมาสไตล์หนังสยองขวัญ, หนังผี แล้วค่อยขยายปมและเฉลยปริศนาในตอนท้าย ซึ่งช่วงกลางเรื่อง ผมเดาแนวทางของหนังไว้ 2-3 อย่าง ซึ่งถูก 1 อย่าง ใกล้เคียง 1 อย่าง คือ ผมเดาเรื่องการหักมุมอายุของหนู Esther (แสดงโดย Isabelle Fuhrman) ว่ามีความเป็นไปได้ว่า น้องหนู(ในหนัง)อาจอายุ 25-35 แต่เพราะความผิดพลาดด้าน DNA อะไรบ้างอย่าง ทำให้ร่างกายไม่เจริญเติบโตตามวัย อย่างที่ 2 ผมเดาว่าสาเหตุที่ Esther สวมชุดรุ่มร่ามตลอดเวลา เป็นเพราะปกปิดแผลไฟไหม้ (มีความเป็นไปได้ว่าเธอเผาบ้านเสียเอง) แต่ปรากฏว่าเธอปกปิดแผลจากอาการปราสาทกำเริบ

ว่ากันต่อถึงเนื้อเรื่อง ถ้าคนที่ไ้ด้ดูคงทราบดีว่าหนังเรื่องนี้เกี่ยวกับครอบครับฐานะดี แล้วไปรับเด็กหญิงหน้าตาน่ารักคนหนึ่งมาเลี้ยง แต่พฤติกรรมภายหลังของเธอไม่ได้น่ารักดั่งหน้าตา ความยอดเยี่ยมของหนังอยู่ที่การเปิดเรื่องสไตล์หนังผี มีฉากบังคับสไตล์หนังผี (ฉาก Kate ย่องๆเข้ามาแอบดูสมุดบันทึก กล้องค่อยๆ zoom ใกล้ๆเข้า สุดท้ายหันมาก็ไม่มีอะไร) รูปแบบการนำเสนอก็คล้ายๆหนังผี อาทิ สถานที่รับเลี้ยงเด็กมีแม่ชีเข้ามาเกี่ยวข้อง (ช่วงแรกของหนัง ผมเข้าใจว่ามาแนว The Omen ซะด้วยซ้ำ) หรือแม้แต่ตัว Esther เองที่มักจะถือไบเบิลติดตัว สุดท้ายแล้วหนังก็ค่อยดำเนินเรื่อง และขมวดปมกลายเป็นหนังฆาตกรโรคจิตในที่สุด

สิ่งที่น่าสนใจอีกอย่างคือ "เรื่องความสัมพันธ์ในครอบครับ" มองผิวเผินคงดูเหมือนครอบครัวนี้รักกันดี แต่ถ้าพินิจพิเคราะห์ให้ดีอีกนิด ก็จะพบว่าหลายคนใน "บ้าน" มักมี sanctuary ของตัวเองอยู่ อาทิ Daniel ลูกชายคนโต ที่สร้างบ้านบนต้นไม้ แม่ (Kate) ที่เพิ่งเลิกอาการเลิกเหล้า (จะเห็นได้ว่ามีตอนหนึ่ง กล่าวถึงร้านขายเหล้า) พ่อ (John) ในหนังไม่เล่าต่อว่าตกลงได้มีอะไรกับยัยนมโตข้างบ้านหรือไม่ จะมีก็แต่ Max เด็กสาวหูหนวกเป็นใบ้ ที่หนังไม่ได้ขยายความอะไรมากนัก

แน่นอนว่าหนังเรื่องนี้มีจุดศูนย์กลางของเรื่องคือ Esther-เด็กนรก ซึ่งตัวหนังปูเรื่องมาว่าเธอเกิดที่รัสเซีย โดยหนังสงเสริมความเป็นรัสเซียของตัวเอก 2 สิ่งหลักๆ (ที่ผมเห็นนะ อาจจะมีอีกหรือเปล่าอันนี้ไม่ทราบ) symbolic แรกคือ ฉากการเล่นเปียโนของ Esther ซึ่งเธอเล่นเพลงของคีตกวีชาวรัสเซีย กับอีกตอน คือตอนที่แอบเปิดตู้เซฟหยิบปืนของพ่อออกมา แล้วเอาลูกปืนออกจนเหลือลูกเดียว แล้วถามน้อง Max ว่า เธออยากเล่นไหม นี่มัน Russian Roulette ชัดๆ อีกตอนสำคัญที่เป็น symbolic ให้ขบคิดกัน นั่นคือ ช่วงท้ายของหนัง มือถือของนางเอกดัง ถ้าสังเกตให้ดีๆ wallpaper จะเป็นภาพเขียนของ Vincent Van Gogh ชื่อภาพคือ The Starry Night (เกี่ยวข้องกันยังไง ลองถอดรหัสดู)

สุดท้ายขอกล่าวถึงความ comercial ของหนังอีกนิด แน่นอนว่าเรื่องนี้มีการขายของ Apple หลายชิ้น อาทิมือถือ iPhone ฉากแรกที่เห็นนางเอก Kate หยิบ iPhone ออกมาใช้คือซูปเปอร์มาเก็ต พอติดสายหล่อนบอกให้ลูกๆหยิบผลไม้ชนิดหนึ่งใส่ถุง ผลไม้ชนิดนั้นคือ Apple ผมข้องใจจำนวนนะ เธอบอกให้เด็กๆหยิบ 5 ลูก ทำไมต้อง 5 ผมก็นึกไปเรื่อยๆปีนี้ Apple มีเปิดตัวอะไรรุ่นที่ 5 บ้างไหมหว่า ปรากฏว่ามี iPod nano 5 Gen (เปิดตัวเดือน ก.ย. หนังเข้าก่อน 2 เดือนมั้ง) จริงๆอาจจะไม่มีความหมายอะไรเลยก็ได้ แต่เผอิญผมเป็นคนชอบคิดมาก

.. polotoon ..

« ตอบ #1565 เมื่อ: 30 พฤศจิกายน 2009 | 09:03:21 AM »

นางเอกเสียลูกสาวไปคนหนึ่ง เข้าใจว่าเป็นคนสุดท้อง ผมดูแล้วก็สงสัยอยู่ว่าทำไมถึงอยากรับเลี้ยงบุตรบุญธรรมนัก คือถ้าอยากได้ลูกอีกคนมาเป็นคนเล็ก เพื่อให้ Max และตัวเองที่ค่อนข้างจะยังคงยึดติดกับการมาของน้องคนเล็กอยู่ ก็น่าจะหาน้องสาวให้ Max มากกว่าพี่สาวนะครับ

« ตอบ #1566 เมื่อ: 30 พฤศจิกายน 2009 | 09:09:44 AM »

นั่นน่ะสิครับ ลูกคนที่ 3 เธอกะจะตั้งชื่อว่าเจสสิก้า นึกออกเพิ่มเติมเรื่อง sanctuary ที่ผมโพสข้างบน อีกที่ของเธอก็อยู่นอกบ้าน คือสวนที่ปลูกกุหลาบแล้วมีกระดูกของลูกฝั่งอยู่ ผมว่าเหตุจูงใจที่เธออยากได้ลูกคนที่ 3 คงเพราะน้อง Max อยากอุ้มน้องกระมังครับ

« ตอบ #1567 เมื่อ: 30 พฤศจิกายน 2009 | 09:15:59 AM »

จริงๆอาทิตย์ที่แล้วผมดู(แผ่น)หนังไปสิบกว่าเรื่อง แต่ติดใจเด็กนรกที่สุด ว่าจะซัดอีกสักรอบ GI Joe ก็สนุกนะครับ ทีแรกไม่ได้ตั้งความหวังอะไรดูเอามัน ปรากฏว่าผมชอบมากกว่า Transformer II ซะอีก เรื่องนี้ผมไม่ได้เช็คว่าใครเป็นผกก. แต่ดูแล้วเนื้อเรื่องกับความบันเทิงเป็นไปในทิศทางเดียวกัน พอหนังจบชื่อผกก.ขึ้นว่า Stephen Sommers นี่โอเคเลย ผมรู้จักดี ถึงว่าทำไมมี Brendan Fraser โผล่มา Jam เพราะทั้ง 2 คน เคยร่วมงานกันใน The Mummy นั่นเอง
panyarak

« ตอบ #1568 เมื่อ: 30 พฤศจิกายน 2009 | 09:37:40 AM »

ประทับใจ Orphan เช่นกัน โดยเฉพาะฉากถอดฟันปลอมครับ

« ตอบ #1569 เมื่อ: 30 พฤศจิกายน 2009 | 10:37:20 AM »

ประทับใจ Orphan เช่นกัน โดยเฉพาะฉากถอดฟันปลอมครับ

เห็นด้วยอย่างยิ่งเลยครับ ฉากนี้ส่งผลในตอนท้าย โดยตอนแรก Esther บอกพ่อว่าไม่อยากไปพบหมอฟัน (สาเหตุที่ไม่ไปคงทราบกันตอนท้าย) ที่ผมประทับใจเรื่องนี้ก็ตรงที่มันมีที่มาที่ไป มีเหตุผลรองรับการกระทำหลายๆอย่าง ต่างจากหนังแนวนี้ทั่วไปที่มักเริ่มมาดีแล้วมาตกม้าตายตอนหลัง

« ตอบ #1570 เมื่อ: 30 พฤศจิกายน 2009 | 10:46:25 AM »

Land of the Lost ก็สนุกบ้าๆบอๆดีนะครับ ดูกันรึยังเอ่ย?
.. polotoon ..

« ตอบ #1571 เมื่อ: 30 พฤศจิกายน 2009 | 10:54:43 AM »

เห็นด้วยอย่างยิ่งเลยครับ ฉากนี้ส่งผลในตอนท้าย โดยตอนแรก Esther บอกพ่อว่าไม่อยากไปพบหมอฟัน (สาเหตุที่ไม่ไปคงทราบกันตอนท้าย) ที่ผมประทับใจเรื่องนี้ก็ตรงที่มันมีที่มาที่ไป มีเหตุผลรองรับการกระทำหลายๆอย่าง ต่างจากหนังแนวนี้ทั่วไปที่มักเริ่มมาดีแล้วมาตกม้าตายตอนหลัง
ฉากถอดฟันนี่ผมก็สงสัยอยู่เหมือนกันครับ คือผมเห็นว่าพอเธอถอดฟันปลอมออกแล้ว ยังเหลือฟันเดิมอยู่ซึ่งซี่ใหญ่เกินจริงไปหน่อยน่ะครับ ในความเป็นจริงถ้าใส่ฟันปลอมแบบนี้แล้ว จะเหลือฟันเดิมเป็นฐานที่ค่อนข้างเล็กกว่าฟันปลอมมากเลยครับ  ยิ้ม

« ตอบ #1572 เมื่อ: 30 พฤศจิกายน 2009 | 12:04:10 PM »

อืมม์ๆ มีความเป็นไปได้นะครับ เดี๋ยวไว้ว่างแล้วขอกลับไปซ้ำอีกสักรอบดีกว่า
♫ phil_wc ♫
Phi
Blade Runner

นักดนตรีบ้าบอ

chupawicht@hotmail.com
« ตอบ #1573 เมื่อ: 30 พฤศจิกายน 2009 | 07:05:28 PM »

ผมประทับใจฉากท้ายสุดครับ
ตรงที่นางเอกพูดว่า"ฉันไม่ใช่แม่แก" แล้วถีบหน้า จมช่องน้ำแข็ง

เป็นอะไรที่สะใจไม่น้อย ยิ้มกว้างๆ

Shineon
Global Moderator
Fragile

chopang_11@hotmail.com
« ตอบ #1574 เมื่อ: 30 พฤศจิกายน 2009 | 08:33:27 PM »

Orphan  แปลกมากที่ผมเป็นคนขี้กลัวมาก วันนั้นผมกะจะดูหนังรอ น้องๆที่ไปเล่นโบว์ลิ่ง  ซึ่งตอนนั้นผมเลือกที่จะไปดู G.I. Joe เพราะเห็นเพื่อนๆเล่าให้ฟังเยอะ   แต่เมื่อผมมาถึงหน้าที่ขายตั๋ว  ผมมีความคิดเมื่อเห็นป้าย Orphan ว่าอยากดู ทั้งๆที่มันดูน่ากลัว ที่เขียนว่า "เด็กนรก" ผมเปลี่ยนใจดูทันที แต่ต้องมาคิดแล้วคิดอีกเพราะ รอบมันไม่พอดีเวลาที่ต้องรีบกลับบ้าน ผมเลยเลือกที่จะเปลี่ยนกลับไปดู G.I. Joe และหลังจากนั้นไม่นานแม่ผมก็ไปดูและผมก็อยากรู้เลยให้เล่าให้ฟังคราวๆ (ที่จริงไม่อยากฟังเพราะเดียวดูหนังไม่สนุก) แต่เมื่อไม่นานมานี้พอออกเป็น แผ่นขายผมก็ซื้อแล้วกลับมาดู ก็ประทับใจครับ (โชคดีที่ระหว่างดูจำที่แม่เล่าไม่ได้แล้ว)

น่าตกใจเกี่ยวกับจิตวิทยาของ เอสเทอร์ ที่สามารถทำให้คนแตกแยกและทำให้คนเชื่อได้  และที่น่าแปลกใจคือใครจะทำอะไรเธอรู้หมดเลยครับ 

หน้า: 1 ... 103 104 [105] 106 107 ... 368
พิมพ์