เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149676 กระทู้ ใน 4435 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

01 พฤษภาคม 2024 | 05:47:59 AM
หน้า: [1] 2
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: Led Zeppelin : How the West was Won  (อ่าน 11442 ครั้ง)
JKNoremorse
Voyage Of The Acolyte

8 years later, woke up with two kids

jknoremorse@hotmail.com
« เมื่อ: 26 พฤษภาคม 2008 | 09:53:56 AM »

รบกวนสมาชิกวิจารณ์ Live Album ชุดนี้หน่อยครับ เผื่อจะเป็นแนวทางในการตัดสินใจครับ
ขอบคุณครับ
TRON
The Snow Goose

« ตอบ #1 เมื่อ: 26 พฤษภาคม 2008 | 10:16:10 AM »

ไม่เคยฟังเลยครับ แต่ว่ากันว่าเป็นบันทึกการแสดงสดที่ดีที่สุดของวงน่ะครับ อันนี้จากปากของ Jimmy Page เองเลย ว่าเพลงที่บันทึกเสียงในชุดนี้มาจากโชว์ 2 ที่ ที่ทางวงเล่นท๊อปฟอร์มจริงๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 26 พฤษภาคม 2008 | 11:06:57 AM โดย Tron » บันทึกการเข้า
Layla F Mulder
Administrator
Blackfield

Without appreciation, the music isn't worth.

basnaphon@hotmail.com
ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #2 เมื่อ: 26 พฤษภาคม 2008 | 06:46:28 PM »

ถ้าหากเราพูดถึงอัลบั้มแสดงสดที่ออกมาอย่างเป็นทางการของ Led Zeppelin (Official Live Albums) ก็จะมีทั้งหมดสามชุดด้วยกัน

1. The Song Remains The Same
อัลบั้มแสดงสดที่ออกในปี 1976 ความจริงมันเป็นซาวน์แทรกของภาพยนต์ที่อยู่ในรูปแบบของ Concert Film มีทั้งฟุตเตจที่เป็นตัวคอนเสิร์ตและฟุตเตจอื่นๆ ที่ถ่ายทำผสมกันอยู่ อัลบั้มแสดงสดชุดนี้เป็นชุดที่ผมฟังค่อนข้างน้อย หรือแทบไม่ได้ฟังเลยด้วยซ้ำ เนื่องจากมันค่อนข้างอืดอาด และในเวอร์ชั่นดั้งเดิมก็มีคุณภาพเสียงที่ไม่ค่อยดีนัก ต่อมาในปี 2007 มันถูกนำมารีรีลีสต์ใหม่อีกครั้ง เพิ่มเพลงเข้าไป และสลับการเรียงเพลงใหม่ พร้อมรีมาสเตอร์ เพื่อให้ได้คุณภาพเสียงที่ชัดเจนขึ้น ถึงกระนั้นผมก็ไม่ค่อยได้ฟังมันอยู่ดี เลยตอบไม่ได้ว่าน่าฟังแค่ไหน แต่ที่แน่ๆ คิดว่าคงสู้ HTWWW ไม่ได้แน่นอน

2. BBC Sessions
รวมเอาบันทึกเสียงจากการแสดงสดทางสถานีวิทยุของ BBC จากหลายๆ เซสชั่นตั้งแต่ช่วงออกอัลบั้มแรกจนถึง IV มาไว้ด้วยกัน ความจริงมันอาจจะไม่ได้โดดเด่นนักในเชิงความเป็นวงฮาร์ดร็อคสุดมันส์ แต่สิ่งที่น่าสนใจคือเพลงบลูส์หลายๆ เพลงที่ทางวงปรุงแต่งได้กลมกล่อมและดุดันไปได้เวลาเดียวกัน อย่างที่พี่หมอวินส์ (หรือพี่อนุสรณ์หว่า) เคยเขียนไว้ใน Sound Mag เล่มหนึ่งว่า ถ้าหากเอาอัลบั้มนี้ไปเทียบกับ HTWWW แล้ว HTWWW จะเหนือกว่าในเชิงความดุเดือดเลือดพล่าน ในขณะที่ BBC Sessions จะเหนือกว่าในแง่ของอารมณ์บลูส์ลึกๆ เป็นอีกอัลบั้มโปรดของผมเลยครับ ชุดนี้ โดยเฉพาะเวอร์ชั่นที่สองของเพลง You Shook Me นี่มันสุดยอดจริงๆ

3. HTWWW
เป็นอัลบั้มแสดงสดที่ออกมาพร้อมกับดีวีดีชื่อเดียววงว่า Led Zeppelin ซึ่งนำเอาโชว์ 2 โชว์จากปี 1972 มาตัดต่อรวมกัน  จิมมี่ เพจมิกซ์ได้เทพมากๆ สามารถเค้นเอาความดุเดือดและบรรยากาศดิบพล่านจากการแสดงสดออกมาได้อย่างเหลือเชื่อ ถ้าเปิดพร้อมกันทีเดียวหมดทั้ง 3 แผ่นซีดีอาจจะเกิดอาการหูระบมได้ เพราะเสียงเบสดรัมจากบอนแฮมนี่มันรุนแรงจริงๆ เซ็ทลิสต์ก็ยอดเยี่ยมเกินห้ามใจ ถ้าหากชอบความรุนแรง ดุเดือดเลือดพล่านแล้วล่ะก็ จะพลาดอัลบั้มนี้ไปไม่ได้เด็ดขาด

ผมฟังมาแล้ว ผมพิสูจน์แล้วด้วยตัวผมเอง....... นี่ไม่ได้จะมาโฆษณานะครับ แต่ผมเป็นคนฟังอัลบั้มเหล่านี้มาแล้วจริงๆ เป็นอัลบั้มแสดงสดที่น่าสนใจมากๆ Performance ก็ดี การมิกซ์ก็ยอดเยี่ยม อัลบั้มแสดงสดของ Led Zeppelin พวกเนี้ย ที่หนึ่งในใจ Agent Fox Mulder เล๊ย.....

Tsundere (ツンデレ?) (pronounced /(t)sʌnˈdɪə(r)/ in English or /t͡sun.de.ɽe/ in Japanese) is a Japanese concept of a character archetype which describes a person with a conceited, irritable, and/or violent personality that suddenly becomes modest and loving when triggered by some sort of cause (such as being alone with someone)
.. polotoon ..

« ตอบ #3 เมื่อ: 26 พฤษภาคม 2008 | 06:50:25 PM »

อ้างถึง
อัลบั้มแสดงสดที่ออกในปี 1976 ความจริงมันเป็นซาวน์แทรกของภาพยนต์ที่อยู่ในรูปแบบของ Concert Film มีทั้งฟุตเตจที่เป็นตัวคอนเสิร์ตและฟุตเตจอื่นๆ ที่ถ่ายทำผสมกันอยู่
ชุดนี้น่าดูนะครับ ไม่น่าเบื่อ และน่าทึ่งมากครับ  ยิ้มกว้างๆ

Blackfield

Without appreciation, the music isn't worth.

« ตอบ #4 เมื่อ: 26 พฤษภาคม 2008 | 06:53:54 PM »

อ้างถึง
อัลบั้มแสดงสดที่ออกในปี 1976 ความจริงมันเป็นซาวน์แทรกของภาพยนต์ที่อยู่ในรูปแบบของ Concert Film มีทั้งฟุตเตจที่เป็นตัวคอนเสิร์ตและฟุตเตจอื่นๆ ที่ถ่ายทำผสมกันอยู่
ชุดนี้น่าดูนะครับ ไม่น่าเบื่อ และน่าทึ่งมากครับ  ยิ้มกว้างๆ

ยังไม่ได้มีโอกาสหาดีวีดีมาชมเลยครับ ไว้ต้องหาซื้อแผ่น(ก๊อบ) มาดูบ้างซะแล้ว

Tsundere (ツンデレ?) (pronounced /(t)sʌnˈdɪə(r)/ in English or /t͡sun.de.ɽe/ in Japanese) is a Japanese concept of a character archetype which describes a person with a conceited, irritable, and/or violent personality that suddenly becomes modest and loving when triggered by some sort of cause (such as being alone with someone)

« ตอบ #5 เมื่อ: 26 พฤษภาคม 2008 | 06:56:38 PM »

ไม่สนับสนุนให้เปิดเผยครับ ให้ทำได้ไม่กระโตกกระตาก  ยิ้มกว้างๆ

Blackfield

« ตอบ #6 เมื่อ: 26 พฤษภาคม 2008 | 07:00:24 PM »

ผมโตมากับแผ่นก๊อบและการโหลดเพลงครับ เศรษฐกิจแบบนี้ เงินค่าขนมที่ผมได้อยู่ปัจจุบันนี้ แค่ลงกับเครื่องดนตรีผมอย่างเดียวก็ไม่พอแล้ว อะไรที่ประหยัดได้ก็พยายามประหยัดทุกอย่าง ผมไม่ค่อยมีแผ่นแท้มากนัก ในอนาคต ถ้าผมทำงานมีเงินมากกว่านี้ คิดว่าคงจะได้อุดหนุนแผ่นแท้กันอย่างเต็มรูปแบบแน่ๆ ครับ

Blackfield

« ตอบ #7 เมื่อ: 26 พฤษภาคม 2008 | 07:07:21 PM »

ผมไปเดินเที่ยวมากับเพื่อนๆ และน้องๆ ตอนมีตติ้งครั้งล่าสุด เห็นน้องๆ ซื้อแผ่นกันแล้วอิจฉาครับ สมัยผมอายุเท่าน้องๆ เค้า แทบไม่มีโอกาสได้ซื้อแผ่นเลย ยิ่้งแผ่นอิมพอร์ต แผ่นเจแปนนี่้ไม่ต้องหวังเลยครับ ผมยังจำได้ดีว่าเมื่อสมัยตอน ม. ปลาย ผมพยายามเก็บเงินค่าขนมที่เหลือจากโรงเรียนทุกๆ วัน ไปซื้อเทปทีละม้วน สองม้วน สมัยก่อนเข้าร้านเทปเจได สาขาเดอะมอลล์บางกะปิเป็นประจำ จ่ายเงินค่าเทปทีละ 105 บาท ได้มาม้วนสองม้วนก็สุดดีใจแล้วครับ

ถึงทุกวันนี้ผมเลือกที่จะเอาเงินที่ผมมีไปลงกับเครื่องดนตรี เพราะเห็นว่าเรื่องเครื่องดนตรีมันไม่มี Alternate Choice อื่นนอกจากซื้อของดีๆ เพื่อให้เสียงที่ดีๆ เท่านั้น ในขณะที่การฟังเพลงผมมองว่า มันมี Alternate Choice (ที่ไม่ค่อยจะถูกต้องนัก) ที่จะช่วยเราประหยัดค่าใช้จ่ายได้ ผมเป็นนักฟังเพลงที่เน้นการศึกษาเป็นหลักครับ ไว้อนาคตเมื่อผมมีรายได้เป็นตัวเป็นตนแล้ว ผมคงจะกลายเป็นนักสะสมแผ่นกับเค้าบ้างครับ

กลายเป็นกระทู้บ่นของผมไปซะแล้ว แฮะๆ

TRON

« ตอบ #8 เมื่อ: 26 พฤษภาคม 2008 | 07:32:35 PM »

ผมไปเดินเที่ยวมากับเพื่อนๆ และน้องๆ ตอนมีตติ้งครั้งล่าสุด เห็นน้องๆ ซื้อแผ่นกันแล้วอิจฉาครับ สมัยผมอายุเท่าน้องๆ เค้า แทบไม่มีโอกาสได้ซื้อแผ่นเลย ยิ่้งแผ่นอิมพอร์ต แผ่นเจแปนนี่้ไม่ต้องหวังเลยครับ ผมยังจำได้ดีว่าเมื่อสมัยตอน ม. ปลาย ผมพยายามเก็บเงินค่าขนมที่เหลือจากโรงเรียนทุกๆ วัน ไปซื้อเทปทีละม้วน สองม้วน สมัยก่อนเข้าร้านเทปเจได สาขาเดอะมอลล์บางกะปิเป็นประจำ จ่ายเงินค่าเทปทีละ 105 บาท ได้มาม้วนสองม้วนก็สุดดีใจแล้วครับ

ถึงทุกวันนี้ผมเลือกที่จะเอาเงินที่ผมมีไปลงกับเครื่องดนตรี เพราะเห็นว่าเรื่องเครื่องดนตรีมันไม่มี Alternate Choice อื่นนอกจากซื้อของดีๆ เพื่อให้เสียงที่ดีๆ เท่านั้น ในขณะที่การฟังเพลงผมมองว่า มันมี Alternate Choice (ที่ไม่ค่อยจะถูกต้องนัก) ที่จะช่วยเราประหยัดค่าใช้จ่ายได้ ผมเป็นนักฟังเพลงที่เน้นการศึกษาเป็นหลักครับ ไว้อนาคตเมื่อผมมีรายได้เป็นตัวเป็นตนแล้ว ผมคงจะกลายเป็นนักสะสมแผ่นกับเค้าบ้างครับ

กลายเป็นกระทู้บ่นของผมไปซะแล้ว แฮะๆ

อ่านแล้วน่าเห็นใจสมัยเด็กๆจริงๆ นึกถึงตัวพี่สมัยก่อน   ร้องไห้   พี่มีเทปเป็นลังเลย เอามั๊ยครับ เดี๋ยวยกไปให้เลยแถมลังให้ด้วย ยิงฟันยิ้ม
kongbei

ขงปี่

pink_floyd@thaiprog.net
ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #9 เมื่อ: 26 พฤษภาคม 2008 | 07:35:05 PM »

เป็นอัลบั้มแสดงสดที่สุดยอดชุดหนึ่งของโลก มิกซ์เสียงได้สะใจมากๆ
Blackfield

« ตอบ #10 เมื่อ: 26 พฤษภาคม 2008 | 07:38:53 PM »

เดี๋ยวรอพี่หมอวินส์มาแจม กระทู้จะมันส์กว่านี้ครับ

winston
The Dark Side of the Moon

Imagine there's no stairway to heaven

ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #11 เมื่อ: 26 พฤษภาคม 2008 | 07:47:53 PM »

ถ้างานนี้ออกมาในยุค 70's ก็คงไม่มีปัญหาในการขึ้นไปยืนเคียงบ่าเคียงไหล่กับงาน Live เทพๆอย่าง Made In Japan หรือ Live At Leeds เพอร์ฟอร์แมนซ์ของงานนี้อยู่ในช่วงที่พีคสุดๆของวง เพจบรรยายไว้สั้นๆแต่ชัดเจนไว้ว่านี่คือ 'Led Zeppelin at its best.' เสียงกลองของบอนแฮมงานนี้หนักจริงๆครับ จนบางทีผมคิดว่ามันหนักเกินไปหรือเปล่า  ส่วน The Song Remains The Same ฉบับมิกซ์ใหม่สุ้มเสียงเฉียบขึ้นเยอะครับ จนผมคิดว่าถ้าจะเอาความมันส์ก็ไม่แพ้ The West หรอกครับ แต่ดนตรีอาจจะมั่วกว่าเล็กน้อยและพลังถอยลงไปนิด สำหรับ BBC นี่เสียงร้องของแพลนต์สุดเสียงสังข์แท้ๆ และผมเป็นคนเขียนเองใน soundmag ครับ ว่าอารมณ์บลูส์ของงานนี้มันถึงกึ๋นมากๆ แต่จะด้อยเรื่องบรรยากาศคนดูที่สุู้สองชุดที่กล่าวมาก่อนแล้วไม่ได้ แต่ทั้ง 3 ชุดนี้ก็ต้องทำใจนะครับ ว่าไม่"สด"จริงๆ แต่เป็นการตัดต่ออย่างสนุกสนานของเพจและทีมงาน และก็น่าเก็บทั้ง 3 ชุด เพราะต่างยุคและมีข้อดีไปคนละอย่าง ความจริงถ้า Live At Royal Albert Hall 1969 นับเป็นงาน Live Album ด้วยก็อาจจะแซงทางโค้งเข้าป้ายก็ได้ (อยู่ใน DVD)

ส่วนใครที่อยากดู DVD งานที่ O2 เมื่อปลายปีก่อน เพจออกมายืนยันว่างานนี้มีการบันทึกเอาไว้แน่นอน แต่ยังไม่ได้ไปทำอะไรต่อจากนั้น คงอีกหลายปีกว่าเราจะได้ชม...

Facebook group สำหรับคนรักเพลงทุกรูปแบบ.....

http://tinyurl.com/allmusiclovers

« ตอบ #12 เมื่อ: 26 พฤษภาคม 2008 | 09:02:46 PM »

มีความตั้งใจดี อย่างนี้ เดี๋ยวก็ประสบความสำเร็จครับ   ยิ้ม

Blackfield

« ตอบ #13 เมื่อ: 26 พฤษภาคม 2008 | 09:05:33 PM »

พี่หมอครับ O2 เมื่อปลายปีก่อนสนใจไหมครับ มีเป็นดีวีดี Bootleg อีกแล้ว ภาพเสียงโอเคเลยครับ

« ตอบ #14 เมื่อ: 27 พฤษภาคม 2008 | 08:04:35 AM »

คุณ agent จะเข้าใจที่ผมโพสต์ไหมนะครับ ไม่ได้มีเจตนาไม่ดีอะไรนะ ผมเองก็ใช้วิธีลัด วิธีประหยัดอยู่ เพียงแต่รู้สึกว่า ถ้าเปิดเผยมากไปเกรงว่าจะไม่ปลอดภัยหรืดไม่เหมาะน่ะครับ    ยิ้มเท่ห์

หน้า: [1] 2
พิมพ์