เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149669 กระทู้ ใน 4435 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

27 เมษายน 2024 | 04:43:03 AM
หน้า: [1]
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: Rare Bird  (อ่าน 5331 ครั้ง)
ปีศาจลายคราม
The Snow Goose

Reap What You Sow

« เมื่อ: 02 กรกฎาคม 2008 | 01:13:44 AM »

มีใครรู้จักหรือฟังผลงานของวง Rare Bird กันบ้างครับ? ไม่ทราบว่าดนตรีของวงนี้ออกไปในแนวใด -- เป็น proto prog ใช่หรือไม่ -- เพราะผมเห็นผลงานชุดแรกของวงนี้ออกเมื่อปี 1969 และชุดที่คลาสสิกที่สุดของวงนี้ คือ As Your Mind Flies by ใช่มั้ยครับ?
panyarak

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #1 เมื่อ: 02 กรกฎาคม 2008 | 05:45:29 AM »

เป็น heavy prog ที่ในยุคแรกมีมือคีย์บอร์ด 2 คน จึงมีความโดดเด่นด้านเสียงคีย์บอร์ด พอหลังจากอัลบั้มชุดที่ 2 มือออร์แกน Graham Field ออกไปตั้งวง Fields กับ Andy McCullough มือกลองของ King Crimson แนวดนตรีของ Rare Bird ก็เปลี่ยนไปในทางที่ห่างไกลความเป็น prog ออกไปอย่างมาก หากชอบ prog ก็ควรหา 2 ชุดแรกมาฟัง รวมทั้ง ผลงานชุดเดียวของ Fields ครับ

« ตอบ #2 เมื่อ: 02 กรกฎาคม 2008 | 10:50:29 PM »

ขอบคุณมากครับ แล้วผมจะพยายามหามาฟังครับ

แต่ก่อนมีเพื่อนพยายามจะขายแผ่นเสียงของวงนี้ให้ แต่ไม่ทราบว่าเป็นชุดใด และตอนนั้นผมยังไม่รู้จักชื่อวงนี้ ก็เลยไม่ได้สนใจ จึงน่าเสียดายเป็นอย่างยิ่ง

คุณ panyarak พอจะทราบมั้ยครับว่าญี่ปุ่นได้ออกแผ่นของวง Rare Bird มาขายบ้างหรือเปล่า หรือว่าจะต้องไปหาแผ่นเสียงของอังกฤษอย่างเดียวครับ
panyarak

« ตอบ #3 เมื่อ: 03 กรกฎาคม 2008 | 05:55:53 AM »

น่าจะมีชุดแรกๆ โดยสังกัด Phillips นะครับ แต่แผ่นเสียงที่ผมมีเป็นแผ่นยุโรปครับ

ǝɹoɔǝsıɐuuoʎɐɯʎɹbuɐ

nagoya_mega_snake@windowslive.com
ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #4 เมื่อ: 03 กรกฎาคม 2008 | 06:33:13 PM »

เคยฟังแต่อัลบั้ม Rare Bird ครับ เป็นอัลบั้มที่ฟังเพราะทีเดียว โดยเฉพาะเพลง Sympathy ที่เมโลดี้ร้องติดหูมากๆครับ

Stay cheap, praise the explicit, embrace the scuzz, be true to art and yourself, eat shit, keep music evil.
lilivm's self-indulgence: https://rateyourmusic.com/~potatahtapapoh
Analog Kid
Three of a Perfect Pair

« ตอบ #5 เมื่อ: 03 กรกฎาคม 2008 | 07:19:24 PM »

ชอบเพลง Somebody'S Watching จากชุด Somebody'S Watching

« ตอบ #6 เมื่อ: 22 มกราคม 2009 | 08:13:13 AM »

ได้ฟังชุด As Your Mind Flies By แล้ว เยี่ยมยอดและมีเสน่ห์กลิ่นอายของดนตรีร็อคต้นยุค 70 อยู่มาก โดยเฉพาะเพลง suite ที่ชื่อ Flight อัลบั้มนี้น่าจะเป็นตัวอย่างที่ดีของ heavy prog ต้นยุค 70 ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10 พฤศจิกายน 2009 | 12:33:45 PM โดย ปีศาจลายคราม » บันทึกการเข้า

« ตอบ #7 เมื่อ: 22 พฤษภาคม 2009 | 08:28:17 AM »

ขอเรียนถามคุณ panyarak ครับว่า มีแต่คนกล่าวขวัญถึงแต่อัลบั้มสองชุดแรกของวงนี้ แล้วผลงานชุดอื่นที่ตามมานั้นไม่ค่อยน่าสนใจแล้วหรือครับ
panyarak

« ตอบ #8 เมื่อ: 22 พฤษภาคม 2009 | 08:49:31 AM »

ขอเรียนถามคุณ panyarak ครับว่า มีแต่คนกล่าวขวัญถึงแต่อัลบั้มสองชุดแรกของวงนี้ แล้วผลงานชุดอื่นที่ตามมานั้นไม่ค่อยน่าสนใจแล้วหรือครับ

พอมือออร์แกนออกไป ก็หมดมนต์ขลังในทันทีเลยครับ

« ตอบ #9 เมื่อ: 10 พฤศจิกายน 2009 | 12:31:28 PM »

ขอบคุณครับ

ไม่ทราบว่าอัลบั้มของวง Fields (1971) ซึ่งก่อตั้งโดย Graham Field หลังจากที่ออกมาจาก Rare Bird แล้ว เป็นผลงานที่ดีและน่าฟังหรือเปล่าครับ?

☆Wicked Man☆™オタク
Wish You Were Here

People who love real music to be understood.

incubus_funky@hotmail.com onelastbullet@
ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #10 เมื่อ: 10 พฤศจิกายน 2009 | 03:44:37 PM »

ตอนแรกนึกว่า "Bird" Charlie Parker ซะอีก
....... ฮืม

Keep Music in the Life

Whether time is long over, but the world is how to end the war is not always the end when we give open minded people together defeated.

.... ดนตรีเค้าเอาไว้เป็นเพื่อนมนุษย์นะไม่ใช่เป็นชนวนสงคราม ... ดนตรีเป็นงานศิลป์ให้คนเสพอย่าคิดมากดิ ไม่ใช่แฟชั่นเสียหน่อย ...

Music is not fashion. But art is also of the planet.
http://twitter.com/T_Prasertphak
http://www.facebook.com/char.aznabal
http://wickedman.hi5.com/
Do it Yourself
panyarak

« ตอบ #11 เมื่อ: 10 พฤศจิกายน 2009 | 04:39:10 PM »

ขอบคุณครับ

ไม่ทราบว่าอัลบั้มของวง Fields (1971) ซึ่งก่อตั้งโดย Graham Field หลังจากที่ออกมาจาก Rare Bird แล้ว เป็นผลงานที่ดีและน่าฟังหรือเปล่าครับ?

ขอแนะนำให้หามาฟังครับ โดยเฉพาะผู้ที่ชอบเสียงออร์แกนแบบยุค seventies

eric camen
Three of a Perfect Pair

« ตอบ #12 เมื่อ: 28 กุมภาพันธ์ 2015 | 07:18:38 PM »

ได้ฟังชุด As Your Mind Flies By แล้ว เยี่ยมยอดและมีเสน่ห์กลิ่นอายของดนตรีร็อคต้นยุค 70 อยู่มาก โดยเฉพาะเพลง suite ที่ชื่อ Flight อัลบั้มนี้น่าจะเป็นตัวอย่างที่ดีของ heavy prog ต้นยุค 70 ครับ

แผ่นญี่ปุ่นชุดนี้ ปกเป็น Gatefold หรือไม่ครับ

« ตอบ #13 เมื่อ: 28 กุมภาพันธ์ 2015 | 08:43:13 PM »

แผ่นญี่ปุ่นชุดนี้ ปกเป็น Gatefold หรือไม่ครับ
เป็นปกเดี่ยวอย่างเป็นที่น่าเสียดายสำหรับแผ่นญี่ปุ่นครับ
หน้า: [1]
พิมพ์