เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149669 กระทู้ ใน 4435 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

26 เมษายน 2024 | 06:18:19 PM
Thai Progressive Rock CommunityThaiProgOutside The Wallเรียนถามคุณ panyarak เกี่ยวกับภาพยนตร์สยองขวัญ
หน้า: [1] 2 3 4
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: เรียนถามคุณ panyarak เกี่ยวกับภาพยนตร์สยองขวัญ  (อ่าน 32249 ครั้ง)
ปีศาจลายคราม
The Snow Goose

Reap What You Sow

« เมื่อ: 19 พฤศจิกายน 2007 | 09:50:05 AM »

เนื่องจากผมได้ฟังผลงาน original soundtrack ของวง Goblin คือ Profondo Rosso, Suspiria และ Tenebre แล้ว แต่ยังไม่ได้ดูภาพยนตร์ทั้งสามเรื่องนี้ (แต่ได้ดูเรื่อง Zombie หรือ Dawn Of The Dead แล้ว) จึงอยากทราบว่าภาพยนตร์เหล่านี้มีขายเป็น DVD ในเมืองไทยหรือไม่ และสามารถหาได้จากแถวคลองถมหรือเปล่าครับ?

โดยรสนิยมส่วนตัว ผมเป็นคนที่ชอบดูภาพยนตร์ผี ลึกลับ สยองขวัญ หรือเหนือธรรมชาติอยู่แล้ว จึงขอเรียนถามคุณ panyarak หรือคุณ ไม่ประสงค์ออกนาม ซึ่งเชี่ยวชาญเรื่องภาพยนตร์ มา ณ ที่นี้ ขอบคุณครับ
panyarak

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #1 เมื่อ: 19 พฤศจิกายน 2007 | 10:09:16 AM »

แถวคลองถมจะไม่ค่อยมีภาพยนตร์สยองขวัญจากยุค Seventies จะมีแต่ใหม่ๆ (ตอนนี้กำลังดังขึ้นหน้า 1 หนังสือพิมพ์รายวัน) แต่แถวถนนสีลมมีเยอะครับ ขอแนะนำให้แวะไปเย็น-ค่ำวันเสาร์ ถ้าแวะดูได้ครับทุกแผง ก็น่าจะได้ครบทั้ง 3 เรื่องนั้นครับ (หากกระแสกวาดล้างจากคลองถมไม่ระบาดไปถึงเขตอื่นๆ)

ไม่ประสงค์ออกนาม
H to He, Who Am the Only One

« ตอบ #2 เมื่อ: 19 พฤศจิกายน 2007 | 11:56:46 AM »

ขออนุญาตแนะนำแบบสดๆซิงๆกันเลยนะครับ กับหนังสยองขวัญของราชาซอมบี้ George A. Romero ปีนี้แกลุกขึ้นมาทำหนังซอมบี้เรื่องล่าสุดแล้ว

แต่ไม่ค่อยมีใครกล่าวถึงสักเท่าใดนัก หลังจากตะเวนฉายตามเทศกาลต่างๆ ส่วนนึงคงเพราะเทศกาลมักโปรดปานหนังประเภทดราม่าเข้มข้นเสียมากกว่า แต่ Diary of the Dead ก็ยังน่าหามาดูอยู่ดี (DVD ยังไม่ออกนะครับ ลุ้นให้ได้มาฉายโรงบ้านเราอยู่)

« ตอบ #3 เมื่อ: 19 พฤศจิกายน 2007 | 12:52:24 PM »

อีกเรื่องก็สดๆซิงๆไม่แพ้กัน กับหนังภาคต่อของ Dario Argento เรื่อง La Terza madre (Mother of Tears: The Third Mother) ซึ่งนำแสดงโดย Asia Argento ลูกสาวแรงๆของเขานั่นเอง เห็นเขาว่ากันว่าเรื่องนี้เป็นภาคต่อของ Suspiria อีกต่างหาก

panyarak

« ตอบ #4 เมื่อ: 19 พฤศจิกายน 2007 | 01:29:03 PM »

อีกเรื่องก็สดๆซิงๆไม่แพ้กัน กับหนังภาคต่อของ Dario Argento เรื่อง La Terza madre (Mother of Tears: The Third Mother) ซึ่งนำแสดงโดย Asia Argento ลูกสาวแรงๆของเขานั่นเอง เห็นเขาว่ากันว่าเรื่องนี้เป็นภาคต่อของ Suspiria อีกต่างหาก

ยินดีที่ได้ทราบข่าวนี้ครับ เดิม Dario Argento ตั้งใจจะทำเป็น trilogy ของ The Three Mothers โดยสร้าง Suspiria กับ Inferno ไปแล้วไล่ๆ กัน แฟนภาพยนตร์ต้องรอกันเกือบ 30 ปี ถึงได้ชมภาคสุดท้ายของ The Three Mothers แต่ผมคิดว่า ทั้ง 3 ตอนเป็นอิสระจากกัน โดยเป็นการนำเสนอเรื่องราวเกี่ยวกับมนต์ดำของแม่มด 3 ตนครับ

« ตอบ #5 เมื่อ: 19 พฤศจิกายน 2007 | 02:55:02 PM »

ผมได้ดูตัวอย่างภาคนี้แล้วค่อนข้างแรงเลยล่ะครับ เพราะลูกสาวแกนี่ก็ใช่เล่น ไว้ได้ดูแล้วจะมาคุยกันอีกทีนะครับ  ยิงฟันยิ้ม
ปีศาจลายคราม

Reap What You Sow

« ตอบ #6 เมื่อ: 19 พฤศจิกายน 2007 | 02:58:29 PM »

ผมได้ดูตัวอย่างภาคนี้แล้วค่อนข้างแรงเลยล่ะครับ เพราะลูกสาวแกนี่ก็ใช่เล่น ไว้ได้ดูแล้วจะมาคุยกันอีกทีนะครับ  ยิงฟันยิ้ม
ซื้อที่ไหนครับ? จะได้ไปซื้อมาดูบ้าง
koh_oldskool
Selling England By The Pound
**

udomsak_p@hotmail.com
« ตอบ #7 เมื่อ: 20 พฤศจิกายน 2007 | 03:58:00 PM »

Dawn Of The Dead ตัวรีเมคนี่ก็เจ๋งนะคับ ต้นฉบับรุ่งแห่งความตายจากฝีมือของ George A. Romero มีเข้ามาขายผมไม่แน่ใจว่าลิขสิทธิ์ในบ้านเราปั๊มเองหรือเป็นนำเข้า เผอิญผมไปเจอวางกองขายหน้าร้านแบบเซลกระหน่ำเลยคว้ามาซะ 199 บาทมั้ง มันจะเป็นกล่องกระดาษ ข้างในจะมีภาพวาดการ์ตูนเป็นเล่มๆด้วย ผมไม่แน่ใจว่าเป็นสตอรี่บอร์ด หรือเป็นการ์ตูนที่เค้าพิมพ์ขายเมืองนอก ตัวหนังมันเจ๋งตามยุคปี 78 แต่ที่เค้าว่ามันคสาสสิกมากกว่าก็ต้องเป็นหนังของแกรุ่นขาวดำแหละคับ ผมอยากดูไม่รู้จะหาที่ไหน  แต่ Land Of The Dead ที่ลุงแกอุตส่าห์กลับมาปลุกซอมบี้จะค่อนข้างไม่สมศักดิ์ศรีการกลับมาซักเท่าไหร่ในความเห็นส่วนตัวผม หนังใหม่แกออกมาก็คงอุดหนุนล่ะคับ
...ส่วนของ Dario Argento เท่าที่จำได้ผมได้ดู Suspiria หนังของแกเน้นโทนสีแสบสรรค์ฉูดฉาดเลือดเป็นเลือดสมจริง ทีมเพลงประกอบคู่ใจเค้าหยั่ง Goblin ดูเหมือนจะเป็นทีมงานรวมทั้งตัวเค้าเองเป็นคนทำมากกว่าจะเป็นวงดนตรีชื่อ Goblin อันนี้ผมไม่ทราบข้อมูลแน่ชัดนะคับ หรือใครทราบช่วยบอกทีคับ อยากทราบเหมือนกัน

จะหางานพวกนี้ดูสงสัยต้องสั่งเอามั้งคับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20 พฤศจิกายน 2007 | 04:00:33 PM โดย koh_oldskool » บันทึกการเข้า
panyarak

« ตอบ #8 เมื่อ: 20 พฤศจิกายน 2007 | 04:38:09 PM »

Dawn Of The Dead ตัวรีเมคนี่ก็เจ๋งนะคับ ต้นฉบับรุ่งแห่งความตายจากฝีมือของ George A. Romero มีเข้ามาขายผมไม่แน่ใจว่าลิขสิทธิ์ในบ้านเราปั๊มเองหรือเป็นนำเข้า เผอิญผมไปเจอวางกองขายหน้าร้านแบบเซลกระหน่ำเลยคว้ามาซะ 199 บาทมั้ง มันจะเป็นกล่องกระดาษ ข้างในจะมีภาพวาดการ์ตูนเป็นเล่มๆด้วย ผมไม่แน่ใจว่าเป็นสตอรี่บอร์ด หรือเป็นการ์ตูนที่เค้าพิมพ์ขายเมืองนอก ตัวหนังมันเจ๋งตามยุคปี 78 แต่ที่เค้าว่ามันคสาสสิกมากกว่าก็ต้องเป็นหนังของแกรุ่นขาวดำแหละคับ ผมอยากดูไม่รู้จะหาที่ไหน  แต่ Land Of The Dead ที่ลุงแกอุตส่าห์กลับมาปลุกซอมบี้จะค่อนข้างไม่สมศักดิ์ศรีการกลับมาซักเท่าไหร่ในความเห็นส่วนตัวผม หนังใหม่แกออกมาก็คงอุดหนุนล่ะคับ
...ส่วนของ Dario Argento เท่าที่จำได้ผมได้ดู Suspiria หนังของแกเน้นโทนสีแสบสรรค์ฉูดฉาดเลือดเป็นเลือดสมจริง ทีมเพลงประกอบคู่ใจเค้าหยั่ง Goblin ดูเหมือนจะเป็นทีมงานรวมทั้งตัวเค้าเองเป็นคนทำมากกว่าจะเป็นวงดนตรีชื่อ Goblin อันนี้ผมไม่ทราบข้อมูลแน่ชัดนะคับ หรือใครทราบช่วยบอกทีคับ อยากทราบเหมือนกัน

จะหางานพวกนี้ดูสงสัยต้องสั่งเอามั้งคับ

ไม่ต้องสั่งครับ ถ้าไปเดินหัวถนนสีลมตอนเย็น/ค่ำวันเสาร์มีแน่ ยกเว้นจะโดนกระแสกวาดล้างแผ่นก๊อปที่ระบาดจากคลองถมเล่นงาน ส่วนดนตรีประกอบของ Suspiria นั้น Dario Argento ให้ไอเดียไป แล้ว Goblin รับไปทำต่อ ผมได้ดูเรื่อง Suspiria ที่สกาลาเมื่อหลายสิบปีก่อน ตอนนั้นสกาลาเพิ่งติดตั้งระบบเสียงใหม่ และเปิดเสียงดนตรีประกอบเรื่องนี้ดังเป็นพิเศษแบบรอบทิศทาง ช่วยเพิ่มความน่ากลัวให้อีกเยอะครับ

.. polotoon ..

« ตอบ #9 เมื่อ: 20 พฤศจิกายน 2007 | 04:44:15 PM »

พูดถึงสกาล่าแล้ว นับเป็นโรงภาพยนตร์ที่ได้รับการออกแบบภายในได้สัดส่วนดีมากโรงหนึ่งทีเดียวนะครับ เรื่องของระบบเสียงก็เยี่ยมไม่แพ้กัน เคยชมเรื่อง อู96 นรกใต้สมุทรที่นั่น ประทับใจมากๆกับระบบเสียงกระหึ่มกึกก้องเหมือนอยู่ในเรืออูจริงๆเลยครับ ..

ǝɹoɔǝsıɐuuoʎɐɯʎɹbuɐ

nagoya_mega_snake@windowslive.com
ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #10 เมื่อ: 20 พฤศจิกายน 2007 | 04:55:23 PM »

อยากถามพี่ปํญญารักษ์เกี่ยวกับเรื่อง The Thing (ดัดแปลงมาจากงานเขียนของ Stephen King) ครับ ว่าเป็นอย่างไรบ้าง เพราะผมได้ฟังอัลบั้ม Soundtrack ของภาพยนตร์เรื่องนี้แล้ว ชอบมากเลยครับ

Stay cheap, praise the explicit, embrace the scuzz, be true to art and yourself, eat shit, keep music evil.
lilivm's self-indulgence: https://rateyourmusic.com/~potatahtapapoh

« ตอบ #11 เมื่อ: 20 พฤศจิกายน 2007 | 05:07:35 PM »

อยากถามพี่ปํญญารักษ์เกี่ยวกับเรื่อง The Thing (ดัดแปลงมาจากงานเขียนของ Stephen King) ครับ ว่าเป็นอย่างไรบ้าง เพราะผมได้ฟังอัลบั้ม Soundtrack ของภาพยนตร์เรื่องนี้แล้ว ชอบมากเลยครับ

ขออนุญาตตอบแทนพี่ panyarak นะครับ เกี่ยวกับหนัง The Thing ของผู้กำกับ John Carpenter ผู้เชี่ยวชาญหนังผี แวมไพร์อีกคนหนึ่งของวงการ คนส่วนมากจะมองหนังแกเป็นหนังเกรด B เสียมากกว่า แต่กระนั้นหนัง The Thing ก็เป็นหนังสยองที่น่าสนใจไม่แพ้กัน ผมเคยดูโรงตอนนั้น (ปี 1982) จำรายล่ะเอียดอะไรไม่ค่อยได้แล้ว ส่วนแผ่น DVD ผมเห็นมีทั้งแผ่น Local ทำในบ้านเราและก็แผ่นกองโจรที่คุณก็รู้ว่าซื้อที่ไหน

ล่าสุดเมื่อปีที่แล้ว ภาพยนตร์เรื่องนี้เพิ่งถูกโอนถ่ายลงมาในระบบ HD-DVD ครับ สนนราคาอยู่ที่ $29 (แผ่นกองโจรบ้านเรา $2 แต่รับเป็นเงินบาทนะครับ เงินดอลฯไม่รับ)

koh_oldskool
Selling England By The Pound
**

udomsak_p@hotmail.com
« ตอบ #12 เมื่อ: 20 พฤศจิกายน 2007 | 05:19:54 PM »

The Thing บรรยากาศมันสะพรึงคับ ผมว่าเป็นหนังแรกๆของจอห์น ที่ไม่ถูกจัดว่าเป็นเกรดบีเหมือนหนังหลังๆของเค้า นึกแล้วอยากให้เอามาแต่งเสียงแต่งภาพฉายโรงอีก เพลงประกอบผมว่ามันให้อารมณ์คล้าย Escape From New York หนังฝีมือแกอีกเรื่องหนึ่ง ไปหามาดูเหอะคับหนังใหม่แนวนี้ยุคนี้หลายเรื่องสู้ The Thing ไม่ได้ ไม่ต้องเทคนิคพิเศษมากมายกายกอง แค่บรรยากาศเงียบๆหม่นๆนี่ก็สุดยอดแล้วคับ แต่อย่าเอาเทคนิคมาเทียบกับหนังใหม่ๆนะคับ หนังเค้ายุค 80 มันก็สุดยอดแล้วคับในยุคนั้น

« ตอบ #13 เมื่อ: 20 พฤศจิกายน 2007 | 05:44:55 PM »

ไหนๆกระทู้นี้ก็พูดกันเรื่องหนังแล้ว ขอวกกลับมาถามว่า เพื่อนๆชอบหนังสยองจากเอเซียกันบ้างรึเปล่าครับ? มาแบ่งปันประสบการณ์กัน ขอผมเริ่มก่อนครับ

New Blood หนังผีจีนสุดห่วยแตกอีกเรื่องที่มีโอกาสได้ดู คือเรื่องนี้แฟนผมมันดันซื้อมา จะไม่ได้ดู(กับมัน)ก็ไม่ได้ จึงจำใจต้องดู

ราคาจำหน่าย : 49บ.
สถานที่พบเห็น : ตามกระบะลดราคาทั่วไป
คุณภาพ : มาตรฐาน 49บ.

« ตอบ #14 เมื่อ: 20 พฤศจิกายน 2007 | 06:08:58 PM »

เช่นเดิมครับ ยังคงอยู่กับหนังผีที่ยัยแฟนตัวดีของผมมันซื้อมา

ชื่อเรื่อง : Hontou ni atta Kowai Hanashi - Onryou
สัญชาติ : ญี่ปุ่น
ราคาดีวีดีโซน 2 : 3,990yen (1,200บ. โดยประมาณ)
ราคาแผ่นบ้านเรา : 49บ.
สถานที่พบเห็น : ตามกระบะลดราคาในห้างสรรพค้าใกล้บ้านท่าน
แพ็คเกจ : ซองพลาสติก ตัวแผ่นห่อด้วยซองพลาสติกอีกชั้น พร้อมของแถมใบปลิวโหลดเพลงMP3 และรูปภาพ ในซอง
ระบบเสียง : Japanese 2.0ch, Thai 2.0
คำบรรยาย : ไทย, อังกฤษ
ระบบภาพ : Widescreen 16:9

เท่าที่ไปหาข้อมูล ภาพยนตร์เรื่องนี้ฉายปี 2004 ตัวหนังประกอบด้วยหนังผีสั้นๆต่อกัน 5 เรื่อง แต่ละเรื่องสร้างความทรมานแก่ผู้ชมยิ่งนัก ผนวกกับงานด้านโปวดั๊กชั่นโค-ตะ-ระห่วยแตก แถมถ่ายทำด้วยกล้องวีดีโออีกต่างหาก ฉากสยองขวัญหนักไปทางหาของใกล้ตัวมาใช้ซะส่วนมาก อาทิ ฉากผีโผล่ออกมาจากห้องน้ำ ใช้คนยืนเปิดประตูเข้าๆออกๆ พร้อมทั้งเอฟเฟ็คท์ระดับเทพ คือ ส่ายกล้องไปมา ประกอบกับบทพูดสุดรันทดและการแสดงระดับท่อนไม้เรียกพ่อ ฯลฯ เพียงแค่นี้ก็การันตีความมัน(ส์)ของหนังได้เป็นอย่างดี

ส่วนที่ดีที่สุดคือ เรื่องสั้นตอนที่ 5 เกี่ยวกับผีที่ตายในลิฟ ที่ได้สาวน้อยน่ารักอกอึ๋มมาแสดง

และที่สำคัญ ไม่เชื่อก็ต้องเชื่อว่าภาพยนตร์เรื่องนี้มีภาคต่อออกมา แถมออกปีนี้อีกด้วย ใช้ชื่อว่า Hontouni Atta Kowai Hanashi Onryou 2 แต่ไม่ได้ฉายตามโรงภาพยนตร์ก่อน เพราะเกรงว่าจะเปลืองไฟ จึงจำต้องทำเป็น Original Video ออกมาขายเป็นหนังแผ่นเลย สนนราคาเดิม 3,990 yen ใครสนใจลองตามไปสั่งซื้อได้ที่ http://www.cdjapan.co.jp/detailview.html?KEY=BWD-1741 ครับ ส่วนผมขอตัวไปดู โกยเถอะโยม ดีกว่า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20 พฤศจิกายน 2007 | 06:13:32 PM โดย ไม่ประสงค์ออกนาม » บันทึกการเข้า
หน้า: [1] 2 3 4
พิมพ์