เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149656 กระทู้ ใน 4435 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

20 เมษายน 2024 | 05:14:54 AM
Thai Progressive Rock CommunityThaiProgOutside The Wallเรียนถามคุณ panyarak เกี่ยวกับภาพยนตร์สยองขวัญ
หน้า: 1 [2] 3 4
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: เรียนถามคุณ panyarak เกี่ยวกับภาพยนตร์สยองขวัญ  (อ่าน 32246 ครั้ง)
ไม่ประสงค์ออกนาม
H to He, Who Am the Only One

« ตอบ #15 เมื่อ: 20 พฤศจิกายน 2007 | 06:17:38 PM »

Kwaidan (1964)

ภาพยนตร์ผีของผู้กำกับ มาซากิ โคบายาชิ ที่เป็นเรื่องแรกของเค้าที่เป็นหนังสี (เมื่อก่อนแกทำหนังขาว & ดำ) และก็ไม่ทำให้ผิดหวัง ตัวหนังเป็นเรื่องผี 5 เรื่องต่อกัน ผลงานต่างกับเรื่องข้างบนราวฟ้ากับเหว ด้วยความที่คุณพ่อของเค้าเป็นนักศิลปะ ทำให้โคบายาชิได้รับอิทธืพลมาจากพ่อของเค้าพอสมควร เห็นได้จากงานศิลปะด้านภาพในหนัง ถึงแม้จะเป็นผีก็ตาม ทว่าต้องใช้ความอดทนในการชมอย่างสูง เพราะตัวหนังยาวรวม 3 ชม. แต่ก็คุ้มค่ากับการนั่งรับชมครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21 พฤศจิกายน 2007 | 06:51:53 AM โดย ไม่ประสงค์ออกนาม » บันทึกการเข้า
.. polotoon ..
The Snow Goose

« ตอบ #16 เมื่อ: 20 พฤศจิกายน 2007 | 06:34:22 PM »

ผมใช้วิธีแบ่งชม 5 ครั้งครับ สนุกดีครับ คอ prog น่าจะชอบ ..    เจ๋ง

koh_oldskool
Selling England By The Pound
**

udomsak_p@hotmail.com
ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #17 เมื่อ: 20 พฤศจิกายน 2007 | 07:42:59 PM »

...ตกลงหนังข้างบนจะแนะนำให้ดู หรือสาบส่งคับ แลบลิ้น
...ส่วนใหญ่หนังผีต้นตำหรับญี่ปุ่นพอฝรั่งเอาไปทำมันจะคนละอารมณ์เลยรู้สึกไหมคับ บ้างเรื่องถึงขนาดสู้พี่ยุ่นไม่ได้เลย ผีสไตล์ญี่ปุ่นเป็นโรคติดต่อขนาดผีไทยผีฝรั่งยังต้องติดเชื้อเลียนแบบ หยั่งเรื่อง Kairo ที่ฝรั่งเอามาทำเป็นไงบ้างคับใครได้ดูบ้าง ใช่เรื่อง Pulse รึป่าวไม่แน่ใจ...เขาว่า The Ring ภาคต้นฉบับของพี่ยุ่นนี่สุดยอดแล้ว ยังหาซื้อดูได้ไหม๊คับเนี่ยผมไม่มีโอกาสซะที

« ตอบ #18 เมื่อ: 21 พฤศจิกายน 2007 | 07:10:35 AM »

The Ring (Ringu) ภาคแรกผมว่าตัวหนังยังน่ากลัวไม่เท่าวรรณกรรมนะครับ ผมมี The Ring นิยายฉบับภาษาไทยพิมพ์ครั้งแรกพร้อมลายเซ็น ซูซูกิ โคจิ ด้วย(ตอนแกมาเมืองไทย) ส่วนหนังบ้านเราเมือ 5 เดือนก่อน มีค่ายไลอ้อนฮาร์ทในเครือแกรมมี่ผลิตออกมา ราคา 109บ. คุณภาพบัดซบมาก (ได้ยินจากคนที่ซื้อบอกมาอีกที)

ส่วน Kairo ของผู้กำกับคิโยชิ คุโรซาว่า (ไม่ได้เป็นอะไรกับอากิระ คุโรซาว่า) ก็น่าสนใจไม่แพ้กัน ผมเคยอ่านประวัติผู้กำกับคนนี้มาน่าสนใจทีเดียว ตอนแกทำหนังใหม่ๆมีคนถามแกว่า "ก่อนมาทำหนัง ไม่ทราบคุณทำอะไรมาก่อนครับ?" เขาตอบอย่างมั่นใจว่า "อ๋อ ผมทำหนังเอวีครับ!" ถ้าสังเกตดีๆจะเห็นว่าหนังของแกมีองค์ประกอบของหนัง AV เสมอ อาทิเรื่อง Loft ที่ผมได้ดูเมื่อไม่นานนี้ มีการถ่ายภาพแบบช็อตสั้นๆในหลายๆมุม กระทั่งเพียงแค่ตัวละครลุกเดินไปที่โต๊ะ แกยังถ่ายไว้หลายมุมแล้วมาต่อกันเลยครับ  ขยิบตา

**

« ตอบ #19 เมื่อ: 21 พฤศจิกายน 2007 | 09:11:56 AM »

หนังของคุโรซาว่าที่ยังพอหาดูหรือซื้อได้รบกวนแนะนำหน่อยคับ (อย่าบอกว่าเจ็ดเซียนซามูไรนะคับ ยิ้มกว้างๆ) หลังจากชมไคโรผมสนใจในตัวเค้ามากอยากชมฝีมือเค้าเรื่องอื่นๆ ด้านผีเกาหลีนี่มีตัวไหนน่าชมบ้างคับหลังๆผีมันเกลื่อนมากจนเซ็งยังไม่เคยชมผีเกาหลีเลยซักเรื่อง วนเวียนอยู่ครึ่งผีหยั่งซอมบี้ซะหลายเรื่อง

« ตอบ #20 เมื่อ: 21 พฤศจิกายน 2007 | 09:25:40 AM »

ถ้าหมายถึง Kiyoshi Kurosawa ผู้กำกับรุ่นใหม่แล้วเด่นๆ(เท่าที่ผมนึกออก)ก็มีดังต่อไปนี้ครับ

Korei (Seance) , 2000

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21 พฤศจิกายน 2007 | 09:27:12 AM โดย ไม่ประสงค์ออกนาม » บันทึกการเข้า

« ตอบ #21 เมื่อ: 21 พฤศจิกายน 2007 | 09:29:44 AM »

Cure , 1997

Charisma, 1999

สามารถหาซื้อได้ในบ้านเรา แบบแผ่นโมฯซับไทยครับ

« ตอบ #22 เมื่อ: 21 พฤศจิกายน 2007 | 09:48:36 AM »

ส่วน Akira Kurosawa ผู้ที่ทำ 7เซียนซามูไร หนังของแกที่ผมชอบที่สุดคือ Rashomon (1951) ที่ไม่ใช่หนังผี แต่หนังว่าด้วยการพูดปดมดเท็จ หลากหลายมุมมอง จนไม่รู้ว่าใครพูดจริง พูดหลอก เป็นหนังที่กาลเวลาไม่อาจทำลายได้อย่างแท้จริง ปัจจุบันในสังคมเมือมีกรณีพิพาทต่างๆเกิดขึ้น ต่างฝ่ายต่างคิดว่าตนถูก ผมมักจะฉุกคิดถึงเหตุการณ์ในหนังเรื่องนี้ก่อนเลยเป็นอันดับแรก

หาดูได้ไม่ยากครับ ตอนนี้
**

« ตอบ #23 เมื่อ: 21 พฤศจิกายน 2007 | 10:00:02 AM »

หนังของคุโรซาว่าผู้เฒ่าผมน่าจะได้ดูแค่เจ็ดเซียนล่ะคับจำไม่ได้แล้วนานเต็มทีว่าจะๆๆๆๆๆซื้อมาเก็บก็ไม่ลงมือซะที ราโชม่อนเพื่อนๆผมแนะนำหลายคนแล้วว่าให้หามาดูแต่ยังไม่เคยดูเลย แนวหนังส่วนใหญ่จะชอบแบบทริลเลอร์คับ ละก็แนวผีแบบเน้นบรรยากาศสะพรึง แบบตกใจแหกลิ้นปลิ้นตาก็ไม่มักเท่าไหร่ แนวแบบหนีลงตุ่มดูตามหนังกลางแปลงงานวัดก็ไม่มีแล้ว ยิ้มกว้างๆ

« ตอบ #24 เมื่อ: 21 พฤศจิกายน 2007 | 10:11:37 AM »

...ผมก็ชอบครับพวกหนังบรรยากาศน่าสยดสยอง แต่ยังหาไม่ค่อยจะเจอ ถ้าไงเจอเรื่องไหนเด็ดๆช่วยแนะนำผมบ้างนะครับ ล่าสุดผมรอผีฝรั่งเรื่อง 1408 อยู่ แผ่นบ้านเราออกต้นเดือนหน้า แผ่นเกาหลีออกอังคารหน้าแบบแผ่นคู่ด้วย แต่คงไม่สั่งล่ะครับ โดนภาษีตูดบานเลยคราวก่อน  โกรธ

**

« ตอบ #25 เมื่อ: 21 พฤศจิกายน 2007 | 11:36:48 AM »

ดูเหมือน"คุณไม่บอกชื่อ" จะเป็นเซียนหนังนะเนี่ย...ผมรอ 1408 เหมือนกันไม่ได้ดูโรงแต่แฟนผมบอกว่าใช้ได้
เรื่องการแนะนำหนังถ้าผู้อื่นแนะนำส่วนใหญ่จะหามาดู แต่ถ้าให้ผมแนะนำ ไม่ค่อยกล้าล่ะคับกลัวจะไม่โดนใจ เพราะบางทีก็ต่างสไตล์คับและก็นึกไม่ค่อยออกเหมือนกัน แนะไปเผลอๆคุณจะดูหมดแล้วสิคับ เวลาส่วนตัวค่อนข้างน้อยคับเลยไม่ค่อยได้หาอะไรนอกกระแสนอกลู่นอกทางมาดู....1408 นี่ ผมดูหนังจากเขียนระทึกขวัญของสตีเฟ่น คิงส์ หลายเรื่องแล้ว แต่เรื่องแหกแนวหยั่ง Shawshank มันยังตรึงใจผมทุกวันนี้เลย
....จอมระทึกขวัญอีกคน Tobe Hooper ได้ดูงานกำกับเค้าบ้างไหม๊คับ

« ตอบ #26 เมื่อ: 21 พฤศจิกายน 2007 | 12:37:22 PM »

แหะๆ ผมคงไม่ถึงกับเซียนหนังหรอกครับ เรียก"คนชอบดูหนัง"จะดีกว่าครับ (^^) หนังของ Tobe ที่นึกๆออกผมเคยดู The Texas Chain Saw Massacre (1974) แบบเทป VHS นานแล้วครับ เวอร์ชั่นสร้างใหม่ก็ดู โหดดีครับ เรื่องอื่นๆจำไม่ได้ว่าดูเรื่องไหนมาบ้าง แต่ล่าสุดปีที่แล้ว แกร่วมโครงการ Masters of Horror ด้วยนี่ครับ
ปีศาจลายคราม
The Snow Goose

Reap What You Sow

« ตอบ #27 เมื่อ: 21 พฤศจิกายน 2007 | 12:57:03 PM »

แหะๆ ผมคงไม่ถึงกับเซียนหนังหรอกครับ เรียก"คนชอบดูหนัง"จะดีกว่าครับ (^^) หนังของ Tobe ที่นึกๆออกผมเคยดู The Texas Chain Saw Massacre (1974) แบบเทป VHS นานแล้วครับ เวอร์ชั่นสร้างใหม่ก็ดู โหดดีครับ เรื่องอื่นๆจำไม่ได้ว่าดูเรื่องไหนมาบ้าง แต่ล่าสุดปีที่แล้ว แกร่วมโครงการ Masters of Horror ด้วยนี่ครับ
ใช่แล้วครับ Tobe Hooper ได้เข้าร่วมโครงการ Masters of Horror ด้วย ผมเคยได้ดูหนังบางเรื่องจากโครงการนี้ผ่านเคเบิ้ลท้องถิ่น แต่ไม่แน่ใจว่าได้ดูเรื่องที่นาย Hooper แกกำกับหรือเปล่า ส่วนเรื่อง Texas Chainsaw Massacre ฉบับดั้งเดิมนั้น ผมมีเป็นแผ่นวีซีดีลิขสิทธิ์อยู่ ก็ถือว่าเป็นหนังสยองขวัญคลาสสิกเรื่องหนึ่ง และที่เอามาสร้างใหม่เป็นชื่อเดียวกันแต่มีชื่อภาษาไทยว่า "ล่อมาชำแหละ" เคยฉายในโรงและมีเป็นวิดีโอออกมาแล้ว นอกจากนี้ผลงานของ Hooper ที่ผมเคยได้ดูก็มีเรื่อง The Mangler ที่นำแสดงโดย Robert Englund ครับ
**

« ตอบ #28 เมื่อ: 21 พฤศจิกายน 2007 | 01:04:27 PM »

Poltergeist ผีหลอกวิญญาณหลอน ชื่อไทยถ้าผมจำไม่ผิด คุณน่าจะเคยดูนะคับ โทบี้กำกับ สปีลเบริก์เขียนบท ถือเป็นหนังผีจอมเทคนิคพิเศษอีกเรื่อง  ส่วน Texas Chainsaw ผมยังเด็กมากจำได้แม่พาไปดูที่โรงหนังประดิพัทธ์ (ย่านสะพานควาย) นั่งปิดตาเกือบทั้งเรื่องภาพเอาคนไปแขวนตะขอเกี่ยวหมูมันติดตามาจนโต มาได้ดูเวอร์ชั่นแรกอีกก็ยังระทึก ตัวที่เค้ารีเมค รุ่นไมเคิล เบย์ ก็ทำได้ดีคับ งานหลังๆที่ได้ดูฝีมือโทบี้หยั่ง Toolbox Murder แม้วิจารณ์ไม่ค่อยดีแต่มันก็ยังคงเป็นสไตล์เฉพาะตัวเค้า
...อีกเรื่องที่ผมกะลังหา Hostel II ไม่รู้ว่ามีเข้ามาขายป่าว ของเถื่อนมันซับไทยไม่ดี ภาคแรกนี่ดูแล้วมันสร้างความอึดอัดให้กับผู้ดูดีแท้
...The Mangler นี่ก็สุดยอดคับพี่ มันมีภาคต่ออกมาอีกไม่รู้ฝีมือโทบี้รึป่าวได้ดูกันไหม๊คับเป็นไงบ้าง
<โหน่ง>
**

Ich bin der Welt abhanden gekomme

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #29 เมื่อ: 21 พฤศจิกายน 2007 | 01:10:41 PM »

Kwaidan (1964)

ภาพยนตร์ผีของผู้กำกับ มาซากิ โคบายาชิ ที่เป็นเรื่องแรกของเค้าที่เป็นหนังสี (เมื่อก่อนแกทำหนังขาว & ดำ) และก็ไม่ทำให้ผิดหวัง ตัวหนังเป็นเรื่องผี 5 เรื่องต่อกัน ผลงานต่างกับเรื่องข้างบนราวฟ้ากับเหว ด้วยความที่คุณพ่อของเค้าเป็นนักศิลปะ ทำให้โคบายาชิได้รับอิทธืพลมาจากพ่อของเค้าพอสมควร เห็นได้จากงานศิลปะด้านภาพในหนัง ถึงแม้จะเป็นผีก็ตาม ทว่าต้องใช้ความอดทนในการชมอย่างสูง เพราะตัวหนังยาวรวม 3 ชม. แต่ก็คุ้มค่ากับการนั่งรับชมครับ

-----Spoil--------
ถามคุณไม่ประสงค์ออกนามหน่อยครับ รูปบนหน้าปกนั่นใช่เรื่องที่มีพระเขียนยันต์ทั้งตัวเพื่อให้ผีมองไม่เห็นแต่ลืมเขียนที่หู เลยโดนผีกัดหูขาดใช่หรือเปล่าครับ พอดีไม่เคยดูหนังแต่เคยได้ยินเรื่องทำนองนี้มาก่อน

Live at The Gorge. May 31, 2008
หน้า: 1 [2] 3 4
พิมพ์