เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149657 กระทู้ ใน 4435 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

20 เมษายน 2024 | 06:05:06 PM
หน้า: [1] 2 3 ... 5
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: Audiophile Quality Vinyl  (อ่าน 29094 ครั้ง)
TRON
The Snow Goose

« เมื่อ: 05 สิงหาคม 2008 | 08:26:21 AM »

ผมมักเจอพวกแผ่นเสียงที่เรียกว่า Audiophile Quality Vinyl มันต่างจากแผ่นเสียงธรรมดายังไงครับเนี่ย หรือใช้สปีด 45 rpm เหมือนแผ่นซิงเกิ้ลซึ่งจะให้เสียงที่ดีกว่าสปีด 33 rpm แต่ต้องใช้เนื้อที่มากกว่าจึงต้องใช้แผ่นมากขึ้นใช่มั๊ยครับ นึกว่ามีแต่ซีดีที่เป็นพวก Audiophile เอาตัวอย่างมาให้ดูหนึ่งแผ่นโดย Metallica ท่าทางเสียงจะกินขาดทุกฟอร์แมทเลย

JKNoremorse
Voyage Of The Acolyte

8 years later, woke up with two kids

jknoremorse@hotmail.com
« ตอบ #1 เมื่อ: 05 สิงหาคม 2008 | 08:49:58 AM »

อันนี้เป็นเวอร์ชั่นล่าสุดที่ถูกผลิตออกมาอีกรอบครับ คาดว่าจะผลิตออกมาแค่ Black Album รึเปล่าไม่แน่ใจ แต่ราคาแพงครับ
มีทั้งแบบเวอร์ชั่น 1 แผ่น กับ 2 แผ่นคู่ครับ ตอนนี้ออกมาถึงอัลบั้ม Puppets แล้วครับ...
แต่เรื่องคุณภาพเสียงที่่ว่า Audiophile Quality นี่ผมไม่แ่น่ใจนะครับว่าดีหรือเจ๋งยังไงแต่เรื่องสปีด 33 rpm หรือ 45 rpm นี่น่าจะเป็นเรื่องสปีดสำหรับเครื่องเล่นที่รองรับนะครับ ผมเคยขนแผ่น Met ไปฟังบ้านเพื่อนคนนึง แผ่นไหนทมีี่สปีด 33 rpm แล้วเล่นบนเครื่องทีมี่สปีด 45 rpm เครื่องจะเล่นออกมาเสียงจะเพี้ยน ๆ ครับ ต้องกดปรับไปที่สปีด 33 rpm ครับถึงจะกลับมาเล่นตามปกติ

ไม่แน่ใจที่ผมพร่ำมาถูกหรือเปล่า รบกวนผู้รู้ละกันนะครับ  แลบลิ้น
ปล. พี่ Tron จะหันมาเล่น LP หรอคับ ?? (ของผมมีเก็บไว้ดูเล่นครับ)
.. polotoon ..

« ตอบ #2 เมื่อ: 05 สิงหาคม 2008 | 08:54:02 AM »

ใช้เนื้อที่ เนื้อวัสดุมากกว่า น้ำหนักมากกว่า ให้เสียงที่ละเอียดกว่า แพงกว่า ดีกว่า น่าสะสมกว่า อยากเล่นมั่งจังครับ ผมมีแต่ 12" Single ให้เสียงคมชัด มีน้ำหนัก จับใจดีครับ  ยิ้มกว้างๆ

TRON

« ตอบ #3 เมื่อ: 05 สิงหาคม 2008 | 09:10:43 AM »

อันนี้เป็นเวอร์ชั่นล่าสุดที่ถูกผลิตออกมาอีกรอบครับ คาดว่าจะผลิตออกมาแค่ Black Album รึเปล่าไม่แน่ใจ แต่ราคาแพงครับ
มีทั้งแบบเวอร์ชั่น 1 แผ่น กับ 2 แผ่นคู่ครับ ตอนนี้ออกมาถึงอัลบั้ม Puppets แล้วครับ...
แต่เรื่องคุณภาพเสียงที่่ว่า Audiophile Quality นี่ผมไม่แ่น่ใจนะครับว่าดีหรือเจ๋งยังไงแต่เรื่องสปีด 33 rpm หรือ 45 rpm นี่น่าจะเป็นเรื่องสปีดสำหรับเครื่องเล่นที่รองรับนะครับ ผมเคยขนแผ่น Met ไปฟังบ้านเพื่อนคนนึง แผ่นไหนทมีี่สปีด 33 rpm แล้วเล่นบนเครื่องทีมี่สปีด 45 rpm เครื่องจะเล่นออกมาเสียงจะเพี้ยน ๆ ครับ ต้องกดปรับไปที่สปีด 33 rpm ครับถึงจะกลับมาเล่นตามปกติ

ไม่แน่ใจที่ผมพร่ำมาถูกหรือเปล่า รบกวนผู้รู้ละกันนะครับ  แลบลิ้น
ปล. พี่ Tron จะหันมาเล่น LP หรอคับ ?? (ของผมมีเก็บไว้ดูเล่นครับ)

เครื่องเล่นแผ่นเสียงทั่วไปปรับสปีดได้อยู่แล้วครับ

ป.ล. ไม่เล่นหรอกครับ ต้องใช้เงินและเนื้อสำหรับเครื่องเล่นและที่เก็บแผ่นเสียงมากขึ้น ไม่ไหวครับ ในอนาคตไม่แน่ครับ
TRON

« ตอบ #4 เมื่อ: 05 สิงหาคม 2008 | 09:12:16 AM »

ใช้เนื้อที่ เนื้อวัสดุมากกว่า น้ำหนักมากกว่า ให้เสียงที่ละเอียดกว่า แพงกว่า ดีกว่า น่าสะสมกว่า อยากเล่นมั่งจังครับ ผมมีแต่ 12" Single ให้เสียงคมชัด มีน้ำหนัก จับใจดีครับ  ยิ้มกว้างๆ

+1 ครับ สมัยก่อนฟังพวกซิงเกิ้ล 12" นี่เสียงสุดยอดจริงๆ
ปีศาจลายคราม

Reap What You Sow

« ตอบ #5 เมื่อ: 06 สิงหาคม 2008 | 07:58:22 AM »

ผมมักเจอพวกแผ่นเสียงที่เรียกว่า Audiophile Quality Vinyl มันต่างจากแผ่นเสียงธรรมดายังไงครับเนี่ย หรือใช้สปีด 45 rpm เหมือนแผ่นซิงเกิ้ลซึ่งจะให้เสียงที่ดีกว่าสปีด 33 rpm แต่ต้องใช้เนื้อที่มากกว่าจึงต้องใช้แผ่นมากขึ้นใช่มั๊ยครับ นึกว่ามีแต่ซีดีที่เป็นพวก Audiophile เอาตัวอย่างมาให้ดูหนึ่งแผ่นโดย Metallica ท่าทางเสียงจะกินขาดทุกฟอร์แมทเลย

พึงระวังแผ่นเสียง reissued ในยุคนี้ที่พะคำว่า audiophile quality vinyl หรือข้อความในทำนองนี้ เช่น special limited edition โดยมีวัตถุประสงค์หลักเพื่อการโฆษณาหรือโปรโมตทางการค้าเพื่อให้แฟนเพลงรีบซื้อไปไว ๆ มากกว่า ทั้ง ๆ ที่คุณภาพเสียงในความเป็นจริงไม่ได้ดีไปกว่าแผ่น original สักเท่าไรเลย แต่อย่างกรณีของแผ่น Metallica ที่นำมาให้ดูนี้ ซึ่งบันทึกด้วยสปีด 45 rpm คงพอจะเดาได้ว่าน่าจะให้สุ้มเสียงดีกว่าแผ่นสปีด 33 rpm เนื่องจากเทคนิคการบันทึกร่องเสียงในสปีดเล่นกลับที่เร็วขึ้น (45 rpm) นั้น จะทำให้เสียงที่ได้ยินมีความละเอียดและน้ำหนักมากยิ่งขึ้น เพราะรอบหมุนแผ่นเมื่อเล่นกลับนั้นหมุนด้วยความเร็วกว่า ผมมีแผ่นซิงเกิ้ลและ EP จำนวนหนึ่งที่ผลิตจากต่างประเทศ ฟังแล้วต้องยอมรับว่าได้ dynamic และรายละเอียดดีกว่าเพลงเดียวกันที่อยู่ในร่อง 33 rpm พอสมควรครับ
JKNoremorse

8 years later, woke up with two kids

« ตอบ #6 เมื่อ: 06 สิงหาคม 2008 | 08:50:22 AM »

ครับ set ที่ออกมาใหม่นี่ราคาเอาเรื่องเหมือนกันครับ เวอรชั่น 1 LP ขายอยู่ประมาณ $20 ส่วน 2 LP ขายประมาณ $28
ซื้อไม่ลงเลยครับ แต่ผมเห็นใน eBay มีคนเอามาปล่อยเพียบเลยครับ Met ล็อตใหม่นี่แหล่ะครับ
TRON

« ตอบ #7 เมื่อ: 06 สิงหาคม 2008 | 08:53:18 AM »

ครับ set ที่ออกมาใหม่นี่ราคาเอาเรื่องเหมือนกันครับ เวอรชั่น 1 LP ขายอยู่ประมาณ $20 ส่วน 2 LP ขายประมาณ $28
ซื้อไม่ลงเลยครับ แต่ผมเห็นใน eBay มีคนเอามาปล่อยเพียบเลยครับ Met ล็อตใหม่นี่แหล่ะครับ

ได้ข่าว universal thailand จะนำเข้ามาขายด้วยครับ ราคาไม่รู้เท่าไหร่
JKNoremorse

« ตอบ #8 เมื่อ: 06 สิงหาคม 2008 | 09:03:19 AM »

โอ้ว... รอดูครับ ...And Justice น่าสนครับ  ยิ้มกว้างๆ
kongbei
Administrator

ขงปี่

pink_floyd@thaiprog.net
ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #9 เมื่อ: 06 สิงหาคม 2008 | 07:03:08 PM »

เห็นโฆษณาใน Mojo
JKNoremorse

« ตอบ #10 เมื่อ: 11 สิงหาคม 2008 | 08:17:20 AM »

ผมไปเจองานชุดนี้ที่ BKP มาเป็นแบบ Gatefold 2 แผ่นคู่ราคา 1,350 บาท (ป้าย Uni 1,500 บาท) แต่พอดูใกล้ ๆ ทำไมอาร์ตเวริ์คทำออกมาดูมัว ๆ พิกลครับ ทำให้ดูด้อยค่าไปในทันที ผมว่าจะทำรีอิชชู่ทั้งทีน่าจะคำนึงถึงรายละเอียดตรงนี้ด้วย ถึงจะสมราคาหน่อย  ลังเล

« ตอบ #11 เมื่อ: 24 มิถุนายน 2009 | 04:30:22 PM »

แผ่นของ MFSL ปัจจุบันยังมีทำแผ่นใหม่ออกมาขายไหมครับ ผมไปเจอร้านใน ebay ราคาไม่สูงมาก แผ่น sealed ทั้งนั้นเลยครับ  ขยิบตา

ปีศาจลายคราม

Reap What You Sow

« ตอบ #12 เมื่อ: 24 มิถุนายน 2009 | 05:25:39 PM »

แผ่นของ MFSL ปัจจุบันยังมีทำแผ่นใหม่ออกมาขายไหมครับ ผมไปเจอร้านใน ebay ราคาไม่สูงมาก แผ่น sealed ทั้งนั้นเลยครับ  ขยิบตา
แผ่น Mobile Fidelity Sound Lab หรือ MFSL ถือเป็นตำนานหน้าหนึ่งของโลก audiophile ไปแล้ว เราอาจแบ่งยุคสมัยของแผ่น MFSL ออกเป็นสามช่วงด้วยกันคือ

1. ยุคแรกหรือยุครุ่งเรือง ซึ่งนับตั้งแต่ราวปลายปี 70 หรือประมาณปี 1977 ถึงช่วงปี 80 ซึ่งแผ่น MFSL รุ่นนี้มีความหนาเท่าแผ่นธรรมดาทั่วไป และปั๊มแผ่นในประเทศญี่ปุ่นซึ่งถือกันว่ามีคุณภาพของไวนิลดีเลิศและให้พื้นเสียงที่เงียบสงัดมาก โดยนำอัลบั้มจากศิลปินเพลงในแนวต่าง ๆ มาย้อนออกใหม่และพะชื่อบนหัวปกแผ่นเสียงว่า Original Master Recording (ซึ่งวลีนี้จะใช้กับแผ่นของ MFSL รุ่นต่อมาทุกรุ่น) ถือกันว่าแผ่น MFSL เป็นผลงานย้อนออกเพื่อ audiophile โดยแท้ เพราะส่วนใหญ่จะให้คุณภาพเสียงแตกต่างจากแผ่นคอมเมอร์เชี่ยลทั่วไปอย่างค่อนข้างเห็นได้ชัด (แต่บางแผ่นผมฟังแล้วกลับเห็นว่าสู้แผ่นคอมเมอร์เชี่ยลทั่วไปไม่ได้)

ตัวอย่างแผ่น MFSL ยุคแรกที่ผมมีอยู่ ได้แก่ Days Of Future Passed (Moody Blues), Dark Side Of The Moon (Pink Floyd), Pictures At An Exhibition (ELP), Crime Of The Century (Supertramp), Close To The Edge (Yes) เป็นต้น

2. ยุคที่สอง ราวช่วงปี 90 เป็นยุคของแผ่นน้ำหนัก 200 กรัมที่มีชื่อเรียกเฉพาะว่า anadisq 200 มาคราวนี้ MFSL ไม่ได้ผลิตแผ่นในประเทศญี่ปุ่นอีกแล้ว แต่ผลิตในอเมริกาแทน อัลบั้มต่าง ๆ ที่นำมาย้อนออกจะไม่ซ้ำกับอัลบั้มที่ออกในยุคแรกตามข้อ 1 ข้างต้น

ตัวอย่างแผ่น anadisq 200 ที่ผมมีอยู่ได้แก่ Tales Of Mystery And Imagination (APP), Trilogy (ELP), On The Threshold Of A Dream (Moody Blues), To Our Children's Children (Moody Blues) เป็นต้น

หลังจากนั้น บริษัท MFSL ประสบภาวะล้มละลาย หยุดการผลิตอยู่พักใหญ่ และถูกซื้อกิจการไป จนกระทั่ง

3. ยุคที่สาม ถึงปัจจุบัน MFSL ผลิตแผ่นเสียงน้ำหนัก 180 กรัม ภายใต้สโลแกนเดิมคือ Original Master Recording แต่โดยความเห็นส่วนตัวของผม แผ่นในยุคนี้ไม่มีน้ำเสียงที่ขลังและชวนหลงใหลเหมือนยุคก่อนแล้ว ผมเคยซื้อแผ่น Imagine ของ John Lennon มาฟัง ในที่สุดก็ขายไป เพราะฟังแผ่นธรรมดารู้สึกว่าเสียงจะดีกว่า

นับเป็นตำนานที่ยังมีลมหายใจอยู่ แต่จะเป็นตำนานที่ยังขลังอยู่หรือไม่ audiophile ที่เป็นแฟนเก่าของ MFSL เท่านั้นที่จะตัดสินได้
ไอแอมตองสาม
Close To The Edge

aka TONG MAYER

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #13 เมื่อ: 24 มิถุนายน 2009 | 06:17:13 PM »

+1 ครับ สมัยก่อนฟังพวกซิงเกิ้ล 12" นี่เสียงสุดยอดจริงๆ

มีแผ่น Natalie Cole เป็น 12" Singles ชุด Miss You Like Crazy เสียงดีมากๆ ครับ

ขออภัย ต่อไปจะไม่ล่้วงเกิน.

« ตอบ #14 เมื่อ: 24 มิถุนายน 2009 | 06:17:59 PM »

ผมมี Alan Parsons Project / I Robot เข้าใจว่าเป็นแผ่น 200 กรัม ใช่ไหมครับ  ยิ้ม

หน้า: [1] 2 3 ... 5
พิมพ์