เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149656 กระทู้ ใน 4435 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

19 เมษายน 2024 | 02:31:21 PM
หน้า: 1 [2] 3 4 5
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: Audiophile Quality Vinyl  (อ่าน 29092 ครั้ง)
ปีศาจลายคราม
The Snow Goose

Reap What You Sow

« ตอบ #15 เมื่อ: 25 มิถุนายน 2009 | 07:30:39 AM »

ผมมี Alan Parsons Project / I Robot เข้าใจว่าเป็นแผ่น 200 กรัม ใช่ไหมครับ  ยิ้ม
แผ่นชุด I Robot ที่ผลิตโดย MFSL นั้นมีอยู่สองแบบ คือ แบบ Original Master Recording ทั่วไปซึ่งมีความหนาเหมือนแผ่นปกติ และแบบ special pressing หรือที่เรียกชื่อเฉพาะของเขาว่า UHQR ซึ่งผมไม่แน่ใจว่าย่อมาจาก Ultra High Quality Recording หรือเปล่า ซึ่งแผ่นรุ่น UHQR นี้มีความหนาและน้ำหนักมากกว่าแผ่น MFSL ทั่วไป คือหนัก 200 กรัม เป็นแผ่นรุ่นพิเศษจริง ๆ เพราะผลิตจำกัดจำนวนมากกว่าแผ่น MFSL ปกติและทำ packgage เป็นกล่องอย่างหรูและมีของแถมพิเศษ เห็นว่าแผ่นชุด I Robot ที่เป็น UHQR นั้นจะมีลายเซ็นของ Alan Parsons จากห้องอัดมาด้วย (แต่ผมไม่เคยเห็น) เคยมีคนเสนอขายแผ่นนี้ให้ผมในราคาสองพันกว่าบาทเมื่อสิบกว่าปีก่อน แต่ผมไม่ได้ซื้อไว้ ซึ่งนับเป็นเรื่องที่น่าเสียดายมาก

นอกจากนี้ แผ่นรุ่น UHQR มีผลิตออกมาเพียงไม่กี่ไทเทิลเท่านั้น อัลบั้มที่ลือชื่อที่สุดในกระบวนแผ่น UHQR catalog เห็นทีจะต้องยกให้ Dark Side Of The Moon ของ Pink Floyd ซึ่งในขณะนี้ราคาค่างวดในตลาดแผ่นมือสองได้พุ่งทยานขึ้นไปจนสุดเอื้อมสำหรับคนธรรมดา ถ้าเห็นแผ่นนี้ตั้งราคาไว้เป็นหมื่นบาทหรือหลายร้อยเหรียญก็คงจะเป็นเรื่องปกติครับ

« ตอบ #16 เมื่อ: 25 มิถุนายน 2009 | 08:20:30 AM »

มาดูตัวอย่างแผ่น MFSL กันบ้างดีกว่า เดิมทีผมเคยเก็บสะสมแผ่นในแคตะล็อก MFSL ไว้หลายแผ่น ไม่เลือกแนว แต่ต่อมาก็ขายทิ้งไปเสียส่วนใหญ่ คงเหลือแต่ประเภท progressive เท่านั้น แผ่นนี้เป็นแผ่นหนึ่งที่เสาะแสวงหากันในหมู่นักสะสม และราคาค่างวดก็ไม่ใช่น้อย ใครที่ได้มาในราคาไม่แพงมากนักก็ถือว่าโชคดี และผมก็คือหนึ่งในผู้โชคดีนั้นครับ

แผ่นนี้ได้มานานหลายปีแล้ว จากร้านขายแผ่นเสียงมือสองในเมืองไทยนี้เองครับ

Yes - Close To The Edge (MFSL Original Master Recording)

เนื้อไวนิลเนียนสวยกริ๊บ ไร้รอยตำหนิใด ๆ ทั้งสิ้น

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 25 มิถุนายน 2009 | 09:03:33 AM โดย ปีศาจลายคราม » บันทึกการเข้า

« ตอบ #17 เมื่อ: 25 มิถุนายน 2009 | 09:12:07 AM »

ELP - Pictures At An Exhibition (MFSL LP)

แผ่นนี้ฟังแล้วเสียงเนียนละเอียดดีจริง ๆ สังเกตดี ๆ จะพบว่ามีอยู่ช่วงหนึ่งที่หางเสียง moog ทอดไปไกลกว่าแผ่นธรรมดานิดหน่อย

.. polotoon ..

« ตอบ #18 เมื่อ: 26 มิถุนายน 2009 | 07:56:09 AM »

แผ่นผมคงเป็นแผ่นยุคแรกกระมังครับ  ขยิบตา

มี Certificate ให้ด้วย

panyarak

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #19 เมื่อ: 26 มิถุนายน 2009 | 08:07:47 AM »

ผมไม่เคยซื้อแผ่นพวกนี้มาเลย ทั้งๆ ที่ตอนอยู่อเมริกาหาซื้อได้ง่ายมาก เพียงเพราะมันมีแถบสีน่าเกลียดด้านบนของปกแผ่น ซึ่งทำลายคุณค่าของ artwork ครับ

« ตอบ #20 เมื่อ: 26 มิถุนายน 2009 | 08:11:20 AM »

55 ผมก็ไม่ค่อยชอบเจ้าแถบสีนี้เหมือนกันครับพี่ ที่ซื้อเพราะอยากลองฟังคุณภาพเสียงที่เขาคุยไว้ ซึ่งก็ดีสมคำร่ำลือจริง ผิดกับซีดีของค่ายนี้ที่ฟังดูไม่เป็นธรรมชาติเท่าไหร่ครับ 

ตอนเป็นซีดี แล้วย่อปกให้เล็กลงนี่ ไม่ชอบเลยครับ ยิ้มกว้างๆ

« ตอบ #21 เมื่อ: 26 มิถุนายน 2009 | 09:30:54 AM »

แผ่นผมคงเป็นแผ่นยุคแรกกระมังครับ  ขยิบตา

มี Certificate ให้ด้วย

เป็นแผ่นยุคแรกครับ แผ่นนี้เสียงดี ผมเคยมีอยู่แผ่นหนึ่งแต่สภาพไม่ค่อยปิ๊ง ก็เลยขายทิ้งไป กำลังรอซื้อแผ่นสภาพสวย ๆ อยู่ครับ

« ตอบ #22 เมื่อ: 26 มิถุนายน 2009 | 09:53:56 AM »

ผมไม่เคยซื้อแผ่นพวกนี้มาเลย ทั้งๆ ที่ตอนอยู่อเมริกาหาซื้อได้ง่ายมาก เพียงเพราะมันมีแถบสีน่าเกลียดด้านบนของปกแผ่น ซึ่งทำลายคุณค่าของ artwork ครับ
บางคนก็คิดว่า obi เป็นตัวบดบังความสวยงามของอาร์ตเวิร์คบนปกแผ่นเสียง ทำให้ไม่สามารถมองเห็นหน้าปกได้ชัดเจนเต็มที่ จึงแกะ obi ทิ้งไป ซึ่งก็เป็นเรื่องที่น่าเสียดายเช่นกันครับ
ท่านผีเพลง
Voyage Of The Acolyte

Phantom of the Paradise

ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #23 เมื่อ: 26 มิถุนายน 2009 | 09:54:36 AM »

นี่แหละครับ ความมักง่ายของพวกไอ้กัน
ในขณะที่ชาวนิฮง ไม่ยอมทำลายปก รักษาไว้ด้วยการทำโอบิสวม
ด้วยเหตุของคุณงามความดี ทำให้ราคาแผ่นโอบิพุ่งปรี๊ดๆๆๆๆ จนเกินเอื้อมไปทั่วโลก

เมื่อไหร่ผมมีตังค์ จะทำแผ่นสวมผ้าถุง แข่งกับเขาชาวโลกบ้าง ฮึ
-แล้วอย่าลืมช่วยอุดหนุนด้วยนาคร้าฟ-

« ตอบ #24 เมื่อ: 26 มิถุนายน 2009 | 10:19:11 AM »

นี่แหละครับ ความมักง่ายของพวกไอ้กัน
ในขณะที่ชาวนิฮง ไม่ยอมทำลายปก รักษาไว้ด้วยการทำโอบิสวม
ด้วยเหตุของคุณงามความดี ทำให้ราคาแผ่นโอบิพุ่งปรี๊ดๆๆๆๆ จนเกินเอื้อมไปทั่วโลก

เมื่อไหร่ผมมีตังค์ จะทำแผ่นสวมผ้าถุง แข่งกับเขาชาวโลกบ้าง ฮึ
-แล้วอย่าลืมช่วยอุดหนุนด้วยนาคร้าฟ-
แน่นอนครับ แต่ขอเป็นผ้าถุงใหม่นะครับ  ยิ้มกว้างๆ

« ตอบ #25 เมื่อ: 26 มิถุนายน 2009 | 05:14:55 PM »

ผมเห็นว่าไม่น่าจะใช่ความมักง่ายของ MFSL นะครับ เพราะเขามีลิขสิทธิ์และเอกสิทธิ์ทางการค้าในการที่จะนำเอาวลี Original Master Recording มาแปะไว้บนหัวปกแผ่นเสียงทุกชุดเพื่อแสดงให้เห็นว่าอัลบั้มที่เขานำมาออกใหม่นั้นแตกต่างจากแผ่น original เดิม และต้องการแสดงถึงความโดดเด่น (distinction) อันเป็นเรื่องและเหตุผลทางการค้ามากกว่าน่ะครับ เพื่อที่คนซื้อหรือแฟนขาประจำมาให้เข้าก็จะได้ทราบทันทีว่าแผ่นนี้คือแผ่นของโมบายล์ฯนะ (ต้องพิเศษกว่าแผ่นทั่วไป อะไรเทือกนั้น) ที่ผมชอบคือคุณภาพเสียงที่ได้ฟังจากอัลบั้มหลายชุดที่เขาออกจำหน่าย ผมว่าเขาทำได้ดีถึงดีเยี่ยมเลยทีเดียว แถมเนื้อไวนิลที่ผลิตในญี่ปุ่นยังให้พื้นเสียงที่เงียบสงัดอีกด้วย หากเอาเรื่องคุณภาพเสียงเป็นตัวตั้ง ผมเห็นว่าหน้าปกที่ถูกมองว่าเสียไปเพราะวลี Original Master Recording นั้นเป็นเรื่องเล็กครับ (เพราะผมมีอัลบั้มชุดเดียวกันซึ่งเป็นปกธรรมดาอยู่แล้ว)

« ตอบ #26 เมื่อ: 26 มิถุนายน 2009 | 06:28:03 PM »

ผมเห็นว่าไม่น่าจะใช่ความมักง่ายของ MFSL นะครับ เพราะเขามีลิขสิทธิ์และเอกสิทธิ์ทางการค้าในการที่จะนำเอาวลี Original Master Recording มาแปะไว้บนหัวปกแผ่นเสียงทุกชุดเพื่อแสดงให้เห็นว่าอัลบั้มที่เขานำมาออกใหม่นั้นแตกต่างจากแผ่น original เดิม และต้องการแสดงถึงความโดดเด่น (distinction) อันเป็นเรื่องและเหตุผลทางการค้ามากกว่าน่ะครับ เพื่อที่คนซื้อหรือแฟนขาประจำมาให้เข้าก็จะได้ทราบทันทีว่าแผ่นนี้คือแผ่นของโมบายล์ฯนะ (ต้องพิเศษกว่าแผ่นทั่วไป อะไรเทือกนั้น) ที่ผมชอบคือคุณภาพเสียงที่ได้ฟังจากอัลบั้มหลายชุดที่เขาออกจำหน่าย ผมว่าเขาทำได้ดีถึงดีเยี่ยมเลยทีเดียว แถมเนื้อไวนิลที่ผลิตในญี่ปุ่นยังให้พื้นเสียงที่เงียบสงัดอีกด้วย หากเอาเรื่องคุณภาพเสียงเป็นตัวตั้ง ผมเห็นว่าหน้าปกที่ถูกมองว่าเสียไปเพราะวลี Original Master Recording นั้นเป็นเรื่องเล็กครับ (เพราะผมมีอัลบั้มชุดเดียวกันซึ่งเป็นปกธรรมดาอยู่แล้ว)
อย่างที่ท่านว่า ก็ถูกต้องครับ เห็นด้วยๆ  ยิ้มกว้างๆ

« ตอบ #27 เมื่อ: 28 มิถุนายน 2009 | 12:18:55 AM »

Pink Floyd - The Dark Side Of The Moon (MFSL LP)

นี่คืออีกแผ่นแห่งตำนานอภิมหาอมตะนิรันดร์กาลของแฟน ๆ และพวก audiophile และเป็นแผ่นที่ "ตาดีได้ (ถูก) ตาร้ายเสีย (แพง)" ครับ

« ตอบ #28 เมื่อ: 28 มิถุนายน 2009 | 12:25:15 AM »

The Moody Blues - Days Of Future Passed (MFSL LP)

นี้เป็นเวอร์ชั่นของ Days Of Future Passed ซึ่งผมใช้ฟังบ่อยมาก เพราะเสียงมันช่าง หวาน เนียน นุ่มจริง ๆ ในขณะที่แผ่นธรรมดาทั่วไปออกจะติดเกรนดิบและหยาบอยู่บ้าง ไม่เชื่อก็ต้องลองดูครับ

« ตอบ #29 เมื่อ: 28 มิถุนายน 2009 | 12:29:49 AM »

Supertramp - Crime Of The Century (MFSL LP)

หน้า: 1 [2] 3 4 5
พิมพ์