เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149652 กระทู้ ใน 4435 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

16 เมษายน 2024 | 11:51:14 PM
Thai Progressive Rock CommunityThaiProgKeep Talkingอัลบั้ม Progressive Rock อันดับ 1 แผ่นดิน สมควรเป็นอัลบั้มใด
หน้า: 1 [2] 3
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: อัลบั้ม Progressive Rock อันดับ 1 แผ่นดิน สมควรเป็นอัลบั้มใด  (อ่าน 19498 ครั้ง)
Gespenstvoharn
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #15 เมื่อ: 21 พฤศจิกายน 2007 | 03:17:09 AM »

ผมว่า Pink Floyd เขาจะดีในด้านเนื้อหานะครับ ดนตรีอาจจะไม่เจ๋งเท่า DT ซักเท่าไหร่

ผมยกให้ Pink Floyd The Wall เป็นหนึ่งเลยครับ
 ยิงฟันยิ้ม

Tah Riang Tam Laumdub feemue Garn Vikrau Kong Phpom Na Krub

Pinkfloyd<Yes<Dream Theater

Jag Prasobgarn garn fung pleng khong phom phom mai koi chue kon een yuu laew mai waa wong tee khun pood tueng ja ying yhai kae nhai gor tam

Ps.Phom Mai koi Plag Jai tee Wong Pue Cheewit Ja Dai Rub Kwamniyom Yang Yawnan Mai Wa Grasae Dontree Ja Penyang Rai Phom Kid waa Tangdan feemue yang ngai wong pue cheewit feemue suu wong tee chaijintanagarn mai dai yuu laew
ปีศาจลายคราม
The Snow Goose

Reap What You Sow

« ตอบ #16 เมื่อ: 21 พฤศจิกายน 2007 | 08:00:05 AM »

ผมเคยคุยกับร้านขายแผ่นร้านหนึ่ง ผมบอกเขาว่าอัลบั้ม The Wall  เหนือกว่า Dark Side of The Moon ผลปรากฏว่า เขาเถียงคอเป็นเอ็นเลยว่าเป็นไปไม่ได้ เพราะ Dark Side ดีกว่า ยอดขายก็สูงกว่า ติดอันดับ Billboard นานเกิน 10 ปี และมีเหตุผลอื่นๆอีกหลายข้อ

ในแง่ของความเป็น progressive rock ผมมองว่ายังไง ๆ DSOTM ก็ยังเหนือชั้นกว่า The Wall อยู่ดี -- ดนตรีใน DSOTM ยังมีความบริสุทธิ์และกลิ่นอายแห่ง prog rock ของต้นยุค 70 และยังไม่ได้ถูกเจือและแต่งแต้มด้วยดนตรีแบบคอมเมอร์เชี่ยล เช่น พ็อพและดิสโก้ แบบเพลงหลาย ๆ เพลงใน The Wall ครับ

Daybreak Painting by Maxfield Parrish
Floydian_Oak
Global Moderator
Fragile

Webmaster

ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #17 เมื่อ: 21 พฤศจิกายน 2007 | 05:35:31 PM »

เออสรุปกระทู้ถกประเด็น Pink Floyd หรือว่า Album ที่1แห่งแผ่นดินครับ  ยิงฟันยิ้ม

ขอบคุณสมาชิกและผู้เยี่ยมชมเว็บทุกท่าน ที่ให้การตอบรับเว็บไซต์ของเราด้วยดีเสมอมาครับ
The child is grown, the dream is gone.
kongbei
Administrator

ขงปี่

pink_floyd@thaiprog.net
ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #18 เมื่อ: 21 พฤศจิกายน 2007 | 05:45:23 PM »

ผมว่า Pink Floyd เขาจะดีในด้านเนื้อหานะครับ ดนตรีอาจจะไม่เจ๋งเท่า DT ซักเท่าไหร่

ผมยกให้ Pink Floyd The Wall เป็นหนึ่งเลยครับ
 ยิงฟันยิ้ม

Tah Riang Tam Laumdub feemue Garn Vikrau Kong Phpom Na Krub

Pinkfloyd<Yes<Dream Theater

Jag Prasobgarn garn fung pleng khong phom phom mai koi chue kon een yuu laew mai waa wong tee khun pood tueng ja ying yhai kae nhai gor tam

Ps.Phom Mai koi Plag Jai tee Wong Pue Cheewit Ja Dai Rub Kwamniyom Yang Yawnan Mai Wa Grasae Dontree Ja Penyang Rai Phom Kid waa Tangdan feemue yang ngai wong pue cheewit feemue suu wong tee chaijintanagarn mai dai yuu laew

นักดนตรีเก่งแต่ทำเพลงออกมา ไม่เพราะ นี่ก็ไม่ได้ช่วยอะไรเลยนะครับ ถ้าเรียงลำดับความไพเราะ ความน่าติดตามเนี่ย Dream Theater < Yes & Pink Floyd ครับ
แต่ถึงยังไงก็ซื้อบัตร 2500 ไปแล้วครับสำหรับ DT 55+
Gespenstvoharn
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #19 เมื่อ: 21 พฤศจิกายน 2007 | 06:26:32 PM »

Q: อัลบั้ม Progressive Rock อันดับ 1 แผ่นดิน สมควรเป็นอัลบั้มใด

A:Pink Floyd:Darkside of the moon(From all average succession)

Q: อัลบั้ม Progressive Current (during 20 years)อันดับ 1 แผ่นดิน สมควรเป็นใคร

A:Dream Theater(From all average succession)

Q:อัลบั้ม Progressive Rock อันดับ 1  ในดวงใจสมควรเป็นอัลบั้มใด?

Q&A:Fashion or Yourself ?
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22 พฤศจิกายน 2007 | 04:22:34 PM โดย Gespenstvoharn » บันทึกการเข้า
ไอแอมตองสาม
Close To The Edge

aka TONG MAYER

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #20 เมื่อ: 21 พฤศจิกายน 2007 | 06:48:50 PM »

Gilmour กับ John คนละสไตล์ไงครับ

ใครเคยเห็น Gilmour ปั่นเร็วๆ บ้างล่้ะอ่ะถามจริงๆ ครับ
(แต่ถ้า Petrucci มาเล่นแบบ Gilmour คงเคยรับชมรับฟังกันแต่ว่าไม่ดีเท่าอยู่แล้ว)

ฉะนั้น ทั้งสองคน ติดหูครับ

Gilmour ติดหูในสำเนียง Stratacaster ของเขา (หรือตระกูล Fender ทั้งหลาย)
John ติดหูในความเร็วลมกรดของ Ernie Ball Music Man & Ibanez คู่ใจของเขา

ขออภัย ต่อไปจะไม่ล่้วงเกิน.
kongbei
Administrator

ขงปี่

pink_floyd@thaiprog.net
« ตอบ #21 เมื่อ: 21 พฤศจิกายน 2007 | 07:07:36 PM »

Gilmour กับ John คนละสไตล์ไงครับ

ใครเคยเห็น Gilmour ปั่นเร็วๆ บ้างล่้ะอ่ะถามจริงๆ ครับ
(แต่ถ้า Petrucci มาเล่นแบบ Gilmour คงเคยรับชมรับฟังกันแต่ว่าไม่ดีเท่าอยู่แล้ว)

Gilmour ติดหูในสำเนียง Stratacaster ของเขา (หรือตระกูล Fender ทั้งหลาย)
John ติดหูในความเร็วลมกรดของ Ernie Ball Music Man & Ibanez คู่ใจของเขา

ใครว่าเดฟปั่นไม่ได้ ?? ในปอมเปอีผมเห็นป๋าแกแอบปั่นๆอยู่หน่อยนึงนะ
Floydian_Oak
Fragile

Webmaster

ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #22 เมื่อ: 21 พฤศจิกายน 2007 | 09:44:37 PM »

DSOTM ไปเลยครับ

ขอบคุณสมาชิกและผู้เยี่ยมชมเว็บทุกท่าน ที่ให้การตอบรับเว็บไซต์ของเราด้วยดีเสมอมาครับ
The child is grown, the dream is gone.
Annann_Portnoy
In The Court Of The Crimson King
*

« ตอบ #23 เมื่อ: 22 พฤศจิกายน 2007 | 06:48:55 AM »

Q: อัลบั้ม Progressive Rock อันดับ 1 แผ่นดิน สมควรเป็นอัลบั้มใด

A:Pink Floyd:Darkside of the music(From all average succession)

Q: อัลบั้ม Progressive Current (during 20 years)อันดับ 1 แผ่นดิน สมควรเป็นใคร

A:Dream Theater(From all average succession)

Q:อัลบั้ม Progressive Rock อันดับ 1  ในดวงใจสมควรเป็นอัลบั้มใด?

Q&A:Fashion or Yourself ?

Myself is not fashion T-T เศร้า

มิตรที่ดีหายากกว่ารักแท้~*
Time may change my life
but my heart remains the same to you,
Time may change your heart
my love for you never changes...
ไอแอมตองสาม
Close To The Edge

aka TONG MAYER

« ตอบ #24 เมื่อ: 22 พฤศจิกายน 2007 | 05:49:45 PM »

ใครว่าเดฟปั่นไม่ได้ ?? ในปอมเปอีผมเห็นป๋าแกแอบปั่นๆอยู่หน่อยนึงนะ

แหม ... มันก็คนละ ปั่นอยู่ดีล่ะครับผมว่า Gilmour ปั่นจะแอบๆ Blues หน่อยๆ นะผมว่า
ส่วนป๋า John แกปั่นท้าแรงโนมถ่วงครับ ฮ่าๆ

ขออภัย ต่อไปจะไม่ล่้วงเกิน.
Shineon
Fragile

chopang_11@hotmail.com
« ตอบ #25 เมื่อ: 22 พฤศจิกายน 2007 | 07:00:08 PM »

แหม ... มันก็คนละ ปั่นอยู่ดีล่ะครับผมว่า Gilmour ปั่นจะแอบๆ Blues หน่อยๆ นะผมว่า
ส่วนป๋า John แกปั่นท้าแรงโนมถ่วงครับ ฮ่าๆ
ถ้าปั่นก็ดีแต่ถ้าจะมาปั่นแบบซุยๆเทพนี้ มันก็ไม่ไหวเหมือนกันน่าครับ

Analog Kid
Three of a Perfect Pair

« ตอบ #26 เมื่อ: 29 ตุลาคม 2008 | 02:41:32 PM »

ถ้าเอาด้านยอดขายมากที่สุดก็น่าจะเป็นชุด Dark Side Of The Moon

.. polotoon ..

« ตอบ #27 เมื่อ: 29 ตุลาคม 2008 | 02:56:15 PM »

อัลบั้มนี้ มีการปรับปรุงเสียงออกมาเป็นกี่แบบ อะไรบ้างหรือครับ  ขยิบตา

TRON

« ตอบ #28 เมื่อ: 29 ตุลาคม 2008 | 03:10:07 PM »

อัลบั้มนี้ มีการปรับปรุงเสียงออกมาเป็นกี่แบบ อะไรบ้างหรือครับ  ขยิบตา

หมายถึง DSOTM ใช่มั๊ยครับ? ผมไม่แน่ใจนะครับ เอาเท่าที่เคยอ่านเจอก็มีประมาณนี้ครับ บางอันก็ไม่ไ้ด้ออกจำหน่ายครับ

Mono
Stereo
Quardphonic
Stereo - Remaster 1992
Stereo + 5.1 Surround - Remaster 2003
.. polotoon ..

« ตอบ #29 เมื่อ: 29 ตุลาคม 2008 | 03:14:07 PM »

Mono - มีจำหน่ายไหมครับ
Stereo - ฉบับมาตรฐานใช่ไหมครับ
Quardphonic - มีจำหน่ายไหมครับ
Stereo - Remaster 1992 - มี Sticker แสดงไว้ว่า Remaster ใช่ไหมครับ
Stereo + 5.1 Surround - Remaster 2003 - ออกเป็น SACD ปกสีน้ำเงินใช่ไหมครับ

แล้วใน Shine On, Oh By The Way เป็นฉบับไหนหรือครับ

ขยิบตา

หน้า: 1 [2] 3
พิมพ์