เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149669 กระทู้ ใน 4435 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

28 เมษายน 2024 | 10:00:14 PM
Thai Progressive Rock CommunityThaiProgKeep Talkingความฝันของชาว Thaiprog มีอะไรบ้างครับ?
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ความฝันของชาว Thaiprog มีอะไรบ้างครับ?  (อ่าน 25487 ครั้ง)
bomb
Fragile

« ตอบ #45 เมื่อ: 09 มิถุนายน 2009 | 01:39:42 PM »

เรื่องการฝันว่าได้เจอนักดนตรีที่เราชอบนี่มันก็สนุกดีนะครับ

ผมเองเคยฝันว่าได้ไปคุยกับ Mike Portnoy ที่ห้องซ้อมของเขาครับ ห้องซ้อมใหญ่มากๆ อลังการ
ฝันอันเดียวกัน ผมยังได้ไปแอบดู John Myung ซ้อมเบสอยู่ในห้องด้วยนะครับ

.. polotoon ..
The Snow Goose

« ตอบ #46 เมื่อ: 09 มิถุนายน 2009 | 01:49:11 PM »

ฝันว่าจะได้ดู prog concert ได้ดู Roger Waters แล้ว สบายใจ
ฝันว่าจะได้ดู Clapton ได้ดูแล้ว สบายใจ
ฝันว่าจะได้มี Collection ของวงโปรด ได้มีบ้างแล้ว สบายใจ
ฝันว่าจะได้เล่นแผ่นเสียง ได้เล่นแล้ว สบายใจ
ฝันว่าจะได้ฟังเพลงเสียงดีๆในรถ ได้ฟังดีพอสมควรแล้ว สบายใจ
ฝันว่าจะได้คุยกับคนมีประสบการณ์ มีความรู้เรื่องเพลง ได้คุยแล้ว สบายใจ
ฝันว่าจะมีเว็ปเพลงที่ถูกใจ วันนี้มีแล้ว ดีใจจัง
..........

ยิ้มกว้างๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 09 มิถุนายน 2009 | 01:54:08 PM โดย polotoon » บันทึกการเข้า

TRON

« ตอบ #47 เมื่อ: 09 มิถุนายน 2009 | 01:55:56 PM »

ฝันว่าจะได้ดู prog concert ได้ดู Roger Waters แล้ว สบายใจ

ข้อนี้ +1 ไม่นึกฝันว่าจะได้ตะโกนร้อง Comfortably Numb ร่วมกับ Roger Waters ในระยะห่างกันไม่เกิน 5 เมตร อันนี้สุดยอดมากครับ (ผมจำได้ว่าน้าแกมองมาที่ผมด้วยนะ)  ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 09 มิถุนายน 2009 | 01:57:42 PM โดย TRON » บันทึกการเข้า
bomb
Fragile

« ตอบ #48 เมื่อ: 09 มิถุนายน 2009 | 03:00:48 PM »

ฝันบ้างครับ...
ฝันว่าอยากโชคดีได้ Silver Ticket ใน boxset ของ Dream Theater จะได้ไปเจอและคุยกับวงที่หลังเวทีคอนเสิร์ต (กรณีที่วงมาเล่นเมืองไทยนะครับ, หรือถ้าได้ ticket แต่ไม่มาเล่นเมืองไทย ก็อาจจะหาหนทางไปดูที่ประเทศเพื่อนบ้านครับ)   

TRON

« ตอบ #49 เมื่อ: 09 มิถุนายน 2009 | 03:11:04 PM »

ฝันบ้างครับ...
ฝันว่าอยากโชคดีได้ Silver Ticket ใน boxset ของ Dream Theater จะได้ไปเจอและคุยกับวงที่หลังเวทีคอนเสิร์ต (กรณีที่วงมาเล่นเมืองไทยนะครับ, หรือถ้าได้ ticket แต่ไม่มาเล่นเมืองไทย ก็อาจจะหาหนทางไปดูที่ประเทศเพื่อนบ้านครับ)   

จะเอาใจช่วยให้ฝันเป็นจริงนะครับ แฟน DT พันธ์แท้ตัวจริงเสียงจริงเหมือนคุณเพชรเลยนะเนี่ย  ยิ้มกว้างๆ
bomb
Fragile

« ตอบ #50 เมื่อ: 09 มิถุนายน 2009 | 03:26:18 PM »

ขอบคุณคร้าบ  ยิ้มกว้างๆ

ǝɹoɔǝsıɐuuoʎɐɯʎɹbuɐ

nagoya_mega_snake@windowslive.com
ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #51 เมื่อ: 09 มิถุนายน 2009 | 05:22:49 PM »

เรื่องการฝันว่าได้เจอนักดนตรีที่เราชอบนี่มันก็สนุกดีนะครับ

ผมเองเคยฝันว่าได้ไปคุยกับ Mike Portnoy ที่ห้องซ้อมของเขาครับ ห้องซ้อมใหญ่มากๆ อลังการ
ฝันอันเดียวกัน ผมยังได้ไปแอบดู John Myung ซ้อมเบสอยู่ในห้องด้วยนะครับ

ไม่เคยฝันเจอนักดนตรีเลยครับ เคยแต่ฝันสั้นๆแบบว่า ผมอยู่ที่ประเทศญี่ปุ่นและได้ไปเดินเที่ยวหลังเลิกเรียนกับนางาโต้ ยูกิ (จากเรื่อง The Melancholy of Suzumiya Haruhi) เธอชวนผมเข้าร้าน Tower Records แล้วเธอก็เข้าไปหยิบงานของ Isis อัลบั้ม In the Absence of Truth มา (จำปกได้แม่นเลย) แล้วบอกผมประมาณว่าช่วงนี้อยากฟังโพสต์เมทัลมาก ชุดนี้โอเคใช่มั้ย?  แล้วหลังจากนั้นผมก็จำอะไรไม่ได้แล้วครับ.... (แต่ก็ถือว่าฝันดีมากทีเดียว)  ยิ้มกว้างๆ

Stay cheap, praise the explicit, embrace the scuzz, be true to art and yourself, eat shit, keep music evil.
lilivm's self-indulgence: https://rateyourmusic.com/~potatahtapapoh
TRON

« ตอบ #52 เมื่อ: 09 มิถุนายน 2009 | 08:01:49 PM »

มีใครเคยฝันแบบผมมั๊ยครับ คือฝันว่าได้ฟังเพลงใหม่ของวงที่เราชอบซึ่งมันเป็นเพลงที่ไม่มีตัวตนจริงๆ และมันก็เพราะมากๆด้วย แต่พอตื่นมาก็ลืมทำนองไปแล้วแต่มั่นใจตอนฝันเลยว่าเป็นเพลงที่ผมไม่เคยได้ยินมาก่อนเลย ได้ฟังแบบทั้งเพลงเลย หรือไม่นานนี้ผมฝันถึงเมโลดี้เปียนโนสั้นๆซึ่งก็เพราะแบบเศร้าๆ จำได้ว่าในฝันพยายามท่องจำท่อนนั้นใ้ห้ได้ เพื่อที่ตื่นมาจะได้เอามาเล่นได้ ท่องอยู่นานแต่พอตื่นมาจริงๆก็ดันลืมอีกจนได้

เหตุการณ์แบบนี้เคยเกิดกับ Wayne Hussey แห่่งวง The Mission ครับ เขาฝันถึงเวอร์ชั่น Extended Remix ของเพลง Deliverence ที่เขายังไม่ได้ทำซึ่งเขาก็รีบตื่นขึ้นมาแล้วจดรายละเอียดที่ได้ยินในฝันลงกระดาษเลย เห็นเจ้าตัวบอกว่าเวอร์ชั่นที่ทำเสร็จเหมือนที่เขาฝันมากๆ ถ้าใครได้ฟังเวอร์ชั่นนั้นแล้วต้องขนลุกครับ มันหลอนๆเหมือนเพลงผีเข้ายังไงไม่รู้แต่้มันสุดยอดจริงๆครับ รู้สึกเขาตั้งชื่อเป็นเวอรชั่น Sorcerer Mix
kongbei
Administrator

ขงปี่

pink_floyd@thaiprog.net
ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #53 เมื่อ: 09 มิถุนายน 2009 | 08:05:27 PM »

ได้ยินเพลงในฝันนี่มีไม่น้อยครับ รวมถึงศิลปินไทยอย่าง ศร ศิลปบรรเลง
Fog
Blade Runner

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #54 เมื่อ: 09 มิถุนายน 2009 | 08:19:43 PM »

หลายคืนก่อนหน้านี้ก็ได้เจอพี่แดเนียล กิลเดนโลว์ในฝันด้วย ฝันว่าเราได้คุยกันเรื่องเกี่ยวกับ Pain of Salvation และสัพเพเหระนิดหน่อย แล้วพี่แดเนียลแกก็ขึ้นไปแจมดนตรีที่ร็อคผับด้วยละ ฮ่าๆๆๆ...

Layla F Mulder
Administrator
Blackfield

Without appreciation, the music isn't worth.

basnaphon@hotmail.com
ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #55 เมื่อ: 09 มิถุนายน 2009 | 08:32:59 PM »

เคยฝันว่าเจอ สตีฟ ฮาว แล้วพี่แกพูดได้ด้วย ตอนในฝันนี่คุยกับเรื่องสไลด์ ที่เค้าใช้เล่นกับ Pedal Steel ถามเค้าว่าใช้แบบไหน แล้วก็คุยกัน ในฐานะคนเล่นสไลด์กีตาร์ด้วยกัน ตลกดีครับ

Tsundere (ツンデレ?) (pronounced /(t)sʌnˈdɪə(r)/ in English or /t͡sun.de.ɽe/ in Japanese) is a Japanese concept of a character archetype which describes a person with a conceited, irritable, and/or violent personality that suddenly becomes modest and loving when triggered by some sort of cause (such as being alone with someone)
TRON

« ตอบ #56 เมื่อ: 09 มิถุนายน 2009 | 08:36:15 PM »

ทุกวันนี้รอคอยที่จะได้นอนเพื่อที่จะฝันครับ ได้ไปหลายๆที่ๆไม่เคยไปมาก่อนมีความสุขจริงๆ  ยิ้มกว้างๆ
เพชร วิปลาส
Oxygene

วันนี้จะฟังเพลงอะไรดีน้อ...

« ตอบ #57 เมื่อ: 09 มิถุนายน 2009 | 09:34:05 PM »

พยายามผลักดันให้คุณปัญญรักษ์ฟังดรีม เธียเตอร์ครับ  ยิ้มกว้างๆ

เป็นความทรงจำดีๆที่ครั้งนึงเราเคยไปถึงแกรมมี่มาแล้ว...

เชิญชม collection โมเดลของผม  
ขายซีดี, ดีวีดีเพลง  .  .
TRON

« ตอบ #58 เมื่อ: 09 มิถุนายน 2009 | 09:46:05 PM »

พยายามผลักดันให้คุณปัญญรักษ์ฟังดรีม เธียเตอร์ครับ  ยิ้มกว้างๆ

ต้องยอมรับว่ามีแฟน DT แบบเกรียนเยอะมากในบ้านเรา ประเภทฟัง DT แล้วคิดว่าตัวเองสุดยอดแห่งนักฟังเพลงอะไรแบบนี้ ซึ่งคนเหล่านี้มักทำให้คนอื่นที่ไม่เคยฟังหรือฟัง DT ไม่มากพาลไม่ชอบ DT ไปด้วย ผมเจอแฟนกลุ่มนี้ตามเว็บต่างๆบ่อยมาก  ลังเล
ǝɹoɔǝsıɐuuoʎɐɯʎɹbuɐ

nagoya_mega_snake@windowslive.com
ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #59 เมื่อ: 09 มิถุนายน 2009 | 09:49:14 PM »

ทุกวันนี้รอคอยที่จะได้นอนเพื่อที่จะฝันครับ ได้ไปหลายๆที่ๆไม่เคยไปมาก่อนมีความสุขจริงๆ  ยิ้มกว้างๆ

ใช่ครับ ในฝันผมมักจะเจออะไรแปลกๆบ่อยมาก จริงๆบุคคลที่ผมเคยเห็นในฝันก็มักจะเป็นเพื่อนๆที่เห็นหน้ากันทุกวันนี่แหละครับ รวมถึงเพื่อนๆพี่ๆในเว็บบอร์ดนี้ด้วย (โดยเฉพาะพี่สิทธิ์นี่ผมจำได้ว่าผมเห็นบ่อยมากครับ) แต่สถานที่ในฝันของผมนี่สิครับ มันล้วนแต่คลับคล้ายคลับคลาว่าเป้นที่ที่ผมคุ้นเคยกับมันดี ทั้งๆที่ผมไม่เคยเห็นมันมาก่อน และส่วนใหญ่ภาพมันจะออกมาในลักษณะของโลกที่เหมือนอยู่ในอนาคตที่ค่อนข้างจะเสื่อมโทรม มืดมน หนาวเย็น (และมักจะมีฝนตก) และมักจะมีสถานที่ธรรมดาเช่นซูเปอร์มาร์เกต ตั้งอยู่ในที่ที่มันไม่ควรจะอยู่ เช่น ตึกร้าง เป็นต้น แต่ทั้งหมดมันก็มีความสวยงามในตัวของมันแบบที่ผมก็ไม่สามารถอธิบายได้ รวมถึงคำพูดของคุ้นเคยในฝันของผมก็มักจะเป็นคำพูดแปลกๆที่ผมไม่เคยได้ยินจากปากของคนเหล่านั้นมาก่อน บางทีก็น่าประทับใจ บางทีก็ชวนขนลุก บางทีก็น่าสะเทือนใจ (แต่ผมไม่เคยจำประโยคเหล่านั้นได้เสียที) ซึ่งจริงๆแล้วความฝันแบบนี้อาจเกิดจากสมองของผมรับรู้เสียงดนตรีมืดหม่นที่ผมชอบฟังเป็นประจำแล้วเก็บไปคิดระหว่างที่ร่างกายพักผ่อนจนเกิดเป็นมโนภาพขึ้นก็ได้ครับ ผมไม่คิดว่าความฝันแบบนี้เป็นฝันร้ายนะครับ (และอยากจะฝันถึงมันบ่อยๆด้วย) แต่ผมอยากจะจำภาพเหล่านั้นให้ได้ชัดเจนเพื่อจะเป็นประโยชน์ในการสร้างสรรค์งานต่างๆของผมด้วยครับ  ยิ้มกว้างๆ

เอ... แต่นี่มันหลุดหัวข้อกระทู้ไปแล้วใช่มั้ยครับ 555+

Stay cheap, praise the explicit, embrace the scuzz, be true to art and yourself, eat shit, keep music evil.
lilivm's self-indulgence: https://rateyourmusic.com/~potatahtapapoh
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6
พิมพ์