เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149676 กระทู้ ใน 4435 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

29 เมษายน 2024 | 09:52:22 PM
หน้า: 1 ... 8 9 [10] 11 12 ... 21
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: "Death Metal"  (อ่าน 149848 ครั้ง)
ǝɹoɔǝsıɐuuoʎɐɯʎɹbuɐ
The Snow Goose

nagoya_mega_snake@windowslive.com
ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #135 เมื่อ: 30 มีนาคม 2010 | 09:17:16 PM »

Hour of Penance ชุดใหม่ฟังแล้วซาวน์คล้ายๆ วง Nile อยู่เหมือนกันนะ

มีท่อนผ่อนหนืดๆเยอะขึ้น มีเมโลดี้เข้ามาหน่อย แต่ฝีมือโดยรวมยังคงจัดจ้านไม่หายไปใหน ถือว่าน่าประทับใจในระดับนึงครับ

แต่ยังไงผมก็ชอบชุดที่แล้วมากกว่าอยู่ดีนะ.....

Stay cheap, praise the explicit, embrace the scuzz, be true to art and yourself, eat shit, keep music evil.
lilivm's self-indulgence: https://rateyourmusic.com/~potatahtapapoh
pc
Selling England By The Pound
**

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #136 เมื่อ: 31 มีนาคม 2010 | 02:15:20 AM »

สำหรับท่านที่เป็นแฟนเพลงพวก death หรือ black metal นะครับ มันมีัอยู่รายการนึงที่สถานี WFMU ที่ชื่อว่า่ Professor Dum Dum's Lab จะเป็นรายการที่เน้นดนตรีแนวนี้โดยเฉพาะเลยครับ เพราะผู้จัด Bill Zebub เป็นผู้จัดการใหญ่ของบริษัท Bill Zebub Productions ที่ออกนิตยสาร The Grimoire of Exalted Deeds ที่เน้นดนตรีแนวนี้โดยเฉพาะ (ที่เหลือนอกจากรีวิวกับบทสัมภาษณ์พวกดนตรี death metal ทั้งหลายแล้ว ในเล่มก็ยังมีเรื่องสั้น บทความเกี่ยวกับเรื่องลี้ลับ ไปจนถึงบทความวิพากษ์วิจารณ์กลุ่มองค์กรศาสนาต่างๆด้วย) ลองคลิ๊กเข้าไปฟังได้ที่ลิ้งค์ข้างล่างเลยครับ

Playlists and Archives for Professor Dum Dum's Lab
http://wfmu.org/playlists/DL
lunar
In The Court Of The Crimson King
*

« ตอบ #137 เมื่อ: 08 เมษายน 2010 | 01:41:24 PM »

dead beyond buriedเปนวงจากอังกฤษที่ผมชอบทีเดียว(เล่นโอลดสคูลเดทได้อร่อยดี)
carbonize(swe)ผมก็ชอบ ทำเพลงมีความเป็นเทคนิคัลกะโปรเกรสซีพดี(ไม่ใช่เเบบเทคนิคัลบูตัล)
เเละอีกวงที่ร่วมๆสไตลเดียวกันคือpestilence(holland)
Fog
Blade Runner

« ตอบ #138 เมื่อ: 08 เมษายน 2010 | 02:10:07 PM »

ไปเจอวงแปลกๆมาวงนึงจากญี่ปุ่น ชื่อ Gotsu Totsu Kotsu เป็นงานเดธที่ชวนโยกหัวทีเดียว มากับเนื้อหาแบบซามูไรโบราณโดยเพิ่งจะออกชุดแรกไปเมื่อปีก่อนโดยใช้ชื่อว่า MouRyo

ท่านผีเพลง
Voyage Of The Acolyte

Phantom of the Paradise

« ตอบ #139 เมื่อ: 09 เมษายน 2010 | 08:45:38 AM »

ขอคอมเม้นต์หน่อยจ้า  ยิ้มเท่ห์

- GONKULATOR-Satan's Burial Ground / GrindNoise
- GORATORY - Orgasm Induced Diarrhea/ DEVOURMENT GUTTURAL
- INFERNAL REVULSION- Devastate Under Hallucination /JPDM
- OATH TO VANQUISH - Applied Schyzophrenic Science

nagoya_mega_snake@windowslive.com
« ตอบ #140 เมื่อ: 09 เมษายน 2010 | 12:01:57 PM »

ขอคอมเม้นต์หน่อยจ้า  ยิ้มเท่ห์

- GONKULATOR-Satan's Burial Ground / GrindNoise
- GORATORY - Orgasm Induced Diarrhea/ DEVOURMENT GUTTURAL
- INFERNAL REVULSION- Devastate Under Hallucination /JPDM
- OATH TO VANQUISH - Applied Schyzophrenic Science

เคยฟังแค่สองวงครับ

ยังไม่เคยฟังชุดนี้ แต่เคยฟังชุด Rice on Suede ก็เป็นบรูทัลติดจังหวะโยกมันส์ๆแบบสแลม แต่ไม่ค่อยโดดเด่นเท่าไร ฟังนานๆก็น่าเบื่อเหมือนกัน หากอยากลองฟังงานสายนี้ที่คุณภาพคับแก้วจริงๆ ผมแนะนำให้ฟังงานสองชุดแรกของวงต้นตำรับอย่าง Devourment ก่อนดีกว่าครับ (ที่ไม่ได้แนะนำชุดสามด้วยเพราะยังไม่เคยฟังครับ)

วงบรูทัลญี่ปุ่นชอบเล่นบรูทัลโยกๆมาก ซึ่งสายนี้จะมีน้อยวงที่ผมชอบ ซึ่งอัลบั้มนี้ผมว่าธรรมดาๆไม่มีอะไรเด่นครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 09 เมษายน 2010 | 12:04:30 PM โดย ((((l i l i u m))))™ » บันทึกการเข้า

Stay cheap, praise the explicit, embrace the scuzz, be true to art and yourself, eat shit, keep music evil.
lilivm's self-indulgence: https://rateyourmusic.com/~potatahtapapoh
Kraftwerk
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #141 เมื่อ: 09 เมษายน 2010 | 03:47:44 PM »

พวกเมทัล พวกร้องโวกเวก ผมไม่ชอบฟังเอาซะเลย แต่ที่ชอบที่ออกแนวเมทัลสักหน่อย หรือ ฮาร์ดร๊อค คือวง Black Label Society ชอบเสียงกีตาร์สไตส์นี้
lCraken
**

« ตอบ #142 เมื่อ: 10 เมษายน 2010 | 11:54:25 AM »

ไม่ชอบก็แล้วแต่คุณ

คำว่า"พวกร้องโหวกเหวก"เนี่ย

ดูยังไงมันก็ว่าต่อว่ากันชัดๆ

ถ้าผมว่า "พวกญี่ปุ่นร้องงุ้งหงิ่งอะไรไม่รู้เรื่อง" บ้าง

คุณชอบมั๊ย ??

« ตอบ #143 เมื่อ: 10 เมษายน 2010 | 12:09:31 PM »

ใจเย็นๆกันก่อนนะครับ จริงๆการร้องเพลงในแต่ละรูปแบบมันก็มีเอกลักษณ์ที่แตกต่างกันไปในแบบของมัน ขึ้นอยู่กับว่าเราจะพยายามทำความเข้าใจมันหรือเปล่า สำหรับคนที่ไม่คุ้นเคย เขาก็คิดว่าแนวเดธเมทัลนั้นร้องโหวกเหวกนั้น มันก็ไม่แปลก เพราะผมเองแรกๆก็คิดอย่างนี้เหมือนกัน แต่พอยิ่งฟังมากเข้า ยิ่งเข้าใจมันมากขึ้น ก็จะเริ่มจับได้ถึงเสน่ห์ของมัน จนกลายเป็นเสพติดมันโดยไม่รู้ตัว หรือแม้แต่การร้องของพวกญี่ปุ่นที่ว่างุ้งหงิ่งอะไรนั่นแรกๆผมก็ฟังแล้วรำคาญเหมือนกันครับ แต่ก็เหมือนกับเสียงร้องสำรอกที่เมื่อยิ่งฟังยิ่งทำความเข้าใจมันมากขึ้น ก็จะยิ่งชอบมันมากขึ้นเท่านั้นเอง (อันนี้ผมเอาจากประสบการณ์การฟังของผมคนเดียวนะ) สุดท้ายแล้วผมก็เสพติดเสียงร้องแบบนี้เหมือนกัน คือที่พูดนี่้ไม่ได้จะสั่งสอนหรือต่อว่าใครนะครับ แค่ไม่อยากให้เกิดการผิดใจขึ้นในบอร์ดของเราครับ

....ดนตรีทุกประเภทมีดีในแบบของมัน ขึ้นอยู่กับว่าเราจะเข้าใจมันรึเปล่า ก็เท่านั้นเอง....

lCraken
**

« ตอบ #144 เมื่อ: 10 เมษายน 2010 | 12:45:55 PM »

ตรงจุดนี้ผมเข้าใจครับ เพลงญี่ปุ่นก็ไม่ใช่ว่าผมไม่ชอบ

ผมแค่ลองยกตัวอย่างให้ดู ให้เค้าคิดกลับไปว่า

ถ้าเิกิดมีใครมาพูดแบบนี้บ้าง มันก็รู้สึกไม่ดีเหมือนกัน ลังเล

Kraftwerk
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #145 เมื่อ: 10 เมษายน 2010 | 04:12:38 PM »

หะ หะ หะ ผมก็แค่บอกว่าผมไม่ชอบ ผมไม่ได้ไปด่ามันสักหน่อย ไม่เห็นต้องมาซีเรียสกับการแสดงความเห็นของใครเลยนี่ครับ ฯ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10 เมษายน 2010 | 04:21:53 PM โดย Japan_Sylvian » บันทึกการเข้า
lCraken
**

« ตอบ #146 เมื่อ: 10 เมษายน 2010 | 04:54:55 PM »

มันซีเรียสตรงคำว่า "พวกร้องโหวกเหวก" นี่ละ

แต่ถ้าคุณไม่ได้มีเจตนาว่าจริงๆ

ผมก็ต้องขอโทษด้วยครับ ที่พูดว่าไปเยอะ
Kraftwerk
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #147 เมื่อ: 10 เมษายน 2010 | 08:28:39 PM »

มันซีเรียสตรงคำว่า "พวกร้องโหวกเหวก" นี่ละ

แต่ถ้าคุณไม่ได้มีเจตนาว่าจริงๆ

ผมก็ต้องขอโทษด้วยครับ ที่พูดว่าไปเยอะ

ไม่เป็นไรหรอกครับ ผมไม่ได้ซีเรียสอะไร ฯ
จ่าวิส
Fragile

« ตอบ #148 เมื่อ: 11 เมษายน 2010 | 02:42:41 AM »

จริงๆเสียงร้องสไตล์เดธเมทัลของหลายๆคนจัดว่าเพราะทีเดียวครับ อย่างของ Chris Barn หรือ Glen Benton ก็จัดว่าเข้าขั้นเพราะ คือฟังออกมาเป็นคำๆเนื้อเสียงนุ่ม ต่อเนื่อง ฟังแล้วไม่รำคาญหู หรือเสียงร้องของ Matti Way แห่ง Disgorge ก็จัดว่าเพราะเหมือนกันครับ เป็นความไพเราะในแบบทารุณรูหู ฟังแล้วยิ่งรู้สึกว่าเลือดจับตัวเป็นก้อนอยู่ในมันสมอง ผมว่านั่นคือสเน่ห์ของเสียงร้องแบบเดธเมทัลนะครับ ขอย้ำว่าเดธเมทัลจริงๆ ไม่เอาพวกเดธคอร์สมัยใหม่ที่ยิ่งฟังเสียงร้องก็ยิ่งไม่ชอบซักเท่าไหร่
Fog
Blade Runner

« ตอบ #149 เมื่อ: 11 เมษายน 2010 | 09:13:24 AM »

จริงๆเสียงร้องสไตล์เดธเมทัลของหลายๆคนจัดว่าเพราะทีเดียวครับ อย่างของ Chris Barn หรือ Glen Benton ก็จัดว่าเข้าขั้นเพราะ คือฟังออกมาเป็นคำๆเนื้อเสียงนุ่ม ต่อเนื่อง ฟังแล้วไม่รำคาญหู หรือเสียงร้องของ Matti Way แห่ง Disgorge ก็จัดว่าเพราะเหมือนกันครับ เป็นความไพเราะในแบบทารุณรูหู ฟังแล้วยิ่งรู้สึกว่าเลือดจับตัวเป็นก้อนอยู่ในมันสมอง ผมว่านั่นคือสเน่ห์ของเสียงร้องแบบเดธเมทัลนะครับ ขอย้ำว่าเดธเมทัลจริงๆ ไม่เอาพวกเดธคอร์สมัยใหม่ที่ยิ่งฟังเสียงร้องก็ยิ่งไม่ชอบซักเท่าไหร่

เห็นด้วย เดธคอร์นี่จริงๆไม่ชอบทั้งเสียงร้องกับดนตรีเท่าไหร่นัก แต่บางทีก็อาจจะมีวงดีๆอยู่บ้างเหมือนกัน

หน้า: 1 ... 8 9 [10] 11 12 ... 21
พิมพ์