เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149656 กระทู้ ใน 4435 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

20 เมษายน 2024 | 08:34:23 AM
หน้า: 1 [2] 3 4
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: New Age Music  (อ่าน 20250 ครั้ง)
♫ phil_wc ♫
Phi
Blade Runner

นักดนตรีบ้าบอ

chupawicht@hotmail.com
ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #15 เมื่อ: 12 มิถุนายน 2009 | 08:51:48 PM »

ว่าจะหาแนวนี้วงอื่นๆมาฟังอยู่
วันนั้นคุยกะพี่แจ๊คในรถอยู่  ยิ้มกว้างๆ

Kraftwerk
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #16 เมื่อ: 12 มิถุนายน 2009 | 10:57:45 PM »

kitaro คือเทพเจ้าแห่งดนตรี เขาคือนักดนตรีที่ผมชอบที่สุด หาคนใดมาเปรียบมิได้......เทพเจ้าคนที่หนึ่ง
เทพเจ้าองค์ที่สอง Nawang khechog
เทพเจ้าองค์ที่สาม Jean Michel Jarre
เทพเจ้าองค์ที่สี่ David Sylvian
เทพเจ้าองค์ที่ห้า ชัยภัค ภัทรจินดา

แต่ถ้าพูดถึงแนวดนตรีแล้ว New Age ผมชอบเป็นอันดับหนึ่ง อันดับสองคงเป็น Electronica อันดับสามคงเป็น Prog-Rock,Phychedelic rock.

ศิลปินนิวเอจที่ผมฟังและชอบจิงๆจังๆ ก็มี Kitaro ,Enya,Himekami,Sojiro,Devakant เป็นต้น

TRON
The Snow Goose

« ตอบ #17 เมื่อ: 25 มิถุนายน 2009 | 09:48:08 PM »

ชอบ Kitaro ชุดFull Moon Story มากๆครับ แต่ชอบแค่หน้าแรก  ยิงฟันยิ้ม
ท่านผีเพลง
Voyage Of The Acolyte

Phantom of the Paradise

ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #18 เมื่อ: 26 มิถุนายน 2009 | 11:25:42 AM »

ว่าจะหาแนวนี้วงอื่นๆมาฟังอยู่
วันนั้นคุยกะพี่แจ๊คในรถอยู่  ยิ้มกว้างๆ
อ้าว มีกระทู้นี้ด้วยนิ ไปหลงตอบที่กระทู้ new age /new wave

เพลงนิวเอจ พี่ว่าไม่เหมาะกับฟิวเท่าไหร่นา
เพราะดนตรี มันไม่แปลกเลยครับ
อย่างจอห์นซอร์น แซ็ปป้า เคอช็อก แปลกกว่าเยอะ

แนวนิวเอจ มันเน้น อิมเปรสชั่น มากๆๆ ดนตรีเลยไม่ซับซ้อน
ส่วนพวก อาว็อง ก็เน้น เอ็กเปรสชั่นซะเหลือเกิน
เลยต้องหาเสียงแปลกๆ บันไดเสียงพิสดาร มาสนองอารมณ์

คีทาโร่ ชุดเดือนเพ็ญ นี่ฟังหลับสบายดีครับ
เห็นแสงจันทร์นวลผ่อง ทอดประกายยิบยับล้อละอองคลื่น แสนชื่นใจ

♫ phil_wc ♫
Phi

« ตอบ #19 เมื่อ: 26 มิถุนายน 2009 | 09:29:12 PM »

555 ผมฟังได้หลายแนวครับ

ช่วงนี้ชอบ Yanni

ninjaboy
In The Court Of The Crimson King
*

« ตอบ #20 เมื่อ: 27 กรกฎาคม 2009 | 10:01:50 PM »

kitaro คือเทพเจ้าแห่งดนตรี เขาคือนักดนตรีที่ผมชอบที่สุด หาคนใดมาเปรียบมิได้......เทพเจ้าคนที่หนึ่ง
เทพเจ้าองค์ที่สอง Nawang khechog
เทพเจ้าองค์ที่สาม Jean Michel Jarre
เทพเจ้าองค์ที่สี่ David Sylvian
เทพเจ้าองค์ที่ห้า ชัยภัค ภัทรจินดา

แต่ถ้าพูดถึงแนวดนตรีแล้ว New Age ผมชอบเป็นอันดับหนึ่ง อันดับสองคงเป็น Electronica อันดับสามคงเป็น Prog-Rock,Phychedelic rock.

ศิลปินนิวเอจที่ผมฟังและชอบจิงๆจังๆ ก็มี Kitaro ,Enya,Himekami,Sojiro,Devakant เป็นต้น

kitaro ผมฟังครั้งแรกเมื่อ21ปีที่แล้ว  ตอนนั้นผมอายุ14 กับชุดoasis  ตอนนั้นมีพวกที่เล่นศิลปะป้องกันตัว วันฮาโด มาเปิด
ผมถึงกับขนลุกในความเพราะ ทำให้ผมรู้จักนิวเอจครั้งแรก
และคนต่อมาคุณพูดถึง sojiro  ตอนนี้ผมอยากได้ชุดนี้ของเขามา the great yellow river ที่ แปซิฟิคเอามาให้เราดู
ผมถึงกับซื้อเทปมา แต่เทปพังไปแล้ว อยากได้เป็น cd หรือแผ่นเสียงก็ได้ใครมีแบ่งขายผมมั่งได้มั้ยครับ
อยากได้มากครับ

ninjaboy
In The Court Of The Crimson King
*

« ตอบ #21 เมื่อ: 27 กรกฎาคม 2009 | 10:02:41 PM »

kitaro ผมฟังครั้งแรกเมื่อ21ปีที่แล้ว  ตอนนั้นผมอายุ14 กับชุดoasis  ตอนนั้นมีพวกที่เล่นศิลปะป้องกันตัว วันฮาโด มาเปิด
ผมถึงกับขนลุกในความเพราะ ทำให้ผมรู้จักนิวเอจครั้งแรก
และคนต่อมาคุณพูดถึง sojiro  ตอนนี้ผมอยากได้ชุดนี้ของเขามา the great yellow river ที่ แปซิฟิคเอามาให้เราดู
ผมถึงกับซื้อเทปมา แต่เทปพังไปแล้ว อยากได้เป็น cd หรือแผ่นเสียงก็ได้ใครมีแบ่งขายผมมั่งได้มั้ยครับ
อยากได้มากครับ

cocoon
Selling England By The Pound
**

« ตอบ #22 เมื่อ: 27 กรกฎาคม 2009 | 10:39:17 PM »

นิวเอจในความรู้สึกผมจะเป้นประมาณพวก ค่าย Windham Hill , Private music  ทั้งหลายนะครับ โดยเฉพาะยุคต้น เรียกได้ว่าคำว่านิวเอจเกิดมาจาก สังกัด เหล่านี้เลยก็ก็ว่าได้ ก่อนหน้านี้ก็เล่นกันมานานแหละครับแต่ไม่มีคำนี้เรียก ต่อมาคำๆนี้ก็กิเนื้อที่เพิ่มมากขึ้นเข้าไปในดนตรีหลายๆประเภท ร่วมทั้งใช้เรียกงานที่ออกมาก่อนหน้าคำๆนี้จะกำเนิดด้วย ผมก็เลยติดที่จะไม่จัดงานหลายๆคนเป้นนิวเอจ เพราะเคยเรียกเป็นอย่างอื่นมาก่อนนะมันชิน
     เอาเข้าจริงๆแนวนี้ค่อยข้างจะคลุมเครือ และจัดศิลปินที่จะเข้ามาอยู่ในนี้ได้ยากเหมือนกันนะครับ ส่วนตัวนะครับ ผมไม่จัดให้หลายๆคนที่กล่าวๆกันมาเป็นนิวเอจ อันนี้ส่วนตัวนะครับ บอกไว้ก่อน คือไม่จัดเป็นนิวเอจแต่ก็บอกไม่ได้ว่าเป็นแนวอะไร เช่น Jean Machel Jarre , Vangelis (บางชุด)
    อย่างลอริน่า แมคเคนิด , Enya ผมก็จัดไว้เป็นพวก Celtic ซะมากกว่า 
    mike oldfield ก็จัดให้เป้นอวองการ์ด
    แค่แชร์ไอเดียนะครับอย่าไปซีเรียสมาก เอาชุดที่ผมชอบๆบ่างละกัน
    Kitaro นี่โชคดีมากที่ตอนเด็กๆซื้อแผ่นเสียง From the full moon story ไว้ เดี๋ยวนี้หาเป็นแผ่นเสียงยากพอสมควร ชอบชุดนี้มากที่สุด
    Andreas Wollenvider ก็ white wind ชุดเดียวก็คงพอและ
    Ray Rynch ก็ชอบหลายชุดครับ No Blue Thing , Deep Breakfast
    ที่ไม่ค่อยชอบ ก็ Yanny โฉ่งฉ่างไปนิด

.. polotoon ..

« ตอบ #23 เมื่อ: 30 กรกฎาคม 2009 | 04:03:44 PM »

คงจะมีคนฟัง Penguin Cafe Orchestra เป็น New Age อยู่บ้าง
ได้ฟังวงนี้บ้างหรือยังครับ turtle island string quartet สังกัด Windham Hill ด้วย ชื่อวงเทห์เหมือนกันเลย เล่นสตริงกันแบบสนุกสนาน ไพเราะมาก  ยิ้มกว้างๆ

cocoon
**

« ตอบ #24 เมื่อ: 30 กรกฎาคม 2009 | 05:55:19 PM »

คงจะมีคนฟัง Penguin Cafe Orchestra เป็น New Age อยู่บ้าง
ได้ฟังวงนี้บ้างหรือยังครับ turtle island string quartet สังกัด Windham Hill ด้วย ชื่อวงเทห์เหมือนกันเลย เล่นสตริงกันแบบสนุกสนาน ไพเราะมาก  ยิ้มกว้างๆ
   ไม่เคยฟังเลยครับ มีรูปปกไหมครับเอาไว้จะได้ล่าหามาฟังต่อไป
.. polotoon ..

« ตอบ #25 เมื่อ: 30 กรกฎาคม 2009 | 06:33:33 PM »

ปกนี้ น่าจะไม่่ค่อยชัดเท่าไรนะครับ ขออภัย มี track ที่น่าสนใจเช่น

Variations on Winter from Vivaldi's Four Seasons - Thin Ice  ยิ้มกว้างๆ

ท่านผีเพลง
Voyage Of The Acolyte

Phantom of the Paradise

ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #26 เมื่อ: 30 กรกฎาคม 2009 | 09:11:46 PM »

ปกนี้ น่าจะไม่่ค่อยชัดเท่าไรนะครับ ขออภัย มี track ที่น่าสนใจเช่น

Variations on Winter from Vivaldi's Four Seasons - Thin Ice  ยิ้มกว้างๆ
ถ้าศัพท์สมัยผม เขาเรียกว่า "พวกลัทธิแก้"

จัดให้ ของดี ประเภท สุดยอด
VIVALDI: FOUR SEASONS by MENUHIN, YEHUDI
$4.99 Free Shipping
http://www.cdwow.us/CD/MENUHIN-YEHUDI-VIVALDI-FOUR-SEASONS/product/view/3028736

พวกนิวเอจ อย่าไปตื่นเต้นมากครับ
ถ้าวันนึง เราฟังเพลงยุคบาโรค + ยุคคลาสสิค
แล้วคุณจะร้อง อ๋อ... พิโธ่เอ๋ย

♫ phil_wc ♫
Phi

« ตอบ #27 เมื่อ: 30 กรกฎาคม 2009 | 09:49:52 PM »

ถ้าศัพท์สมัยผม เขาเรียกว่า "พวกลัทธิแก้"

จัดให้ ของดี ประเภท สุดยอด
VIVALDI: FOUR SEASONS by MENUHIN, YEHUDI
$4.99 Free Shipping
http://www.cdwow.us/CD/MENUHIN-YEHUDI-VIVALDI-FOUR-SEASONS/product/view/3028736

พวกนิวเอจ อย่าไปตื่นเต้นมากครับ
ถ้าวันนึง เราฟังเพลงยุคบาโรค + ยุคคลาสสิค
แล้วคุณจะร้อง อ๋อ... พิโธ่เอ๋ย

ช่วงนี้โดนอาจารบังคับฟังอยู่ครับ ยิ้มกว้างๆ

cocoon
**

« ตอบ #28 เมื่อ: 30 กรกฎาคม 2009 | 10:01:48 PM »

จริงอย่างท่าผีว่าเหมือนกันนะ นิวเอจบางอารมฟังแล้วก็รู้สึกแบบนั้นเหมือนกัน ถ้าไม่ได้ทำมาเนียนจริงๆฟังนานไม่ไหวอะครับ อย่างมากก็หน้าเดียวพอและ
TRON

« ตอบ #29 เมื่อ: 30 กรกฎาคม 2009 | 10:29:37 PM »

จริงอย่างท่าผีว่าเหมือนกันนะ นิวเอจบางอารมฟังแล้วก็รู้สึกแบบนั้นเหมือนกัน ถ้าไม่ได้ทำมาเนียนจริงๆฟังนานไม่ไหวอะครับ อย่างมากก็หน้าเดียวพอและ

ผมคนนึงล่ะที่ฟัง Kitaro อัลบั้ม Full Moon แค่หน้าเดียว เพราะหน้าสองมันช่างต่างจากหน้าแรกเหลือเิกิน  ยิ้มกว้างๆ
หน้า: 1 [2] 3 4
พิมพ์