เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149657 กระทู้ ใน 4435 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

20 เมษายน 2024 | 07:42:42 PM
หน้า: 1 2 [3] 4
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: New Age Music  (อ่าน 20251 ครั้ง)
panyarak
The Snow Goose

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #30 เมื่อ: 31 กรกฎาคม 2009 | 05:33:28 AM »

จริงอย่างท่าผีว่าเหมือนกันนะ นิวเอจบางอารมฟังแล้วก็รู้สึกแบบนั้นเหมือนกัน ถ้าไม่ได้ทำมาเนียนจริงๆฟังนานไม่ไหวอะครับ อย่างมากก็หน้าเดียวพอและ

ผมคนนึงล่ะที่ฟัง Kitaro อัลบั้ม Full Moon แค่หน้าเดียว เพราะหน้าสองมันช่างต่างจากหน้าแรกเหลือเิกิน  ยิ้มกว้างๆ

+1 ครับ

ท่านผีเพลง
Voyage Of The Acolyte

Phantom of the Paradise

ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #31 เมื่อ: 31 กรกฎาคม 2009 | 08:29:38 AM »

ปกนี้ น่าจะไม่่ค่อยชัดเท่าไรนะครับ ขออภัย มี track ที่น่าสนใจเช่น

Variations on Winter from Vivaldi's Four Seasons - Thin Ice  ยิ้มกว้างๆ
ถ้าศัพท์สมัยผม เขาเรียกว่า "พวกลัทธิแก้"

จัดให้ ของดี ประเภท สุดยอด
VIVALDI: FOUR SEASONS by MENUHIN, YEHUDI
$4.99 Free Shipping
http://www.cdwow.us/CD/MENUHIN-YEHUDI-VIVALDI-FOUR-SEASONS/product/view/3028736

พวกนิวเอจ อย่าไปตื่นเต้นมากครับ
ถ้าวันนึง เราฟังเพลงยุคบาโรค + ยุคคลาสสิค
แล้วคุณจะร้อง อ๋อ... พิโธ่เอ๋ย

ช่วงนี้โดนอาจารบังคับฟังอยู่ครับ ยิ้มกว้างๆ

แล้วเป็นไงบ้างจ๊ะ
อยากรับฟังความรู้สึกของเด็กรุ่นใหม่ ไฟแรงกันบ้าง
ฟิล สู้ๆ (เรียนไกลบ้านเกิน)

จริงอย่างท่าผีว่าเหมือนกันนะ นิวเอจบางอารมฟังแล้วก็รู้สึกแบบนั้นเหมือนกัน ถ้าไม่ได้ทำมาเนียนจริงๆฟังนานไม่ไหวอะครับ อย่างมากก็หน้าเดียวพอและ

ผมคนนึงล่ะที่ฟัง Kitaro อัลบั้ม Full Moon แค่หน้าเดียว เพราะหน้าสองมันช่างต่างจากหน้าแรกเหลือเิกิน  ยิ้มกว้างๆ

+1 ครับ

ฮาฮา
ถ้าจำกันได้ ผมฟังอัลบั้มนี้ เป็นแนว แอมเบี้ยนท์ มาตั้งนานแล้วไง
ก็ฟังแล้ว นอนหลับสบายไปเลย
ฮิฮิ

♫ phil_wc ♫
Phi
Blade Runner

นักดนตรีบ้าบอ

chupawicht@hotmail.com
« ตอบ #32 เมื่อ: 31 กรกฎาคม 2009 | 01:34:05 PM »

ฟังได้อยู่แล้วครับ ปรกติก็ฟังบ้าง
แต่..อาจารเขาเอามาให้ฟังเยอะ แบบว่าไม่ค่อยมีเวลาไปฟังอย่างอื่นกันเลย ฮ่าๆ
เพราะว่ามันต้องสอบ..

kongbei
Administrator

ขงปี่

pink_floyd@thaiprog.net
ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #33 เมื่อ: 09 ตุลาคม 2009 | 10:33:19 PM »

George Winston - December ชุดนี้ดีครับ ฟังแล้วเหมือนตกอยู่ในภวังค์
TRON

« ตอบ #34 เมื่อ: 24 ตุลาคม 2009 | 09:21:45 AM »

เมื่อวานไปบ้านพี่สาวเลยยืมซีดีมา 2 แผ่น เอามาเปิดตอนกลางคืนเริ่มด้วย The Family Album ของ Rick Wakeman ต่อด้วย December ของ George Winston รู้สึกมันต่อเนื่องและเนียนดีมาก
Analog Kid
Three of a Perfect Pair

« ตอบ #35 เมื่อ: 24 ตุลาคม 2009 | 09:54:09 AM »

ว่ากันว่าอัลบั้มที่มีอิทธิพลมากในการพัฒนาของดนตรี New Age ก็มีชุด December นี่แหละครับ

อีกชุดที่คนทำไม่ได้ตั้งใจแน่ๆ แต่ไม่รู้ทำอีท่าไหน กลายเป็นประมาณว่า ดนตรี New Age ได้รับอิทธิพลจากมาจากอัลบั้มนี้มากๆ

ลองทายกันดูสิครับว่าอัลบั้มไหน

ใบ้เล็กๆ เป็นศิลปินแจ็ส เล่นโซโลเปียนโน อัลบั้มนี้ออกในค่าย ECM

TRON

« ตอบ #36 เมื่อ: 24 ตุลาคม 2009 | 09:55:19 AM »

ว่ากันว่าอัลบั้มที่มีอิทธิพลมากในการพัฒนาของดนตรี New Age ก็มีชุด December นี่แหละครับ

อีกชุดที่คนทำไม่ได้ตั้งใจแน่ๆ แต่ไม่รู้ทำอีท่าไหน กลายเป็นประมาณว่า ดนตรี New Age ได้รับอิทธิพลจากมาจากอัลบั้มนี้มากๆ

ลองทายกันดูสิครับว่าอัลบั้มไหน

ใบ้เล็กๆ เป็นศิลปินแจ็ส เล่นโซโลเปียนโน อัลบั้มนี้ออกในค่าย ECM

Keith Jarrett - The Koln Concert  ขยิบตา
Analog Kid
Three of a Perfect Pair

« ตอบ #37 เมื่อ: 24 ตุลาคม 2009 | 10:00:28 AM »

Keith Jarrett - The Koln Concert  ขยิบตา

ถูกต้อง คร้าบบบบ

เคยอ่านมาว่า อัลบั้มนี้ ยังเป็นอัลบั้มที่ฮิปปี้ในสมัยนั้นนิยมเปิดเวลาพี้ยาด้วย

ตกลงนอกจากแจ็สแล้ว  New Age ก็ได้ แถม ไซคีเดลิคก็ได้ด้วย 3 in 1 จริงๆ
bhundharig
Selling England By The Pound
**

« ตอบ #38 เมื่อ: 24 ตุลาคม 2009 | 11:21:01 AM »

ผมชอบ david lanz ครับ มีใครฟังมั้ยครับ

You wired me awake
And hit me with a hand of broken nails
.. polotoon ..

« ตอบ #39 เมื่อ: 25 ตุลาคม 2009 | 07:23:04 PM »

ผมชอบ david lanz ครับ มีใครฟังมั้ยครับ
ฟังอยู่บ้างครับ ออกจะติดหรูหราสักหน่อยนะครับ  ยิ้มกว้างๆ

ǝɹoɔǝsıɐuuoʎɐɯʎɹbuɐ

nagoya_mega_snake@windowslive.com
« ตอบ #40 เมื่อ: 25 ตุลาคม 2009 | 11:22:45 PM »

ถ้าพูดถึงมือเปียโนสายนิวเอจแล้วล่ะก็ ผมมักจะนึกถึง Andre Gagnon ขึ้นมาเป็นอันดับแรกทุกทีเลย ผมชอบเมโลดี้ที่ไพเราะขาดใจที่แฝงความหมองเศร้าเขย่าต่อมน้ำตาของเขามากครับ

แนะนำอัลบั้ม L'Eternel Retour (1989) ครับ รับรองว่าไพเราะกินใจทุกเพลงแน่นอน

แต่หากจะถามถึงอัลบั้มนิวเอจที่ผมประทับใจที่สุดเท่าที่เคยฟังมาในชีวิตนี้ และเปิดฟังบ่อยที่สุดโดยไม่เบื่อ คงหนีไม่พ้นอัลบั้ม Visual: An Ambient Experience ของ Øystein Sevåg & Lakki Patey เป็นแน่แท้ จุดเด่นของอัลบั้มนี้คือการบรรเลงกีตาร์คลาสสิกที่ไพเราะกินใจของ Lakki Patey คลอเคลียไปกับซาวนด์แอมเบียนท์จากคีย์บอร์ดของ Øystein Sevåg ที่คอยเสริมความมืดหม่นลึกลับและหมองเศร้าให้กับบทเพลงได้อย่างดีเยี่ยม เมโลดี้และบรรยากาศในอัลบั้มนี้ทำมาเพื่อกระตุ้นต่อมอ่อนใหวของผู้ที่ได้รับฟังโดยเฉพาะ เรียกว่าไพเราะทุกตัวโน้ตแบบเอาถึงตายเลยครับ ลองหลับตาและสดับฟังดูให้ดี แล้วคุณจะพบความมหัศจรรย์บนความเรียบง่ายของดนตรีนิวเอจที่พวกเขาทั้งสองนำเสนอครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 25 ตุลาคม 2009 | 11:36:00 PM โดย คุณนิชิซาวะ » บันทึกการเข้า

Stay cheap, praise the explicit, embrace the scuzz, be true to art and yourself, eat shit, keep music evil.
lilivm's self-indulgence: https://rateyourmusic.com/~potatahtapapoh
dr. buska
The Dark Side of the Moon

« ตอบ #41 เมื่อ: 26 ตุลาคม 2009 | 07:39:35 AM »

ผมชอบ Michael Hedges ตามเก็บทุก album ทั้งเทปและ CD DVD มนุษย์มหัศจรรย์ ถ้าไม่ตายไปก่อนคงมีอะไรดีๆอีกมาก

แล้ว Gandalf ที่ multiinstrumentalist คล้าย Mike Oldfield ยังจำกันได้มั้ย

ǝɹoɔǝsıɐuuoʎɐɯʎɹbuɐ

nagoya_mega_snake@windowslive.com
« ตอบ #42 เมื่อ: 26 ตุลาคม 2009 | 07:46:41 AM »

อ้างถึง
แล้ว Gandalf ที่ multiinstrumentalist คล้าย Mike Oldfield ยังจำกันได้มั้ย

จำได้สิครับ คนนี้ทำเพลงเพราะเข้าขั้นเลยล่ะ  ยิ้มกว้างๆ

Stay cheap, praise the explicit, embrace the scuzz, be true to art and yourself, eat shit, keep music evil.
lilivm's self-indulgence: https://rateyourmusic.com/~potatahtapapoh
ปีศาจลายคราม

Reap What You Sow

« ตอบ #43 เมื่อ: 13 เมษายน 2020 | 02:38:31 PM »

Kitaro - Asia (Live In Asia) บางทีก็เรียกว่า Asia Tour Super Live (1984)

เข้าใจว่าน่าจะเป็นบันทึกการแสดงสดของ Kitaro (และนักดนตรีอีกจำนวนหนึ่งที่เป็นวงสนับสนุนของเขา) ตามประเทศต่าง ๆ ในทวีปเอเชียในช่วงต้นยุค 1980's และเป็นผลงานชุดแรก ๆ ของ Kitaro ในรูปเทปคาสเสทที่ผมหามาฟังในยุคนั้น เสน่ห์ของผลงานการแสดงสดของ Kitaro ชุดนี้คือ การเพิ่มริธึ่มเซ็คชั่นเข้าไปในแทบทุกเพลง ไม่ว่าทั้งคีย์บอร์ดเสริม กลองชุด เบสส์ ลีดกีตาร์ และเครื่องดนตรีชนิดอื่น ๆ (ซึ่งเล่นโดย Kitaro เอง) ทำให้เพลงที่เล่นสดฟังดูมีสีสันแปลกหูแตกต่างออกไปจากเวอร์ชั่นสติวดิโอของเขาครับ

เครดิตภาพ www.progarchives.com

ปีศาจลายคราม

Reap What You Sow

« ตอบ #44 เมื่อ: 05 พฤษภาคม 2020 | 09:42:10 AM »

ผมชอบดู Kitaro เล่นแสดงสดร่วมกับทีมแบ็คอัพของเขา แต่ที่เห็นใน YouTube มักจะเป็นบันทึกการแสดงสดในยุคหลัง ๆ คือ ตั้งแต่ปี 1990's เรื่อยมา ส่วนในยุค 1980's นี่หายากมาก โดยเฉพาะชุด Live In Asia นี่ ผมไม่เคยเห็นปล่อยออกมาเลย หรือว่าเขาอาจไม่ได้บันทึกเป็นวีดิโอไว้ก็ได้ ใครที่เคยเห็นหรือเคยดู Live In Asia ที่เป็นภาพ ช่วยแนะนำหน่อยนะครับ ขอบคุณ

เครดิตภาพ www.progarchives.com

หน้า: 1 2 [3] 4
พิมพ์