เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149643 กระทู้ ใน 4435 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

29 มีนาคม 2024 | 06:46:17 PM
Thai Progressive Rock CommunityThaiProgAny Colour You Likeเพื่อนๆชาว Thaiprog แต่งตัวสไตล์ไหนกันครับ?
หน้า: 1 ... 6 7 [8]
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: เพื่อนๆชาว Thaiprog แต่งตัวสไตล์ไหนกันครับ?  (อ่าน 40827 ครั้ง)
ปีศาจลายคราม
The Snow Goose

Reap What You Sow

« ตอบ #105 เมื่อ: 09 มกราคม 2023 | 11:16:42 AM »

เมื่อวานผมไปหาอะไรกินที่ตลาดใกล้บ้าน ขากลับลงจากรถสองแถวเห็นแผงขายเสื้อผ้าเล็ก ๆ ริมฟุตปาทก่อนจะถึงปากซอยเข้าบ้าน เห็นเสื้อเชิ้ตผู้ชายสีฟ้าตัวหนึ่งโชว์อยู่ รู้สึกสะดุดตามาก ตอนแรกคิดว่าปล่อยผ่านดีกว่า เพราะเดินผ่านมาพอสมควรและเสื้อผ้าที่บ้านก็เยอะแล้ว พอถึงบ้านเอาของที่ซื้อไปเก็บ แล้วปิดบ้านออกไปดูเสื้อตัวนั้นอีกที คนขายบอกให้ลองใส่ดูได้เลย ไม่ต้องเกรงใจ ผมก็ลองใส่ดู พบว่าพอดีตัว แล้วก็เลือกเสื้อตัวอื่น ๆ ดูด้วย เจอเสื้อเชิ้ตสีน้ำเงินอีกตัวหนึ่ง ถูกใจมาก เบ็ดเสร็จรวมสองตัว จ่ายไป 250 บาท ได้ของที่ชอบและช่วยคนขายแผงแบกะดิน และอีกอย่างคือ ผมเห็นเสื้อสีฟ้าหรือสีน้ำเงินโชว์ที่ไหนไม่ได้ เป็นต้องสะดุดตาทุกที เพราะเป็นสีประจำวันเกิดและเป็นสีที่ถูกโฉลกและถูกใจตัวเองมาก ๆ ครับ 5555 ยิ้มกว้างๆ ยิงฟันยิ้ม

Daybreak Painting by Maxfield Parrish

« ตอบ #106 เมื่อ: 26 มกราคม 2023 | 02:14:46 PM »

ตั้งแต่ใช้นาฬิกาข้อมือ Seiko มาตั้งแต่เป็นนักเรียนนักศึกษายันแก่ใกล้จะเกษียณอายุงานอีกไม่กี่ปี ผมเพิ่งมีโอกาสได้ไปเยือนศูนย์บริการของ Seiko ก็วันนี้นี่เองครับ ศูนย์บริการและบริษัท ไซโก้ (ประเทศไทย) แห่งนี้ตั้งอยู่ที่ชั้น จี ของอาคารอิตัลไทย ทาวเวอร์ ถนนเพชรบุรี หาไม่ยากและไปสะดวกมาก ถ้าไปทางเรือคลองแสนแสบก็ขึ้นจากเรือที่หลังตึกอิตัลไทยได้เลย เรื่องของเรื่องคือผมเห็นว่า Seiko Prospex SBDY033 ที่ใส่อยู่ประจำเวลามันจะเพี้ยน คือเร็วขึ้นประมาณ 2-3 นาทีหากปล่อยทิ้งไว้เป็นอาทิตย์ ต้องคอยตั้งเวลาใหม่อยู่ทุกสัปดาห์ เมื่อมีโอกาสผมจึงเอานาฬิกาไปให้ที่ศูนย์บริการตรวจเช็คและทำการปรับเทียบเวลา (calibrate) ใหม่ เพื่อให้นาฬิกาเดินได้ตรงขึ้น และเวลาไม่เพี้ยนมากนัก ทั้ง ๆ ที่รู้อยู่ว่านาฬิกาออโตเมติกนั้นเวลามักจะเพี้ยนไปพอสมควร (ส่วนใหญ่มักจะเร็วขึ้น) เมื่อเวลาผ่านไป เจ้าหน้าที่ศูนย์บริการต้อนรับดี บอกให้ผมนั่งรอสักครู่ประมาณ 20 นาที และผมก็ไม่ต้องรอนาน ประมาณ 15 นาทีก็เสร็จแล้ว เจ้าหน้าที่บอกว่านาฬิกาไม่เป็นอะไร ไม่เสีย และได้ปรับเวลาให้ใหม่แล้ว ให้ผมเอาไปลองใส่ดูก่อน เจ้าหน้าที่คนนั้นก็บอกเหมือนอย่างที่ผมได้กล่าวไว้ข้างต้นแล้วว่า ปกตินาฬิกาออโต้เวลามักจะเพี้ยนเมื่อเวลาผ่านไปพอสมควร ถือเป็นเรื่องปกติ ผมถามว่าคิดค่าบริการเท่าไร เธอบอกไม่คิดค่าบริการ แต่ขอให้ตอบแบบสอบถาม ผมจึงตอบแบบสอบถามโดยให้คะแนนเต็มหมดทุกข้อ เพราะประทับใจในการให้บริการครับ

Daybreak Painting by Maxfield Parrish
eric camen
Three of a Perfect Pair

« ตอบ #107 เมื่อ: 31 กรกฎาคม 2023 | 04:49:47 PM »

เดือนตุลาคมปีนี้ 2566 ผมสัญญากับภริยาไว้ว่าจะซื้อนาฬิกาให้ ปกติผมชอบของสวิส(ราคาต้องไม่แพง) แต่ภริยาผมบอกชัดๆ ขอไซโก้ และเป็นระบบถ่าน ไม่เอาออโต เพราะไม่ชอบมาไขตอนเช้า 55555

« ตอบ #108 เมื่อ: 02 สิงหาคม 2023 | 04:49:43 PM »

เดือนตุลาคมปีนี้ 2566 ผมสัญญากับภริยาไว้ว่าจะซื้อนาฬิกาให้ ปกติผมชอบของสวิส(ราคาต้องไม่แพง) แต่ภริยาผมบอกชัดๆ ขอไซโก้ และเป็นระบบถ่าน ไม่เอาออโต เพราะไม่ชอบมาไขตอนเช้า 55555

---> อย่าว่าแต่ภรรยาของคุณเลย ภรรยาของผมก็ชอบนาฬิกาควอตซ์ (แบบใส่ถ่าน) แต่ก็ดีแล้วครับ นาฬิกาควอตซ์ไม่แพงดี เมื่อเทียบกับนาฬิกาออโตเมติก คนซื้อของขวัญให้ก็ไม่ต้องเปลืองงบมาก ผมซื้อนาฬิกา Casio ให้แฟนพันกว่าบาท แล้วเธอพอใจ แค่นี้จบครับ 5555 ยิ้มกว้างๆ ยิงฟันยิ้ม

eric camen
Three of a Perfect Pair

« ตอบ #109 เมื่อ: 13 สิงหาคม 2023 | 03:40:57 PM »

เป็นความคิดที่ดีมากครับ ผมยังคิดอยู่ว่าจะตั้งราคาไว้เท่าไร ตอนนี้คิดออกแล้ว เต็มที่ไม่เกิน 1500 ฮ่า ฮ่าฮ่า

« ตอบ #110 เมื่อ: 15 สิงหาคม 2023 | 09:12:27 AM »

ผมไปดูนาฬิกา Seiko ผู้หญิงแบบออโตเมติกในอีเบย์ Made in Japan ราคาเมื่อเทียบเป็นเงินไทย 4000 กว่าบาท กะว่าจะซื้อให้แฟนอีกเรือนหนึ่ง แต่พอเธอบอกว่าพอใจกับนาฬิกา Casio แล้ว ผมจึงเฉยเลยครับ 5555 ยิ้มกว้างๆ ยิงฟันยิ้ม

หน้า: 1 ... 6 7 [8]
พิมพ์